Em cưỡi em Singapore Airlines

Copra

Xe buýt
Copra ơi, cái vụ hoàn thuế í, em nhớ là như sau: Khi mua hàng, mình nói là mình muốn tax return, sau đó người bán sẽ yêu cầu mình show passport (hình như họ có photo hộ chiếu của mình hay sao đó, hoặc note lại số hộ chiếu, em ko nhớ lắm), sau đó họ sẽ issue cho mình 1 cái hóa đơn trên đó có hiển thị số tiền tax refund. Khi mình bay về VN, mình sẽ mang cái hóa đơn này tới quầy tax refund ở sân bay Changi để lấy lại tiền tax. Nhưng nói thật là, phải xếp hàng lấy lại số tiền ấy, trong khi đang sốt ruột sợ trễ máy bay hoặc ko làm thủ tục check-in kịp, oải lắm. Nên là tuy lần nào mua hàng em cũng lấy hóa đơn, nhưng ra sân bay thì chả bao giờ đủ kiên nhẫn để chờ xếp hàng hoàn thuế. Mà cái tax ấy hình có có 3% thôi, em mua toàn món có 1-2 trăm cho nên cũng chả ham lắm.
Em đi chuyến bay buổi sáng nên cũng không nhiều người làm thủ tục hoàn thuế lắm, nhưng em không lấy receipt có ghi rõ là để refund GST nên không làm được. Như em nói ở trên có một cách khác tiện hơn là một số cửa hàng lớn trong nội địa sẵn sàng hoàn thuế ngay khi mình mua hàng nhưng các cụ phải hỏi trước và nhớ mang theo hộ chiếu khi đi shipping.

suhaobapcai

Xe máy
Đất nước Singapore đẹp và rất sạch sẽ, hệ thông giao thông thật la tiện lợi. Giao thông nhu thế nay thì cần gì phải mua 4b.

Chip3007

Xe đạp
Cụ đi 11/07 về ngày 15/07 à? Em thấy có cái ảnh bác chụp con Emirates đang chờ trên đường takeoff giống hệt sáng 15 em bay nên em đoán thế. Vụ hoàn thuế GTS thì đơn giản thôi, ở các shopping center mà có GTS couter thì mình chạy sang đó hoàn thuế luôn. Nếu không thì ra Changi làm thủ tục hoàn thuế. Ở Changi, nếu đồ mà cụ xách tay thì chứ checkin vào trong sẽ có quầy GTS, còn nếu hàng gửi theo hành lý thì làm thủ tục ở GTS counter bên ngoài ấy (hàng xách tay mà làm bên ngoài thì nó không chấp nhận). Quy trình là mình vào cái counter của hải quan đóng cái dấu vào nhé, sau đó sang quầy khác nhận lại tiền là xong.

Copra

Xe buýt
Cụ đi 11/07 về ngày 15/07 à? Em thấy có cái ảnh bác chụp con Emirates đang chờ trên đường takeoff giống hệt sáng 15 em bay nên em đoán thế. Vụ hoàn thuế GTS thì đơn giản thôi, ở các shopping center mà có GTS couter thì mình chạy sang đó hoàn thuế luôn. Nếu không thì ra Changi làm thủ tục hoàn thuế. Ở Changi, nếu đồ mà cụ xách tay thì chứ checkin vào trong sẽ có quầy GTS, còn nếu hàng gửi theo hành lý thì làm thủ tục ở GTS counter bên ngoài ấy (hàng xách tay mà làm bên ngoài thì nó không chấp nhận). Quy trình là mình vào cái counter của hải quan đóng cái dấu vào nhé, sau đó sang quầy khác nhận lại tiền là xong.
Em đi đợt cuối tháng 6 cơ cụ ah. Giờ bay cố định hàng ngày nên nếu cùng chuyến thì chắc ngày nào cụ cũng gặp con Emirates đấy thôi. :)
Lần sau em sẽ lưu ý kinh nghiệm hoàn thuế GST của cụ.

vaytienmuaxe

Xe hơi
He hê, ở sing chạy taxi e từng ngồi lên mercesdes E, khủng nhất là porsche panamera turbo. Nhưng đắt kinh khủng, lên xe là mất luôn 5 đô luôn ! :D
Em sang đấy mới biết phí dịch vụ taxi khủng như thế này ( chi tiết tiền thì em không nhớ lắm):

Bắt xe không đúng điểm dừng (như điểm đỗ xe buyt): charge phí
Đi xe trong h cao điểm sang - chiều : charge phí
Xe dừng quá 40sec (cứ dừng lại tính như đèn đỏ, tắc đường...) : lại phí.

