[CCCĐ] Em đi cave ........... Én

tvdung

Xe điện
Cảm ơn loạt ảnh rất đẹp của cụ.
Cảm ơn cụ đã kiên nhẫn theo dõi đoàn em cuốc bộ, mời cụ chén rượu nhạt :)

Đọc tiêu đề mà em cứ tưởng...
Cụ lại nghĩ em hư hỏng chứ gì :))

Toàn thấy tiếp nước mà k thấy ...xả nước :D
Đoàn đi lâu quá cụ ah, sốt ruột mới đến Km4
Do đoàn cuốc bộ nên lâu thế đấy cụ ạ, đúng là chủ yếu tiếp nước là chính vì đi bộ dưới cái nắng chói chang của miền Trung nên nước nó thoát hết ra các đường khác, đường chính thì khô héo quá :))
Cái cung này em tìm mới thấy 1 cụ phọt bài từ năm 2013 thì phải, nên cũng muốn miêu tả cho chi tiết ợ, mời cụ nhâm nhi chén rượu nhá :)

Cái gì nâng nâng mà đập vào mắt cụ thì cụ ưu tiên post trước đi :))
Cụ chờ nhá, em đang tìm ảnh, khổ cái là em nhìn thấy cảnh đẹp thì phản xạ đầu tiên là nâng máy ảnh lên chụp, còn nhìn thấy người đẹp thì cứ há hốc mồm ra, chân tay run lẩy bẩy nên chả chụp choẹt được gì :((

tvdung

Xe điện
Cuốc bộ tiếp qua cái vách đá vừa rồi tầm hơn 30 phút, các cụ có thể thấy ẩn hiện phía xa xa 1 cái vòm hang bằng đá màu trắng hiện ra, đó chính là vòm của cave Én
Trước cũng có nghe cụ Hồ Khanh (người phát hiện ra em cave này) kể là trong những lần đi vào rừng, gặp trời mưa to quá, nhìn thấy cái cửa hang này nên định chạy vào trú, nhìn thì rõ gần mà đi mãi không thấy tới (lúc đó chắc chả có đường mòn như bọn em đang đi đâu :) ), lúc gần tới nơi rồi đi thêm 1 đoạn nữa lại không nhìn thấy đâu. Đúng cái cảm giác của bọn em lúc đó, nhìn xa thì rõ thế, đến lúc đi gần lại lại chả thấy đâu, cứ thoắt ẩn, thoắt hiện :)

Nhìn xa xa thì trông bé thế thôi ợ, tí nữa em lại gần các cụ sẽ thấy :)

tvdung

Xe điện
Càng lại gần, cái hang lại càng to

Các anh em trong đoàn lại càng háo hức, càng bước nhanh mà mạnh hơn :))

Dưng mà cái vòm hang nhìn thấy từ xa, thì lại gần nó dư lày ợ, do hàng ngàn (hay triệu gì đó) năm trước, 1 phần của quả núi này bị sụt xuống nên mới hở ra cái miệng hang, nên chỗ này rất khó để trèo lên, cây cối đã mọc um tùm ở đây

Muốn vào được em cave này thì phải đi đường vòng, phải luồn ra phía cửa hông bên phải, sau đó có cái vòm hang khác thì mới chui vào được bên trong

Nhìn xa xa thì cái cửa ngách nó bé thế này

Dưng mà lại gần thì người cũng thành con kiến :(

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Đến cửa hang, cả đoàn được phát đèn gắn mũ, bắt đầu từ đây sẽ phải đeo mũ bảo hiểm lên đầu, găng tay để bám vào đá, các đồ bảo hiểm này có vẻ khá xịn :)

Từ trong hang chụp ra trông nó thế này ợ, bắt đầu vào hang cảm giác khác hẳn lúc đi bên ngoài, có cái gì đó lành lạnh, rờn rợn và nguy hiểm, lỡ nó ........ uỳnh 1 phát thì ........ chả kịp ú ớ kêu la gì :))

