[Công nghệ] Em cần tư vấn về thang máy gia đình

White Dragon

Xe tăng

1. 5. Thang máy Hitachi/Mitsubishi nhập khẩu đồng bộ: (Xuất xứ Nhật bản)
    + Giá: Tầm 600 triệu (Giá này là tham khảo ở thời điểm tháng 12/2015 còn chính xác thì phải hỏi giá hãng ở từng thời điểm)
    + Tải trọng: 200 Kg, 5 điểm dừng. hành trình tầm 13m
    + Kiểu thang không phòng máy, có ray đãn hướng cabin bên hông và loại thang này không có đối trọng ở phía sau. Hố PIT min tầm 550mm, Chiều cao tầng trên cùng là 2,9m
    + Điện áp sử dụng: 1 pha 220 v
    + Tốc độ thang: 20m/phút. (Các cụ có thể tham khảo tốc độ bình thường của thang máy chung cư là 60~90m/phút để so sánh)
    + Kích thước hố thang: 1,350 (rộng) x1,350 mm (sâu)

Nhận định cá nhân:
    + Ưu điểm: Thang máy nhập khẩu đồng bộ từ Nhật, chất lượng tốt, giá thành cho 1 thang máy nhập khẩu khá hợp lý.
    + Nhược điểm: Tải trọng nhỏ, chỉ 200Kg, khích thước hố thang không điều chỉnh được mà phải làm phù hợp với thang máy. Loại này bên Hitachi/Mitsubishi có loại tải trọng 300Kg nhưng chỉ được 4 điểm dừng. Thang này không có đối trọng nên động cơ phải chịu tải nhiều hơn và lúc dừng tầng không biết có êm ái không? Phần này em chưa đi thử nhưng theo em được biết thì loại thang dưới 300Kg thì có thể không cần làm đối trọng.

Ghi chú: Loại thang này em viết là Hitachi/Mitsubishi là vì hai thằng này cùng góp vốn sản xuất loại thang không phòng máy này ở 1 nhà máy và nếu Hitachi bán thì gắn mác Hitachi còn nếu Mitsubishi bán thì gắn mác Mitsubishi.

White Dragon

Xe tăng

1. 6. Thang máy Schindler 3300 AP nhập khẩu đồng bộ: (Xuất xứ Thượng Hải – Trung Quốc)
    + Giá: Tầm hơn 700 triệu (Giá này là tham khảo ở thời điểm tháng 12/2015 còn chính xác thì phải hỏi giá hãng ở từng thời điểm)
    + Tải trọng: 400 Kg, 5 điểm dừng. hành trình tầm 14m
    + Kiểu thang không phòng máy, có ray dẫn hướng cabin và có đối trọng ở phía sau. Hố PIT min tầm 1,150mm, Chiều cao tầng trên cùng là 3,650m
    + Điện áp sử dụng: 1 pha 220 v hay 3 pha em không nhớ rõ. Hình như là 1 pha
    + Tốc độ thang: 60m/phút. (Các cụ có thể tham khảo tốc độ bình thường của thang máy chung cư là 60~90m/phút để so sánh)
    + Kích thước hố thang: 1,550 (rộng) x1,550 mm (sâu)

Nhận định cá nhân:
    + Ưu điểm: Thang máy tiêu chuẩn Châu âu, nhập khẩu đồng bộ từ Truong quốc, chất lượng có lẽ là tốt, giá thành cho 1 thang máy nhập khẩu khá hợp lý.
    + Nhược điểm: Kích thước hố thang cố định, kính thước hố PIT khá sâu và nhược điểm mà có thể người Việt Nam mình không thích là sản xuất tại Trung Quốc (mặc dù là theo tiêu chuẩn Châu Âu – Nhà máy Schindler đặt tại Thượng Hải)

lx125_black

Xe container
Cụ nên cập nhật kiến thức đi ạ. Ở VN mình mới có loại thang máy công nghệ trục vít không cần hố pit đấy
Cho ra Sparta ở Thái Hà uống bia là hiểu luôn thang máy không hố cụ nhỉ :D

