[Thảo luận] Em đi ntn đúng hay sai ?

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi ngu các cụ tý ạ! Em bị phạt 1 lần ở gầm cầu Thanh Trì - đường 5, lỗi em đi vào làn giữa (làn xe tải) vì em sợ đi làn ngoài cùng bên trái có khi chỉ cho rẽ trái và quay đầu. Lần sau em cũng đi đường đó nhưng ngã ba gì đó em ko biết, đoạn gần lên Cầu Chui cũ rồi, em dừng đèn đỏ ở làn ngoài cùng bên trái, có kẻ vạch rẽ trái và đi thẳng, có đèn đỏ rẽ trái và đèn đỏ đi thẳng...em dừng khi đèn đi thẳng đỏ, đèn rẽ trái xanh, có 1 xe khách đứng sau còi giục em mãi mà em ko dám đi, cũng ko dám cho xe sang làn bên phải để cho xe khách đi, chắc ông chửi em lắm! Bên phải đường có mấy XXX nên em sợ, sau đó hình như có XX nhổm dậy định tuýt em nhưng xe em chạy qua ổng một chút rồi nên ko kịp...Em ở tỉnh, hoang mang quá, nhờ các cụ giải ngố giúp em với ạ! Cám ơn các cụ!
Cụ đã chứng minh bản thân rất có ý thức và tuân thủ pháp luật, nhưng cái hệ thống báo hiệu nhăng nhít đó được sinh sôi nảy nở là nhằm mục đích gây hoang mang và hỗn loạn giao thông. Phải em như cụ không hoang mang mới là lạ, thần kinh không bình thường :))

Matizcoi

Xe cút kít
Hehe sai làn vui quá, mấy anh cam lộ cũng hù đúng người phết. Trưa nay vợ em cùng mấy chị đồng nghiệp đi ăn cỗ về đoạn ngã 4 BigC, hướng Phạm Hùng ra Khuất Duy Tiến, dừng xe làn 2 (chỉ cho rẽ trái giống làn 1) xong đi thẳng, mấy anh cam lộ vịn ngay, nôn 2 lít ko xong phải ói 5 lít mới cười tươi cho đi, nói lỗi sai làn nhé, phạt 1.2 củ giam bằng 2 tháng, về kể em bị em mắng cho 1 trận, đi với em bao lần em giảng đi giảng lại, thậm chí còn thực hành luôn (sr các cụ, em cố tình nhưng trong khuôn khổ chứ ko gây nguy hiểm cho ai), cho đứng xem và nghe em nói lí lẽ với cam lộ, thế nhưng nước đổ lá khoai hết :((

otootooto

Xe tăng
Hehe sai làn vui quá, mấy anh cam lộ cũng hù đúng người phết. Trưa nay vợ em cùng mấy chị đồng nghiệp đi ăn cỗ về đoạn ngã 4 BigC, hướng Phạm Hùng ra Khuất Duy Tiến, dừng xe làn 2 (chỉ cho rẽ trái giống làn 1) xong đi thẳng, mấy anh cam lộ vịn ngay, nôn 2 lít ko xong phải ói 5 lít mới cười tươi cho đi, nói lỗi sai làn nhé, phạt 1.2 củ giam bằng 2 tháng, về kể em bị em mắng cho 1 trận, đi với em bao lần em giảng đi giảng lại, thậm chí còn thực hành luôn (sr các cụ, em cố tình nhưng trong khuôn khổ chứ ko gây nguy hiểm cho ai), cho đứng xem và nghe em nói lí lẽ với cam lộ, thế nhưng nước đổ lá khoai hết :((
Bụt chùa nhà ko thiêng lão ợ. Mà em nghĩ đa số gấu nhà nào cũng thế thôi :((

phamhung2409

Xe tải
Tóm lại là nếu đi xe con đến đoạn đấy thì phải đi như nào là đúng hả các cụ?
Và tiện đây các cụ cho em hỏi luôn là nếu xe con đi làn giữa đền giữa ngã tư chuyển sang làn ngoài cùng bên trái thì có phạm luật gì không???
Có cái luật nào là luật cấm chuyển làn ở ngã tư không ạ?

