[Funland] E mở thớt về định cư châu Âu

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Nhắc cho các cụ nhớ: Nếu đi Tây dễ ăn thì cái cộng đồng người V ở hải ngoại đã không chết danh nghề nail, cái nghề bị uýnh giá thấp kém nhất xã hội Tây.
Làm nghề gì cũng chả quan trọng mợ ạ. Quan trọng là kiếm được nhiều xèng hợp pháp. Cơ mà mình nói sự thật bên Tây kiếm xèng cũng khoai lắm để cho các cụ gọi là có của ăn của để ở VN biết mà cân nhắc nặng nhẹ thì bị chụp mũ là này là nọ. Thật sự với từng đó tiền muốn qua Tây chỉ nên đầu tư vào con cái, còn mình vẫn cứ ở VN mà kiếm xèng. Qua Tây, qua Mỹ không biết tiếng, không kỹ năng đi làm tủi nhục lắm.

manhhab

Xe buýt
Vậy rẻ nhỉ. Trước bạn em mua căn biệt thự bên Mỹ do mấy thằng tư véo nó phỉnh. Giá bán thì thấy thấp hơn cả biệt thự ở VN thấy ngon quá. Đến khi sở thuế nó gửi cho cái hóa đơn thuế nhà đất mới tóa hỏa tam tinh. May là ở VN cũng thuộc loại siêu giàu chứ không thì vỡ mồm.
thuế đất ở US những bang hẻo lánh ít người ở tầm 0.6-1%, còn những bang đông dân tầm 1.5-2.4%/năm. Căn nhà 300,000 mỗi năm đóng 5,000 cũng hãi.
Bên UK mua nhà ko nặng gánh như US, đứa em em nó gom 5 căn bên này, giá dao động quy đổi USD tầm 250,000-350,000 một căn nhà 2 lầu với 2 phòng ngủ, 2 toilet. Tuy nhiên tiền duy trì và sửa chữa (refurbishment) hàng năm khá tốn vì nhà ở UK xây từ lâu và cũ kĩ. Lợi tức cho thuê nhà ở UK chỉ tầm 3%/năm.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Mà nghề làm nail giờ cũng bị cạnh tranh rất dữ dội vì đại đa số người Việt qua là làm nail phần đông. Chú nào mới qua làm cho chủ tiệm là người Tây còn đỡ, làm cho chủ người Việt nó trả lương bèo thê thảm luôn.

Bông Xương Rồng.

[Tịch thu bằng lái]
Nghề nail bị đánh giá thấp kém nhất xã hội Tây??? Đấy là ý kiến của mợ hay là dựa theo con số nghiên cứu, thống kê nào =))
Theo quan điểm bọn Tây Lông.

Làm nghề gì cũng chả quan trọng mợ ạ. Quan trọng là kiếm được nhiều xèng hợp pháp. Cơ mà mình nói sự thật bên Tây kiếm xèng cũng khoai lắm để cho các cụ gọi là có của ăn của để ở VN biết mà cân nhắc nặng nhẹ thì bị chụp mũ là này là nọ. Thật sự với từng đó tiền muốn qua Tây chỉ nên đầu tư vào con cái, còn mình vẫn cứ ở VN mà kiếm xèng. Qua Tây, qua Mỹ không biết tiếng, không kỹ năng đi làm tủi nhục lắm.
Khoai đương nhiên. Vậy nên người V mới chọn nghề nail kg cần bằng cấp, kg cần học vấn, kg cần sức vóc, kg cần biết tiếng cũng kg bị cạnh tranh bởi người bản xứ và sống co cụm trong cộng đồng riêng, kém khả năng hoà nhập.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Theo quan điểm bọn Tây Lông.

Khoai đương nhiên. Vậy nên người V mới chọn nghề nail kg cần bằng cấp, kg cần học vấn, kg cần sức vóc, kg cần biết tiếng cũng kg bị cạnh tranh bởi người bản xứ và sống co cụm trong cộng đồng riêng, kém khả năng hoà nhập.
Thế làm nghề gì thì lương cao và được xã hội bên đó tôn trọng hả mợ. Mợ tư vấn em phát để em định hướng du học cho đứa cháu em cái.

Bông Xương Rồng.

