[CCCĐ] Đường lên Tây Tạng, hành trình tìm kiếm cảm giác sốc độ cao.

xebo

Xe bò ! ©
E hỏi khí ko phải thế mấy hôm đi ngủ lều thì vấn đề vệ sinh tắm rửa kiểu gì hả cụ nhất là chị e? chắc là ấy..... lắm cụ nhỉ.
thôi thì đằng nào cũng hỏi.. bác cho nhà cháu hỏi ké thêm cụ thớt 1 phát .. : nhà cháu chả thấy cái nhà tắm bên tây vực ló ra răng ? lếu không bất tiện đề nghị cụ thớt có thể lói thêm về vấn đề lày cho anh em OF mở rộng tầm con ngươi ợ:D
Vụ tắm thì quả thực em cũng chưa dòm thấy cái nhà tắm của bà con nó dư lào. Nhưng nhìn thì em đoán mùa hè khoảng tuần 1 lần còn mùa đông chắc khoảng 1 tháng. Riêng em thì mất 3 ngày ko tắm: hôm đầu tiên đến, 1 ngày ở Everest BC và 1 ngày ở hồ Namtso.

phải công nhận cảnh đẹp kinh hồn e cũng hóng muốn d đi 1 chuyến mà hỏi bác chủ vì khoản e ngại nhất k phải sức khoẻ mà bụng yếu ăn đồ lạ hay bị đau bụng mà đi ăn uống thế này chắc chịu không nổi, cụ có bí quyết gì về đồ ăn mang theo.
Em cũng giống cụ nên cũng phải chuẩn bị ở nhà men tiêu hóa, thuốc chống Tào Tháo đuổi. Em bị phát ăn sủi cảo ở tu viện Ganden mà cả chiều hôm đó bị bác Tháo rượt cho tóe khói. Còn hôm lên EBC và hồ Namtso em cố gắng hạn chế đầu vào để khỏi lo đầu ra, hehe.
Đồ ăn mang theo thì tùy theo ý thích của cụ như đồ hộp, đồ khô, mắm tép, ruốc...

Chỉnh sửa cuối:

ogn10767

Xe đạp
Cho em hỏi cụ chủ là làm thủ tục xin visa đi Tạng có khó khăn gì không và kinh phí ước tính khoảng bao nhiêu ạ. Thank cụ.

xebo

Xe bò ! ©
Cho em hỏi cụ chủ là làm thủ tục xin visa đi Tạng có khó khăn gì không và kinh phí ước tính khoảng bao nhiêu ạ. Thank cụ.
Cụ đi Tây Tạng bắt buộc phải mua tour của bên đó, và họ sẽ có trách nhiệm lo giấy phép cho cụ. Kinh phí tất cả cho chuyến đi khoảng 3K Obama là ok.

Chuot_ngo

Xe tải
Đánh răng rửa mặt, vệ sinh cá nhân với một chút nước trong cái thùng đặt trước cửa. Mở nắp ra thì thấy lều phều một bọc nylong trong đó, chả biết là cái gì nhưng hãi không dám dùng nước ở đấy nữa. Bẩn một hôm chưa chết ai, lấy chai nước uống xúc miệng một cái thế là xong.

Bọn em đoàn ít mang theo nhiều nước, đánh răng rửa mặt là cứ mang nước đóng chai, chứ dùng cái nước này tào tháo đuổi ở chỗ này chắc đi trực thăng về cấp cứu chứ ở chỗ này thở còn không xong mà bị tào tháo dượt thì nhục

Cụ đi Tây Tạng bắt buộc phải mua tour của bên đó, và họ sẽ có trách nhiệm lo giấy phép cho cụ. Kinh phí tất cả cho chuyến đi khoảng 3K Obama là ok.
Các cụ đi cao cấp quá ạ, bác về với đội em, bọn em đi hết 2000usd bao gồm 15 ngày (12 ngày ở Tây tạng và 3 ngày Thành Đô)

xebo

Xe bò ! ©
Bọn em đoàn ít mang theo nhiều nước, đánh răng rửa mặt là cứ mang nước đóng chai, chứ dùng cái nước này tào tháo đuổi ở chỗ này chắc đi trực thăng về cấp cứu chứ ở chỗ này thở còn không xong mà bị tào tháo dượt thì nhục

Các cụ đi cao cấp quá ạ, bác về với đội em, bọn em đi hết 2000usd bao gồm 15 ngày (12 ngày ở Tây tạng và 3 ngày Thành Đô)
Ặc, mợ đi hạt dẻ thế lần sau cho e bám càng với nhá !

xebo

Xe bò ! ©
Thấy hàng hoa quả bán rong có mấy sư đang chọn mua. Chắc dân Tạng không dám đầu độc sư đâu nên nhóm mới mạnh dạn nhảy vào mua theo.

xebo

Xe bò ! ©
Công nhận đào và táo khá ngon, dòn tan. Tiện mồm mấy bạn trong đoàn vào mua thêm ít hạt óc chó, hướng dương... nhưng do mấy bạn khựa bán nên em đếch dám ăn.

