[Funland] E mở thớt về định cư châu Âu

ZARG

Xe container
Xứ Ý Pha Nho hình như bọn Tàu nó không thích hay sao ấy cụ nhỉ?? Chứ bọn Tàu giờ lớp trung lưu nó đông như quân Nguyên. Nó mà thích chắc mua rồi lập cả thành phố toàn người Tàu ấy chứ.
Đông như giòi cụ ơi. Mấy trăm m lại có 1 quán tầu :D

Ali44

Xe điện
Châu Âu giờ chả có nước nào có tiền. Mỗi Đức là còn sáng chút. Phúc lợi xã hội là gánh nặng cho nền kinh tế, cơ sở hạ tầng hoàn thiện rồi, chả biết xây gì thêm. Thành ra phải hút tiền bằng cách hình thức như này. Bỏ 500k là ok ngay, chứ còn đi đường rừng trốn qua nó vẫn tống cổ về :D

xelulu

Xe buýt
Các cụ trẻ thì nên đi, nên trải nghiệm.

Trung niên bánh tẻ như nhà cháu. Giờ oải lắm rồi. Biết là nước mình nó tệ. Nước còn mà như mất. Đầu nguồn chúng nó đớp đủ kiểu, đớp xong còn thả mứt xuống. Nhưng giờ bết phải làm sao. Lật thuyền à, chúng nó đập chết. "Nhà cháu hèn lắm" Thi thoảng chửi vợi vài câu cho nó nhẹ người thôi.

Thiên di ư ? Giừ giông bão nổi khắp nơi. Biết nơi đâu là an bình. Tây ai chả thíc, Dưng đời khốn nạn nhất chữ Dưng. Ở nước mềnh có thối, có khốn nạn thì vẫn thấy bình an vẫn là mình. Thiên di, Bằng cấp học ở nước mềnh, có nước nào nó công nhận đâu. Lại phát báo, bán dạo, bán rong, quay chảo, nail, trồng cần... những việc đấy không làm nổi.
Thôi đành, Câu đò đưa thầm gọi Tôi ghé về tuổi thơ Người xưa đâu xa vắng Ai đưa tôi qua đò ?

xelulu

Xe buýt
Châu Âu giờ chả có nước nào có tiền. Mỗi Đức là còn sáng chút. Phúc lợi xã hội là gánh nặng cho nền kinh tế, cơ sở hạ tầng hoàn thiện rồi, chả biết xây gì thêm. Thành ra phải hút tiền bằng cách hình thức như này. Bỏ 500k là ok ngay, chứ còn đi đường rừng trốn qua nó vẫn tống cổ về :D
Cụ đừng có đùa. 500 khìn đô thậm chí cả oi luôn nhé. Vào Germany, UK, Bỉ, Thụy điển, Na uy đàng hoàng thì có mà đến cái cột đèn bờ hồ hoàn kiếm nó cũng đi.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Đông như giòi cụ ơi. Mấy trăm m lại có 1 quán tầu :D
Bọn Tàu mà đầy thì dân kinh doanh Việt khổ rồi. Bất cứ quốc gia nào trên thế giới dân kinh doanh Việt chưa bao giờ là đối thủ của Tàu. Nếu các nước châu Âu còn cứ trì trệ kinh tế như này và vẫn chính sách thu hút tiền như này thì tương lai bị bọn Tàu thống trị không xa rồi.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng có đùa. 500 khìn đô thậm chí cả oi luôn nhé. Vào Germany, UK, Bỉ, Thụy điển, Na uy đàng hoàng thì có mà đến cái cột đèn bờ hồ hoàn kiếm nó cũng đi.
Em không ngờ dân Việt nhiều người giàu vậy?? Vậy mà các cụ cứ chê VN nghèo. Mà ví dụ các cụ bán hết để đi ai cũng bán thì lúc đó ai mua đất cho cụ nhỉ?? Chả nhẽ bọn Tây lại lộn ngược qua VN mua đất??

xelulu

Xe buýt
Em không ngờ dân Việt nhiều người giàu vậy?? Vậy mà các cụ cứ chê VN nghèo. Mà ví dụ các cụ bán hết để đi ai cũng bán thì lúc đó ai mua đất cho cụ nhỉ?? Chả nhẽ bọn Tây lại lộn ngược qua VN mua đất??
Sầu lắm cụ ợ. Đi đoàng hoàng nhé. Chui lủi không nói. Có cái bọn tây ở trên đầu mình ý. Chả bán mà chúng nó đã sang dải khắp nơi rồi. Từ Lạng sơn cho đến An giang rồi. Đấtnướcsầu