[Tịch thu bằng lái]
Thế làm nghề gì thì lương cao và được xã hội bên đó tôn trọng hả mợ. Mợ tư vấn em phát để em định hướng du học cho đứa cháu em cái.
Chỉ cần làm hợp pháp là được, với em đơn giản thế thôi, kể cả chùi WC.

Ali44

Xe điện
.
Qua Đức nên học các ngành cơ khí, hoá chất, it... Nếu làm bên đó lương cũng cao mà về Vn cũng ngon vì dễ vào làm cho mấy công ty lớn của Đức ở đây. Nói chung Đức mạnh về các ngành kỹ thuật, công nghiệp nặng

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
.
Qua Đức nên học các ngành cơ khí, hoá chất, it... Nếu làm bên đó lương cũng cao mà về Vn cũng ngon vì dễ vào làm cho mấy công ty lớn của Đức ở đây. Nói chung Đức mạnh về các ngành kỹ thuật, công nghiệp nặng
Học ở Anh hoặc ở Mỹ thì nên học ngành nào, trường nào dễ xin việc cụ ơi.

Ali44

Xe điện
Tôi chịu. Tuy nhiên thường thì các ngành kỹ thuật dễ kiếm việc làm hơn do nhu cầu cao, ít cạnh tranh, muốn qua mấy nước như Úc, new zealand cũng dễ nữa. Học kinh tế và các ngành xã hội ra rất khó kiếm việc

Bông Xương Rồng.

[Tịch thu bằng lái]
Chùi wc thì chắc tụi tây lông nó cũng coi thường như nghề làm nail, em không muốn cháu em bị coi thường.
Tây EU chính gốc coi thường tất cả lao động nhập cư. Chạy trời kg khỏi nắng đâu cụ.

deeplearning

Xe tăng
Mấy cái em biết ở Mỹ
IT: Data science, Machine Learning/AI có thể đá sang QA
EE: Automation liên quan self-driving car, drone hoặc electrical engineering (smart grid, etc .)

Còn nếu giỏi + kiên trì thì theo Medicine

Bông Xương Rồng.

[Tịch thu bằng lái]

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Bên Mẽo với dân bản xứ thì kiếm xèng nhiều nhất là luật sư, bác sĩ, kế toán với môi giới chứng. Dân Việt thì em chịu vì qua gặp toàn thấy làm nail.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái em biết ở Mỹ
IT: Data science, Machine Learning/AI có thể đá sang QA
EE: Automation liên quan self-driving car, drone hoặc electrical engineering (smart grid, etc .)

Còn nếu giỏi + kiên trì thì theo Medicine
Công nhận là học được Medicine bên Mẽo quá khoai, hành nghề kiếm tiền rất sướng nhưng mà không cẩn thận dính phốt phát thì nó kiện cho ốm đòn lại phải tốn khối tiền cho đám luật sư.

Bông Xương Rồng.

[Tịch thu bằng lái]
Kệ nó chứ một khi đã là công việc hợp pháp. Bông cứ lăn tăn cái việc Tây nó nghĩ làm gì !
Chỉ để chứng minh sống ở Tây kg dễ như nhiều người bệnh tưởng thôi cụ. Phải chấp nhận đánh đổi rất nhiều thứ.

deeplearning

Xe tăng
Công nhận là học được Medicine bên Mẽo quá khoai, hành nghề kiếm tiền rất sướng nhưng mà không cẩn thận dính phốt phát thì nó kiện cho ốm đòn lại phải tốn khối tiền cho đám luật sư.
.

Thôi bạn phiendasau, đừng có đọc báo rồi sợ ma. Bên này hành nghề bác sĩ đều có luật sư theo kiểu thích phát call luôn đến ngay. Thu nhập bác sĩ cao và là cái nghiệp vất vả từ khi đi học nên không có chuyện không thuê luật sư nếu mở phòng mạch riêng. Còn nếu làm cho bệnh viện thì càng không lo, làm gì cũng có bọn luật sư nó tư vấn và theo dõi. Tuân thủ qui trình thì kiện cáo có người lo, thua có bảo hiểm nghề nó đền. Chỉ sợ học không nổi thôi

Mr.Bentley

Xe đạp
Nếu các nước Âu Mỹ mở cửa cho dân Việt đi làm tự do thoải mái không visa thì phố xá nhà cửa vắng tanh như thời chiến, chỉ còn các cụ già và em nhỏ phải không các cụ ;)