[CCCĐ] Em đi cave ........... Én

tvdung

Xe điện
Đi được 1 đoạn thì đã thấy mỏi chưn, bọn em nghỉ tí đã

Tuyền cái dân cả năm chân để thừa thãi nên nhét gầm bàn ở văn phòng, giờ cuốc bộ nhiều thế này nên cũng hơi căng

Đeo mỗi cái balo bé tẹo (chắc được khoảng 5kg) mà đi 1 đoạn đã kêu giời, chả bù cho bạn porter đi cạnh, thồ theo đủ thứ tuyền thực phẩm cho đoàn, cái tải xanh này dễ đến 3, 4 chục cân ^:)^

Đi tí, thấy suối lại nghỉ, chả hiểu cái hội này đi đứng kiểu gì :))

Em cứ ngâm chân xuống suối cho mát, cơ mà mới 10h sáng nhưng trời nắng chang chang, nước suối cũng chỉ hơi mát mát thôi chứ không lạnh
Cũng may đoạn đầu là đi trong rừng nên cũng đỡ nắng

Trong đoàn, ngoài khách như em đã kể trên, còn một cơ số người nữa, bao gồm bảo kê (là chú kiểm lâm đi cùng đoàn) và đội ngũ khoảng 7 porter hỗ trợ, 2 tour guide (chặn đầu, chặn đuôi đoàn)

Đi trong rừng già cũng có cái sướng các cụ ạ, nghe tiếng chim kêu vượn hót cũng vui tai, trong ảnh là chú bảo kê đang chỉ cho bọn em 1 con giống bò sát trong bụi cây, em thì chả dám lại gần, chỉ đứng ngoài ngó nghiêng thôi, lỡ mà nó lại khạp cho phát thì đứt :))

Ở đây cây cối rậm rạp, nhiều cây to tổ bố thế này

Có cây thì sắp thành đất

Còn bọn em thì vẫn đi tiếp ...

bimbim5656

Xe container
6 củ cho 2 ngày với em này, quá rẻ cho một cuộc tình [@tvdung;25517] nhỉ :D

man_bb89

Xe hơi
em hóng tiếp ảnh của cụ, cứ hòa mình vào thiên nhiên là thích ạ, cơ mà nhìn xuống dốc liên tục, đến lúc lên chắc cũng amaking cụ nhỉ :D

hoangminh3B

Xe tăng
Lão này cũng hay lọ mọ, lu ồn lách nghê

HorsePower

Xe container
Nghiên cứu ngay để làm 1 chuyến.
Cuối thang 4 e đi qua đây.
Sẽ phải thuyết phục cả nhà phượt nơi đây. Gian khổ e không ngại, vì xưa là lính cậu...cũng rèn luyện chút chút thời trai trẻ.
Cái chính là F2 và Gấu có chịu không.
Cụ cho hỏi hơi sớm: chuyến đi này có phải ngủ đêm lại không hay chỉ đi trong ngày?
Em hóng tiếp để học tập.

tvdung

Xe điện
Đây là đến chỗ nghỉ ăn trưa, nằm giữa lòng suối cạn, vừa ăn vừa tưởng tượng nhỡ có lũ quét 1 phát thì bọn em đến luôn cave Én mà không phải mất sức cuốc bộ nữa :))

Nhưng mùa tháng 4, 5 là mùa đẹp nhất cho tour này, nên chỉ là tưởng tượng cho khoái thôi ợ :))

Bọn em đến nơi thì đội ngũ porter đã chuẩn bị gần xong bữa ăn, cũng khá thịnh soạn giữa núi rừng

Dưng mà toàn ăn kiểu tây lông, vì tour này khách Việt ít, tuyền tây là nhiều

Mệt và hơi đói, nên làm 1 lèo là hết sạch :))
Các cụ nhớ đi cave lao lực thế này, cần ăn nhiều chuối, vừa bổ chuối mà lại vừa dai sức hơn đới ;))

