[Funland] Em dạy con kiểu này có bị hoang dã quá ko các cụ?

Nhà em 2 thằng (lớp 8 và lớp 6) suốt ngày xem youtobe nói ko đc em cầm kéo cắt dây mạng từ đầu năm. Có lẽ ở thủ đô còn mỗi nhà em ko có mạng internet.
Thi thoảng em vẫn cho mượn điện thoại vào mạng chút xíu.
Ko có mạng chúng nó lại chăm đọc sách, xếp Lego. Hàng ngày rửa bát, lau nhà, rút quần áo, chiều nào cũng đi đánh cầu lông ở CLB 19h mới về.
Cuối tuần cho mấy chục 2 anh em nó tự đạp xe từ Thanh Xuân lên phố cổ chơi, lần mò chỗ ăn vặt, trượt patin, rồi đi ra đường Láng mua sách cũ... mưa gió tự xoay sở mua áo mưa mặc mà về cho đúng giờ.
Em kệ cho đi chơi thoải mái nhưng kỷ luật rất nghiêm minh, hẹn giờ là cấm sai lệch. Đàn ông phải quân tử, phong lưu, bẩn tính em dập tan tác luôn.
Năng khiếu thì 2 thằng biết đánh đàn cả, thằng bé thích vẽ nên học thêm lớp vẽ.

Em ko có sức cho học trường quốc tế nên chỉ cho chúng nó học trường công, chả nặng nề thành tích gì hết. Học được thì vào ĐH không thì cho đi học nghề.
Thích bạn gái thì thích bao nhiêu đứa cũng đc, miễn là thích con gái (em nói thế nhưng vẫn phải để ý sát).

Em ko có kỳ vọng lớn nên thấy cũng chả có áp lực con cái gì lắm. Nhưng đôi lúc em cũng giật mình, ko biết dạy con kiểu này có bị gọi là hoang dã ko các cụ?

Chỉnh sửa cuối:
Ko cụ nhé! Cắt mạng cắt tv là ôm lego ôm sách bơi lội say sưa. Mấy nhãi nhà em cũng thế. Kỷ luật là phải rèn. Em ủng hộ cụ :x
Em giã kỷ luật như giã giò, đến giờ mà thằng nào ko lên xe đi học là ở nhà luôn. Dậy muộn ko kịp ăn cũng nhịn luôn bữa sáng :D

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Con nhà em, nhất là cô cả thì ngang bướng, dị tính hơn trẻ bình thường nhiều lần. Vậy nên iem cho dùng theo giờ. Đợt nghỉ hè này 1 ngày cho 3 đứa 1h30p sử dụng TV xem Youtube, tự chọn giờ giấc xem chiều hoặc tối, đàm phán thống nhất với nhau nội dung xem.

Em login riêng 1 acc vào Youtube TV, thông báo acc này Bố cũng kiểm soát trên máy tính của Bố, các con xem gì Bố cũng sẽ biết, vi phạm Bố cắt không cho sử dụng nữa luôn. Dù biết chúng chỉ xem kênh kiến thức hay nhạc nhẽo linh tinh vì xem trước mặt người lớn, cứ doạ vậy thôi he he... 😎

Điện thoại thì do năm ngoái học online cần biết được cô giao bài gì, em cho cô cả lớp 5 dùng cái iP 6. Cài sẵn và thoả thuận đt Bố kiểm soát thời gian con dùng máy, không cài được app gì khác. 1 ngày em cho 45p dùng tất cả các ứng dụng (chủ yếu cháu để dành cho zalo), nếu muốn có thể xin thêm thời gian, Bố sẽ đồng ý hay từ chối từ xa được. Đúng 21h tối máy tự khoá khỏi dùng tới 7h sáng hôm sau (các tính năng cơ bản như chụp ảnh, gọi điện em không cho vào danh sách giới hạn).

Năm nay chị cả lên lớp 6, nhà cách trường chưa tới 1km tự đạp xe đi học, muộn nhất 20p sau khi tan học con phải có mặt ở nhà. Bố cũng đăng ký cho con gói 4G luôn để có thể kiểm tra xem con ở đâu nếu về muộn.