White Dragon

Xe tăng

1. 7. Thang máy Cibes nhập khẩu đồng bộ: (Xuất xứ Thụy Điển)
    + Giá: Tầm 900 triệu ~ hơn tỷ (Gía tùy theo từng loại thang)
    + Tải trọng: 400 Kg trở lên.
    + Kiểu thang không phòng máy, thang trục vít (đạ khái là có cái trục vít lắp thẳng từ dưới đất lên trên đỉnh trên cùng, sao đó gắn cái mô tơ và cái Cabin/Bàn nâng vào một cái đai ốc, Mô tơ quay sẽ đưa thang đi lên trên hoặc xuống dưới. Hố PIT min tầm 50mm, Chiều cao tầng trên cùng thì em không nhwos nhưng đại loại là nhà bình thường lắp được, không phải xây thêm cái gì
    + Tốc độ thang: 9m/phút. (Các cụ có thể tham khảo tốc độ bình thường của thang máy chung cư là 60~90m/phút để so sánh)
    + Kích thước hố thang: Có nhiều loại kích thước hố thang và nhỏ nhất hình như chỉ tầm 830 x 800 gì đó. Bên Cibes cũng có mẫu thang có cabin là A6000 và A9000 nhưng kích thước hố thang khá lớn.

Nhận định cá nhân:
    + Ưu điểm: Thang máy tiêu chuẩn Châu âu, nhập khẩu đồng bộ từ Thụy Điển, chất lượng tốt, an toàn cao và hình thức khá đẹp. Có thể lắp được các hố thang rất nhỏ, loại thang bàn nâng (không ca bin) nên có thể mở cửa được 3 phía, Không cần xây vách thang vì vách thang được lắp đồng bộ với thang. Vì thang chỉ có bàn nâng nên nếu để tự xây vách thang, nó nghiêng một chút thì vướng vào bàn nâng ngay.
    + Nhược điểm: Giá thành cao. Tốc độ thang chậm (Vì là chạy bằng trục vít nên tốc độ thấp, không cao bằng các loại động cơ kéo cáp được). Độ ồn lớn vì cái động cơ nó lắp ngay cạnh bàn nâng. (các loại thang động cơ cáp cuốn thì êm hơn vì nó có cabin cách âm và động cơ đặt xa cabin. Em đi thử thấy cứ kêu ù ù ngay cạnh :D

Taica

Xe tải
Thank cụ WhiteDragon, thông tin rất hữu ích !

Tình hình như tiêu đề em cần cụ nào biết tư vân hay cho em thông tin với
Nhu cầu là: thang dùng cho 3-4 người , lắp đặt trên tầng 2 nhà 5 tầng 1tum,
Kích thước hố thang ntn, hàng nào dùng được ạ.
Em hỏi anh Google nhưng thấy chung chung quá, không hiểu lắm. Thanks các cụ trước ạ
cụ có cần e giới thiệu cho 1 ông anh, công ty ông anh nhà e chuyên làm thang máy, hàng của đức ạ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cụ chủ quan tâm đá ốp thang máy ủng hộ e nhé, rất đẹp và rẻ hơn đá hoa cương nhiều ạ.

0153

Xe tải

1. 7. Thang máy Cibes nhập khẩu đồng bộ: (Xuất xứ Thụy Điển)
    + Giá: Tầm 900 triệu ~ hơn tỷ (Gía tùy theo từng loại thang)
    + Tải trọng: 400 Kg trở lên.
    + Kiểu thang không phòng máy, thang trục vít (đạ khái là có cái trục vít lắp thẳng từ dưới đất lên trên đỉnh trên cùng, sao đó gắn cái mô tơ và cái Cabin/Bàn nâng vào một cái đai ốc, Mô tơ quay sẽ đưa thang đi lên trên hoặc xuống dưới. Hố PIT min tầm 50mm, Chiều cao tầng trên cùng thì em không nhwos nhưng đại loại là nhà bình thường lắp được, không phải xây thêm cái gì
    + Tốc độ thang: 9m/phút. (Các cụ có thể tham khảo tốc độ bình thường của thang máy chung cư là 60~90m/phút để so sánh)
    + Kích thước hố thang: Có nhiều loại kích thước hố thang và nhỏ nhất hình như chỉ tầm 830 x 800 gì đó. Bên Cibes cũng có mẫu thang có cabin là A6000 và A9000 nhưng kích thước hố thang khá lớn.

