[Funland] E mở thớt về định cư châu Âu

deeplearning

Xe tăng
Chỉ để chứng minh sống ở Tây kg dễ như nhiều người bệnh tưởng thôi cụ. Phải chấp nhận đánh đổi rất nhiều thứ.
Trong tất cả các thứ phải đánh đổi cái rẻ nhất là "quan tâm bọn Tây/Việt" nghĩ gì về công việc của mình.

ndb975

Xe buýt
Website
www.otofun.net
Em lót dép vào hóng xem thế lào :P

Bông Xương Rồng.

[Tịch thu bằng lái]
Trong tất cả các thứ phải đánh đổi cái rẻ nhất là "quan tâm bọn Tây/Việt" nghĩ gì về công việc của mình.
Rẻ nhất nhưng phản ánh đầy đủ nhất các giá trị phải đánh đổi: bằng cấp, nghề nghiệp, vị trí xh, ước mơ, sở thích, tài sản.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
.

Thôi bạn phiendasau, đừng có đọc báo rồi sợ ma. Bên này hành nghề bác sĩ đều có luật sư theo kiểu thích phát call luôn đến ngay. Thu nhập bác sĩ cao và là cái nghiệp vất vả từ khi đi học nên không có chuyện không thuê luật sư nếu mở phòng mạch riêng. Còn nếu làm cho bệnh viện thì càng không lo, làm gì cũng có bọn luật sư nó tư vấn và theo dõi. Tuân thủ qui trình thì kiện cáo có người lo, thua có bảo hiểm nghề nó đền. Chỉ sợ học không nổi thôi
Cụ có vẻ cay cú em nhỉ? Em đang nói việc BS làm phòng mạch riêng mà. Chả phải khoe chứ bà dì vợ em có con lam BS Mẽo. Ông này nói với em là làm BS Mẽo tiền rất nhiều nhưng phải cực kỳ cẩn trọng, méo có lơ ta mơ như BS VN đâu. Bị phốt nó kiện cho ăn hành.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Nếu các nước Âu Mỹ mở cửa cho dân Việt đi làm tự do thoải mái không visa thì phố xá nhà cửa vắng tanh như thời chiến, chỉ còn các cụ già và em nhỏ phải không các cụ ;)
Chưa chắc đâu cụ ợ. Mới có dân nhập cư lậu mà bọn Mỹ trắng đã ốm đòn vì bị cạnh tranh việc làm rồi, bị thất nghiệp rồi. Nếu mở tự do e chắc Mỹ nó lại lội ngược qua VN kiếm việc làm quá hà!

UFA

Xe điện
Nhà cửa tùy vùng cụ ạ.

Bên này chủ yếu ở chung cư thôi cụ ạ. Nhà đất (Chalet) thì tầm 200-500k 1 cái 160-220m2 cả sân vườn.

Chung cư Madrid hay Barcelona em ko rành nhưng tp em ở là Zaragoza thì cũng rẻ. 60m2 3 phòng ngủ loanh quanh 40-80K€/căn.

Bds Tbn mới sập 5 năm nay nên giá đang sát đáy. Trước nó phải gấp 2-3 lần. Có người mua cái nhà trả góp 120k€, 2 phòng ngủ, 2 ban công to vật, trả được mười mấy năm thì mất việc nên bỏ. Ngân hàng thu lại ông chú em mua có 35-40k€ vì bong bong vỡ.

Tính thanh khoản bds TBN thấp, em nghĩ vậy. Vì cũng chưa bán thử bao giờ =))

Nhưng mua cho thuê thì có vẻ được. Giá thuê/giá nhà cũng thơm
Bên Paris nhà đắt vãi lúa cụ ah, như chỗ vợ em căn 65m2 ngoại ô thôi mà cũng gần 300 k euro, chứ đừng nói nội thành toàn xấp xỉ 1 trẹo, lúc đầu em tưởng nhà rẻ định đầu tư mấy căn cho thuê mà giá thế này thì thôi về VN mua cho rẻ

Chỉnh sửa cuối:

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Kệ nó chứ một khi đã là công việc hợp pháp. Bông cứ lăn tăn cái việc Tây nó nghĩ làm gì !
Chắc mợ ấy muốn nói mấy công việc Tây nó chê thì mới có cửa cho số đông dân Việt nhập cư mà đám dân Việt thì trùm phá giá nên càng đông làm ăn càng bết bát . Còn việc mà Tây nó chuộng ,ngôn ăn tiền thì dân Việt chen được chân vào hơi bị khoai

deeplearning

Xe tăng
Cụ có vẻ cay cú em nhỉ? Em đang nói việc BS làm phòng mạch riêng mà. Chả phải khoe chứ bà dì vợ em có con lam BS Mẽo. Ông này nói với em là làm BS Mẽo tiền rất nhiều nhưng phải cực kỳ cẩn trọng, méo có lơ ta mơ như BS VN đâu. Bị phốt nó kiện cho ăn hành.
Ồ không, em với cụ chỉ là 2 cái nick nhấp nháy trên OF. Ý em chỉ là nghiêm trọng hoá vấn đề lên làm cái gì. Xã hội có nền tảng pháp luật tốt thì nó bảo vệ cả nguyên đơn lẫn bị đơn. Em có con đi bác sĩ nhiều (toàn OoP mấy năm gần đây nên về VN sợ không chịu nổi chi phí) nên em thấy bên này khám chữa bệnh nó chặt chẽ, mỗi lần trước khi khám là kí cam kết các kiểu chặt lắm, ông nào bị kiện vì tai nạn nghề nghiệp thì cũng có bảo hiểm nghề (trừ phi tham quá không đóng) còn không thì là làm bậy.

deeplearning

Xe tăng
Rẻ nhất nhưng phản ánh đầy đủ nhất các giá trị phải đánh đổi: bằng cấp, nghề nghiệp, vị trí xh, ước mơ, sở thích, tài sản.
Đấy là Bông nghĩ thế với sự tự kỉ là luôn có Tây/Việt đánh giá Bông qua cái nghề của mình, tự coi mình không khác món hàng cho họ trả/đánh giá. Đời sao phải khổ thế

Bông Xương Rồng.

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là Bông nghĩ thế với sự tự kỉ là luôn có Tây/Việt đánh giá Bông qua cái nghề của mình, tự coi mình không khác món hàng cho họ trả/đánh giá. Đời sao phải khổ thế
Bản thân lao động dù ngành nghề cao quý đến mấy cũng đều là hàng hoá và phải chịu sự đánh giá, trả giá. Em chẳng lăn tăn gì cả, chỉ nói sự thật để mọi người bớt ảo tưởng.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Ồ không, em với cụ chỉ là 2 cái nick nhấp nháy trên OF. Ý em chỉ là nghiêm trọng hoá vấn đề lên làm cái gì. Xã hội có nền tảng pháp luật tốt thì nó bảo vệ cả nguyên đơn lẫn bị đơn. Em có con đi bác sĩ nhiều (toàn OoP mấy năm gần đây nên về VN sợ không chịu nổi chi phí) nên em thấy bên này khám chữa bệnh nó chặt chẽ, mỗi lần trước khi khám là kí cam kết các kiểu chặt lắm, ông nào bị kiện vì tai nạn nghề nghiệp thì cũng có bảo hiểm nghề (trừ phi tham quá không đóng) còn không thì là làm bậy.
Ồ thì em cũng có nói gì đâu. Ông anh của em cũng nói là làm BS bên Mẽo kiếm ối tiền nhưng học thì quá khoai đến hơn mười năm. Hành nghề thì phải cực kỳ cẩn trọng lại phải tốn khá tiền cho bọn luật sư không thì khi có chuyện nó kiện cho ốm đòn. Bởi vậy khi em hỏi làm gì kiếm nhiều xèng nhất ở Mẽo ổng phán ngay là luật sư rồi mới đến BS đấy.

deeplearning

Xe tăng
Chắc mợ ấy muốn nói mấy công việc Tây nó chê thì mới có cửa cho số đông dân Việt nhập cư mà đám dân Việt thì trùm phá giá nên càng đông làm ăn càng bết bát . Còn việc mà Tây nó chuộng ,ngôn ăn tiền thì dân Việt chen được chân vào hơi bị khoai
Nó chê thì đi chỗ khác kiếm ăn, chê đôi khi lại phản ánh khả năng là không làm được. Chỗ ngon và ăn tiền được thì Tây chen vào cũng không dễ vì nó đòi hỏi năng lực đặc thù. Nhập cư thì có việc là tốt rồi, còn chuyện phá giá là vấn đề làm ăn, chịu được cứ phá cẩn thận đừng phá vốn