Chén xong cậu tour guide dẫn bọn em ra chỉ cho cái cây mà khi đi phải tránh

Vì cây này có gai nhọn ở riềm lá, có chất độc, khi cắm vào da, chất độc sẽ thấm vào da theo đường mồ hôi, nói chung không chết người được, chỉ ngứa ngáy khó chịu vài ngày thôi
Đi đường rừng dù trời nóng mấy, các cụ cứ làm bộ quần áo dài cho chắc ăn, nên mua loại quần áo nhanh khô (bán rất nhiều ở các cửa hàng đồ phượt), vừa thuận tiện mà lại có ảnh điệp :)

tvdung

Xe điện
6 củ cho 2 ngày với em này, quá rẻ cho một cuộc tình [@tvdung;25517] nhỉ :D
Ban đầu xem tour em cũng nghĩ là đắt, nhưng về rồi mới thấy đáng đồng tiền bát gạo cụ ạ :))

em hóng tiếp ảnh của cụ, cứ hòa mình vào thiên nhiên là thích ạ, cơ mà nhìn xuống dốc liên tục, đến lúc lên chắc cũng amaking cụ nhỉ :D
Chắc chắcn phải có dip e sẽ đên đây
Vâng, lúc lên là thử thách lớn nhất cho cả tour này ợ, tưởng lên đỉnh là sướng, nhưng cũng vất vả lắm chứ ;))
Khi tìm hiểu tour này em cũng thấy hơi buồn, vì khách Việt ít quá, mà cave mình đẹp thế, toàn cho bọn Tây lông nó ngắm với nó xơi, buồn quá các cụ ạ

Em thì lại hay cực khoái với cái kiểu du lịch này, hòa mình với thiên nhiên, với cave sướng lắm các cụ ạ, trải nghiệm không bao giờ quên được

Sau mỗi chuyến du lịch hành xác kiểu này, cảm giác vượt qua chính mình khi băng qua những con dốc, suy nghĩ léo bao giờ đi kiểu này nữa, mệt quá khi đương leo dốc (cơ mà về nhà xong cái là lại cuồng chân muốn đi ngay) :))

Lão này cũng hay lọ mọ, lu ồn lách nghê
Hê hê, em cũng mắc bệnh nghề nghiệp cụ ạ

Nghiên cứu ngay để làm 1 chuyến.
Cuối thang 4 e đi qua đây.
Sẽ phải thuyết phục cả nhà phượt nơi đây. Gian khổ e không ngại, vì xưa là lính cậu...cũng rèn luyện chút chút thời trai trẻ.
Cái chính là F2 và Gấu có chịu không.
Cụ cho hỏi hơi sớm: chuyến đi này có phải ngủ đêm lại không hay chỉ đi trong ngày?
Em hóng tiếp để học tập.
Cung này cũng khá nhẹ nhàng, chỉ hơi mệt đoạn cuối khi leo dốc về thôi ợ, chỉ lo các cụ mợ suốt ngày nhét chân gầm bàn thôi, chứ tụi trẻ con thì nó khỏe lắm
Đoàn em có bà chị chưa đi kiểu này bao giờ, chả tập luyện gì mà vưỡn còn chiến được nên cụ yên tâm

Chuyến này ngủ 1 đêm với cave cụ ạ, đêm đó thực sự là ấn tượng nhất trong cả chuyến đi đới, hồi sau em sẽ kể cho cụ nghe :)

tvdung

Xe điện
Chuẩn bị khởi hành, cả đoàn phải nạp thêm nước, trước khi đi mỗi người được cấp 1 chai nhôm đựng nước, khoảng gần 1 lít

Đến lúc uống hết, bên tour sẽ ra suối bơm nước vào như thế này, họ dùng 1 thiết bị lọc nước để hút nước suối (chỗ nước chảy) vào chai, ban đầu em cũng hơi ghê ghê vì chả uốn nước suối bao giờ, nhưng sau cứ uống tì tì, nước vừa mát vừa ngọt, tây lông nó còn uốn nữa là mình :))