Đoạn này có bao nhiêu ảnh em phọt hết cho các cụ dễ hình dung nhá, vào đây tối om, em tăng ISO lên 1000 mà ảnh vưỡn rung bần bật, đã cố chạy lên đầu đoàn rồi, dưng mà tốn thời gian cho cái vụ chụp ảnh quá (cứ chụp là phải đứng yên bất động mất mấy giây), loanh quanh rồi lại thành cuối đoàn :(

Chỉnh sửa cuối:

bimbim5656

Xe container
Anh ướt hết cổ áo roài [@tvdung;25517] ơi :D

HorsePower

Xe container
Tuyệt vời.
Em đang theo dõi sát. Mời cụ up nhanh tay nhé.

tvdung

Xe điện

magnus2.5

Xe tải
hay quá .em đợi ảnh cụ chủ

tvdung

Xe điện
Càng vào trong cave, càng rộng các cụ ạ, vẫn tối om, lội bì bõm qua con suối

Trong ảnh là em nâng ngực và bạn trai đi cùng :)

Quay lại phát nữa, thấy cái cửa hang lúc bọn em vào giờ đã bé tí rồi

Lục đục mò theo tiếng gọi và ánh đèn của tour guide để trèo lên 1 đống đá mà viên nhỏ thì bằng cái thùng phuy, viên to thì cỡ bằng cái nhà, có lẽ đây là cái đống đá sụt xuống hàng ngàn năm về trước.

Bề mặt đá chỉ có bụi đất đỏ, em hỏi cậu tour guide thì được biết đó là đất phù sa, có những mùa nước lên cao, gần như toàn bộ cái hang này sẽ bị ngập trong lũ, đất phù sa này lắng lại là đất được cuốn theo lũ từ ngoài tràn vào, lúc đó cả cái thung lũng mà bọn em vừa đi qua trở thành 1 dòng sông rất lớn, vãi thật, nghe mà thấy ghê răng :-ss

Vào sâu hơn bên trong, có thể nhìn thấy cái vòm hang mà bên ngoài các cụ đã thấy, phía trong thì đá to nhỏ lổn nhổn, phía trên thì mới có cây cối xanh tươi, chỗ này là nguồn ánh sáng duy nhất chiếu vào trong hang, mà em gọi là "cửa sổ tâm hồn của cave Én"

Cả đoàn tập trung lên cái tảng đá này để chụp ảnh, vào đây cái gì cũng to, trừ con người :)

Và khi leo lên tảng đá này, dù mệt đến mấy, dù có đang bận bịu với suy nghĩ gì, dù có đứng trước hoa hậu đi chăng nữa, ... thì các cụ cũng không thể không há mồm kinh ngạc và thốt lên (hay rên rỉ ;)) ), bởi phía dưới là một kiệt tác thiên nhiên, nó quá đẹp và quá lạ với những con người đã quen ở thành phố, chui rúc vào những khối bê tông vô tri.

Trước mắt em là một vòm hang khổng lồ, cao chừng 120 - 150m (đủ để nhét 1 tòa nhà cao 40 tầng vừa), phía dưới là 1 bãi cát trắng tinh và 1 cái hồ nước xanh ngắt, sở dĩ nó sáng thế là vì ánh sáng được chiếu qua cái "cửa sổ tâm hồn" vào thẳng đây

Chỉnh sửa cuối:

xuannguyen7777

Xe hơi
Website
www.wifi4gstore.com
Lối viết văn của cụ quả là thật hài hước đó ạ;)

tazzan_man

Xe tăng
Đẹp thật. Trẻ con tầm chục tuổi chắc ko đi được tour này.