Hậu quả sau 4 ngày đi Tour, đi chơi ngoài lịch Tour em và ông anh đồng nghiệp mất gần 200$ Sing (gần 3tr VND) tiền đi taxi. Thế mới biết đất nước có đời sống cao họ tính phí dịch vụ cao ntn.

Tháng này lại muốn sang lần nữa nhưng kinh tế eo hẹp quá ...:(

DUONGLAM

Xe điện
Em cũng đi Sing vài lần nhưng ấn tượng nhất là lần đi vs gia đình năm ngoái gồm có ba mẹ, em, gấu và 2F1 dưới 6 tuổi.
Đến sân bay Sing, cả gia đình em cùng ra sảnh xếp hàng đợi thủ tục check in (mà các cụ đã đi rồi thì biết đó, lúc nào cũng đông người làm thủ tục). Vừa đứng vào hàng được 2 phút thì thấy có 1 ms police đến tận nơi kéo em ra ngoài (hic đất lạ xứ người, cứ trông thấy police là run rồi). Hóa ra họ thấy nhà mình có trẻ em và người già nên dẫn ra quầy làm thủ tục riêng, tất cả chỉ mất chưa đầy 2 phút sau là đã xong xuôi.
Hic em thấy quả này rất ấn tượng tốt mà không biết khi nào VN mình mới có được

vaytienmuaxe

Xe hơi
Em cũng đi Sing vài lần nhưng ấn tượng nhất là lần đi vs gia đình năm ngoái gồm có ba mẹ, em, gấu và 2F1 dưới 6 tuổi.
Đến sân bay Sing, cả gia đình em cùng ra sảnh xếp hàng đợi thủ tục check in (mà các cụ đã đi rồi thì biết đó, lúc nào cũng đông người làm thủ tục). Vừa đứng vào hàng được 2 phút thì thấy có 1 ms police đến tận nơi kéo em ra ngoài (hic đất lạ xứ người, cứ trông thấy police là run rồi). Hóa ra họ thấy nhà mình có trẻ em và người già nên dẫn ra quầy làm thủ tục riêng, tất cả chỉ mất chưa đầy 2 phút sau là đã xong xuôi.
Hic em thấy quả này rất ấn tượng tốt mà không biết khi nào VN mình mới có được
Em check in ở Sing mất 5p về VN check in mất hơn 50p nhá, mấy thằng non choẹt hạnh họe đủ điều người già người trẻ, kẻ tây người ta, cả đoàn người bức xúc nhưng chúng nó cứ ung dung mặc kệ. Với NN thì nhập cảnh là mang lại kinh tế cho họ nên họ rất niềm nở, còn ở ta thì : bố mày hành cho biết bố làm việc quan trọng ở cửa khẩu nhá, đừng giục làm bố nhầm lẫn ... hỡi ôi bác ơi ...

baoanhjsc

Xe tăng
Website
www.thietbiyte.net.vn
Copra ơi, cái vụ hoàn thuế í, em nhớ là như sau: Khi mua hàng, mình nói là mình muốn tax return, sau đó người bán sẽ yêu cầu mình show passport (hình như họ có photo hộ chiếu của mình hay sao đó, hoặc note lại số hộ chiếu, em ko nhớ lắm), sau đó họ sẽ issue cho mình 1 cái hóa đơn trên đó có hiển thị số tiền tax refund. Khi mình bay về VN, mình sẽ mang cái hóa đơn này tới quầy tax refund ở sân bay Changi để lấy lại tiền tax. Nhưng nói thật là, phải xếp hàng lấy lại số tiền ấy, trong khi đang sốt ruột sợ trễ máy bay hoặc ko làm thủ tục check-in kịp, oải lắm. Nên là tuy lần nào mua hàng em cũng lấy hóa đơn, nhưng ra sân bay thì chả bao giờ đủ kiên nhẫn để chờ xếp hàng hoàn thuế. Mà cái tax ấy hình có có 3% thôi, em mua toàn món có 1-2 trăm cho nên cũng chả ham lắm.
Muốn hoàn thuế thì mua mình đưa hộ chiếu cho nv và nv sẽ in giấy cho mình, lần trước nhà em thường lấy lại đc khoảng 7%, ra sân bay tự khai cũng nhanh thôi hoàn thuế đc mấy trăm $ đấy Cụ ợ :D

Ảnh 1 em phục vụ ở bãi biển Sentosa

Slow&Fast

Xe hơi
Em đi 2 lần Sing mà vẫn muốn đi tiếp cụ ạ.