Nước nôi đầy đủ xong là tiếp tục lên đường, vẫn men theo con suối cạn
Từ đoạn này trở đi là đi giữa thung lũng, không chui trong rừng nữa nên cảm nhận rõ rệt cái nắng rát của đất Quảng Bình

Đi khoảng 20 phút thì đến bản Đoòng, 1 bản của người Vân Kiều với khoảng 35 nhân khẩu, bản Đoòng nằm giữa thung lũng Rào Thương-hang Én thuộc phân khu bảo vệ cực kỳ nghiêm ngặt của Vườn quốc gia Phong Nha-Kẻ Bàng

Em lại lan man tí về bản Đoòng "Năm 1992, một trận lũ quét kinh hoàng xảy ra tại xã Trường Sơn, huyện Quảng Ninh, nhà cửa, nương rẫy, tài sản đồng bào dân tộc Vân Kiều Trường Sơn bị trôi hết theo con nước về biển Đông. Họ còn lại hai bàn tay trắng và một nỗi lo sợ cố hữu... thế là bà con, dòng tộc dắt díu nhau cắt rừng đi bộ ra phía bắc. Họ đi mãi, một bộ phận về định canh tại bản Khe Ngát (thị trấn Nông trường Việt Trung), bộ phận khác lập bản Rào Con (xã Sơn Trạch), nhánh cuối cùng đi lạc vào giữa thung lũng Rào Thương, lập ra bản Đoòng. "

Cũng nhiều lần chính quyền địa phương thuyết phục người dân ở đây chuyển ra vùng an toàn hơn nhưng họ không đồng ý, khi ở đây "đất đã hóa tâm hồn" rồi thì khó có thể xa được

Đoàn đi đến đây đúng lúc trời nắng nhất, cảm giác nóng bức nhất, giữa cái thung lũng rộng mênh mông này mà chả có tí gió nào :((

Đã nóng, nhìn thấy em tour guide này lại càng nóng hơn, cái ba lô đang đeo chắc phải nặng gấp 3, 4 lần cái balo của em, thế mà vưỡn băng băng đi, nể quá

Chỉnh sửa cuối:

tudcmo

Xe điện
Đây cây lá han ai mà bị dinh lông thì gãi thoải mái luôn
Đây là đến chỗ nghỉ ăn trưa, nằm giữa lòng suối cạn, vừa ăn vừa tưởng tượng nhỡ có lũ quét 1 phát thì bọn em đến luôn cave Én mà không phải mất sức cuốc bộ nữa :))

cậu tour guide dẫn bọn em ra chỉ cho cái cây mà khi đi phải tránh

Vì cây này có gai nhọn ở riềm lá, có chất độc, khi cắm vào da, chất độc sẽ thấm vào da theo đường mồ hôi, nói chung không chết người được, chỉ ngứa ngáy khó chịu vài ngày thôi
Đi đường rừng dù trời nóng mấy, các cụ cứ làm bộ quần áo dài cho chắc ăn, nên mua loại quần áo nhanh khô (bán rất nhiều ở các cửa hàng đồ phượt), vừa thuận tiện mà lại có ảnh điệp :)

tvdung

Xe điện
Cụ ko có ảnh cave hay im rồi :))
Cụ phải bình tĩnh chứ, cave đẹp là khách phải xếp hàng chờ lâu lắm, đằng này lại là hàng ớ hậu thế giới :))

Đây cây lá han ai mà bị dinh lông thì gãi thoải mái luôn
Cảm ơn cụ đã cho em biết tên cái loại cây này

chai dasani bác dùng nước gì thế
Loại 1 người khỏe 2 người vui cụ ạ, loại này em để ở Cty mà uốn mãi chả hết nên mới mang theo
Trước em đi leo Fan cũng mang 1 chai này đi, uốn xong nằm ngủ trong lều mà nóng quá phải cởi hết cả quần áo ra, ngoài trời thì 4 - 5 độ

