Em đã mua và độp xe như thế nào, hay là Cảm nhận sau một tháng đi xe độp

xe_cang_hai

Xe tăng
Đọc bài cụ giaothong và các cụ khác về môn xe độp thấy môn này chắc chắn còn phát triển mạnh. Này nhé, vừa có sức khỏe, vừa có thêm nhiều bạn bè, vừa kết hợp đi du lịch, vừa có cái cầu kì của việc phối đồ, shoping (giới hạn giữa trọc phú và sành điệu hơi bị mong manh các bác nhở :))).

Quan trọng nhất là độp xe có cái sướng của việc biết mình sống lành mạnh :D

Nhưng mà cái gì cũng phải có phản biện nó mới hay. Em thấy môn xe đạp ở quê mình có những nhược điểm mà em xin trình bày để các cụ chém:

- Nguy hiểm: đường xá ở quê mình không có đường riêng cho xe độp. Xe thô sơ mà đi chung với đường xe cơ giới nguy hiểm thế nào thì các cụ đã biết, thêm nữa xế độp thể thao thường cao và đóng cá nên dễ loạng choạng hoặc ngã khi đi tốc độ chậm hoặc phanh gấp.

- Ô nhiễm: báo lề phải cũng phải nói HN ô nhiễm nhất thế giới, các cụ độp xe thì hệ hô hấp phải hoạt động rất mạnh nên kết quả là các cụ hít cái không khí đó nhiều hơn người thường :D. Tất nhiên là chịu khó sáng sớm độp như đa số cụ ở đây thì không sao, nhưng mà những tuyến các cụ đi xa mà bắt buộc phải đi qua những con đường nhiều xe cơ giới thì không khí các cụ thở thật sự là vấn đề đấy.

- Tốn nhiều thời gian: để đi xe đạp đủ phê các cụ phải mất ít nhất 1 tiếng (2 vòng hồ), cộng thêm thời gian độp đến địa điểm tập kết và độp về nhà, em tính rẻ các cụ mất tầm 2 tiếng. Trong khi để phê như thế nếu chạy bộ em chỉ cần 1 tiếng, hôm nào vội mà chơi tàu nhanh thì chỉ mất 30p chạy bộ tốc độ cao là thở ra đằng tai rồi.

- Chi phí của môn độp xe cao nhất trong các môn thể thao phổ thông: cái này các cụ rõ hơn em, nhỉ? :D So với chạy bộ nhé: giày ACSIC loại ngon ship về VN độ 200 đồng chạy 3 năm không phải ngợi, quần áo cứ cho là Nike running đi độ 200 đồng 2 bộ, tất chạy loại ngon tầm 60k/đôi.

Em phải đi khách rồi, tí về nếu còn nghĩ ra cái gì em viết tiếp.
1. nguy hiểm thì môn nào chả nguy hiểm ạ, càng mạo hiểm càng thích :D
2. ô nhiễm: nguy hiểm và ô nhiễm có thể khắc phục bằng cách đạp quanh hồ hoặc quang khu đo thị ít người như linh đàm.
3. theo em chẳng tốn thời gian, cần thì đạp kiểu xả pin 40-45km/h đảm bảo 5 phút là phê lòi mắt :D
4. Chi phí cao do các cụ nhà mình đua nhau sốp ping, chỉ cần mua asama tầm 3-4 củ là chiến được rồi mà

muadem

Xe cút kít
Phản biện cũng có cái mà ngẫm, cơ mà thấy hợp thì chơi. Thế thôi ;))

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Các bác cứ ngụy biện thôi chứ chơi món xe đạp này chán bỏ xừ. Em đang phấn đấu làm được nhát Century là bán xe đạp đi mua xe máy đi cho sướng. Em đi làm kiếm đủ lương để đổ xăng, sao lại cứ phải mặc quần áo siêu nhân gò lưng ra đạp xe, dân tình chỉ chỉ trỏ trỏ làm mình cứ như đang làm xiếc.

