Em đang rất phân vân giữa Esc 2010 và Tucson2010

Cu Sut

Xe buýt
Cụ Ngoc Phan: may quá cụ chưa nói em với cụ đang ở đáy giếng - ngồi trên lá sen nghe nhã quá cụ ạ:)). Từ lần trước cụ gọi cho em, lúc đó em đang đi hội lớp trên Tản Đà rì dọt, em cũng có ra Hà Nội mấy lần nữa, nhưng lần nào cũng đi như ăn cướp nên không gọi cụ. Vào SG gọi em nhá.

Ơ, thế ra Meow là mợ ạ:-o. Em chào mợ.

Chỉnh sửa cuối:

Meow

Xe điện
:x :x :x, e chào mợ mèo...........
Em chào bác, bác chào làm em giật mềnh xem lại xem có nợ rượu hem :D

Meow thì làm seo mà thay đổi được! Có chăng là upgrade thành Ếch's Gấu thui!!!:))
Hic, hôm trc bảo em nếu đi Hyundai thì có khi em lại quay sang thik Hyundai 8-|
Ah mà nhà rút gọn ở đâu ah, em chưa bít, có quanh quẩn đây ko...em thik mấy cái icon :x lắm lắm :x

Xì pam thêm tý nữa, vfi em đang họp bùn ngủ quá, em chào Cụ Sứt ah (hem dám đọc chệch đi :P)

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em chào bác, bác chào làm em giật mềnh xem lại xem có nợ rượu hem :D

Hic, hôm trc bảo em nếu đi Hyundai thì có khi em lại quay sang thik Hyundai 8-|
Ah mà nhà rút gọn ở đâu ah, em chưa bít, có quanh quẩn đây ko...em thik mấy cái icon :x lắm lắm :x

Xì pam thêm tý nữa, vfi em đang họp bùn ngủ quá, em chào Cụ Sứt ah (hem dám đọc chệch đi :P)
Meow nợ diệu anh đấy!8->

Nhà rút gọn có thể xuất hiện bất cứ nơi đâu có khoát già! Meow cẩn thận đấy! Vùng phía đông ấy rau Cải đang được mùa lắm lắm!:-ss

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Em phải đưa bọn nhóc về ngoại, không tham dự vụ sang Ford Long Biên được, em xin xuất dự vụ tổng kết vào tuần sau <:-P
Cụ NgocPhan chủ trì giúp anh em ếch vụ phối kết hợp với tổng hội FOF nhé!

khoat_gia

Xe buýt
Meow nợ diệu anh đấy!8->

Nhà rút gọn có thể xuất hiện bất cứ nơi đâu có khoát già! Meow cẩn thận đấy! Vùng phía đông ấy rau Cải đang được mùa lắm lắm!:-ss
Chết cười với ông này, ếch mới chở Cải, còn con C300 lấy đâu ra mà dọa mợ ý như thế, có khi mở thớt chỗ khác xì pam thôi. Mốc treo nick đới........

Ngoc Phan XLS

Xe container
Chết cười với ông này, ếch mới chở Cải, còn con C300 lấy đâu ra mà dọa mợ ý như thế, có khi mở thớt chỗ khác xì pam thôi. Mốc treo nick đới........
Cái (l) này rất đáng yêu với người này nhưng lại là căm ghét với người khác! Em hỏi bác tí: Hoa Cải còn có tên là C300 à? Em tưởng là con mẹc xê đì!8->

khoat_gia

Xe buýt
Này, e xì nốt phát này nhá, ếch thì mới có hoa cải, c300 thì ko nhá nhá nhá,,,,,,,, Cụ rõ chưa? Đợt tới e sẽ sắp xếp 1 hôm về uống với a e, nhá.............