deeplearning

Xe tăng
Ồ thì em cũng có nói gì đâu. Ông anh của em cũng nói là làm BS bên Mẽo kiếm ối tiền nhưng học thì quá khoai đến hơn mười năm. Hành nghề thì phải cực kỳ cẩn trọng lại phải tốn khá tiền cho bọn luật sư không thì khi có chuyện nó kiện cho ốm đòn. Bởi vậy khi em hỏi làm gì kiếm nhiều xèng nhất ở Mẽo ổng phán ngay là luật sư rồi mới đến BS đấy.
Luật sư kiếm ngon khi thành danh và cạnh tranh cực cao. Khác với bác sĩ được bảo chứng bởi việc học và hoàn thành nội trú và cơ hội nghề nghiệp sáng hơn nhiều. Còn cụ đừng tưởng luật sư không bị kiện nhé, xác suất có thấp thì cũng như bác sĩ thôi trust me

hainm.invest

Xe buýt
Bên Paris nhà đắt vãi lúa cụ ah, như chỗ vợ em căn 65m2 ngoại ô thôi mà cũng gần 300 euro, chứ đừng nói nội thành toàn xấp xỉ 1
trẹo, lúc đầu em tưởng nhà rẻ định đầu tư mấy căn cho thuê mà giá thế này thì thôi về VN mua cho rẻ
Mua trái phiếu, mua cổ phiếu của quỹ đầu tư top 10 cũng là cách lựa chọn tốt.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Nó chê thì đi chỗ khác kiếm ăn, chê đôi khi lại phản ánh khả năng là không làm được. Chỗ ngon và ăn tiền được thì Tây chen vào cũng không dễ vì nó đòi hỏi năng lực đặc thù. Nhập cư thì có việc là tốt rồi, còn chuyện phá giá là vấn đề làm ăn, chịu được cứ phá cẩn thận đừng phá vốn
Vâng thì mình cũng nói lên cái thực tế nó không như bánh vẽ mà mấy tay môi giới vẽ ra để người muốn đi có thêm một góc nhìn mà đưa ra quyết định thôi. Còn đã quyết tâm đi rồi thì ai cản được. Chỉ có điều biết thêm điều này thì có thêm tâm lý mà chuẩn bị đón nhận những tình huống không như mong muốn của mình khỏi bất ngờ thôi. Đôi khi đưa ra lời khuyên chân thành, đưa ra hoàn cảnh thực tế lại bị chụp mũ là này là nọ.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Luật sư kiếm ngon khi thành danh và cạnh tranh cực cao. Khác với bác sĩ được bảo chứng bởi việc học và hoàn thành nội trú và cơ hội nghề nghiệp sáng hơn nhiều. Còn cụ đừng tưởng luật sư không bị kiện nhé, xác suất có thấp thì cũng như bác sĩ thôi trust me
Vâng mấy cái này thì em nghe ông anh nói vậy, biết vậy thôi. Ông ấy sinh ra ở Mẽo, học hành trưởng thành bên ấy. Bố ông ấy là lính biệt kích Mẽo nên qua đó mới có điều kiện nuôi ông ấy học BS.

deeplearning

Xe tăng
Bản thân lao động dù ngành nghề cao quý đến mấy cũng đều là hàng hoá và phải chịu sự đánh giá, trả giá. Em chẳng lăn tăn gì cả, chỉ nói sự thật để mọi người bớt ảo tưởng.
Anh nghĩ Bông mới đang ảo tưởng vì sự đánh giá nghề nghiệp không phạm pháp của người khác từ Tây/Ta đều rất rẻ là một sự thật không liên quan tới việc nói hay không nói.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Vâng thế chốt lại trả lời câu hỏi cụ kia là học gì ở Mẽo kiếm tiền ngon thì là loanh quanh Bác sĩ, luật sư thế là được rồi.

Bông Xương Rồng.

[Tịch thu bằng lái]
Anh nghĩ Bông mới đang ảo tưởng vì sự đánh giá nghề nghiệp không phạm pháp của người khác từ Tây/Ta đều rất rẻ là một sự thật không liên quan tới việc nói hay không nói.
Định giá rẻ là một chuyện. Đánh giá thấp hạng (coi thường) lại là chuyện khác.