Khôi Phệ

Con buôn xế độp
Các bác cứ ngụy biện thôi chứ chơi món xe đạp này chán bỏ xừ. Em đang phấn đấu làm được nhát Century là bán xe đạp đi mua xe máy đi cho sướng. Em đi làm kiếm đủ lương để đổ xăng, sao lại cứ phải mặc quần áo siêu nhân gò lưng ra đạp xe, dân tình chỉ chỉ trỏ trỏ làm mình cứ như đang làm xiếc.
Thảo nào hôm đi họp phụ huynh em măc bộ siêu nhân mà mấy cô giáo trẻ và mấy phụ huynh nữ cứ nhìn trộm làm em ngượng chết đi được

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

QAZ

Xe container
- Chi phí của môn độp xe cao nhất trong các môn thể thao phổ thông: cái này các cụ rõ hơn em, nhỉ? :D So với chạy bộ nhé: giày ACSIC loại ngon ship về VN độ 200 đồng chạy 3 năm không phải ngợi, quần áo cứ cho là Nike running đi độ 200 đồng 2 bộ, tất chạy loại ngon tầm 60k/đôi.

Anh nên so sánh thêm với vài môn thể thao khác như tơ lít bóng đá cầu lông bóng bàn về thời gian thì không nói còn về số tiền bỏ ra thuê sân thuê thầy cũng không rẻ đâu mà tập mấy trò kia lại hay bị dính vào bia bọt càng phát sinh nhiều mà anh lại không rủ vợ con cùng tập được

Về kinh phí đầu tư xe đạp thì tôi thấy các anh chị ở đây đa phần bị thuốc mới bập vào đã mua cái xe mười mấy 2 mươi triệu cứ làm như xe 5 triệu thì không thể đi được (theo lời một số chuyên gia) . Tôi thấy cái xe Uây mới tinh có 14 triệu mà đi xuyên được cả Việt Nam thì cái xe đạp có hơn chục cân nhôm ấy chỉ đáng giá 2 triệu là cùng để hàng ngày vòng quanh hồ Tây thì chỉ thế mà thôi

Cùng số tiền lẽ ra mua cái xe 19 triệu thì tôi mua được 4 cái xe đạp cho cả gia đình tôi cùng đi

Fiat_ELX

Xe điện
Anh nên so sánh thêm với vài môn thể thao khác như tơ lít bóng đá cầu lông bóng bàn về thời gian thì không nói còn về số tiền bỏ ra thuê sân thuê thầy cũng không rẻ đâu mà tập mấy trò kia lại hay bị dính vào bia bọt càng phát sinh nhiều mà anh lại không rủ vợ con cùng tập được

Về kinh phí đầu tư xe đạp thì tôi thấy các anh chị ở đây đa phần bị thuốc mới bập vào đã mua cái xe mười mấy 2 mươi triệu cứ làm như xe 5 triệu thì không thể đi được (theo lời một số chuyên gia) . Tôi thấy cái xe Uây mới tinh có 14 triệu mà đi xuyên được cả Việt Nam thì cái xe đạp có hơn chục cân nhôm ấy chỉ đáng giá 2 triệu là cùng để hàng ngày vòng quanh hồ Tây thì chỉ thế mà thôi
Cùng số tiền lẽ ra mua cái xe 19 triệu thì tôi mua được 4 cái xe đạp cho cả gia đình tôi cùng đi
Nói như bác thì Dylan, SH có toàn người không bình thường mới mua :)) ato cũng thế, MEC, BMW ... làm sao bán được, và hàng cơm bình dân mới bán chạy chứ Restaurant đóng cửa hết, vừa đắt lại ít :)) vì 1 bữa cơm nhà hàng của 1 người thì cả nhà ăn no nê :))

Chỉnh sửa cuối:

QAZ

Xe container
Nói như bác thì Dylan, SH có toàn người không bình thường mới mua :)) ato cũng thế, MEC, BMW ... làm sao bán được, và hàng cơm bình dân mới bán chạy chứ Restaurant đóng cửa hết, vừa đắt lại ít :)) vì 1 bữa cơm nhà hàng của 1 người thì cả nhà ăn no nê :))

Đúng rồi anh ạ nếu anh đi Mẹc hay BMW và ngày nào cũng ăn nhà hàng thì tốt quá mua cái xe đạp vài chục triệu cũng không sao

Tôi thấy trong Nam nhiều người có tiền họ vẫn sắm 2 cái xe máy 1 cái đẹp để diện đi chơi và 1 cái kinh tế tiện dụng để đi làm hàng ngày

Việc chạy đua vũ trang này giống hệt cách đây vài năm khi trên diễn đàn này có phong trào chơi máy ảnh khi rất nhiều anh chị mới bập vào không xác định được phương hướng nên cứ nhất khoát theo lời các chuyên gia phải sắm máy thật đắt tiền (thì mới chụp được ảnh đẹp)