ảnh bác chụp bằng máy gì mà đẹp vậy?
Sony cùi cụ ạ, đi kiểu này chỉ muốn quăng nó đi cho nhẹ nợ, tiếc tiền quá lại cố giữ lại cụ ạ :))

tvdung

Xe điện
Em tiếp một số hình ảnh ở Bản Đoòng ợ
Nằm giữa thung lũng Rào Thương, bản cũng cách khá xa con suối, có vẻ đất cũng không tốt lắm cho trồng cây lương thực nên em thấy đời sống của bà con ở đây khá vất vả, nguồn thủ nhập chủ yếu là từ việc nuôi trâu bò rồi đem bán

Mặc dù nằm trên con đường du lịch hang Én và Sơn Đoòng nhưng hoàn toàn không có quán xá gì cả

Trẻ con và phụ nữ ở đây cũng rất ngượng ngùng trước ống kính máy ảnh và khách du lịch

Đoàn em tiến thẳng đến nhà ông Trưởng Bản, lúc đến ông đang nằm hút thuốc hóng gió trên tầng 2

Đây chắc là cháu ông, trong bản này đều là nhà các con cháu của Trưởng Bản cả

Trưởng Bản tên là ông Trắc, rất vui vẻ và niềm nở, có lẽ họ cũng đã được chính quyền địa phương hướng dẫn về cách giao tiếp với khách du lịch

Nên ông chém gió rất kinh

Nghe cụ Trắc chém 1 lúc, lạnh tai quá nên em chạy ra ngoài ngó nghiêng tí

Các anh porter thì vui vẻ chơi bóng chuyền với tụi trẻ con trong Bản

Phụ nữ và các bé gái thì vẫn e lệ, thẹn thùng lắm

Đây là trường học của Bản, 1 căn nhà lá rộng chưa đầy 15m2, mùa hè thì nóng, mùa đông chắc lạnh cắt da cắt thịt

Nhìn cái gọi là phòng học thế này lại thấy chạnh lòng các cụ ạ, chả bù cho những trường học hiện đại, tiện nghi như ở thành phố :(

Đoàn em vào đúng giờ trưa ngày CN nên lớp học nghỉ, cả bản có 7 học sinh, thầy giáo là người ở ngoài thị trấn vào dạy, để vào dạy được cũng phải băng rừng, lội suối như bọn em, thế mới thấy cái chữ ở vùng núi nó quý thế nào

Chia tay với Bản Đoòng, với vợ chồng Trường Bản, đoàn em lại tiếp tục hành trình với nhiều cảm giác khó tả :((

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Rời Bản Đo òng là đi chủ yếu dưới trời nắng chang chang, rất ít chỗ có cây cối che nên cảm giác cũng hơi oải
Trước khi đi thì ai cũng cố gắng tránh để không bị ướt giầy, nhưng đến lúc này thì cứ chỗ nào có suối là lội xuống hết cho mát :))

Công nhận là cái cảm giác đi giữa trời nắng, mà mãi chả thấy cave đâu cũng mệt phết :(

Tranh thủ có chỗ mát, cả đoàn lại vào nghỉ

Em lại lan man tí về thành phần của đoàn, mấy ông người Việt thì thôi khỏi nhắc đến, trong đoàn có 4 bạn người Thái Lan nhưng trước tụi nó học bên Cambridge nên tiếng Anh nói ngon lắm, đoàn chủ yếu giao tiếp bằng tiếng Anh, mặt bằng chung thì đội Việt Nam tiếng Anh vưỡn là lởm nhất :))

Ngoài tiếng Anh ra, thỉnh thoảng em cũng đá thêm được tí vốn tiếng Lào ít ỏi với tụi này :)) Chả là tiếng Lào với tiếng Thái nó cũng na ná nhau (hình như giống nhau khoảng 60, 70% gì đó, em nghe ông chú bên Lào nói thế)

2 bạn trẻ này thì tươi hơn, dưng mà lại ít hòa đồng hơn so với 2 bạn kia (trừ khi có tí rượu vào) :))

