[Thảo luận] Đường Kim Giang: 6km sau 3 năm đào bới nay đã thành con đường nguy hiểm !

pupil

Xe điện
Báo cáo các cụ em đã đọc 1 số bài báo về tuyến đường đau khổ này khi nó còn đang được thi công. Cho đến nay sau gần 3 năm đào xới bới lộn em thấy nó còn tệ hại nguy hiểm hơn trước, em muốn cảnh báo để các cụ đi qua đây nêu cao tinh thần cảnh giác:
Đường KG dài khoảng 6km nhưng có hàng trăm nắp cống bằng bê tông lẫn với nắp bằng thép, chúng được bố trí lộn xộn không theo 1 qui tắc nào về kết cấu, vị trí và cao độ. Cái cao cái thấp, cái vuông cái tròn, cái to cái nhỏ, cái nằm bên phải cái bên trái cái thì nằm giữa đường. Các nắp cống bê tông liên tục bị hỏng do kết cấu “đặc biệt chỉ có ở VN” này. Điều đặc biệt là chỉ trong 5 tháng từ sau Tết đến giờ (tháng 2/2012 – 7/2012) có khoảng 6 nắp cống bê tông đã phải làm lại đến lần thứ 4 và đến giờ thì họ … chán không muốn làm nữa, các tấm bê tông vỡ dần ra tạo thành những cái hố toang hoác trông như miệng quỉ. Thi thoảng qua đây ta lại gặp 1 cành cây, thậm chí cả cái bàn gỗ Hòa Phát được người dân tốt bụng nào đó quăng xuống “cảnh báo” người đi đường.
Không ít tai nạn thương tâm đã xảy ra ở tuyến đường này và phần lớn các thông tin được ỉm đi, chỉ có vài vụ được đưa lên báo.
Chỉ riêng 2 km từ cầu Dậu đến giao cắt đường 70 đã có khoảng 50 cái nắp cống, trong đó có 20 cái nắp bê tông có nguy cơ nứt vỡ và 5 cái có khả năng bẻ gãy cẳng 2B và 4B bất cứ lúc nào!
Các cụ đi qua đây sẽ thấy 1 văn hóa GT mang tính nghệ thuật cao, các phương tiện đều phải đi theo hình chữ chi mới “an toàn” , chuyện 1 số lái xe giật mình tránh hố phang phải người đi đường không phải là chuyện hiếm.

Đây là “kết cấu” của 1 nắp cống bằng bê tông, với chiều dày chưa đến 10cm và 1 lớp cốt thép và bê tông loại “nghèo” xi măng thế kia, liệu chịu được mấy hôm:

Một nắp cống khác:

Cảnh báo của người dân tốt bụng

Cái bàn Hòa Phát cũng bị xe nào đó đâm tan nát và xe rác đã mang đi gần hết

- Khi đi qua đây, các cụ cần cảnh giác cao độ, đừng để 1 giây lơ là, đừng bám sát mít xe trước và chú ý quan sát đề phòng có mệnh hệ gì thì còn kịp phản xạ mà né, thường thì em cứ giữ khoảng cách 30m với xe trước mà đôi khi vẫn giật cả mình.
- Tiếp theo em muốn hỏi cụ nào làm trong ngành GTCC là VN ta có qui chuẩn nào về mật độ cũng như cách bố trí nắp cống trong thi công đường GT không?
- Chả biết cơ quan nào chịu trách nhiệm về dự án này mà ngoài cái vỉa hè phục vụ các hộ kinh doanh bám mặt đường còn lại thì nó không đủ tiêu chuẩn và độ an toàn để bàn giao cho bên quản lý khai thác sử dụng!
- Một dự án kéo dài lê thê chưa biết bao giờ kết thúc trong muôn vàn các dự án khác như thế này chứng tỏ sự vô cảm, vô trách nhiệm và trình độ thấp kém của các nhà quản lý từ địa phương đến trung ương ngay Thủ Đô ta, bằng chứng hiện hữu là các công trình kém chất lượng mà không một ai bị sờ gáy, không một ai chịu trách nhiệm.

Chỉnh sửa cuối:

small_best

Xe container
Em cũng ở trên tuyến đường này, ở ngay đầu cầu Khương đình, nói chung là tốc độ thi công quá rùa bò :D

doremon9x

Xe đạp
e cũng ở khu này.. cái cầu nối mà từ đoạn Khương Đình sang Kim Giang, đường thì xong rùi mà có mỗi cái cầu bé tý mãi mà vẫn chưa xong.. đi qua chứ gọi là đường lên đỉnh Olympia... :D :D

Haigv

Xe tăng
Hai năm trời em bị hành trên đoạn đường này vì thường xuyên phải qua đây gần như hàng ngày. Giờ ko phải đi nữa cứ ngỡ đường xong mọi người đỡ khổ, hix! Nhìn ảnh lại nghĩ đến chuyện làm ăn đầu voi đuôi chuột mà thấy ngán ngẩm. Bác nào nghiệm thu cái đường này nên đi qua đây mỗi ngày 2 lượt!