Với một số anh chị thật sự có ham mê chơi đồ và có khả năng tài chính thì thoải mái nhưng các anh chị khác chỉ đặt mục tiêu tập thể dục nâng cao sức khỏe cũng đừng nên phiền lòng

Vì ở đấy tôi thấy rất nhiều anh chị hỏi nên mua cái xe đạp như nào để đi tập thể dục và đi làm cho tiết kiệm xăng

Chỉnh sửa cuối:

2R+

Xe điện
Đúng rồi anh ạ nếu anh đi Mẹc hay BMW và ngày nào cũng ăn nhà hàng thì tốt quá mua cái xe đạp vài chục triệu cũng không sao

Tôi thấy trong Nam nhiều người có tiền họ vẫn sắm 2 cái xe máy 1 cái đẹp để diện đi chơi và 1 cái kinh tế tiện dụng để đi làm hàng ngày

Việc chạy đua vũ trang này giống hệt cách đây vài năm khi trên diễn đàn này có phong trào chơi máy ảnh khi rất nhiều anh chị mới bập vào không xác định được phương hướng nên cứ nhất khoát theo lời các chuyên gia phải sắm máy thật đắt tiền (thì mới chụp được ảnh đẹp)

Với một số anh chị thật sự có ham mê chơi đồ và có khả năng tài chính thì thoải mái nhưng các anh chị khác chỉ đặt mục tiêu tập thể dục nâng cao sức khỏe cũng đừng nên phiền lòng

Vì ở đấy tôi thấy rất nhiều anh chị hỏi nên mua cái xe đạp như nào để đi tập thể dục và đi làm cho tiết kiệm xăng
Vậy thì chúng ta nên tư vấn cho họ mua 2 cái xe đạp, 1 cái Thống Nhất giá 1 củ để đi làm + đạp Hồ Tây và 1 cái thật hịn (khoảng trên 40 củ) để đi cafe cuối tuần :P

Fiat_ELX

Xe điện
Bác hiểu nhầm rồi, ý em là theo bác thì cứ xe HQ mà đi, 1 cái xe Nhật, Đức mua được cả vài cái xe matiz, đủ cho cả gia đình bác luôn :))
Cũng không nên vào nhà hàng, vì 1 tối nhà bác đi nhà hàng thì mua về nấu chắc đủ cho cả tuần.
Miền Nam, miền Bắc không phân biệt ai thích chơi gì phải có chính kiến, họ ăn phở với rau thơm & trà đá, mía đá, bác có thế không? không phải thấy họ chơi thì cũng adua theo, miền Nam, thế giới chơi gì thì ta tham khảo thôi.
Đằng nào thì Bác chả mất :))

Chỉnh sửa cuối:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em có hai cô bạn, một cô đạp xe mini Giant vòng quanh Hồ Tây, mọi người đạp 1 vòng thì cô ấy phải đạp 2 vòng.

Một cô bạn khác cũng nghe lời bọn em rủ rê đạp cùng, do chưa mua xe nên cô bạn thứ hai lấy xe của con ra để đạp. Xe đi học của cháu bé, mẹ cháu cao có khoảng mét bảy nên ngồi lên thì cái xe thành bé tý, tuy nhiên cô bạn không vì thế mà không đạp hết vòng Hồ Tây mặc dù xe cọch cạch. Nhà cô bạn này ở tận bên kia Cầu Chương Dương đạp sang đến Quán Thánh đã là cả sự cố gắng. Cả hai cô nếu phải đưa trẻ con đi học thì rủ nhau đạp quanh Bờ Hồ, Hồ Ha Le, hôm nào rảnh rang thì lại đạp Hồ Tây.

Cả hai trường hợp trên đều có các OFer nhà mình chứng kiến. Kết luận thế nào thì tùy cụ thôi.

Chắc bác chưa đọc bài trên của em. Cả hai cô bạn em cũng là OFer đấy, còn kỳ cựu luôn cơ. Không ai đưa ra tiêu chí phải là xe thế nào mới đạp được, mà tùy vào mục đích và ngân sách của mình mà thôi.

Mục tiêu của em là khi đầu tư vào xe sẽ cho phép đi các cung đường xa, lúc nào hứng lên có thể đi vào các địa hình không bằng phẳng để khám phá, xe cũng cho phép đi tốc độ kha khá mà vẫn đảm bảo an toàn...

