[CCCĐ] Em đi cave ........... Én

tvdung

Xe điện
Danh mục các chuyến đi nhà cháu
--------------------------------------------

Chào các cụ,
Hôm ở Luang Prabang, nhìn thấy cái xe chở khách đi cave, em định bụng cũng phải thử đi 1 chuyến xem cave nó thế nào, bữa đó cũng tính đi cave ngoại, dưng mà vợ cả không cho đi, nên em đành ủ mưu về đi cave ở Việt Nam xem nó thế nào :))

Quả thật, cave ở Việt Nam to và sâu hơn các cụ ạ, em vừa được trải nghiệm với cave to và rộng thứ 3 thế giới, quả là đáng tự hào :x

Sau đây em xin chia sẻ những trải nghiệm của mình với em cave này, các cụ thông cảm trước cho em là công việc cũng khá bận nên có thể sẽ hơi táo ợ :(

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Em xin tóm tắt sơ qua về em cave Én này ợ (nguồn ăn cắp trên mạng)

Hang Én (thuộc quần thể Phong Nha-Kẻ Bàng, Quảng Bình) được tạp chí nổi tiếng thế giới National Geographic vinh danh khi chọn ảnh về hang Én vào tốp những bức ảnh đẹp nhất tháng 3.2011. Hang Én được mô tả lần đầu vào năm 1994 bởi đoàn thám hiểm hang động Hoàng gia Anh với độ dài 1.645m, nhiều chỗ rộng hơn 170m, và cao đến 120m. Thật ra hang động này đã được người A Rem biết đến từ hàng trăm năm trước khi tổ tiên của họ lấy hang đá làm nơi sinh sống với phương thức nguyên thuỷ. Hang có hàng chục ngàn chim én sinh sống nên được gọi tên hang Én và người A Rem vào đây sinh sống đã gầy dựng được nét văn hoá đặc sắc của mình là Hội ăn én vào giữa tháng 5 âm lịch.

Còn đây là bức ảnh đẹp nhất trên Nat Geo tháng 3/2011

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Giới thiệu sơ sơ thế thôi, giờ em bắt đầu hành trình

Từ HN đi Phong Nha thì không có gì đáng nói, em lên xe giường nằm Hưng Thành, làm 1 giấc, 5h sáng hôm sau đã thấy đến Phong Nha

Cả đoàn tranh thủ làm vài bắp ngô chống đói

Phong Nha còn đương ngái ngủ

Tự dưng có cái gì đó cháy trên bầu trời, em lại tưởng tượng ra 1 vụ phi công tự sát nữa :-ss

Làm vài bắp ngô xong, bọn em cuốc bộ vào điểm đón của tour, lẽ ra là họ có xe đưa đón, nhưng chắc đến sớm quá nên cuốc bộ vào cho khỏe, coi như khởi động luôn

Sông Son buổi sáng thanh bình và lặng lẽ trôi, chỉ vài tiếng nữa thôi là lại ầm ầm tiếng tàu thuyền đưa khách vào động Phong Nha Kẻ Bàng

Quả gì đấy em không biết, phân vân liệu có phải Chua me đất đây không :)

bimbim5656

Xe container
A bị trượt vụ này, lần sau có định phượt bố trí vào hè nhá. Phọt ảnh nhanh lên, đang mót ... :D

tvdung

Xe điện
Cuốc bộ bắt đầu thấy hơi mỏi cẳng thì đến nơi các cụ ạ

Đây là điểm tập trung của tour, có quán cafe và bàn ăn BBQ ngoài trời khá là Tây, chắc ở đây chủ yếu phục vụ tây lông

Phía dưới là 1 bãi cát nhỏ, phục vụ cho việc tắm sông

Phong cảnh cũng khá hữu tình

Bọn em ăn sáng với Pancake và Dasani loại mới :))

tvdung

Xe điện

bhq00

Xe hơi
Hay quá, xem ảnh cụ như là được xem tivi ấy. Cụ post nốt các tập tiếp nhé ạ. Gạch hóng :D

tvdung

Xe điện
Sau màn tắm sông "trở về với tuổi thơ", cả đoàn chuẩn bị lên đường

Mất khoảng 10 phút cho tour guide giới thiệu về hành trình, các lưu ý, abc .... xyz để khách biết xem đi cave cần lưu ý những gì :))

Tiếp đến khoảng 10 phút lựa chọn giầy, ở đây chỉ có 1 loại giầy bộ đội dư lày với đủ các cỡ
Các cụ mà đi nên trang bị loại giầy khác, chứ loại này em thấy vẫn hơi trơn, mà thoát nước cũng khó, lội suối mà cứ lõng bóng nước trong chân cũng khó chịu

Sau màn chuẩn bị, xe đưa cả đoàn đi đến km35 đường HCM nhánh Tây, lại được đi trên con đường này là em lại khoái, cảm giác cứ dạt dào khó tả

Mất gần 1 tiếng để đến km35 này

Đội ngũ porter và đồ đạc bảo hộ cũng đã sẵn sàng

Cả đoàn làm kiểu lưu niệm

Rồi xuất phát
Đoạn đầu này khiến em nhớ đến chuyến leo Fan vài năm trước, cảm xúc cũng lại dạt dào :))