kiminhal111

Xe đạp
thực sự là nguy hiểm với những ngừoi đi trên đường này và nhất là buổi tối. các bác lưu ý nhé

phongthan10

Xe tải
Em nản nhất cái đường này...nắp cống thì cứ vài chục m lại có 1 cái ngay giữa đường...tại sao chúng nó làm ngu thế nhỉ

HUNGSMUN

Xe container
Ăn gian, ăn bớt thì chất lượng như thế là đúng rồi. Chỉ khổ dân đen thôi, quan chức có bao giờ đi đường này đâu mà biết.

anhtho

Xe ngựa
Em nản nhất đường này là nắp cống vừa dầy, cao so với mặt đường, và nhất là rộng hơn xe em. Em không tài nào cho nắp cống lọt háng được.
Mà nắp cống mỏng cộng với rộng như thế thì càng dễ bị vỡ.

Chỉnh sửa cuối:

Cuonghadhxd

Xe buýt
Em thấy cái đường ngày xưa còn dễ đi hơn, làm mới mặt đường thì hẹp mà hố ga kém chất lượng thì lắm. Đi mà mải tránh ổ gà có khi phang vào nhau ! Song song bên kia còn có con đường cụt nữa các cụ ah, làm đường mà không có kết nối !

Chỉnh sửa cuối:

pupil

Xe điện
Theo em cụ gửi tin lên báo nào đó thì tốt
Báo giờ họ tuyền lấy tin tức đại loại loại như "Ca sĩ X ăn mặc hở hang ... sốc ... hé lộ abc ... lễ hội ... tôn vinh ..." thôi cụ ạ !

Em nản nhất đường này là nắp cống vừa dầy, cao so với mặt đường, và nhất là rộng hơn xe em. Em không tài nào cho nắp cống lọt háng được. Mà nắp cống mỏng cộng với rộng như thế thì càng dễ bị vỡ.
Bây giờ tìm được cái nắp cống đủ tiêu chuẩn (nếu có) và bằng với mặt đường đảm bảo ATGT khó phết đấy cụ ạ ! :((

pupil

Xe điện
Em thấy cái đường ngày xưa còn dễ đi hơn, làm mới mặt đường thì hẹp mà hố ga kém chất lượng thì lắm. Đi mà mải tránh ổ gà có khi phang vào nhau ! Song song bên kia còn có con đường cụt nữa các cụ ah, làm đường mà không có kết nối !
Cụ xem cái ảnh thứ 3 ấy, vỉa hè trông thế kia mà nó bố trí cái ô trồng cây chính giữa, ngu như con lợn. Em chả hiểu sao nó lại không bố trí ô trồng cây vào sát phía trong hoặc phía ngoài cho thoáng vỉa hè, thế kia thì người đi bộ vừa đi vừa tránh gốc cây à? Thậm chí qui hoạch nắp cống luôn lên mép vỉa hè cũng được cơ mà, bất khả kháng mới phải đưa nắp cống xuống mặt đường thôi mới phải.

HàLinhThư

Xe tải
Công nhận cái đường KG này phải được vinh danh là đường nhiều cống nhất VN. Chưa kể em không hiểu sao lại có 2 đường điện cao áp chạy song song, 1 cho đường, 1 cho vỉa hè ạ? Mà đến giờ vẫn không biết nó đã được nghiệm thu chưa, vì nhiều đoạn chưa xong. Nên em vẫn cứ hy vọng nó còn hoàn thiện tiếp.

dongkijote

Xe điện
Nhìn mấy cái hình cụ chủ chụp em thấy, bọn thi công ăn cắp chả phải đường, kết cấu thép đúng kỹ thuật, đầy đủ chỉ vì mác bê tông ko đủ cường lực cộng với độ dày thiếu nên mới bị vỡ. Ăn bớt thép đã đành, đằng này chỉ vì bê tông mà cứ mất công làm đi làm lại. Hay họ cố tình để lấy kinh phí nhân công thay nắp? Đường Hồ Tùng Mậu, đoạn Cầu Diễn cũng liên tục bị tình trạng này.

cop3x3

Xe hơi
Đoan đường này làm lại đường êm thuận, sạch sẽ nhưng đúng là nếu ko quen đường thì nguy hiểm thật. Các cụ đi cẩn thận nhé. Từ từ rồi xe cũng về nhà.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Lâu lắm rồi em không dám đến đoạn đường đó, có việc gì với ai nhà ở đó toàn hẹn họ ra cafe ở Nguyễn Trãi hay Linh Đàm.

xe thủng lốp

Xe container
Cái nắp bê tông em thấy cũng nhiều sắt phết nhở chẳng thấy độn thêm thanh tre nào vào đấy :))

blackpaint

Xe container
Không biết cái cột điện cắm giữa đường đã được di chuyển chưa nhỉ??? Em thấy cái đường này lôm nhôm hết chỗ nói, kiểu làm ăn thiếu trách nhiệm, xong là phủi tay cái roẹt cái là xong.