tvdung

Xe điện

nissan CFR

Xe tăng
Cái ảnh hồ nưóc đẹp quá cụ ợ, e oánh dấu hóng ảnh tiếp

tvdung

Xe điện
Em cứ ngồi tần ngần nửa tiếng đồng hồ ở đây để ngắm em cave Én, cậu em đi cùng cũng vậy, cứ lăn lộn chụp lên chụp xuống mà không chán

Lên ảnh chắc chỉ lột tả được 1 phần nhỏ trên cái thực tế của em nó :)

Mãi em mới mò được xuống dưới :)

Thôi thì em tả luôn cho các cụ phê 1 thể, từ trên nhìn xuống các cụ thấy bên trái là cái hồ nước xanh ngắt, chỗ màu xanh đẹp đẹp đó là chỗ nước rất sâu, nước ở đây khá lạnh, thò chân xuống cũng sun vòi lại vì là nước trong hang
Ngược lại phía bên phải là chỗ nước nông hơn, chỉ đi vào chỗ tối nó mới sâu (em không dám vào), bên này nước rất ấm (tầm 35 độ) nên tắm rất phê, thêm nữa lại có dịch vụ mát xa miễn phí, nhân viên mát xa là hàng trăm con cá, cứ ngâm phần nào của cơ thể xuống là bọn nó rỉa phần đấy, phê lắm

Các cụ đi rì sọt cũng chưa chắc có chỗ nào có bể nước nóng, bể nước lạnh và mát xa bằng cá đâu :))

Chỉnh sửa cuối:

24h

Xe máy
Hay quá, xem ảnh cụ như là được xem tivi ấy

Matizcoi

Xe cút kít
Biết đến bao giờ em mới được du hí như bác chủ thớt đây, gato quá :D

tvdung

Xe điện
Cửa sổ tâm hồn, trông như 1 con mắt

Cái bãi cát trắng từ trên nhìn xuống, cận cảnh bên dưới thì phần trắng là cát, phần nâu là bùn nhão nhoét

Phía bên kia hang, các cụ porter đang chuẩn bị bữa tối bên suối

Ở đây luôn có từ 1 đến 2 porter túc trực (khi không có khách) để trông coi, do bên tour họ đã bố trí sẵn một số cơ sở vật chất ở đây để phục vụ tour

Lều cũng được dựng sẵn bên hồ nước

Em tranh thủ phi xuống bể nước lạnh bơi luôn 1 vòng, cũng đo thử độ sâu nhưng chỉ ngập đầu phát là ngoi lên ngay, nhỡ may xuống sâu, chân dính vào bùn phát mà không lên được thì toi em

Thế mà vưỡn có thằng bàng quan với vẻ đẹp của cave, đến là lăn ra ngủ ngay, chắc vừa vào em cave 1 phát mệt quá nên ngủ ngay lấy sức chiến đấu tiếp hiệp 2 :))

Tắm bể nước lạnh 1 lúc, em nhảy sang bể nước nóng tắm cho sướng
Sở dĩ có nước nóng (thực ra là ấm thôi) là do nước từ bên ngoài chảy vào, cả ngày đã được đun nóng bởi cái nắng gay gắt miền Trung nên vào đây rất ấm, đúng nhiệt độ thích hợp với cơ thể nên kể cả chị em cũng phi ra ngâm mình chờ mát xa ngay.

Đến lúc này mới thấy khoái cái cảnh ăn lông ở lỗ thế này :))

Quên không kể với các cụ là từ khi cuốc bộ ở km35 là điện thoại hoàn toàn thành cục gạch, trải nghiệm càng thêm phấn khích khi mà không có điện thoại léo nhéo bên tai.

Vừa ngâm mình dưới làn nước ấm, vừa ngắm cảnh núi rừng qua con mắt cave, vừa được hàng trăm con cá mát xa, khoái lắm ợ ;)

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
Phù sướng thế nhể? Cứ bỏ F1 ở nhà tung tăng thế này, ai bằng. Thế mà còn định phong "thánh" cho anh nữa đấy :))