Ngoc Phan XLS

Xe container
Này, e xì nốt phát này nhá, ếch thì mới có hoa cải, c300 thì ko nhá nhá nhá,,,,,,,, Cụ rõ chưa? Đợt tới e sẽ sắp xếp 1 hôm về uống với a e, nhá.............
Tầng 4 nhà em có cả vườn Cải xịn! Còn Ếch thì chỉ có 2 cái cục tác và bình cứu hỏa dạng nổ ra bột có thể tạm thời tự vệ để runaway thôi!8-|

Maybach Tàu

Xe container
Tóm lại với nhưng ông cụ bỏ tiền mua ếch về rồi thì Q7, Q8, Q9, thậm chí Q10, mẹc GL450, 550, thậm chí 950 thì cũng chỉ là MỨT:)), nhưng khi các ông cụ ấy có 200K obama trong túi thì ếch cũng chỉ là mứt:))

Nhắn riêng Meow: Mai beer hơi đầu làng đê:D

Meow

Xe điện
Tóm lại với nhưng ông cụ bỏ tiền mua ếch về rồi thì Q7, Q8, Q9, thậm chí Q10, mẹc GL450, 550, thậm chí 950 thì cũng chỉ là MỨT:)), nhưng khi các ông cụ ấy có 200K obama trong túi thì ếch cũng chỉ là mứt:))

Nhắn riêng Meow: Mai beer hơi đầu làng đê:D
Chết cười nhà này, thỉnh thoảng vào ngó nghiêng thui rùi chung kết cái xì pam to hơn đá tảng =))
Sáng nay vừa phở gà đầu làng roài đây, beer trưa hay chiều nhở, hay chuyển về gốc đa đê :))

@a.ngoc: em rót anh ly John roài nha, cái vụ Hoa cải em nghe sợ lắm, thoai cho em rút đi, em chỉ :x cho người nhà em thui :P

Chỉnh sửa cuối:

Maybach Tàu

Xe container
Chết cười nhà này, thỉnh thoảng vào ngó nghiêng thui rùi chung kết cái xì pam to hơn đá tảng =))
Sáng nay vừa phở gà đầu làng roài đây, beer trưa hay chiều nhở, hay chuyển về gốc đa đê :))

@a.ngoc: em rót anh ly John roài nha, cái vụ Hoa cải em nghe sợ lắm, thoai cho em rút đi, em chỉ :x cho người nhà em thui :P
Trưa cũng được, mà chiều cũng OK, đầu làng có cái LỘC VỪNG, gốc đa có cái gì thía?? Tí a nhô nhá

Mazspeed

Xe container
Cả ba cái bác nói em đều nghĩ đến từ rất lâu trước khi mua xe nhưng em không cho đó là "hơn"!

Cái thứ nhất: Nếu nói về trèo đèo lội suối, với loại thân dài như Ever nhiều khi lại là có hại đấy bác! Em chọn Ếch vì em cần sự linh hoạt của xe! Và nếu gọi là SUV đúng nghĩa thì Ever hay Ếch đều chả có gì đáng nói cả!!! Về độ êm ái của xe thì chỉ cần nhìn hệ thống treo là biết: Nhíp làm sao so được với hệ thống treo độc lập đa liên kết hả bác!

Cái thứ hai: Em không cần và không muốn chở 7 người trên cái xe như Ever! Khi chở 7 người trên Ever mà đi ngăn ngắn trong phố còn đỡ, đi đường dài như nhà em hay lang thang thì 2 khứa ngồi sau ra cả mật xanh mật vàng luôn! Và bác đừng bảo em xếp hành lý lên nóc xe để đủ chỗ cho 7 người nhé, mưa gió ngại lắm!
Cái thứ 3: Em đã nói đừng bàn đến tiết kiệm nhiên liệu rồi mà! Bỏ qua chuyện tốn nhiên liệu thì máy dầu không phải là lựa chọn tốt cho những ai muốn Sướng trước Khổ sau (vì tốn tiền)! Em thề là cùng dừng đèn đỏ với nhau thì khi đèn xanh Ever ăn khói em là chắc chắn!

Mục đích của em là 1 chiếc xe lái khá sướng, trông đèm đẹp và đầu tư ban đầu vừa phải! Ếch nó hợp bác ạ! Trước khi mua xe em có tham khảo mấy ông bạn, trong đó có mấy ông nhà dùng cả hai con là Ếch và Ever, thì tất cả đều khuyên nên mua Ếch mà đi cho sướng!