Tất cả những điều trên em đều thoả thuận trước và cháu đồng ý thì mới có đt dùng, không thì thoai :D đôi lúc nàng cũng hậm hực vì bạn cùng lớp dùng đt thả phanh, zalo với nhau suốt ngày sao Bố cấm con?

Em nói trước tiên con phải hoàn thành tốt việc của mình là học/việc nhà/quan tâm người trong Gia đình, còn chat chit giao tiếp bạn bè Bố ủng hộ, nhưng thời gian có mức độ. Bố cũng thèm đi chơi khắp nơi đây này, thế mà vẫn phải nhịn vì còn kiếm tiền nuôi các con, vì với Bố các con là quan trọng hơn cả. Nghe thế tịt luôn lờ luôn đi ạ 🤣

Chỉnh sửa cuối:

emphailamsao

Xe tăng
Trước em có làm chủ nhiệm 1 lớp thì thấy mấy đứa ổn nhất (3 đứa) trong lớp đều là con công an, bộ đội. Ngoan, tự giác có lẽ do bố mẹ áp dụng kỷ luật. Còn mấy đứa vớ vẩn nhất là con chủ doanh nghiệp giàu. Em ủng hộ cách của cụ. Nhà em cũng đang theo cách ấy, bắt buộc ko cho ở cùng bà ngoại vì sự ảnh hưởng (theo em là không tốt) dù biết là 2 vc sẽ vất vả. Em nói thẳng đúng sai thì cũng là con em và nó phải theo cách nuôi dạy của em.

ca_kiem

Xe container
Cũng không có gì là quân phiệt quá..so em hồi bé còn chưa là gì. Cụ chủ dạy các cháu tính kỷ luật và trách nhiệm bản thân là rất chính xác….em đang đau đầu vì khoản này vì bọn trẻ nhà em lười quá…có thể em không thể quân phiệt đc như cụ.
Tuy nhiên phải nên theo thời thế, đến một tuổi nhất định cụ phải cho các cháu tiếp xúc với máy tính, với mạng thường xuyên Để làm quen va học tập. Như em biết một số trường bây giờ ngay từ lớp 6 đã yêu cầu phải mang máy tính đến lớp để học và trả cứu rất nhiều….tóm lại các con bắt buộc phải học cả cách kiểm soát chính bản thân khi sử dụng Internet vì trước sau các con cũng phải đối mặt với nó.

Mzc

Xe điện
Nhà em k có tivi nên tụi nhỏ cũng không thích đồ điện tử (chỉ lâu lâu xin xem hoạt hình). Chứ tuyệt đối k mượn đt bố mẹ vì đơn giản là cũng chả có gì trong đó. Tụi nó cũng k biết tới cái gọi là game vì em cũng chả biết chơi =))

hungeverest

Xe điện
Nhà em 2 thằng (lớp 8 và lớp 6) suốt ngày xem youtobe nói ko đc em cầm kéo cắt dây mạng từ đầu năm. Có lẽ ở thủ đô còn mỗi nhà em ko có mạng internet.
Thi thoảng em vẫn cho mượn điện thoại vào mạng chút xíu.
Ko có mạng chúng nó lại chăm đọc sách, xếp Lego. Hàng ngày rửa bát, lau nhà, rút quần áo, chiều nào cũng đi đánh cầu lông ở CLB 19h mới về.
Cuối tuần cho mấy chục 2 anh em nó tự đạp xe từ Thanh Xuân lên phố cổ chơi, lần mò chỗ ăn vặt, trượt patin, rồi đi ra đường Láng mua sách cũ... mưa gió tự xoay sở mua áo mưa mặc mà về cho đúng giờ.
Em kệ cho đi chơi thoải mái nhưng kỷ luật rất nghiêm minh, hẹn giờ là cấm sai lệch. Đàn ông phải quân tử, phong lưu, bẩn tính em dập tan tác luôn.
Năng khiếu thì 2 thằng biết đánh đàn cả, thằng bé thích vẽ nên học thêm lớp vẽ.

Em ko có sức cho học trường quốc tế nên chỉ cho chúng nó học trường công, chả nặng nề thành tích gì hết. Học được thì vào ĐH không thì cho đi học nghề.
Thích bạn gái thì thích bao nhiêu đứa cũng đc, miễn là thích con gái (em nói thế nhưng vẫn phải để ý sát).