Có một điều không thể không nhắc đến là việc đầu tư ban đầu thấp thường dẫn đến chạy đua vũ trang, mà mỗi lần đổi xe lại tốn thêm một mớ kha khá trong lúc đó lúc nào mình cũng cảm thấy việc đạp của mình chưa tốt là do thiết bị (phần này lại giống chụp ảnh :D)

Hamvuichokhoe

Xe máy
cuộc đời là những niềm vui, niềm vui là làm được và hưởng thụ được. các bác cứ chém e nhé...hi.hi

Chỉnh sửa cuối:

Blackfish

Xe tăng
Khà..khà...khà...!
Thấy nick bác mới lập 2012 giống em nên chia sẻ với bác là diễn đàn OF này có truyền thống gọi hội và ném đá rồi- đặc sản OF đấy bác.Không tin bác sang bên box chợ giời mà xem .Bác nào hay tự ái là không chơi đc lâu đâu.
Quay trở lại với vần đề xe đạp : Diễn đàn này của những bác đam mê ô tô chứ có phải của trường PTSC nào đấy đâu.Bỗng nhiên có mấy ông hải dóng tự kỷ lập hội xe đạp bác để ý làm giề .Các bác trên này mua xe, độ xe ô tô cả trăm triệu đến tiền tỷ mặt không biến sắc .Tiêm cho mấy mũi B1 vài chục quả đáng là bao mà bác phải lo shock thuốc .
Nhưng quả thật với em bây giờ mà đạp cái xe Thống Nhất đi làm hay đi tập là ứ dám đâu , thấy nó cú hèn hèn thế nào ấy , mặc dù em cũng hèn thật .

laulamroichuaay

Đi bộ
Em đọc một chập từ P1-5 là chưa thấy chém, bắt đầu từ P6- đến P em đang ở đây chém nhau loạn xà mậu. Em thay hãi quá, chắc bỏ môn xe đạp chuyển sang chống đẩy vậy.

rach

Xe tải

Mấy môn kia em không thạo nhưng làm sao mà tốn bằng xe đạp được bác ơi. Không kể mấy ông nạm kim cương vào vợt nhé :D

Em nói xe đạp tốn tiền, nhưng số tiền đó hoàn toàn xứng đáng chứ chả ai thuốc được ai đâu :), cái xe 40 củ không tốt gấp đôi cái xe 20 củ, nhưng mà khác biệt đủ lớn để có thể cảm nhận được nếu bác quan tâm đến thành tích hoặc độ an toàn khi đi địa hình :). Còn chỉ để cả nhà đi dạo thì đúng là xe nào đi cũng được bác ạ, 19 củ 4 cái vẫn đắt :))

Không chỉ trong môn xe đạp mà môn nào cũng vậy, càng lên đỉnh cao người ta càng phải trả nhiều tiền hơn để có sự cải thiện dù nhỏ về "vũ khí". Sự cải thiện ở mức độ đó thường nhỏ đến mức người mới chơi không thể nhận ra nhưng đối với người chơi kĩ sẽ nhận ra ngay.

rach

Xe tải
cụ Rach vui với xe máy là dc rồi :D, hm nào lại tiếp nước cho em nhé cụ :D
Cụ ơi em cũng là dân Hải Dóng mà :)), em theo cụ Nakio với cụ Noza từ hồi chân các cụ ấy còn tháo ra khỏi pedan được.

Chỉnh sửa cuối:

daquydailoc

Xe buýt
cụ cầu kỳ quá, đi xe đạp có 5 cây mà cũng lằng nhằng nhỉ,.. mới vào nghề thì làm cái 7 củ là chạy tẹt roài, xe đạp bây giờ nó có phải đồ hàng mã đâu.

Hung Ngo

Xe buýt
Đ... những nhược điểm mà em xin trình bày để các cụ chém:

- Nguy hiểm: ...

- Ô nhiễm: ...

- Tốn nhiều thời gian: ...

- Chi phí của môn độp xe cao nhất trong các môn thể thao phổ thông: ...
E dự là cụ Rách toàn độp bằng mồm rùi, cụ chưa bao giờ độp ra khỏi cái vành đai 3 của HN :P,

Với lại mấy cái lý do cụ nêu thì chơi môn gì ở VN đều gặp cả thôi!

Tài Chột

Xe hơi
Mỗi người một phương pháp tập riêng sao cho phù hợp đại loại thọt thì có thể chạy, lác bên phải bác sỹ chỉ định Te lit chỉ đoa quả trái . . . điều quan trọng là phải thể thao không thì chết:ar!