[CCCĐ] Em đi cave ........... Én

Kho

Xe điện
tuyệt quá D ơi...... (like)

Kho

Xe điện

Dinh7999

Xe tải
Chuyến đi hay quá...

nissan CFR

Xe tăng
E vào ra hóng ảnh tiếp, mới thêm dc tí

tvdung

Xe điện
Chém ẩu thật :D, thích kiểu chồn sao không ra chỗ bạt mà nhặt :))
Hê hê, phải loại tươi mới ngon cụ ạ, loại kia khéo nó sắp thành hóa thạch rồi, mất hết chất :))

e chịu, nhìn đến cảnh tối là ngất, e sợ tối và ko gian hẹp :(
Trong này rộng lắm cụ ạ, tối cứ làm lít rượu vào là phê ngay ;))

Hóng chuyến đi cụ chủ từ đầu hấp dẫn quá
Chuyến đi hay quá...
E vào ra hóng ảnh tiếp, mới thêm dc tí
Cảm ơn các cụ, em tiếp đây

tvdung

Xe điện
Từ trên cái chỗ này nhìn xuống, em cũng tần ngần ra mãi vì nhìn mãi không thấy chán, cảm giác mọi thứ bên dưới thật nhỏ bé, cứ như em đang ghé mắt nhìn vào trong 1 cái tổ Én

Còn các chị em thì lại tranh thủ show hàng, hết yểu điệu thục nữ thì lại chuyển sang mấy bài yoga (chắc do mới đi học) :))

Cảnh tượng, cây cối trên cái "cửa sổ tâm hồn" của cave Én nó thế này ợ, vài chỗ có khe đá nứt bên trên nên nước nhỏ xuống khá nhiều, sáng sớm nên ngoài trời vẫn còn sương mù, cảm giác như đang ở trên tiên cảnh vậy.
Tự dưng em lại nảy ra ý tưởng, sao cái tour này nó không thiết kế cho cả nhân viên và khách là cứ vào đến cửa hang là cởi hết quần áo ra nhỉ, phát cho mỗi người 1 vài cái lá đủ loại để che chắn mấy chỗ hiểm thôi, thế mới có trải nghiệm ăn lông ở lỗ đúng nghĩa :))

tvdung

Xe điện
Lên đây đến được 1 lúc thì đội tour guide lại í ới gọi xuống, chắc ngại đội khách khác dậy, thấy không được đưa lên đây lại ghen tị bắt bọn nó đưa lên nữa thì bể hết tour :))
Thế là cả đoàn lại bò xuống, buổi sáng nước dâng cao hơn so với buổi chiều, cũng không có ông nào nhảy xuống tắm nên nước trong vắt

Cả đoàn lục đục ăn sáng, lại pancake nên đội VN không chén được, thấy các cụ porter chén cơm rang ngon quá nên cũng ra vét nồi :))
Vừa ăn sáng, vừa tranh thủ ngó nghiêng em cave buổi sáng

Lúc nhâm nhi ly cafe, em được bãi **** chim Én rơi trúng tay (tiếc quá không rơi trúng cốc cafe :)) ), ông bạn em cũng may mắn dính 1 phát vào quần :))

Chị em chén xong tranh thủ ngắm ...................

....................... anh em bổ củi thể dục bổi sáng :))

Chỉnh sửa cuối:

likai

Đi bộ
hay đó cụ ơi, ảnh rất chân thực

bimbim5656

Xe container
Tự dưng em lại nảy ra ý tưởng, sao cái tour này nó không thiết kế cho cả nhân viên và khách là cứ vào đến cửa hang là cởi hết quần áo ra nhỉ, phát cho mỗi người 1 vài cái lá đủ loại để che chắn mấy chỗ hiểm thôi, thế mới có trải nghiệm ăn lông ở lỗ đúng nghĩa :))
Nếu có tour này ở VN đăng kí cho a luôn nhá :D
[@tvdung;25517] ơi, nên đầu tư cái flash để chụp trong hang, con anpha vào đây cùi bắp quá, ko lột tả hết được ẻm ca ve

Chỉnh sửa cuối:

inovavgj

Xe container
chuyến đi hay , bổ ích

tvdung

Xe điện
Nếu có tour này ở VN đăng kí cho a luôn nhá :D
[@tvdung;25517] ơi, nên đầu tư cái flash để chụp trong hang, con anpha vào đây cùi bắp quá, ko lột tả hết được ẻm ca ve
Em đề xuất rồi, bên tour vừa gọi lại báo rất khả thi, nhưng lượng khách tăng đột biến nên tạm thời chưa dám triển khai, sợ hỏng hết di sản :))