Nhận định cá nhân:
    + Ưu điểm: Thang máy tiêu chuẩn Châu âu, nhập khẩu đồng bộ từ Thụy Điển, chất lượng tốt, an toàn cao và hình thức khá đẹp. Có thể lắp được các hố thang rất nhỏ, loại thang bàn nâng (không ca bin) nên có thể mở cửa được 3 phía, Không cần xây vách thang vì vách thang được lắp đồng bộ với thang. Vì thang chỉ có bàn nâng nên nếu để tự xây vách thang, nó nghiêng một chút thì vướng vào bàn nâng ngay.
    + Nhược điểm: Giá thành cao. Tốc độ thang chậm (Vì là chạy bằng trục vít nên tốc độ thấp, không cao bằng các loại động cơ kéo cáp được). Độ ồn lớn vì cái động cơ nó lắp ngay cạnh bàn nâng. (các loại thang động cơ cáp cuốn thì êm hơn vì nó có cabin cách âm và động cơ đặt xa cabin. Em đi thử thấy cứ kêu ù ù ngay cạnh :D
Cám ơn Cụ White Dragon đã nhận xét khá chi tiết về thang Cibes bên em.

Có 1 chút lưu ý là "Kích thước hố thang: Có nhiều loại kích thước hố thang và nhỏ nhất hình như chỉ tầm 830 x 800 gì đó."
Thực thế thang bé nhất bên em là mẫu Cibes A4000 993x1200 mm thông thủy (không phải xây dựng giếng thang), còn 830x800 là kích thước sàn thang là không gian sử dụng bên trong thang và với mẫu này tải trọng là 300kg.

Những mẫu kích thước to hơn như A5000 thì tải trọng có 2 mức 400kg và 500 kg

Ngoài ra bên em cũng có các mẫu thang kiểu dạng Cabin như A6000 kích thước 1530x1670 (cửa mở chiều 1530) hoặc 1530x1760 có thể mở 2 cửa cabin đối diện nhau. Thông số chi tiết các cụ inbox em email, em sẽ gửi chi tiết ạ.

Lưu ý: Thang bên em loại thang platform thì hành trình thang (khoảng cách tính từ sàn thấp nhất đến sàn cao nhất) tối đa là 17m, Dưới 14m dùng điện sinh hoạt được, trên 14m có thể cần điện 3 pha. Động cơ 2,2 kw.

Về giá thang các cụ cho em xin thông tin sau để bên em báo giá chuẩn nhất với ạ:
- Chiều cao từng tầng (tính từ sàn đến sàn)
- Màu sắc của thang (Có 248 màu - Màu tiêu chuẩn: màu trắng, đen).
- Số điểm dừng chính xác.
- Số lượng mặt kính/mặt thép (mặt giáp tường) …
- Chiều mở cửa (Vd mẫu a4000: chiều 1200 hay 993 mm) / từng tầng. Thang bên em có thể mở được 3 hướng cửa khác nhau.
Bên em sẽ dựa trên các thông tin trên để báo giá ạ. (Nếu được các cụ có thể gửi cho em xin bản vẽ vào email support@cibeslift.com.vn để bên em tư vấn và lên phương án phù hợp nhất)

25/12 bên em chuẩn bị giao hàng để lắp đặt cho 1 cụ trên forum mình, thang 4 mặt kính, khi lắp xong em sẽ gửi thêm hình ảnh thực tế cho các cụ cảm quan ạ.
Các tính năng an toàn của thang Cibes

Ưu điểm của Thang máy Cibes so với các loại thang máy khác:
http://www.cibeslift.com.vn/uu-diem-cua-thang-may-biet-thu-cibes/
http://www.cibeslift.com.vn/thang-may-gia-dinh-truc-vit/

vicoen

Xe máy
em cũng đang có nhu cầu. hóng các cụ tư vấn.

dxpac

Xe buýt
Cám ơn Cụ White Dragon đã nhận xét khá chi tiết về thang Cibes bên em.