bimbim.bim

Xe hơi
Em đi oto con từ Hải Dương về Hà nội trên quốc lộ 5 , khi tới ngã tư giao cắt cổ bi và ql5 em có đi vào làn xe tải bên trong , trên đường có vạch kẻ dc đi thẳng và rẽ phải và bị csgt tuýt vào báo lỗi em đi sai làn bị phạt 1tr + tước bằng lái 2 tháng . Nhưng vấn đề ở đây là em đang định rẽ vào tìm quán mua nước thì chẳng phải đi vào để tìm, mà em vẫn đi ở làn dc phép đi thẳng . Như vậy em bị lỗi sai làn có đúng không các bác?
Cụ chả sai gì cả, mềm nắn rắn buông thôi

ubisapro

Xe trâu
Nói dai, nói dài, tuy chuẩn nhưng thành ... lải nhải, nước đổ lá khoai hết. Hoàn cảnh của cụ chắc ... giống e. Rao giảng mỏi mồm và cuối cùng ... :((

giangthuy3108

Xe buýt
em cũng từng bị dừng ở đoạn này, cơ mà chỉ khác mỗi cái là em chả thấy xxx hỏi thăm giấy tờ gì của em cả mà xxx còn cười rất tươi chào em nữa chứ, em thấy thái độ của xxx cũng nhã nhặn, xuống trao đổi tranh luận mất khoảng 3p thì e lên xe đi tiếp ạ. Chắc có thể cụ chủ gặp xxx hơi camarun nên bị bắt thóp, mất tạm thời khả năng phản kháng, ngoan ngoãn nghe lời xxx... sau đó thấy vô lý thì akay hì hì. Em cũng đã từng bị như vậy rồi và sau này trấn tĩnh lại thì từ đó hoặc chả bao giờ mất tiền đút lót hoặc ăn biên bản :))))))

hailam1971

Xe hơi
Cụ đã chứng minh bản thân rất có ý thức và tuân thủ pháp luật, nhưng cái hệ thống báo hiệu nhăng nhít đó được sinh sôi nảy nở là nhằm mục đích gây hoang mang và hỗn loạn giao thông. Phải em như cụ không hoang mang mới là lạ, thần kinh không bình thường :))
Vâng! Cám ơn cụ ạ, em cực kỳ chấp hành luật nhưng thi thoảng vẫn dính vào những vụ có tính chất "bẫy" ạ, một lần vài trăm nhưng rất ức chế cụ ạ, vì càng cố chấp hành nên khi bị ức lắm...Lần em bị gầm cầu Thanh Trì, về đọc bài của các cụ mới thấy XX bắt láo...mất tiền và mang tiếng bị XX phạt nên ấm ức lắm ạ!

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ tiếp tục dùng từ “gần” mà chưa giải thích được bắt đầu chính xác từ điểm nào, vậy em cho rằng cách nơi giao nhau 1km vẫn quá “gần” thì mời cụ chứng minh em sai đi? Nếu một từ ngữ văn bản quy định chung chung, cho phép ai to mồm người đó thắng, sai đúng đều như nhau, ai mặc cả hay hiểu thế nào cũng được... tùy quan điểm cá nhân thì còn giá trị pháp luật nữa không?
Theo chủ quan của e, khoảng cách để chuyển làn 1 cách oan toàn có thể tính sao cho phù hợp thôi. Ko thể nói 1 vài m, nhưng cũng ko thể nói 1km đc!? Giống như trường hợp "xe đã tiến sát vạch dừng" của tín hiệu vàng ý, có nói rõ là cách vạch dừng bao nhiêu cm/m là sát vạch dừng đâu!?

Đi chậm thế lúc nào mà chẳng có xe đi ở đàng sau hả cụ, xe con đi làn bên phải rồi cũng sẽ gây tắc xe tải ở làn đó thôi. Ý em hỏi là các loại biển làn đường dành riêng, biển gộp làn đường còn tác dụng nữa không khi lái xe lấy lý do là nhường làn đường bên trái cho các xe đi nhanh hơn?
Đã có biển R.412 hoặc R.415 là quy định rõ ràng loại phương tiện đi trong từng làn đg r, làm j có chuyện lý do vì nhường cho xe đi nhanh hơn mà lx có thể đi vào các làn đg ko đc phép đi!? Túm lại là lx muốn đi ntn thì đi nhưng ko đc phạm luật.

Taxi baby

Xe tải
Luật là luật cụ nhé, ko trình bày nhiều :)) Đg đông thì cụ ko có thói quen xếp hàng ah?
Chuẩn! Tạt hay k là do thời thế thế thời thời phải thế! K đổ tội cho: vì a kia cầm dao chém thằng kia nên tối cũng càm dao xiên nó 1 phát( e fun tí). Ý cụ chủ là đi thế để ghép xe vào làn giữa đi thẳng hoặc tạt trái cho dễ! Nhưng luật nó có lưu tình đâu? Tốt nhất cụ chủ sau đến gần ngã 4 mới chuyển làn, còn việc cắt, ép, hay đợi cụ vẫn phải làm. Việc còn lại giao phó cho xxx cho họ có việc làm.