2 bạn kia thì bạn nữ có phẫu thuật thẩm mỹ tí (hình như có nâng ngực, cắt mí, gì gì đó nữa thì em không biết), nhưng nâng ngực thì rõ, vì nó cứ đập vào mắt :))
đoạn này em kể sau, vì chưa có ảnh :)

Lại tiếp tục với cây cối, núi rừng các cụ nhá

Chỗ này thì very wonderful, 1 vách đá cao thẳng đứng, trình chụp ảnh còi của em chả diễn tả hết được :(

Lại đi, đi mãi đến 1 cái khe đá, em lại tưởng hang Én ở đây, thế thì phí tiền quá :))

Hóa ra không phải, chỗ này chỉ là 1 lòng suối bị nước cuốn làm lộ ra 1 vòm đá khá sâu, nhìn ảnh bé bé thế thôi mà chui vào trong mới thấy nó to và rộng, bướm cứ gọi là bay rập rờn ở đây :)

Nước suối thì trong vắt, bọn em lại nghỉ tiếp nước tí các cụ nhá :)

Chỉnh sửa cuối:

pdnguyenha

Xe hơi
Cảm ơn loạt ảnh rất đẹp của cụ.

Cảnh Kỳ

Xe tải
Đọc tiêu đề mà em cứ tưởng...

phaothuBMW

Xe buýt
Rời Bản Đo òng là đi chủ yếu dưới trời nắng chang chang, rất ít chỗ có cây cối che nên cảm giác cũng hơi oải
Trước khi đi thì ai cũng cố gắng tránh để không bị ướt giầy, nhưng đến lúc này thì cứ chỗ nào có suối là lội xuống hết cho mát :))

Công nhận là cái cảm giác đi giữa trời nắng, mà mãi chả thấy cave đâu cũng mệt phết :(

Tranh thủ có chỗ mát, cả đoàn lại vào nghỉ

Em lại lan man tí về thành phần của đoàn, mấy ông người Việt thì thôi khỏi nhắc đến, trong đoàn có 4 bạn người Thái Lan nhưng trước tụi nó học bên Cambridge nên tiếng Anh nói ngon lắm, đoàn chủ yếu giao tiếp bằng tiếng Anh, mặt bằng chung thì đội Việt Nam tiếng Anh vưỡn là lởm nhất :))

Ngoài tiếng Anh ra, thỉnh thoảng em cũng đá thêm được tí vốn tiếng Lào ít ỏi với tụi này :)) Chả là tiếng Lào với tiếng Thái nó cũng na ná nhau (hình như giống nhau khoảng 60, 70% gì đó, em nghe ông chú bên Lào nói thế)

2 bạn trẻ này thì tươi hơn, dưng mà lại ít hòa đồng hơn so với 2 bạn kia (trừ khi có tí rượu vào) :))

2 bạn kia thì bạn nữ có phẫu thuật thẩm mỹ tí (hình như có nâng ngực, cắt mí, gì gì đó nữa thì em không biết), nhưng nâng ngực thì rõ, vì nó cứ đập vào mắt :))
đoạn này em kể sau, vì chưa có ảnh :)

Lại tiếp tục với cây cối, núi rừng các cụ nhá

Chỗ này thì very wonderful, 1 vách đá cao thẳng đứng, trình chụp ảnh còi của em chả diễn tả hết được :(

Lại đi, đi mãi đến 1 cái khe đá, em lại tưởng hang Én ở đây, thế thì phí tiền quá :))

Hóa ra không phải, chỗ này chỉ là 1 lòng suối bị nước cuốn làm lộ ra 1 vòm đá khá sâu, nhìn ảnh bé bé thế thôi mà chui vào trong mới thấy nó to và rộng, bướm cứ gọi là bay rập rờn ở đây :)

Nước suối thì trong vắt, bọn em lại nghỉ tiếp nước tí các cụ nhá :)

Toàn thấy tiếp nước mà k thấy ...xả nước :D
Đoàn đi lâu quá cụ ah, sốt ruột mới đến Km4

tazzan_man

Xe tăng
Cái gì nâng nâng mà đập vào mắt cụ thì cụ ưu tiên post trước đi :))