manhhab

Xe buýt
các cụ dự định đi định cư cần tự trả lời các câu hỏi:
- Đi theo dạng nào? Dạng chính thống: Đi học rồi làm việc, đi dạng lao động có kỹ thuật, dạng đầu tư... hay dạng ko chính thống: thăm thân, du lịch rồi ở lại chui
- Nguồn tài chính ban đầu để có thể ổn định khi định cư: nhà cửa, đi lại, thiết bị, và chứng minh nguồn gốc tiền (ko phải tiền bẩn)...
- Làm gì để sống sau khi sang bển: Cái này quan trọng nhất. Các cụ cần có 1 việc để tồn tại, vì tiền tích cóp ở VN bao lâu sang bển 1 vài năm là hết sạch. Ngoài ra cần có ngôn ngữ, kỹ năng để hòa nhập với cuộc sống ở bển...
...
P/S: Các cụ đừng thấy viễn cảnh họ vẽ ra đầu tư 500,000 E là định cư được ah. Nó ko thơ mộng như vậy đâu :)

manhhab

Xe buýt
Nói chung đi Tây theo con đường đầu tư thì cần khoảng 500k + Trumf. Vậy nên cụ nào muốn sang mà không vất vả thì số tiền cần khoảng gấp 4 - 5 lần số đó. Còn không thì tập xác định là làm culi cả đời cũng chưa gỡ được vốn. Cụ nào nói đầu tư cho con cái sau này hưởng cũng được. Nhưng tương lai chả ai biết được điều gì. Giống như lão Trumf giờ lão ra lệnh đuổi sạch bọn du học ủ mưu ở lại Mỹ thì ôm hận. Với 500k Trumf ở VN biết đầu tư thì sống cũng khá vương giả đấy.
với những người có tài sản cỡ $ 2m+ thì ở VN em thấy sướng hơn nhiều ah. Có mọi thứ, cơ hội kiếm tiền nhiều.
Em mà có tài sản cỡ vậy e sống ung dung ở VN, hàng năm đi du lịch các nước, cho F1 đi học ở bển từ lúc nó 17 tuổi, định hướng học vào trường tốt, cho nó ra đời thành công dân quốc tế. Còn em chắc chả đủ trẻ nữa mà tiếp tục cày cuốc ở bển, csong bên này ko vui như VN :)

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Sầu lắm cụ ợ. Đi đoàng hoàng nhé. Chui lủi không nói. Có cái bọn tây ở trên đầu mình ý. Chả bán mà chúng nó đã sang dải khắp nơi rồi. Từ Lạng sơn cho đến An giang rồi. Đấtnướcsầu
Đi đàng hoàng có cụ tư vấn sang Tây Ban Nha 500k là thoải mái kìa cụ đi nhanh lên kẻo muộn. Mà cái xứ này cái cột đèn cũng muốn đi sao bọn trên đầu lại thích lao đầu vô ở nhỉ? Chả nhẽ nó ngu hơn cả cái cột đèn???

Bông Xương Rồng.

[Tịch thu bằng lái]
Một loạt nước Eu đang rao bán thẻ xanh bằng bất động sản do ngân sách đang khủng hoảng thiếu chứ họ chẳng tha thiết đón chào dân nhập cư châu Á. Đó cũng là lý do Anh brexit.

Đi Tây khó, bám trụ ở lại kiếm GC càng khó. Không biết ngôn ngữ của họ, kg có chuyên môn, kỹ năng nghề nghiệp phù hợp, kg có chiều cao sức vóc; chỉ còn cách vào các cơ sở người Việt làm nail, lắc chảo, chạy chợ, kéo thuốc lá, rượu bia từ nơi giá rẻ sang nơi giá cao.

Eu giờ tràn ngập lao động giá rẻ cả trí óc lẫn chân tay từ Ấn, Phi, Ru, Hung, Bun, Bỉ, Ba, Ukr, TBN ... cạnh tranh được với họ còn khướt; trừ khi được các cty nước ngoài chọn, cử, thuê từ trong nước sang làm việc ở nước ngoài.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
với những người có tài sản cỡ $ 2m+ thì ở VN em thấy sướng hơn nhiều ah. Có mọi thứ, cơ hội kiếm tiền nhiều.
Em mà có tài sản cỡ vậy e sống ung dung ở VN, hàng năm đi du lịch các nước, cho F1 đi học ở bển từ lúc nó 17 tuổi, định hướng học vào trường tốt, cho nó ra đời thành công dân quốc tế. Còn em chắc chả đủ trẻ nữa mà tiếp tục cày cuốc ở bển, csong bên này ko vui như VN :)
Thật ra mấy thằng có từng đó tiền từng đó nó đều nghĩ và làm theo cách giống cụ cả. Mấy thằng xúi định cư dạng đầu tư 500k một là bọn tư vấn dịch vụ dụ khị để kiếm tiền. 2 là bọn bất tài ở VN kiếm không đủ sống nên ăn bánh vẽ của bọn kia và mơ ước sang Tây để đổi đời.

