[CCCĐ] Em đẹp lắm Pleiku ơi.........

Sondaubang

Xe tăng
Đọc bài của cụ chủ, bao cảm xúc lại về bên em dịp đầu năm. Pkeiku, nơi em đã sống và làm việc 14 năm, lập gia đình, sinh f1 ở đấy, 5 năm rồi chưa quay lại. Hè này em dự hành trình 4b vào thăm lại Gia lai - Kon tum, vùng đất một thời trai trẻ đã in dấu chân.

Thangnv0901

Xe hơi
Ấp ủ một chuyến đi thăm phố núi đã lâu nhưng gần đây khi sân bay Pleiku được chỉnh trang lại và đường bay mới của Vietjet được thiết lập em mới có dịp đến nơi này để tận mắt được nhìn ngắm "đôi mắt Pleiku" trong những lời hát của Nguyễn Cường, và để trải nghiệm "phố núi cao, phố núi đầy sương" trong những lời hát buồn của Phạm Duy.

VC em đi chuyến bay chiều khởi hành tại HN lúc 3h nhưng cũng giống như khá nhiều lần khác chuyến bay lại khởi hành trễ khoảng 1h, đành chấp nhận vì mình đã chọn hãng bay giá rẻ và vui vẻ ngồi lướt web xem thêm thông tin về nơi này.

Sau hơn 1 giờ bay phố núi dần hiện ra trước mắt qua ô cửa. Pleiku nhìn từ trên cao thật đẹp với những dãy núi đồi đan sen phía dưới lấp lóa trong ánh chiều tà. Sân nay Pleiku sau khi được cải tạo cũng vẫn nho nhỏ như các sân bay tỉnh lẻ khác, có 1 điều khá bất tiện là hình như trong thiết kế không có thang máy nên những hành khách mang nhiều hành lý sẽ khá vất vả khi lên xuống.

Sân bay khá gần khu trung tâm, khoảng 6km và giải pháp duy nhất về TP là taxi. Ấn tượng đầu tiên Pleiku mang lại khá giống Đà Lạt với những con đường lên xuống khá thú vị, thời tiết về chiều cũng se se lạnh như vậy.

Điểm trừ lớn nhất của Pleiku là rác. Thiết nghĩ các lãnh đạo tỉnh nên quan tâm hơn nữa đến vấn đề này để thu hút khách du lịch đến và quay trở lại. Hiện tại các khu vùng ven và các khu du lịch em thấy rất nhiều rác.

Tóm tắt chuyến đi của em như sau:

I. Lịch trình
Ngày 1: đi từ HN vào Pleiku bằng Vietjet chuyến 15h
Ngày 2: Biển Hồ - Nhà thờ gỗ Kon Tum - thủy điện Ialy
Ngày 3: Đồi cỏ xã Gào - Nông trường chè Bàu Cạn - Chư Prong
Ngày 4: Đi loanh quanh phố núi - núi Hàm Rồng (em đi xe lên nhưng các chú bảo vệ không cho vào nên quay lại) - chiều 17h về lại HN

II. Khách sạn
Em nghỉ ở Tre Xanh Plaza giá 600k - các cụ có thể gọi trực tiếp để đặt giá êm hơn Agoda. Lưu ý Tre Xanh có 2 khu Plaza là khu mới còn Hotel là khu cũ phòng rất kém giá 400k.
Khách sạn em đặt ở khu TT, nhìn xuống khu ăn đêm nên khá tiện.
Khách sạn Hoàng Anh Gia Lai có vẻ OK hơn nhưng nằm ở đường ven không tiện lắm. Ngoài ra em thấy KS Sê San có vẻ cũng ổn và ở TT.