Và em nói thật bác đừng cười em tội nghiệp, nhìn con Ếch trông nó vẫn "sang" hơn con Ever mặc dù nó rẻ tiền hơn!:">
Hehe, gặp đúng cụ chuyên quăng bom đây roài :D
Kiến thức về xe cộ của em thì nông cạn, nhưng riêng vụ ếch và Eve thì em khá thường xuyên phải chạy cả 2 em, em mạo muội ném đá bừa xem sao :)

Thứ nhất: Anh em đã múc em ếch chắc đều hiểu ếch không phải là 1 chiếc SUV thực thụ, gọi nó là CUV (crossover utility vehicle) thì có lẽ chuẩn hơn, nhưng anh em quen miệng gọi nó là SUV, cũng chả ai muốn đổi cách gọi làm chi.

Thứ hai: em cũng công nhận với cụ khoản bền bỉ và cũng khá dẻo dai khi chạy địa hình của Eve, nhưng nói là Eve ăn đứt ếch ở khoản trèo đèo lội suối thì em không tin lắm, các cụ OF nhà mình đã từng lôi khá nhiều em ếch đi ộp rốt, chứ Eve thì e rằng khó xơi những cung đường ếch đã từng chiến được. Ếch nhà em (1 cầu) và 1 anh bạn (Eve cũng 1 cầu) chạy lang thang ở Hà Giang mấy bữa, có những cung đường phải để Eve lại để chạy bằng ếch còi, Ếch 2 cầu thì em tin nó càng chiến hơn Eve 2 cầu. Tuy nhiên ai cũng hiểu cả Eve lẫn ếch đều không phải những chiếc xe sinh ra để cho việc chạy địa hình quá khó.

Thứ 3: Thấy các cụ thường bẩu máy dầu càng chạy càng mấu, nhưng cá nhân em thấy thực sự ngạc nhiên với cái máy 2.3 chạy xăng của ếch, em đã từng chạy 500km đường đồi núi có, đồng bằng có trong 1 ngày, ở những km cuối thấy em nó vẫn trơn tru mạnh mẽ như 1 chiến binh thực thụ. Khoản nhiên liệu thì em không bàn, ếch chả có cửa gì khi so với Eve cũng như rất nhiều loại xe chạy dầu khác. Tiết kiệm nhiên liệu là 1 trong những lý do mà các công ty nếu dùng xe của Ford thì thường chọn Eve Transit chứ không chọn ếch.

Thứ 4: Chả hiểu cụ đã phải ngồi hàng ghế 3 của Eve chưa, em bị ngồi đúng 1 lần (Hn-Hp) mà tởn đến tận bây giờ, hàng ghế 3 của Eve cũng như 1 số xe khác chỉ dành để chở đồ hoặc cho trẻ con ngồi, người lớn ngồi cực kỳ khó chịu. Ếch thua Eve ở khoản điều hòa, Ếch 1 dàn lạnh, quá kém (thôi cũng đành, nó cắt đủ thứ thế thì anh em mới có cơ hội múc 1 em ếch với giá có hơn 3 chục k thằng mẽo chớ)

Thứ 5: Eve hơn ếch khá nhiều thứ, cá nhân em đánh giá rất cao khi chạy Eve ở tốc độ trên 60 đến tầm dưới 8 90 km/h, ở tầm đấy Eve chạy rất sướng, xe cao, quan sát rộng, gương to như cái quạt, bám đường tốt, tay lái đầm, lái rất tự tin... nhưng tầm trên 100km/h thì Eve ứ có cửa với ếch. Đặc biệt là ở trong phố thì Eve lại càng không có cửa so với ếch, Eve côn nặng, xác xe thì cồng kềnh... đi dễ mệt, luồn lách khó... chuối.

