[Funland] E xin phương án giải nhiệt căn góc tây bắc - tây nam

duytrong

Xe lăn
Hại sức khỏe thì đúng chứ hại đồ đạc thì sai.
Đồ đạc mà càng điều hòa càng tốt nhé.
Có lần em đi xem nhà các sale cò cứ gạ em mua hướng Tây Bắc. Bảo là nắng chiều k ảnh hưởng mấy. Xin lỗi em chứ nắng Tây nhiều tác hại lắm :
Nóng, tốn điện và dễ nứt tường.
Bạn em hỏi, em hợp hướng nào. Trả lời: Hướng nào hè mát đông ấm là hợp.
Hỏi tầng nào số đẹp Trả lời tầng nào rẻ là đẹp.
Kha kha. Mùa này nhà em gió lồng lộng. Nhưng vẫn phải bật điều hòa vì để cửa sợ tối ngủ mưa tạt vào ướt sàn.
Đồ đạc, kể cả là nhà cửa rất tốt và bền khi chạy điều hoà bởi khi điều hoà làm việc ngoài nhiệt độ mát ra nó còn kéo theo độ ẩm phòng thấp cụ ạ.

duytrong

Xe lăn
Công nhận lưới này tuy thưa nhưng hiệu quả khá tốt. Em gửi xe mấy chỗ cũng thấy dùng lưới này thay cho mái tôn.
Nhưng vẫn thắc mắc sao ko đan kín hoàn toàn, liệu kín thì có tốt hơn hở không :D
Cụ thử chui vào chỗ đỗ xe mà căng bằng vải bạt xem, nóng bằng chết vì gió không luân chuyển được .

phunv74

Xe tải
Toàn các cụ tư vấn phương án đổi nhà, đổi điều hòa thì dễ quá bác chủ chắc không làm được :)
Hiện giờ có tấm ốp tường chống nóng xốp rất hiệu quả, cụ ra Cát Linh hỏi mấy hàng VLXD rồi thuê thợ thi công, ốp toàn bộ mặt trong các bức tường hướng tây, đảm bảo nhiệt độ giảm ít nhất 7-8 độ buổi chiều và tiết kiệm khá tiền điều hòa đó ah.
Với nhà đất thì đc, chứ chung cư bây giờ toàn là mặt kính chếm tỷ lệ lớn. Nếu làm cái này cho phần tường thì cũng phải có thêm giải pháp nào kiểu kính 2 lớp cách nhiệt thì mới ổn và cũng sẽ rất rắc rối khi thi công khi kếp hợp kích và tường như thế.

pisces_hn

Xe container
Em có 3 cái điều hoà phơi ra hướng tât. Che bằng cái gì được các cụ nhỉ

maximax903

Xe điện
Nhà em ban công Đông Nam nên cũng tương đối mát. PK & PN nếu chỉ để lớp rèm trắng mỏng thì cực sáng. Còn kéo nốt lớp rèm cản nắng dạng cao su non lại thì kín mít, như buổi đêm. Bật điều hòa tí là mát.

Romeo_HN

Xe tăng
Cụ ốp thêm lớp tường thạch cao vào tường cũ của căn phòng. Giữa tường cũ và vách mới, có lớp xương tôn 5cm, cụ cho xốp hoặc phun keo bọt cách nhiệt, làm thế này cụ mất thêm 6cm chiều dày của tường trong diện tích sử dụng. Cửa sổ kính thì làm rèm che loại 2 - 3 lớp, đảm bảo phòng cụ mát lạnh luôn :D

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
ban công, ngày nắng gay gắt kéo bạt che xuống chắn nắng.
Mành này đẹp phết cụ ạ, chắc cũng bằng chất liệu chuyên dụng chịu nắng, chắc sẽ bền.
Em làm mành tre ở ban công, che nắng cũng tốt, không khí luân chuyển được nên không bị nóng quá nhưng độ bền cũng đang chưa biết thế nào!

maximax903

Xe điện
Mành này đẹp phết cụ ạ, chắc cũng bằng chất liệu chuyên dụng chịu nắng, chắc sẽ bền.
Em làm mành tre ở ban công, che nắng cũng tốt, không khí luân chuyển được nên không bị nóng quá nhưng độ bền cũng đang chưa biết thế nào!
Mành tre nặng lắm cụ ah, mưa nắng 1 mùa các nan tre vênh váo. Với lại thẩm mỹ ko đẹp

haicot

Xe buýt
Đây là loại bạt cao cấp dạng sợi cụ ạ, bền, đẹp, chịu nắng mưa gió rất tốt đấy.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Mành tre nặng lắm cụ ah, mưa nắng 1 mùa các nan tre vênh váo. Với lại thẩm mỹ ko đẹp
Em mới làm, Đúng là nặng thật, mùa nồm vừa rồi xong thì mốc!
Em làm vì kiểu thân thiện với thiên nhiên.
Nếu 2-3 năm nữa hỏng em kiếm loại như trên xem thế nào!

L.C.D

Xe container
Nhà chung cư cũ của em tầng 2, ban công hướng đông nam, có nguyên 1 tán cây dày lá che ko còn hạt nắng nào, nhưng mà ko bật điều hòa thì ko thể ngủ nổi trong những ngày hè này. Nhà em hiện tại tầng 9, ban công tây bắc nhưng làm thụt vào, có tường logia dày, quan trọng nhất là các cửa thông nhau rất thoáng nên những ngày này có nóng nhưng ko đến mức kinh khủng như mọi ng hay nói về nhà hướng tây. Em vẫn chạy qua lại giữa 2 nhà nên có thể so sánh là độ nóng tương đương nhau, có thể do nhà đông nam tầng thấp nên ko nhiều gió như nhà tây bắc ở tầng cao. Em nghĩ tường dày là yếu tố chống nóng tốt, giống nhà cổ Pháp xây tường dày ơi là dày thì luôn mát hơn. Nhà và chung cư xây mới gần đây sử dụng kính nhiều hơn nên bị nóng hơn.