Lưu ý: Thang bên em loại thang platform thì hành trình thang (khoảng cách tính từ sàn thấp nhất đến sàn cao nhất) tối đa là 17m, Dưới 14m dùng điện sinh hoạt được, trên 14m có thể cần điện 3 pha. Động cơ 2,2 kw.
Cái lưu ý hình như không đúng lắm vì hành trình nhà em trên 14 m vẫn dùng điện 1 pha.

duongepu

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Em hóng tí ạ, cụ nào cần kiểm soát thang máy bằng thẻ hoặc bằng vân tay thì cứ ới em nhé, e tư vấn cho ạ

duy_hung

Xe hơi
Em sắp sửa xây nhà, cụ nào làm thang máy cho em xin bản vẽ cad thang 4-6 người với. Em cảm ơn các cụ ạ

lighter

Xe tăng
Tình hình như tiêu đề em cần cụ nào biết tư vân hay cho em thông tin với
Nhu cầu là: thang dùng cho 3-4 người , lắp đặt trên tầng 2 nhà 5 tầng 1tum,
Kích thước hố thang ntn, hàng nào dùng được ạ.
Em hỏi anh Google nhưng thấy chung chung quá, không hiểu lắm. Thanks các cụ trước ạ
Nếu hố thanh của cụ không tiêu chuẩn, cần lạoi thanh phi tiêu chuẩn, nếu cụ cần tư vấn và sử dụng lạoi thang chế tạo cho phù hợp, cụ nhắn cho em, em giới thiệu cho cụ một chuyên gia

Euro2CityStar

Xe lăn
Cần choá gì phải chuyên gia mới tư vấn được thang phi tiêu chuẩn . Cứ order với hãng , nó đáp ứng hết .

lighter

Xe tăng
Cần choá gì phải chuyên gia mới tư vấn được thang phi tiêu chuẩn . Cứ order với hãng , nó đáp ứng hết .
Hãng làm với số lượng đơn chiếc giá kinh khủng, còn đội chuyên làm thang phi tiêu chuẩn, giá hợp lí hơn. Đó là gợi í, em không phải là người làm, đây là thành ý, ko có ý tranh luận

dcsantafe88

Xe hơi

1. 3. Thang máy Mitsubushi có Động cơ, hệ thống điều kiển, vài thiết bị chính nhập khẩu còn lại sản xuất ở Việt Nam: Nôm na là Thang Mitsubishi liên doanh chứ Mitsubishi không có nhà máy sản xuất thang ở Việt nam. Thang có Xuất xứ Việt Nam.
    + Giá: Tầm 350 triệu
    + Tải trọng: 450 Kg, 5 điểm dừng.
    + Kiểu thang có phòng máy, có ray đãn hướng cabin bên hông và đối trọng ở phía sau. Hố PIT min tầm 800mm, Chiều cao tầng trên cùng là 4,2m (OH Min chắc tầm 3,9m và phải xây phòng máy phía trên)
    + Điện áp sử dụng: 3 pha 380 v
    + Tốc độ thang: 60m/phút. (Các cụ có thể tham khảo tốc độ bình thường của thang máy chung cư là 60~90m/phút để so sánh)
    + Kích thước hố thang: Có thể điều chỉnh thang theo kích thước hố thang. (Nhưng chắc là vẫn có chiều phải tầm 1,5 m trở lên vì nó có đối trọng, nếu kích thước hố thang bé quá thì cabin bé tý xíu)

Nhận định cá nhân:
    + Ưu điểm: Giá thành rẻ, phù hợp với nhiều gia đình. Kích thước thang máy có thể điều chỉnh để phù hợp với hố thang (thuận lợi cho các nhà hạn chế về diện tích hố thang).
    + Nhược điểm: Đây là thang máy sản xuất khung, ray, cabin…. ở Việt Nam, động cơ, bộ điều khiển nhập khẩu nên độ đồng bộ chỉ là tương đối. Phải dùng điện 3 pha, phải xây phòng máy riêng.
Em quan tâm loại này, cụ cho ít thông tin về đơn vị cung cấp nhé. Tks cụ.

Euro2CityStar

Xe lăn
Hãng làm với số lượng đơn chiếc giá kinh khủng, còn đội chuyên làm thang phi tiêu chuẩn, giá hợp lí hơn. Đó là gợi í, em không phải là người làm, đây là thành ý, ko có ý tranh luận
Thế thì lại theo kiểu như Thiên Nam rrồi .