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
hỏi bác thớt , khí không phải : sau khi tăm tia gần hết thớt của cụ chủ , nhà cháu mạnh dạn hởi cụ thớt là răng : nhà cháu thấy địa hình của nước tây vực ló rất khô cằn . ruộng đất thì toàn sỏi đá. thiên nhiên thì chả ra sao . con người thi u ám.. chả hiểu họ phát triển theo hình thức nào nhể . họ lấy gì làm mũi nhọn để phát triển nhỉ ? vì nhà cháu không thấy cụ chủ nói về đồng ruộng và các khu chế xuất hay khu công nghiệp chi mô cả ... thôi thì đã thương thì cụ thương cho chót.. cụ tả thêm về họ đi

xebo

Xe bò ! ©
Lang thang một lúc thì về khách sạn tắm rửa tí rồi còn đi ăn tối. Hôm nay mới view được toàn cảnh bên ngoài cái khách sạn 4* hoành nhất ở đây đây.

xebo

Xe bò ! ©
Bữa ăn tối hôm trước ở đây bạn trưởng đoàn và cô HDV đã đi thăm dò được một hàng lẩu đầu cừu, bảo hôm về sẽ thử xem sao. Vậy thì cứ y án mà chơi thôi, nhà hàng này vẫn nằm trong phố đi bộ.

xebo

Xe bò ! ©
Nhà hàng Tibetan Family đó đây. Mấy em nhân viên nhiệt tình ra phết, lúc về trời mưa to mà mấy em cứ đầu trần ra vẫy hộ taxi.

xebo

Xe bò ! ©
hỏi bác thớt , khí không phải : sau khi tăm tia gần hết thớt của cụ chủ , nhà cháu mạnh dạn hởi cụ thớt là răng : nhà cháu thấy địa hình của nước tây vực ló rất khô cằn . ruộng đất thì toàn sỏi đá. thiên nhiên thì chả ra sao . con người thi u ám.. chả hiểu họ phát triển theo hình thức nào nhể . họ lấy gì làm mũi nhọn để phát triển nhỉ ? vì nhà cháu không thấy cụ chủ nói về đồng ruộng và các khu chế xuất hay khu công nghiệp chi mô cả ... thôi thì đã thương thì cụ thương cho chót.. cụ tả thêm về họ đi
Vâng em biết đến đâu thì trả lời cụ đến đó. Dân Tạng có khoảng trên 6 triệu người trải đều trên một diện tích lớn tương đương với cả châu Âu nên nhìn rất vắng vẻ. Họ sinh sống tự cung tự cấp bằng cách chăn nuôi (bò, cừu, dê) và trồng trọt là chính. Nếu cụ để ý sẽ thấy một vài hình ảnh đó của em trong cuộc hành trình này. Nhà máy, khu CN gần như không đáng kể, nếu có chỉ phục vụ cho việc lấn chiếm của chính quyền khựa hoặc phục vụ cho việc xây lấn khu định cư của người Hán mà thôi. Gần đây thì một bộ phận dân Tạng được hưởng lợi từ việc phát triển du lịch nữa, ngay bọn em đến cũng chỉ sử dụng dịch vụ của người Tạng chứ không phải là của bọn Hán gian.

nhimlove

Xe tải
Một bữa đánh choén no say chuyên chủ đề cừu, bù lại cho mấy hôm vừa rồi gần như phải ăn chay.

Chẹp chẹp nhìn nồi lẩu của cụ hấp dẫn quá, em chảy hết cả nước dãi.
Cho em hỏi cụ hoặc các cụ đã bao giờ phượt đi bằng tàu hỏa không ah, ví dụ: xuyên châu âu, tuyến Siberia, tuyến moscow - Ulan Bato - Bắc Kinh, Moscow - Bình Nhưỡng...
Em đang khoái một chuyến đi bằng tàu hỏa xuyên Trung Á từ Tashkent đi moscow

xebo

Xe bò ! ©
Chẹp chẹp nhìn nồi lẩu của cụ hấp dẫn quá, em chảy hết cả nước dãi.
Cho em hỏi cụ hoặc các cụ đã bao giờ phượt đi bằng tàu hỏa không ah, ví dụ: xuyên châu âu, tuyến Siberia, tuyến moscow - Ulan Bato - Bắc Kinh, Moscow - Bình Nhưỡng...
Em đang khoái một chuyến đi bằng tàu hỏa xuyên Trung Á từ Tashkent đi moscow
Hehe, lúc đầu bọn em cũng tính đi tàu hỏa lên Lhasa nhưng mất nhiều thời gian quá nên thôi. Còn vụ đi phượt bằng tàu hỏa thì em đã đi xuyên mấy nước châu Âu rồi nhưng tuyền đi đêm để đỡ tốn tiền khách sạn. :))

HoangGlory

Xe buýt
Dịch vụ du lịch là mũi nhọn đấy thôi, thêm chăn nuôi phục cái ăn..