Hai Toan

Xe container
Công nhận lưới này tuy thưa nhưng hiệu quả khá tốt. Em gửi xe mấy chỗ cũng thấy dùng lưới này thay cho mái tôn.
Nhưng vẫn thắc mắc sao ko đan kín hoàn toàn, liệu kín thì có tốt hơn hở không :D
Kín thì gió nó giật bay mấy hồi.

Hai Toan

Xe container
Hại ở chỗ khi tắt điều hòa, mở cửa/cửa sổ thì tất cả đồ đạc bị bám hơi nước do ngưng tụ, lúc đó chăn ga gối đệm bị ẩm, linh kiện điện tử bị ẩm, ống kính máy ảnh bị ẩm....
Chưa kể đồ gỗ bị nứt toác do dùng điều hòa nhiều.

amatuer

Xe tải
Cụ ốp thêm lớp tường thạch cao vào tường cũ của căn phòng. Giữa tường cũ và vách mới, có lớp xương tôn 5cm, cụ cho xốp hoặc phun keo bọt cách nhiệt, làm thế này cụ mất thêm 6cm chiều dày của tường trong diện tích sử dụng. Cửa sổ kính thì làm rèm che loại 2 - 3 lớp, đảm bảo phòng cụ mát lạnh luôn :D
Cách này vẫn là triệt để nhất, cg chỉ mất 1 góc nhà hướng nắng. Bi.h có loại foam pu cách nhiệt và chống cháy. Hoặc có loại tấm pvc gắn xốp, ốp vào tường để cách nhiệt hoặc cho những nhà bị ẩm mà ko xử lý dc

tiennam

Xe tải
Cụ tìm cách lưu thông không khí, cấp gió tươi cho nhà khi đi vắng, tránh để hiệu ứng nhà kính nung nóng không khí trong nhà cả ngày thì sẽ okie thôi.
Giải pháp của em cho phòng áp mái là:
1. Chọn hướng mát, lắp quạt thông gió công suất lớn chút để đưa không khí tươi vào nhà.
2. Mở tất cả các cửa thông phòng.
3. Mở 01 cửa phía đối diện làm sao để cho luồng không khí luôn lưu thông, em có lắp thêm 01 quạt sên hút gió ra ngoài ở vị trí đó nữa.
4. Sử dụng thêm máy làm ẩm

maximax903

Xe điện
Cụ tìm cách lưu thông không khí, cấp gió tươi cho nhà khi đi vắng, tránh để hiệu ứng nhà kính nung nóng không khí trong nhà cả ngày thì sẽ okie thôi.
Giải pháp của em cho phòng áp mái là:
1. Chọn hướng mát, lắp quạt thông gió công suất lớn chút để đưa không khí tươi vào nhà.
2. Mở tất cả các cửa thông phòng.
3. Mở 01 cửa phía đối diện làm sao để cho luồng không khí luôn lưu thông, em có lắp thêm 01 quạt sên hút gió ra ngoài ở vị trí đó nữa.
4. Sử dụng thêm máy làm ẩm
Cách này vẫn là triệt để nhất, cg chỉ mất 1 góc nhà hướng nắng. Bi.h có loại foam pu cách nhiệt và chống cháy. Hoặc có loại tấm pvc gắn xốp, ốp vào tường để cách nhiệt hoặc cho những nhà bị ẩm mà ko xử lý dc
Cụ làm như vợ chồng cụ chủ thớt gây tiếng động to lắm hay sao mà tư vấn quả phòng ngủ như phòng karaoke vậy ;;). Em nhớ ko nhầm nhà cụ chủ thớt là chung cư, 4PN, nội thất lắp đặt theo kích thước hết rồi mà ốp khung xương thạch cao với tôn lạnh vào tường để chống nóng em thấy ko phù hợp lắm, chưa kể đến tay nghề của thợ & yếu tố thẩm mỹ. Tốt nhất là để nguyên hiện trạng các phòng, thay cục nóng multi ngoài trời bằng loại công suất lớn hơn, đường ống nối dài đến các phòng giữ nguyên. Còn nếu hỏi CĐT/BQL cho thay đổi hệ kính hộp mà họ gật đầu thì chỉ cần thay kính hộp xịn là xong.

Nhà em mặc dù Đông Nam nhưng trưa này về em sờ vào cửa kính & khung nhôm ở PN giáp khoảng không mà chỉ thấy hơi âm ấm thôi nhé (lúc ấy phòng chưa bật điều hoà). Hôm nay trời cũng rất nóng & em ko có hìu để dán kính cách nhiệt cho cửa kính.

Chỉnh sửa cuối:

namhen

Xe buýt
Nhà em căn góc 2 mặt tây bắc - tây nam. Cái cảm giác chiều đi làm về bước vào nhà thật khó tả ạ. nhà em điều hòa mutil cục nóng 54k chia 4 phòng. PK 24k mà bật lên ko lại. Các cụ có phương án gì ko ạ.

Mặt đất thì có nhiều PA.
Chung cư thì cụ dán film cho kính cũng giảm được chút. Lắp smarthome bật điều hoà trước khi về.
còn lại em không nghĩ được thêm.
PA tốt nhất: bán đi mua căn đông nam bao mát luân!