III. Đi lại
Các cụ có thể thuê máy ngay tại sảnh KS, giá xe số 150k, xe ga 200k/ngày

IV. Ăn uống
Nhiều cụ khen phở khô (phở 2 tô) ngon nhưng cá nhân e không khoái lắm
Thịt bò ở đây ăn rất ngon, recommend các cụ thưởng thức lẩu bò tại địa chỉ 334 Hùng Vương thì phải, bò nướng Ba Ngon đối diện KS Tre Xanh ăn cũng rất được
Cơm gà Hải Nam và Mỹ Tâm II ăn cũng OK

Demo mấy tấm hình đẹp để các cụ cùng xem trước khi đi vào chi tiết chuyến đi này:

Bộ ảnh được chụp chủ yếu bằng Canon 6D/24-70II/CPL Green.L

1. Đường đi đồi cỏ Xã Gào

24
by Hung Doan, on Flickr

2.

30
by Hung Doan, on Flickr

3. Thảo nguyên mênh mông

25
by Hung Doan, on Flickr

4.

21
by Hung Doan, on Flickr

5. Đôi mắt Pleiku

IMG_0361
by Hung Doan, on Flickr

6.

69
by Hung Doan, on Flickr

7. Đồi cỏ Xã Gào

29
by Hung Doan, on Flickr

8. Một lối vào Biển Hồ

35
by Hung Doan, on Flickr

9.

55
by Hung Doan, on Flickr

10. Hai kẻ lãng du trong chuyến đi này

IMG_0514
by Hung Doan, on Flickr

(ảnh còn nhiều nữa nhưng em đang bận chút việc nên sẽ update từ từ hầu các cụ mợ sau)​
Chưa đc đến tây nguyên lần nào

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Tháng trước em cũng ở Pleiku 2 ngày, Biển Hồ Pleiku và Nhà thờ gỗ Kontum đẹp quá. Ở Pleiku tiếc là em ra quán bò 3 né nhưng hôm đó quán lại nghỉ nên chỉ ăn loanh quanh khu chợ đêm, được cái đồ ăn khá rẻ :)

thaotrinhthu90

Xe đạp
Biển hồ Pleiku rất đẹp, có rừng thông như Đà Lạt thu nhỏ nữa :-*

thachcaothanhhien

Xe đạp
Website
thachcaohanoi.com.vn
thích thế, khi nào có dịp 2 vợ chồng em phải đi chơi 1 chuyến mới được.

oantalavan26

Xe đạp
cũng đến sân bay plâyku 1 lần rồi nhưng chỉ lướt qua rồi đi ngay :(

trinhhunghb

Xe lăn
Trái tim tui muốn vỡ tan rồi . Ko dám nhìn vào đôi mắt ấy.
Em chưa được đến playku . Mới đến trên tivi thôi ạ

DUONGLAM

Xe điện
Tks cụ, em cũng đặt đc vé rẻ tháng 5 và đang tìm hiểu thông tin để lên lịch trình may quá vớ đc Topic của cụ.

hungtcl

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tks cụ, em cũng đặt đc vé rẻ tháng 5 và đang tìm hiểu thông tin để lên lịch trình may quá vớ đc Topic của cụ.
Dạ vâng!
Lịch trình của em chạy chắc cũng hòm hòm rồi. Nếu cụ chi tiết hơn có thể tham khảo bên phuot xem sao

Ngoc.kego

Xe máy
Ấp ủ một chuyến đi thăm phố núi đã lâu nhưng gần đây khi sân bay Pleiku được chỉnh trang lại và đường bay mới của Vietjet được thiết lập em mới có dịp đến nơi này để tận mắt được nhìn ngắm "đôi mắt Pleiku" trong những lời hát của Nguyễn Cường, và để trải nghiệm "phố núi cao, phố núi đầy sương" trong những lời hát buồn của Phạm Duy.

VC em đi chuyến bay chiều khởi hành tại HN lúc 3h nhưng cũng giống như khá nhiều lần khác chuyến bay lại khởi hành trễ khoảng 1h, đành chấp nhận vì mình đã chọn hãng bay giá rẻ và vui vẻ ngồi lướt web xem thêm thông tin về nơi này.