Túm lại: diễn nôm thế này cho dễ hiểu, nếu đã ok với hãng Ford thì mua xe cho công ty hoặc gia đình thường xuyên phải xài xe 7 chỗ thì chọn Eve, mua xe phục vụ cá nhân và gia đình nhỏ thì chọn ếch. Em chọn ếch với quan điểm: với tầm tiền đấy thì ếch là chiếc xe đa dụng đáp ứng được tốt nhất nhu cầu của em. Mà nhu cầu của em thì nó cũng đơn giản: chạy cho sướng, sướng người chạy
Thứ nhất là e chưa thấy ai bảo đi xe mượn khung gầm của bán tải thì sướng hơn là xe sát xi liền cả. Bác nói hơn ở 7 chỗ thì chắc bác chưa ngồi ghế sau cùng của thằng Everest, còn everest máy dầu e chả thấy nó hơn cái j ngoài vấn đề kinh tế, cá nhân e thấy yếu, tăng tốc có độ trễ, đi đường đông rất khổ, chạy đường dài lại phải thêm cái trò nuôi ga. Về khả năng việt dã thì bản MT có số chậm, cái này thì hơn, còn trên highway thì ever ko có cửa đâu ạ. CÒn 1 điểm nữa, bác đi trên Highway gặp 1 vũng nước đọng, chắc chắn everest sẽ bị cướp lái, còn ếch thì gần như ko bị nhiều lắm...
Tất cả các bác nói đều đúng cả, nhưng không chứng minh được 3 cái chi tiết em bảo Ever hơn Esc là sai! Rõ ràng là Eve hơn ở cái khung sát xi rời đi địa hình xấu, 7 chỗ và máy dầu tiết kiệm nhiên liệu. Về cái thứ nhất, tất nhiên các bố OF nhà mình đã nhiều lần vác Esc đi ọp, nhưng mọi lần thì em nó đều không phải loại xuất sắc, không thể so với các loại Suv thứ thiệt như là Pajero, Bắc Kinh v.v. Ever cũng chả phải khủng khiếp gì, nhưng vì em nó mượn khung bán tải, gầm lại rõ cao nên nếu chở nặng chạy đồi núi sẽ lợi hơn Esc. Về cái thứ 2, tất nhiên 2 chỗ ngồi sau thì chật, nhưng xe MPV nào chả thế, nếu muốn chỗ sau rộng thì chọn Transit cho xong. Vấn đề là tính đa năng, cái này thì Ever hơn Esc rõ. Về cái thứ 3, máy dầu máy xăng tất nhiên được cái này thì mất cái kia. Esc yên tĩnh thì tốn nhiên liệu và sức kéo yếu, Eve tiết kiệm kéo khỏe thì rung và ồn. Nhưng rõ ràng có lựa chọn máy dầu thì hay hơn là chỉ toàn máy xăng cả.

Tất nhiên mua cái xe gì thì phải tính toán cho kỹ. Xài gia đình 4 người 2 lớn 2 bé đi làm hàng ngày, thỉnh thoảng cuối tuần lượn resort chơi thì Esc là hợp lý. Ngược lại chạy công ty đi lại suốt ngày, vừa chở quân tướng, đôi khi lại chở cả hàng hóa thì Eve hơn hẳn.

khoat_gia

Xe buýt
Tất cả các bác nói đều đúng cả, nhưng không chứng minh được 3 cái chi tiết em bảo Ever hơn Esc là sai! Rõ ràng là Eve hơn ở cái khung sát xi rời đi địa hình xấu, 7 chỗ và máy dầu tiết kiệm nhiên liệu. Về cái thứ nhất, tất nhiên các bố OF nhà mình đã nhiều lần vác Esc đi ọp, nhưng mọi lần thì em nó đều không phải loại xuất sắc, không thể so với các loại Suv thứ thiệt như là Pajero, Bắc Kinh v.v. Ever cũng chả phải khủng khiếp gì, nhưng vì em nó mượn khung bán tải, gầm lại rõ cao nên nếu chở nặng chạy đồi núi sẽ lợi hơn Esc. Về cái thứ 2, tất nhiên 2 chỗ ngồi sau thì chật, nhưng xe MPV nào chả thế, nếu muốn chỗ sau rộng thì chọn Transit cho xong. Vấn đề là tính đa năng, cái này thì Ever hơn Esc rõ. Về cái thứ 3, máy dầu máy xăng tất nhiên được cái này thì mất cái kia. Esc yên tĩnh thì tốn nhiên liệu và sức kéo yếu, Eve tiết kiệm kéo khỏe thì rung và ồn. Nhưng rõ ràng có lựa chọn máy dầu thì hay hơn là chỉ toàn máy xăng cả.