Flash em cũng có, cơ mà chả mấy khi dùng, vì màu ảnh nó không thật, trong hang dư lày lại càng không dùng được vì flash hịn đến mấy cũng chỉ có tác dụng đến 30m là cùng, vào cái hang to tướng thế này có mà "đuôi chuột ngoáy lọ mỡ" :))
Chuẩn nhất trong này thì cứ chịu khó vác theo cái chân máy hịn, chịu khó đứng chờ phơi sáng thì sẽ có ảnh rất đẹp, góc sáng góc tối đủ cả thì nó mới lung linh, cơ mà em chộp kỷ niệm thôi, không đủ kiên nhẫn mà đứng vài phút cho 1 bức ảnh :)

tvdung

Xe điện
Em về đã, mai em phọt nốt đoạn khám phá cái khe tối phía xa xa kia của em cave này, cũng khá ly kỳ đới ạ :))

TAI GIA

Xe buýt
Trẻ con thì phải > 16 tuổi, người già thì chắc tùy theo sức khỏe thôi ợ, có cụ 80 mà vưỡn dẻo dai hơn cả thanh niên :))
Chi tiết cụ tham khảo ở đây

Em đành uốn rượu qua màn ảnh nhỏ vậy :((
Theo quy định trẻ em trên 16 tuổi mới được tham gia. Tuy nhiên cũng có ngoại lệ, năm ngoái đi Tú Làn, F1 nhà em tròn 14, nhưng cao 1,7m nên vẫn được đi đấy!

dmdviet

Xe cút kít
Đi cave cả tuần mà chả thấy gấu cằn nhằn nhể :))

tvdung

Xe điện
Theo quy định trẻ em trên 16 tuổi mới được tham gia. Tuy nhiên cũng có ngoại lệ, năm ngoái đi Tú Làn, F1 nhà em tròn 14, nhưng cao 1,7m nên vẫn được đi đấy!
Chắc họ thấy đảm bảo sức khỏe là ok thôi cụ nhỉ, đoàn giới hạn 16 người mà em thấy có đoàn hơn 20 người vưỡn ok

Đuôi chuột ngoáy lọ mỡ ah cụ
Cụ lại đang tưởng tượng ra cái gì đới? ;))

Đi cave cả tuần mà chả thấy gấu cằn nhằn nhể :))
Đi cave thì chỉ 1 đêm thôi anh ạ, tính em cứ lê thê nên phọt cả tuần chưa hết ảnh thôi :))

tvdung

Xe điện
Em phọt nốt cái đoạn vào khe tối này của cave ợ

Sau bữa sáng và nghỉ ngơi chuẩn bị, đồ đạc thì vẫn để tại chỗ, cả đoàn tiến vào khám phá "chỗ kín" của cave Én, từ xa nhìn thì chỗ kín này là 1 khe nhỏ dưới vòm hang, tối om, chắc để tự em mò mẫm thì chắc không dám vào :((

Dưng mà đi vào trong thì nó cũng rộng, bì bõm lội qua con suối trong vắt toàn sỏi dưới đáy, bọn em lầm lũi tiến theo ánh đèn

Quay lại nhìn cái khe tối này từ trong ra, cũng phê ra phết :))

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Em xin tóm tắt sơ qua về em cave Én này ợ (nguồn ăn cắp trên mạng)

Hang Én (thuộc quần thể Phong Nha-Kẻ Bàng, Quảng Bình) được tạp chí nổi tiếng thế giới National Geographic vinh danh khi chọn ảnh về hang Én vào tốp những bức ảnh đẹp nhất tháng 3.2011. Hang Én được mô tả lần đầu vào năm 1994 bởi đoàn thám hiểm hang động Hoàng gia Anh với độ dài 1.645m, nhiều chỗ rộng hơn 170m, và cao đến 120m. Thật ra hang động này đã được người A Rem biết đến từ hàng trăm năm trước khi tổ tiên của họ lấy hang đá làm nơi sinh sống với phương thức nguyên thuỷ. Hang có hàng chục ngàn chim én sinh sống nên được gọi tên hang Én và người A Rem vào đây sinh sống đã gầy dựng được nét văn hoá đặc sắc của mình là Hội ăn én vào giữa tháng 5 âm lịch.

Còn đây là bức ảnh đẹp nhất trên Nat Geo tháng 3/2011

Bức ảnh này cụ có biết đứng chỗ nào cụp xuống ko cụ ơi