Taxi baby

Xe tải
Em gặp xxx cũng run! Mà em nhận thấy xxx luật lá k rõ hết, đứng chốt chỗ nào đều có " bài" của chốt đó và cứ thế tung hoả mù kiếm bánh mì. Em bị sơi 2 phát vạch kẻ như đã post bài và đều tự thông báo lỗi, nên xxx cũng hù, thổi lỗi lạ hoắc lên làm em hoang mang xờ tai nhưng cơ ản vẫn phạt lỗi bánh mì k nhân ạ!

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Thật sự mới các bác là em rất cay vì lúc đó e lỡ đưa cm nó giấy tờ xe rồi nên k cãi dc . Em hứa lần tới em vẫn cố tình đi như vậy , và em sẽ quay clip tranh luận vs bọn chó vàng đó để post lên cho mọi ng xem và phòng tráh . Nếu cứ ntn bọn chó ấy cướp của dân bao nhiêu thóc cho vừa??
Cụ phải bật xinhan phải, rẽ sang làn xe tải, rồi rẽ vào làn dành cho xe thô sơ. Bật đèn hazad, bước ra khỏi xe và mua nước. Nếu xxx hỏi thì cụ nói sức khoe có vấn đề, cụ mua nước để uống thuốc.

Bopbi_hsgs

Xe container
Chuẩn! Tạt hay k là do thời thế thế thời thời phải thế! K đổ tội cho: vì a kia cầm dao chém thằng kia nên tối cũng càm dao xiên nó 1 phát( e fun tí). Ý cụ chủ là đi thế để ghép xe vào làn giữa đi thẳng hoặc tạt trái cho dễ! Nhưng luật nó có lưu tình đâu? Tốt nhất cụ chủ sau đến gần ngã 4 mới chuyển làn, còn việc cắt, ép, hay đợi cụ vẫn phải làm. Việc còn lại giao phó cho xxx cho họ có việc làm.
Ko phải đâu, do cụ chủ bị nhầm, ở đg 5 trước khi vào địa phận HN thì xe con đc đi chung với xe tải. Khi vào địa phận HN, do ko nhìn biển báo nên cụ chủ vẫn tưởng làn 2 là xe con đc đi chung cùng xe tải & cụ đấy ung dung đi làn 2 từ trước ngã 4 Trâu Quỳ - Cổ Bi gần 2km. Đến gần giao cắt thì cụ đấy mới chuyển làn 3 (làn trong cùng bên phải). Như vậy là cụ đấy đã đi sai làn từ trước khi chuyển làn sang làn 3.

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Khi có biển gộp là có 3 làn r, cụ phải đi đúng làn đg mà xe của cụ đc phép lưu thông, chỉ khi đến gần nơi đg giao nhau thì cụ mới đc chuyển làn theo hướng đi mong muốn, chỗ nào có vạch kẻ 9.3 (vạch mũi tên chỉ hướng đi) thì cụ chỉ đc chuyển làn đg sau khi xe đã đi qua mũi tên đấy.

Cụ ko biết là e "chém gió" trên mạng ảo này, mà xxx phải trả lại giấy tờ cho lx cách hàng trăm km ah? :))
Cụ cho định nghĩa "gần nơi giao nhau" đi ạ.

nitsuka

Xe đạp
Các cụ trên đây vui thật, có thế mà tranh luận nhiều quá đọc xong ong thủ.
Em hay đi qua đây, cũng đi như cụ chủ cũng bị gọi lại.
xxx. chặn xe
em. xuống, GÌ ? , nhìn xe biển xe anh đi, *** phải ngoại tỉnh đâu mà bịp .. đm, cc các kiểu
xxx. anh phải đi thể lọ thế chai
em. thế cậu chặn anh có việc gì ?
xxx. em chỉ nhắc anh phải đi...
em. *** cần nhắc, treo lên xe biến
Total: mất 3 phút và tự dưng thành người không văn minh vi văng tục nhiều.

Bopbi_hsgs

Xe container
Các cụ trên đây vui thật, có thế mà tranh luận nhiều quá đọc xong ong thủ.
Em hay đi qua đây, cũng đi như cụ chủ cũng bị gọi lại.
xxx. chặn xe
em. xuống, GÌ ? , nhìn xe biển xe anh đi, *** phải ngoại tỉnh đâu mà bịp .. đm, cc các kiểu
xxx. anh phải đi thể lọ thế chai
em. thế cậu chặn anh có việc gì ?
xxx. em chỉ nhắc anh phải đi...
em. *** cần nhắc, treo lên xe biến
Total: mất 3 phút và tự dưng thành người không văn minh vi văng tục nhiều.
Cụ nói cụ đi như cụ chủ là đi ntn? Cụ mô tả cụ thể hơn đc ko?