Tất nhiên mua cái xe gì thì phải tính toán cho kỹ. Xài gia đình 4 người 2 lớn 2 bé đi làm hàng ngày, thỉnh thoảng cuối tuần lượn resort chơi thì Esc là hợp lý. Ngược lại chạy công ty đi lại suốt ngày, vừa chở quân tướng, đôi khi lại chở cả hàng hóa thì Eve hơn hẳn.
Bác nói cũng hoàn toàn đúng, nhưng ở đây, hầu hết mọi người đều mua xe cho mục đích cá nhân bác ạ. Còn chuyện hàng ghế cuối thì bác thử ngồi sau Fortuner hoặc Ỉn, bác sẽ thấy thoải mái hơn nhiều so với FE vì nó có tựa đầu và sàn nó thấp hơn, quan trọng hơn giảm xóc nó ko phải là nhíp..........

Ngoc Phan XLS

Xe container

:)):)):))

Em kết luận nhé!
Bác cũng sai và em cũng sai!!!

Cái đúng nhất là: Không thể đưa Ever và Ếch ra so sánh với nhau được! Hai cái xe hướng tới hai mục đích sử dụng khác nhau!

Em chỉ còn phản đối cái dòng màu đỏ: Tính đa năng! Ever ngoài hai cái ghế "hành xác" ở cuối xe thì những thứ khác thua Ếch nhiều hơn đấy bác ạ!!!

Mazspeed

Xe container
:)):)):))

Em kết luận nhé!
Bác cũng sai và em cũng sai!!!

Cái đúng nhất là: Không thể đưa Ever và Ếch ra so sánh với nhau được! Hai cái xe hướng tới hai mục đích sử dụng khác nhau!

Em chỉ còn phản đối cái dòng màu đỏ: Tính đa năng! Ever ngoài hai cái ghế "hành xác" ở cuối xe thì những thứ khác thua Ếch nhiều hơn đấy bác ạ!!!
Kết luận của bác chắc chắn sai, còn em thì chắc chắn đúng. Vàng với sắt mà còn so sánh được, sao lại không so được 2 cái ô tô?

Thế là theo bác thì Esc đa năng hơn Ever à?

gl1600

Xe điện
Cả ba cái bác nói em đều nghĩ đến từ rất lâu trước khi mua xe nhưng em không cho đó là "hơn"!

Cái thứ nhất: Nếu nói về trèo đèo lội suối, với loại thân dài như Ever nhiều khi lại là có hại đấy bác! Em chọn Ếch vì em cần sự linh hoạt của xe! Và nếu gọi là SUV đúng nghĩa thì Ever hay Ếch đều chả có gì đáng nói cả!!! Về độ êm ái của xe thì chỉ cần nhìn hệ thống treo là biết: Nhíp làm sao so được với hệ thống treo độc lập đa liên kết hả bác!

Cái thứ hai: Em không cần và không muốn chở 7 người trên cái xe như Ever! Khi chở 7 người trên Ever mà đi ngăn ngắn trong phố còn đỡ, đi đường dài như nhà em hay lang thang thì 2 khứa ngồi sau ra cả mật xanh mật vàng luôn! Và bác đừng bảo em xếp hành lý lên nóc xe để đủ chỗ cho 7 người nhé, mưa gió ngại lắm!
Cái thứ 3: Em đã nói đừng bàn đến tiết kiệm nhiên liệu rồi mà! Bỏ qua chuyện tốn nhiên liệu thì máy dầu không phải là lựa chọn tốt cho những ai muốn Sướng trước Khổ sau (vì tốn tiền)! Em thề là cùng dừng đèn đỏ với nhau thì khi đèn xanh Ever ăn khói em là chắc chắn!

