[Funland] E Bị đứt dây chằng chéo trước+ rách sụn chêm ngoài,Có Cccm nào giống em ko?

TSTA

Xe container
Tennis 1 buổi 2 trận tuần 2 buổi vẫn ko sao ạ, bỏ hết thì buồn chết
Nhiều đầu gối ra đi vì tennis lắm rồi. Cụ lại xui ng khỏi chấn thương gối chơi tennis thì mạo hiểm quá. ;))

conco1978

Xe tăng
Em thì bị vỡ sụn chêm ngoài 4 năm nay rồi, vẫn ra sân nhưng pha nào 50/50 thì rụt chân lại

HUNGSMUN

Xe container
Biểu hiện nó như nào vậy cụ.
Cảm giác nó đau sâu bên trong đầu gối cụ ạ. Sau đó em còn bó chặt gối để chơi tiếp, đến khi không chịu nổi nữa thì đi khám mới biết là bị rách sụn chêm.

nowhereland

Xe điện
Tennis 1 buổi 2 trận tuần 2 buổi vẫn ko sao ạ, bỏ hết thì buồn chết
Hỏi thật cụ chơi tennis bao giờ chưa mà xui thế? Tennis chấn thương còn nặng hơn bóng đá đấy dù hoàn toàn không va chạm. Đứt dây chằng gối, thoát vị đĩa đệm, cổ vai gáy, cổ tay, khuỷu tay......phần lớn dân chơi tennis đều dính hết. Nhẹ thì thỉnh thoảng nó đau còn nặng thì không lết nổi chân, nhấc nổi tay nữa ấy.

titan85

Xe máy
Toàn ông nghiệp dư dính chấn thương :P. Hồi e mổ dây chằng ở BV TT cũng có mấy tuyển thủ nằm ở đó.
Bỏ đá banh đi, cụ có tố chất thể thao, chuyển chơi môn khác đỡ va chạm trực tiếp.
cái món dây chằng này chả phải va chạm mới bị cụ ạ. Nhiều lúc chạy quá 1 cái là nó đứt phựt 1 cái r. Đen thôi, đỏ quên đi nhé

nowhereland

Xe điện
Em chơi bóng đá 20 năm tuổi trẻ không dính chấn thương nào nặng. Chuyển tennis được 5 năm thì dính đủ thứ: vai gáy, elbow, phình lồi đĩa đệm và cuối cùng là đứt bán phần dây chằng bên gối trái. Chỉ nhẩy lên với quả bóng trên cao tiếp đất trẹo chân một cái nằm lăn quay tại chỗ, 5 phút sau mới duỗi chân ra được.

Chân em bị nhẹ nên không mổ, nhưng nó cũng thay đổi trạng thái vận động, thỉnh thoảng thấy chân và hông bên phải mỏi hơn bình thường. Giờ chuyển sang bơi, chạy bộ nhẹ nhàng và đạp xe thôi.

Bobbo

Xe điện
Em thì bị vỡ sụn chêm ngoài 4 năm nay rồi, vẫn ra sân nhưng pha nào 50/50 thì rụt chân lại
Sao cụ giống em thế. Giờ em đá chắc tầm 1/2 phong độ trước, 1 phần do già, phần lớn do nhát bóng sau chấn thương dây chằng. Đá rón rén nhục lắm cụ ạ, nhưng ham hố nên cứ cố

Chỉnh sửa cuối:

present

Xe điện
E bị đứt bán phần thấp dây chằng chéo trước đây, tức là chỉ đứt dưới 20% - bác sĩ bảo ko cần mổ sẽ tự lành, mà 3 năm rồi vẫn thấy hơi nhức, vẫn đi lại chơi thể thao dc ( ko phải đá bóng )
Cái quả dây chằng này ác thật, giờ ko biết xử lý sao với nó, mổ ko nên mà để yên thì thấy hơi nhức
Cụ nhầm rồi, dây chằng không thể lành được nhé.
Chẳng qua % đứt nó ít nên tập tành thêm để đảm bảo vận động ổn thôi.
Bản chất là các dây chằng khác sẽ chia sẻ thêm cho cái dây chằng bị tổn thương đó thôi.
Cảm thấy vẫn hơi nhức là do cụ phục hồi chắc năng chưa chuẩn nên chưa thể phục hồi.
Chứ đứt dưới 20% thì tổn thương nhỏ thôi cụ.

caisua

Xe lăn
Hỏi thật cụ chơi tennis bao giờ chưa mà xui thế? Tennis chấn thương còn nặng hơn bóng đá đấy dù hoàn toàn không va chạm. Đứt dây chằng gối, thoát vị đĩa đệm, cổ vai gáy, cổ tay, khuỷu tay......phần lớn dân chơi tennis đều dính hết. Nhẹ thì thỉnh thoảng nó đau còn nặng thì không lết nổi chân, nhấc nổi tay nữa ấy.
Trả lời thật: em chơi từ 2004 đến nay chưa tuần nào ko oánh trừ đợt covid ko có sân. Trình cũng đã đến tầm 3.0 chứ ko phải chơi kiểu dưỡng sinh. Em mới chỉ bị 1 lần elbow tay còn rách sụn do đá bóng. F1 22 tuổi nhà em cũng chơi 7 năm và oánh tốt hơn em nhưng chưa gặp chấn thương nào, chỉ trẹo cổ chân và lăn vài lần dập mông vì ham cứu bóng khó. Em nghĩ là do động tác chưa chuẩn thôi ạ. Dân Bắc hay ăn sổi, tập chưa ngon đã lao vào sân oánh nên dễ chấn thương hơn nhiều