Sau hơn 1 giờ bay phố núi dần hiện ra trước mắt qua ô cửa. Pleiku nhìn từ trên cao thật đẹp với những dãy núi đồi đan sen phía dưới lấp lóa trong ánh chiều tà. Sân nay Pleiku sau khi được cải tạo cũng vẫn nho nhỏ như các sân bay tỉnh lẻ khác, có 1 điều khá bất tiện là hình như trong thiết kế không có thang máy nên những hành khách mang nhiều hành lý sẽ khá vất vả khi lên xuống.

Sân bay khá gần khu trung tâm, khoảng 6km và giải pháp duy nhất về TP là taxi. Ấn tượng đầu tiên Pleiku mang lại khá giống Đà Lạt với những con đường lên xuống khá thú vị, thời tiết về chiều cũng se se lạnh như vậy.

Điểm trừ lớn nhất của Pleiku là rác. Thiết nghĩ các lãnh đạo tỉnh nên quan tâm hơn nữa đến vấn đề này để thu hút khách du lịch đến và quay trở lại. Hiện tại các khu vùng ven và các khu du lịch em thấy rất nhiều rác.

Tóm tắt chuyến đi của em như sau:

I. Lịch trình
Ngày 1: đi từ HN vào Pleiku bằng Vietjet chuyến 15h
Ngày 2: Biển Hồ - Nhà thờ gỗ Kon Tum - thủy điện Ialy
Ngày 3: Đồi cỏ xã Gào - Nông trường chè Bàu Cạn - Chư Prong
Ngày 4: Đi loanh quanh phố núi - núi Hàm Rồng (em đi xe lên nhưng các chú bảo vệ không cho vào nên quay lại) - chiều 17h về lại HN

II. Khách sạn
Em nghỉ ở Tre Xanh Plaza giá 600k - các cụ có thể gọi trực tiếp để đặt giá êm hơn Agoda. Lưu ý Tre Xanh có 2 khu Plaza là khu mới còn Hotel là khu cũ phòng rất kém giá 400k.
Khách sạn em đặt ở khu TT, nhìn xuống khu ăn đêm nên khá tiện.
Khách sạn Hoàng Anh Gia Lai có vẻ OK hơn nhưng nằm ở đường ven không tiện lắm. Ngoài ra em thấy KS Sê San có vẻ cũng ổn và ở TT.

III. Đi lại
Các cụ có thể thuê máy ngay tại sảnh KS, giá xe số 150k, xe ga 200k/ngày

IV. Ăn uống
Nhiều cụ khen phở khô (phở 2 tô) ngon nhưng cá nhân e không khoái lắm
Thịt bò ở đây ăn rất ngon, recommend các cụ thưởng thức lẩu bò tại địa chỉ 334 Hùng Vương thì phải, bò nướng Ba Ngon đối diện KS Tre Xanh ăn cũng rất được
Cơm gà Hải Nam và Mỹ Tâm II ăn cũng OK

Demo mấy tấm hình đẹp để các cụ cùng xem trước khi đi vào chi tiết chuyến đi này:

Bộ ảnh được chụp chủ yếu bằng Canon 6D/24-70II/CPL Green.L

1. Đường đi đồi cỏ Xã Gào

24
by Hung Doan, on Flickr

2.

30
by Hung Doan, on Flickr

3. Thảo nguyên mênh mông

25
by Hung Doan, on Flickr

4.

21
by Hung Doan, on Flickr

5. Đôi mắt Pleiku

IMG_0361
by Hung Doan, on Flickr

6.

69
by Hung Doan, on Flickr

7. Đồi cỏ Xã Gào

29
by Hung Doan, on Flickr

8. Một lối vào Biển Hồ

35
by Hung Doan, on Flickr

9.

55
by Hung Doan, on Flickr

10. Hai kẻ lãng du trong chuyến đi này

IMG_0514
by Hung Doan, on Flickr

(ảnh còn nhiều nữa nhưng em đang bận chút việc nên sẽ update từ từ hầu các cụ mợ sau)​
Chúc mừng bác chủ có chuyến đi ý nghĩa.

SON PT

Xe máy
cuộc đời là những chuyến đi . phải đi mới thấy hết cảnh đẹp và con ng VN