Mục đích của em là 1 chiếc xe lái khá sướng, trông đèm đẹp và đầu tư ban đầu vừa phải! Ếch nó hợp bác ạ! Trước khi mua xe em có tham khảo mấy ông bạn, trong đó có mấy ông nhà dùng cả hai con là Ếch và Ever, thì tất cả đều khuyên nên mua Ếch mà đi cho sướng!

Và em nói thật bác đừng cười em tội nghiệp, nhìn con Ếch trông nó vẫn "sang" hơn con Ever mặc dù nó rẻ tiền hơn!:">
Cái thứ 1: bác nói đúng vì thân dài nhiều khi là trở ngại lớn. LAND cũng thế mặc dù nó là SUV đúng nghĩa.
Cái thứ 2; Em đi Everest cơ quan chinh chiến cả đường núi đường bằng, chở cả phụ nữ +ông bà. Chưa thấy ai nôn nao cả chứ đừng nói đến nôn (ngồi ghế cuối cụ nhé). Cái này là do tay lái. CỤ có thách em chạy BMW seri 7 cho mấy người ngồi sau nôn hết ko?:))Nhưng riêng về khoản này thì ESC hơn vì xe khi vào cua khá chắc, không lắc nhẹ như EVER

Cái thứ 3: Cụ nói chưa chắc đã đúng vì còn tùy lái xe. . EVEREST nhiều xe đã chạy từ năm 2006 đến giờ ít thấy người nkêu khổ vì tốn tiền vì nó cả cụ ạ. Chạy như phá xe nào cũng hỏng như nhau thôi. Còn chuyện cụ nói đề pa đèn đỏ thì con Ếch nó nhẹ hơn thì vọt hơn. Nhưng khi đã đạt tốc độ thì EVER tăng tốc cũng rất thích.Nó chạy rất đầm và bền bỉ. Nếu là bản ESC 3.0 thì EVER ko có cửa để lạm bàn chuyện tốc độ ( LAND 4.5 gặp cũng chỉ biết khóc). Nhưng bản 2.3 này thì em cóc nể nang gì. Thật đấy

Nói chung đây là 2 dòng xe với các mục đích khác nhau. ESC thiên về gia đình sử dụng thì êm ái còn EVER thiên về dòng xe đi "công tác" nên rộng rãi hơn, tiết kiệm nhiên liệu hơn. Nhưng nếu nói như bác Ngọc Phan, xe ESC của bác sướng hơn EVER thì đó chỉ là ý kiến của bác. Cũng có khối người chê Ếch như tát nước đổ đi. Nhưng một khi bác đã nói là EVER thua Ếch nhiều mặt thì lại là chuyện khác. Em chỉ liệt kê được có 2 mặt EVER thua Ếch thôi
1. Ko có trang bị hỗ trợ phanh khẩn cấp BA
2. Vào cua lắc hơn ESC nhưng bởi vì thiết kế nó thế.
Bấy nhiêu đó thôi đâu phải là nhiều phải không bác

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container
Sát xi rời thì nó lắc hơn là đương nhiên chứ sao.

khoat_gia

Xe buýt
E chả tin FE chạy ở tốc độ cao ngon hơn ếch, e cũng chả tin FE vọt đc như ếch, e cũng chả tin FE tiện nghi hơn ếch, e cũng chả tin FE chạy đường đèo dốc quanh co ngon hơn ếch....

E chỉ biêt có 1 con FE AT của cụ FordEverest AT đã độ lên 184Hp thì e thua thôi...

gl1600

Xe điện
Thế nào là "ngon hơn" hả cụ. Có ai bảo EVER ngon hơn ESC đâu. Ngược lại, ESC cũng chả hơn được EVER cái gì nhiều.
Còn chuyện tốc độ, nếu cụ là ESC 2.3 thì cháu chắc chắn nói" Cháu chả tin ESC 2.3 chạy tốc độ cao hơn được EVER"