Em ko có kỳ vọng lớn nên thấy cũng chả có áp lực con cái gì lắm. Nhưng đôi lúc em cũng giật mình, ko biết dạy con kiểu này có bị gọi là hoang dã ko các cụ?

E phục nhất là tự đi mua sách với chăm chỉ đọc sách là ok đó cụ.

thichrauxanh

Xe điện
Cũng không có gì là quân phiệt quá..so em hồi bé còn chưa là gì. Cụ chủ dạy các cháu tính kỷ luật và trách nhiệm bản thân là rất chính xác….em đang đau đầu vì khoản này vì bọn trẻ nhà em lười quá…có thể em không thể quân phiệt đc như cụ.
Tuy nhiên phải nên theo thời thế, đến một tuổi nhất định cụ phải cho các cháu tiếp xúc với máy tính, với mạng thường xuyên Để làm quen va học tập. Như em biết một số trường bây giờ ngay từ lớp 6 đã yêu cầu phải mang máy tính đến lớp để học và trả cứu rất nhiều….tóm lại các con bắt buộc phải học cả cách kiểm soát chính bản thân khi sử dụng Internet vì trước sau các con cũng phải đối mặt với nó.
Cấp 3 đổ lại chưa thể tự mình lọc tt trên mạng cụ nhé, cứ yên tâm mà cắt nét thôi. Cần sách gì mình tự mua cho nó.
Còn tt trên mạng ngày cho 1h là quá đủ, phải tự biết điểm dừng ko thì thành nô lệ của đống tt rởm trên mạng.
Đến cấp cao hơn vào mạng tra cứu tt cũng phải có tkhoan trả tiền riêng, chứ tìm tạp nham cũng đều là tt rác. Vn mình có cái rất tệ là ko có trang nào tập trung đc tt chuẩn, toàn vàng đi kèm rác.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Cứ cho chúng nó chơi thoải mái đi cụ. Kết quả cho thấy những đứa học giỏi sau toàn đi làm thuê, những đứa học dốt và trung bình sau này toàn giàu thôi. Lo gì :)

xukthal.

Xe lăn
Khổ thân các cháu @-)

tquang

Xe tăng
Cháu cũng ủng hộ cách làm này ạ. Nhà cháu 2 công chúa nhưng cũng đang hướng theo cách giống cụ ạ. Nhưng phải công nhận có thói quen đọc sách là tốt và ko phải trẻ nào cũng thích đọc sách.

pandahn

Xe điện
E chả cắt cái gì, nhưng những thứ nhảm nhí bọn nó chả bao h xem, lên youtube chỉ nghe audio truyện TA.

Amethyst2020

Xe buýt
Em nghĩ cũng phải xem cá tính từng đứa nữa ạ.

Em hồi nhỏ cũng bị bố mẹ thiết quân luật, kiểm soát khá nặng. Đến nỗi bạn bè ko dám đến nhà em vì bố mẹ em nghiêm khắc, hỏi quá nhiều. Kết quả là từ lớp 1-9 em là con ngoan trò giỏi, thành tích luôn top 1 trường làng, lúc nào cũng sợ bố mẹ một phép.

Nhưng lên lớp 10 em đỗ vào trường chuyên trên phố. Ra phố với bao nhiêu thứ mới lạ hấp dẫn, mà bố mẹ vẫn kiểm soát chặt khi con đã vào tuổi ẩm ương, biết phản kháng với cái tôi cao. Em bộc lộ là đứa cá tính và ko chịu khuất phục. Khi đó rất nhiều lần em ước rằng bố mẹ em có thể yêu thương em như nhà khác, ko phải suốt ngày áp đặt kỷ luật và kỳ vọng, khiến em luôn sợ sệt khi làm sai.

Em nổi loạn và bị ăn đòn rất nhiều, vòng kim cô ngày càng siết chặt nhưng ko ngăn được em tiếp tục trượt dài. Học trường chuyên danh tiếng mà thi ĐH 2 lần mới đỗ (đây là nỗi nhục với bố em và em bị mạt sát suốt nhiều năm sau). Mà quá trình học ĐH vẫn tiếp tục là bị quản thúc và chống đối nên kết quả cũng chẳng ra gì. Lúc có hứng thì em vẫn có những môn được 10 điểm nhưng phần lớn là chán ghét cuộc sống gò ép theo ý bố mẹ, chỉ chực cơ hội trốn học đi chơi.