Chỉnh sửa cuối:

tazzan_man

Xe tăng
Tour này đắt không cụ? Đi chắc mệt phết đấy nhỉ.

dmdviet

Xe cút kít
Khà khà, trốn đi cơ ấy, thảo nào mất dạng mấy hôm. Lào đã hết tình yêu, giờ lại yêu cave cơ ý :)):)):))

Tung_wr

Xe hơi
Cụ làm cái tiêu đề tếu quá, nhưng phải nói cave Quảng Bình này quá đẹp và sâu

vangamom

Xe container
Em lót dép hóng ảnh cụ

namthieunam

Xe tăng
Đẹp củ chỉ ơi! E ước 1 lần được thoải mái đi chơi như cụ quá!

tvdung

Xe điện
Cảm ơn các cụ đã theo dõi, em cuốc bộ tiếp ợ #:-s

Đường từ km35 đến hang Én vào khoảng 8km đường rừng, dự kiến đi từ 10h đến gần 12h là đến địa điểm ăn trưa, đoạn này chủ yếu là đi xuống dốc nên cũng không quá mệt, nhưng em cũng tưởng tượng luôn đến lúc quay về, lại ngược cái dốc này :((

Đoạn thứ 2 từ chỗ ăn trưa đến chỗ có cave, cuốc bộ tầm 3 tiếng, đoạn này chủ yếu đường bằng phẳng, lội suối rất nhiều (như cậu tour guide nói thì tầm hơn 30 lần lội cắt qua con suối (hay sông Rào Thương thì phải, em không nhớ chính xác tên)

Đoạn này là đi xuống dốc liên tục, xuống mất hơn 1 tiếng

Em quên chưa giới thiệu thành phần của đoàn
Đoàn đi cave lần này có 14 khách, khách ta có đội em 7 người + 1 anh người VN cũng ở HN, còn lại tuyền khách tây (4 bạn Thái Lan, 1 cặp vợ chồng đồng minh Anh + Mẽo)

Anh Mẽo này thì khá to cao, điệp giai, có chị vợ người Anh thì người gầy, nhỏ và có vẻ hơi yếu nên anh chồng gần như vừa đi vừa phải chăm sóc, đúng là đi cave mà có vợ cả đi cùng chả làm ăn được gì các cụ ạ :))

Em giới thiệu chút về đường Hồ Chí Minh nhánh Tây (nguồn cũng ăn cắp cho nhanh ợ :)) )

Đường Hồ Chí Minh ở Tây Trường Sơn trở thành tuyến đường huyết mạch trong cuộc kháng chiến chống Mỹ của Việt Nam- Lào.

Năm 1959, nhằm phá thế “độc tuyến” phía Đông Trường Sơn, Đoàn 559 nhận nhiệm vụ “lật cánh” sang phía Tây, qua nước bạn Lào, mở thêm một tuyến đường chi viện mới cho chiến trường miền Nam.

Từ đó đường Hồ Chí Minh phía Tây Trường Sơn đã trở thành tuyến đường huyết mạch, vận chuyển trọng yếu nhất của quân đội Việt Nam và Lào trong công cuộc kháng chiến chống Mỹ cứu nước và trở thành biểu tượng của tình hữu nghị đặc biệt, liên minh chiến đấu Việt - Lào.

Đường HCM Tây này kéo dài từ tượng đài chiến thắng Khe Sanh (Lao Bảo, Quảng Trị) đến Khe Gát (Phong Nha, Quảng Bình) dài khoảng 250km, cung đường này hồi năm 2010 em vinh dự được chạy qua 1 lần, cho đến giờ ấn tượng vẫn không phai, suốt chiều dài con đường, em chỉ gặp khoảng 3 xe oto đi ngược chiều (cùng chiều thì bói không ra), lác đác 1 vài xe máy chở gỗ lậu và 1 hay 2 bản nhỏ của người dân tộc

Con đường được trải bê tông ở giữa, sau mở rộng sang 2 bên cho xe thuận tiện lưu thông, dọc 2 bên đường là rừng Trường Sơn Tây hùng vĩ, một vài chỗ vẫn còn dấu vết của chiến tranh, dọc đường gặp nhiều nhất là các trạm kiểm lâm, biên phòng

Thôi, lan man tí cho đỡ nhớ đường HCM Tây, em tiếp tục cuốc bộ, vưỡn xuống dốc, dốc càng ngày càng sâu

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Tour này đắt không cụ? Đi chắc mệt phết đấy nhỉ.
Mời cụ tham khảo tại đây

Khà khà, trốn đi cơ ấy, thảo nào mất dạng mấy hôm. Lào đã hết tình yêu, giờ lại yêu cave cơ ý :)):)):))
Lào vẫn yêu nhiều lắm cụ ạ, dưng mà thỉnh thoảng cũng thích đi tìm cảm giác lạ tí ;))

Cụ làm cái tiêu đề tếu quá, nhưng phải nói cave Quảng Bình này quá đẹp và sâu
Vâng, khổ thế đấy cụ ạ, thành phố cũng đầy cave mà không thích, phải lặn lội tận đây tìm cave :))