Grand 2016

Xe tăng
các cụ dự định đi định cư cần tự trả lời các câu hỏi:
- Đi theo dạng nào? Dạng chính thống: Đi học rồi làm việc, đi dạng lao động có kỹ thuật, dạng đầu tư... hay dạng ko chính thống: thăm thân, du lịch rồi ở lại chui
- Nguồn tài chính ban đầu để có thể ổn định khi định cư: nhà cửa, đi lại, thiết bị, và chứng minh nguồn gốc tiền (ko phải tiền bẩn)...
- Làm gì để sống sau khi sang bển: Cái này quan trọng nhất. Các cụ cần có 1 việc để tồn tại, vì tiền tích cóp ở VN bao lâu sang bển 1 vài năm là hết sạch. Ngoài ra cần có ngôn ngữ, kỹ năng để hòa nhập với cuộc sống ở bển...
...
P/S: Các cụ đừng thấy viễn cảnh họ vẽ ra đầu tư 500,000 E là định cư được ah. Nó ko thơ mộng như vậy đâu :)
Cụ nói rất chính xác ạ. Không có cái gì là dễ nếu không chuẩn bị kỹ.

Grand 2016

Xe tăng
Thật ra mấy thằng có từng đó tiền từng đó nó đều nghĩ và làm theo cách giống cụ cả. Mấy thằng xúi định cư dạng đầu tư 500k một là bọn tư vấn dịch vụ dụ khị để kiếm tiền. 2 là bọn bất tài ở VN kiếm không đủ sống nên ăn bánh vẽ của bọn kia và mơ ước sang Tây để đổi đời.
Cụ ạ. Thớt này em không thích ai chỉ trích cá nhân. Cụ nhẹ lời giúp em cho cái thớt nó tồn tại

Loại bất tài thì chỉ là DLV 3tr/tháng, ăn còn chả đủ lấy đâu ra 500k mà đi.

Bông Xương Rồng.

[Tịch thu bằng lái]
Con số du sinh nước ngoài ngày càng cao nhưng không phải tất cả họ đi tìm nền giáo dục đích thực.

- Một số lớn nhất là nữ sang chỉ để tìm người kết hôn rồi định cư.
- Một số lớn nhất là nam sang chỉ để lao động trái phép kiếm tiền
- Một số kg nhỏ cậu ấm, cô chiêu đuợc cho sang để bố mẹ thoát nạn con cái nghiện ngập, ăn chơi sa đoạ, phá gia chi tử.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ạ. Thớt này em không thích ai chỉ trích cá nhân. Cụ nhẹ lời giúp em cho cái thớt nó tồn tại

Loại bất tài thì chỉ là DLV 3tr/tháng, ăn còn chả đủ lấy đâu ra 500k mà đi.
Em nói thật đấy cụ ạ! Em chả biết loại 3 củ nó nghĩ như nào nhưng loại ở VN làm phọt phẹt suốt ngày mong ước qua Tây qua Mỹ thì em gặp suốt. Loại đấy người thân bên Mỹ không có nhưng toàn nghe kể về Mỹ nên suốt ngày ước có nhiều tiền để mua nhà qua Mỹ định cư. Còn thể loại nó có 500k$ thật nó chỉ đầu tư cho con qua đó học là cùng còn nó vẫn ở VN kiếm xèng. Nói chung thằng giàu và có tiền thật sự thì nó luôn khôn hơn bọn nghèo cụ ợ.

Bông Xương Rồng.

[Tịch thu bằng lái]
Nhắc cho các cụ nhớ: Nếu đi Tây dễ ăn thì cái cộng đồng người V ở hải ngoại đã không chết danh nghề nail, cái nghề bị uýnh giá thấp kém nhất xã hội Tây.

explore

Xe buýt
Cám ơn cụ đã nhắc nhở.

Em ở TBN ợ.

Dạo này TBN đi du học rất dễ nên dân Việt, đặc biệt là Nghệ-Tĩnh xin đi cả làng qua đây luôn ợ.

Hồ sơ thì gần như Fake 100% từ xác nhận công việc, sổ đỏ, khám sk, bảng lương bố, mẹ vv...vv...

Qua rồi thì 1 là đi học làm nail (nghề này đang tăng trưởng mạnh ở TBN), 2 là chuồn sang Anh đi trồng cần hoặc sang Đức.

Năm 2015 có mấy trường hợp xin Visa qua TBN rồi qua Đức tốn gần 20k vẫn là ở lậu.

Đầu 2017 loanh quanh em gặp mấy nhóc 96-97 nhà đầu tư cho 30k€ chỉ để sang TBN. Từ TBN qua Anh lại nộp thêm tầm 10K€ nữa để đi lậu?!

Nói chung đường TBN hiện là visa Schengen gần như dễ nhất. Cụ nào thích đi thì nên đi sớm :D
Quả này hay này, hết bao nhiêu cụ ơi?

Furiso

Xe tăng
Nhắc cho các cụ nhớ: Nếu đi Tây dễ ăn thì cái cộng đồng người V ở hải ngoại đã không chết danh nghề nail, cái nghề bị uýnh giá thấp kém nhất xã hội Tây.
Nghề nail bị đánh giá thấp kém nhất xã hội Tây??? Đấy là ý kiến của mợ hay là dựa theo con số nghiên cứu, thống kê nào =))