Về sau này khi thấy em càng ngày càng xa cách và trượt dài, mẹ em mới dần thay đổi và thôi áp đặt, kỳ vọng. Bà đã dùng sự yêu thương và nhẫn nại để kéo em về. Lần đầu tiên sau nhiều năm em mới có cảm giác là “dù mình vấp ngã vẫn còn có nhà để về”. Và sau đó em cố gắng hoàn thành nốt chương trình học với kết quả rất tốt, tuy ko cứu lại được quãng đường bết bát trước đó nhưng ra được trường đã là tốt rồi vì trc đó em đã có ý định bỏ học đi biệt xứ (thực ra em đã làm rồi, và mẹ em vào tận miền Nam đi tìm lôi em về).

Cái quá khứ đau thương này em muốn chôn chặt từ lâu, nghĩ lại em rất xấu hổ vì đã khiến cha mẹ đau buồn quá nhiều. Khi em có con và chợt nghĩ nếu con mình cũng như em ngày đó thì chắc em tuyệt vọng lắm.

Bố em thì mãi về sau vẫn chán ghét em vì ông đã từng kỳ vọng em xuất sắc, nên thấy em học hành bết bát và công việc làng nhàng thì vẫn thất vọng lắm. Mãi những năm gần đây khi em làm ăn phát đạt, cuộc sống sung túc thì ông mới vui vẻ với em hơn, thỉnh thoảng còn khen em nữa. Ai đời sống ba mấy năm mà được câu khen của bố vẫn xúc động lén khóc thầm. Vì ngày xưa bố em ko biết khen ngợi động viên, bố em chỉ cần biết học giỏi là nghĩa vụ của mày, còn học dốt mày chết với tao.

Thằng nhóc con em bây giờ tuy còn rất rất nhỏ, nhưng em đã lờ mờ nhận ra nó mang gen cá biệt của ông ngoại và mẹ nó, hứa hẹn là một đứa khó dạy bảo sau này. Em đi làm sinh trắc vân tay cho nó và kết quả là chủng siêu siêu hiếm và độ quái ko hề nhẹ, quái hơn chủng vân tay của mẹ rất nhiều. Em nuôi dạy nó cũng trắc trở và vẫn đang trăn trở hàng ngày. Tuy nhiên vết thương từ thời niên thiếu của em đã khiến em luôn tự nhủ là dù có thế nào cũng phải luôn thể hiện là mình yêu thương con như nào, rằng con có sai lầm vấp ngã hay không giỏi bằng con người khác, thì bố mẹ vẫn luôn ở đây là chỗ dựa cho con. Không áp đặt và kỳ vọng, để con được thoải mái phát triển với những gì con yêu thích. Tất nhiên là từ bé phải cho nó vào môi trường lành mạnh, vòng giao lưu bạn bè tốt để sau nó ko có đam mê gì sa ngã.

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Các cháu ở nhà ngoan đó. Nhưng giờ tuổi đấy mà giờ Cụ chủ dùng bạo lực ko ổn đâu ạ.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
F1 nhà em thì lớn rồi, SV KTQD năm 3. Hồi nhỏ em cũng rất quân phiệt, nghiêm khắc với nó mà cũng suýt hỏng. Cho đi chơi tự do, chốt giờ về, thực hiện rất nghiêm chỉnh. Tuy nhiên, em chưa yên tâm nên dành một buổi bí mật bám theo, hoá ra cu cậu đi được một đoạn là tạt vào quán games (nó mê games từ bé). Tóm được em lôi về mắng cho một trận. Về sau có vẻ ngoan hơn.
Cụ quan tâm đến con đó. Em thiết nghĩ nên chú ý xem tâm sinh lý con muốn gì mà bố mẹ điều chỉnh hành xử phù hợp (nhất là tuổi ẩm ương từ lớp 7-9).

cha biet chi

Xe điện
Làm thế nào để nó như nhà cụ được.cu nhà em 2 tuổi hay xem dt lắm.

ubisapro

Xe trâu
E thấy cách dạy đó ổn đấy chứ. Mà cũng nhiều bhaf cắt internet mà :D