E đứt ddct+ sụn chêm ngoài do đá bóng,cũng vì đam mê đá 2 trận liên tiếp nên bị.E đã mổ đc 45 ngày rồi hiện tại đag tập ở nhà.Chân đã lấy lại khoảng 70% dù đi lại,còn hơi lấn cấn.
Sáng e đạp xem10-15km,đi bộ cát lún +bơi biển 25p.chiều đạp xe và tập với dây kháng lực.Chân e sau tg đã ổn hơn,cơ tứ đầu đùi cũng đã trở lại nhưng đam mê đã hết và chỉ mong trở lại làm người tử tế.
Cụ mổ chi phí bao nhiêu? Em cũng đứt dây chằng chéo mà chưa mổ được.

nowhereland

Xe điện
Trả lời thật: em chơi từ 2004 đến nay chưa tuần nào ko oánh trừ đợt covid ko có sân. Trình cũng đã đến tầm 3.0 chứ ko phải chơi kiểu dưỡng sinh. Em mới chỉ bị 1 lần elbow tay còn rách sụn do đá bóng. F1 22 tuổi nhà em cũng chơi 7 năm và oánh tốt hơn em nhưng chưa gặp chấn thương nào, chỉ trẹo cổ chân và lăn vài lần dập mông vì ham cứu bóng khó. Em nghĩ là do động tác chưa chuẩn thôi ạ. Dân Bắc hay ăn sổi, tập chưa ngon đã lao vào sân oánh nên dễ chấn thương hơn nhiều
Thế mà cụ lại khuyên người mổ đầu gối chơi tuần vài buổi tennis. Động tác sai thì đại đa số ae chơi phong trào sai hết, số rất nhỏ có động tác đẹp thôi chứ cũng chưa hoàn toàn đúng. Mà pro như Fed, Nadal.....cũng dính chấn thương đầy ra, như Nadal đầu gối dính khá nặng đấy.
Nên khẳng định tennis là môn dễ chấn thương gối, nhất là ae toàn hết tuổi đá bóng mới sang chơi tennis.

huyleck

Xe điện
Cụ nhầm rồi, dây chằng không thể lành được nhé.
Chẳng qua % đứt nó ít nên tập tành thêm để đảm bảo vận động ổn thôi.
Bản chất là các dây chằng khác sẽ chia sẻ thêm cho cái dây chằng bị tổn thương đó thôi.
Cảm thấy vẫn hơi nhức là do cụ phục hồi chắc năng chưa chuẩn nên chưa thể phục hồi.
Chứ đứt dưới 20% thì tổn thương nhỏ thôi cụ.
Dây chằng có thể liền lại nhưng phần đã đứt nó sẽ ko có cấu trúc giống như trước đó, dạng kiểu như sẹo trên cơ bắp, cho nên sẽ ko có khả năng chịu lực tốt như cũ, thoing tin đến cụ

present

Xe điện
Dây chằng có thể liền lại nhưng phần đã đứt nó sẽ ko có cấu trúc giống như trước đó, dạng kiểu như sẹo trên cơ bắp, cho nên sẽ ko có khả năng chịu lực tốt như cũ, thoing tin đến cụ
Cái cụ nói liền lại không phải là phần đứt nó tự liền lại đâu.
Bản chất vẫn là cái dây đó với sức tải đạt 80% thôi (nếu cụ đứt 20%).
Do vậy với tỷ lệ % đứt nhỏ sẽ phải tập PHCN để tăng sức tải của cả hệ các dây chằng đó.

huyleck

Xe điện
Cái cụ nói liền lại không phải là phần đứt nó tự liền lại đâu.
Bản chất vẫn là cái dây đó với sức tải đạt 80% thôi (nếu cụ đứt 20%).
Do vậy với tỷ lệ % đứt nhỏ sẽ phải tập PHCN để tăng sức tải của cả hệ các dây chằng đó.
Ơ thế phần đứt rách nó cứ mãi hở ra như thế à cụ
Nó sẽ liền lại nhưng sức tải kém đi ko như trước, như 1 cái dây bị đứt 1 chút người ta gia cố cho liền lại nhưng ko thể như cũ

Arizona

Xe điện
Cty cũ em ngày trước luôn có sẵn mẫu(sample) của gỗ sàn/nẹp để sơ cứu mấy ông gãy chán do đá bóng. BS bv còn khen bọn em sơ cứu chuẩn, ko để tình trạng xấu hơn khi chuyển viện :D

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Nó sẽ liền lại nhưng sức tải kém đi ko như trước, như 1 cái dây bị đứt 1 chút người ta gia cố cho liền lại nhưng ko thể như cũ
Dây chằng không thể phục hồi, bác sỹ bảo thế.

present

Xe điện
Phần đứt, rách nó sẽ lỳ bề mặt lại và hình thành vết thương tại đó thôi cụ ơi.
Chứ nó không liền lại hoàn toàn đâu nhé, vì vậy mà sức tải nó vẫn kém nếu ko tập PHCN.

xecub49

Xe điện
Đánh không cố và đúng động tác thì đến 80% không bị cụ ơi. Tennis vẫn nhẹ hơn đá bóng vì không đối kháng trực tiếp

Grandtouring

Xe điện
Nói chung, ngoài 30 thì các cụ nên bỏ bóng đá với tennis đi, chơi mấy môn nhẹ nhàng hơn thôi. Mấy môn tt cường độ cao dễ gây chấn thương chân và thoát vị đĩa đệm, đều gây đau đớn cả.