BMW530d

Xe tăng
Với Sing em chỉ nói mỗi câu. Đất nước thì bé nhưng cái gì cũng to.

Copra

Xe buýt
Em sang đấy mới biết phí dịch vụ taxi khủng như thế này ( chi tiết tiền thì em không nhớ lắm):

Hậu quả sau 4 ngày đi Tour, đi chơi ngoài lịch Tour em và ông anh đồng nghiệp mất gần 200$ Sing (gần 3tr VND) tiền đi taxi. Thế mới biết đất nước có đời sống cao họ tính phí dịch vụ cao ntn.

Cụ chơi sang thế nhỉ. Em đi mấy hôm bên đó toàn đi MRT, rẻ bèo. Mỗi lần hết có 1.1SGD mà lại được tập thể dục, chỉ có đi và đến sân bay là em đi taxi cho nhanh và tiết kiệm thêm tí thời gian để ngủ cố.

Chip3007

Xe đạp

bác chơi hoang thế, em toàn chơi MRT. Đi đâu thì em ngó cái bản đồ MRT trước rồi phi lên đó, rẻ hơn taxi rất nhiều lần ấy. Từ sân bay mà về China Town mất tầm 30$ nhưng đi MRT thì chỉ tầm hơn 2$ thôi, nhanh, gọn mà đơn giản. Từ trung tâm bác cũng có thể phi thẳng ra T2 của Changi, xuống tầu ở ga cuối Changi rồi đi bộ lên thang cuốn là đã lên T2 rồi. Tiết kiệm được vô khối tiền di chuyển ấy.

Copra

Xe buýt
đẹp, quá đẹp..........................
Theo em đây chỉ là đẹp nhân tạo thôi ợ. Em thích những cái đẹp tự nhiên, hùng vĩ, mà những cái này thì Singapore không thể bằng nước Việt Nam mình được. Dù sao đến đó cũng là một trải nghiệm

Copra

Xe buýt
Có những cái phải cần đến cái đầu mới làm ra được

Vn có mỗi việc xúc di sản thiên nhiên ra ăn mà còn làm chả ra hồn
Vì thế nên mới chưa bằng được Singapore chứ cụ và mình có cơ hội để khám phá thêm những cái mới lạ mà.

Mr_Bill

Xe hơi
mơ ước đi Sin lắm mà không có xiền, hóng ảnh của cụ
Cụ đặt 1 tour cho gấu đi cùng khoảng 13M/người là cụ đi SIng được ngay chứ có gì đâu. Em nhớ SING quá. Em cũng thích đất nước Sing.

Tourcare

Xe tăng
Tự đi rẻ hơn nhiều mà cụ, ngồi canh vé rẻ Tiger như em có 6tr/2 vợ chồng khứ hồi, sang đấy mỗi ks hơi đắt chứ còn đi MRT với xe bus.. thì chả đến 10tr/người
Cụ đặt 1 tour cho gấu đi cùng khoảng 13M/người là cụ đi SIng được ngay chứ có gì đâu. Em nhớ SING quá. Em cũng thích đất nước Sing.

sangsang

Xe hơi
Hè năm ngoái em cũng canh được vé rẻ của Tiger, đặt cho cả nhà 8 mạng hết đúng 1,100 $ khứ hồi, đã bao gồm cả hành lý 20kg và chọn chỗ ngồi 2 hàng gần đầu (sau hàng đầu tiên) để cho F1 tiện vào đi WC :) Năm nay rình mãi ko có vé rẻ như vậy. Đúng như bác Tour Care nói, e thấy chat nhất vụ khách sạn. Khách sạn lìu tìu cũng mất toi 100$ ngày.

Tự đi rẻ hơn nhiều mà cụ, ngồi canh vé rẻ Tiger như em có 6tr/2 vợ chồng khứ hồi, sang đấy mỗi ks hơi đắt chứ còn đi MRT với xe bus.. thì chả đến 10tr/người

gasthuyquan

Xe tải
nhìn cái bể bơi hoành tráng thật cứ như là đang bơi trên mây ý.trên nóc nhà mà họ trồng hàng cau vua như trồng dưới đất.

Copra

Xe buýt
nhìn cái bể bơi hoành tráng thật cứ như là đang bơi trên mây ý.trên nóc nhà mà họ trồng hàng cau vua như trồng dưới đất.
Được bơi ở trên bể bơi đó thì còn tuyệt nữa, nhất là mò ra sát thành bể bơi mà nhìn xuống thì [-([-([-([-(. Em đi dạo bên trên mà thèm.