Cụ chủ là đi sai làn cách đấy gần 2km, đến gần giao cắt thì cụ đấy chuyển vào làn trong cùng bên phải. Cụ cũng đi như vậy?

vien phuong

Xe buýt
Em đi oto con từ Hải Dương về Hà nội trên quốc lộ 5 , khi tới ngã tư giao cắt cổ bi và ql5 em có đi vào làn xe tải bên trong , trên đường có vạch kẻ dc đi thẳng và rẽ phải và bị csgt tuýt vào báo lỗi em đi sai làn bị phạt 1tr + tước bằng lái 2 tháng . Nhưng vấn đề ở đây là em đang định rẽ vào tìm quán mua nước thì chẳng phải đi vào để tìm, mà em vẫn đi ở làn dc phép đi thẳng . Như vậy em bị lỗi sai làn có đúng không các bác?
Cụ đã dẫn làn trong là làn của xe tải, thì cụ chạy sai làn rồi; còn cụ tìm mua nước thì chỗ này không phù hợp, chạy đúng làn là làn giữa, nên không tấp vào được trừ khi có lối vào nào đó... (khi đó cụ xi-nhan xin chuyển làn vào lối rẽ). Còn cụ đứng chờ đèn đỏ làn trong cùng, nhưng bật xi-nhan xin rẽ phải (và rẽ phải) chỗ này thì không sai; cụ định chạy thẳng là chạy sai làn. Chạy thẳng sẽ không sai nếu cụ lái xe tải.
Em nói thật với các cụ, chỉ có ở Việt nam mới đặt ra những quy định cản trở lưu thông như thế này. Em đi các nơi tứ xứ, người ta quy định như thế nào để thuận lợi cho mọi đối tượng chứ không như này. Trên đường nhiều làn người ta không quy định làn cho loại xe bao giờ. Quy định như này làm sao xe con vào lề?

Chỉnh sửa cuối:

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Theo chủ quan của e, khoảng cách để chuyển làn 1 cách oan toàn có thể tính sao cho phù hợp thôi. Ko thể nói 1 vài m, nhưng cũng ko thể nói 1km đc!? Giống như trường hợp "xe đã tiến sát vạch dừng" của tín hiệu vàng ý, có nói rõ là cách vạch dừng bao nhiêu cm/m là sát vạch dừng đâu!?
Theo chủ quan của cụ thì còn nói làm gì nữa, đưa ra các con số 1m hay 1km... để khuyên gì ạ?

Cụ đừng thiển cận, từ “gần” mặc dù đồng nghĩa với từ “sát”, tuy nhiên ý nghĩa sử dụng khác nhau ở hai trường hợp:

- Trường hợp đèn vàng là quy định loại trừ không phải dừng xe nên “sát” vạch là khoảng cách bao nhiêu cũng được, lái xe tự tính và tự chịu trách nhiệm

- Vạch 9.3 là quy định hướng đi bắt buộc phải chấp hành theo hành trình mong muốn nên “gần” nơi giao nhau là khoảng cách bao nhiêu phải cụ thể, phải chính xác

Đã có biển R.412 hoặc R.415 là quy định rõ ràng loại phương tiện đi trong từng làn đg r, làm j có chuyện lý do vì nhường cho xe đi nhanh hơn mà lx có thể đi vào các làn đg ko đc phép đi!? Túm lại là lx muốn đi ntn thì đi nhưng ko đc phạm luật.
1. Nhóm biển R.412 và R.415 chỉ là 1 quy định “sử dụng làn đường” theo “loại” phương tiện, quy định tại khoản D14, D.15, D.16 phụ lục D QC41/2016

2. Nhưng còn có 2 quy định khác nữa liên quan chặt chẽ với nhau để quy định “sử dụng làn đường” theo “tốc độ” di chuyển phương tiện và theo “hướng đi” của hành trình, quy định tại khoản 3 điều 13 Luật GTĐB, tại khoản D.13 phụ lục D, tại điểm c khoản G.4 phụ lục G QC41/2016 (biển R.411 và vạch 9.3)

3. Tình huống nội dung ở ý (1) không cho phép thay đổi làn đường, còn nội dung ở ý (2) bắt buộc phải thay đổi làn đường, đây đều là các quy định của pháp luật và mâu thuẫn, phủ định nhau (tức là chấp hành theo quy định này thì vi phạm quy định kia và ngược lại)

Có phải ý cụ là chỉ chấp thành theo quy định (1) và vi phạm quy định (2)? Vậy lời khuyên của cụ “Túm lại là lx muốn đi ntn thì đi nhưng ko đc phạm luật” được hiểu là phải chấp hành theo quy định nào để không phạm luật?