Em đi Trung Quốc các cụ ạ

kimithanh

Xe tăng
Em biết nhiều người không thích Trung Quốc và thực ra nếu mạnh hơn là ghét ý ạ, nhưng em thấy ng Việt mình đã có ác cảm thì ác cảm đến suốt đời. Em viết bài này ko phải để ca ngợi hay thanh minh gì cả nhưng cũng là 1 lần trải nghiệm để được đi được em được thấy tận mắt họ có gì tại sao họ lại giầu mạnh đến vậy mà MỸ nhìn cũng phải nể sợ ạ. Chuyến đi có 5 ngày em sẽ đưa mảng chính là giao thông và các địa danh trên chuyến đi cũng như cảm xúc của mình. Hành trình 5 ngày sẽ dc cập nhật cụ thể theo từng ngày để các cụ tiện theo dõi ạ.
Em đi tuyên Hà Nội-Thượng Hải -Bắc Kinh- Hà Nội
Ngày 1 Hà Nội - Thượng Hải( PuDong airport) bằng máy bay VN AIR A320
Sân bay Nội Bài Hà Nội

Không phân anh láng giềng Tầu đây rồi
đường dưới trong khá đẹp các cụ à, mà vắng nữa chứ

tram thu phí kìa trông hoành tráng ko

kênh này chắc là đào cụ à thẳng như kẻ chỉ ý

nhà ga sân bay PuDong hay còn gọi là Phố Đông

đường bên ngoài sân bay nè các cụ cảm giác đầu tiên của em là quá hoành tráng nó nằm ngoài sức tưởng tượng của em

em quên mất ko chụp trong nhà ga vì đồ đạc lỉnh kỉnh quá nên cũng chả buồn giơ máy ảnh ra làm phó nháy nữa, nhưng quả thật là quá rộng và hiện đai ạ
em tiến thẳng ra bãi xe sau khi vợt dc em hướng dẫn viên ạ. ra bãi xe em thấy con này y hệt như em Huyndai starex nhà mình ạ. phải nói giống lắm lắm ý

heheh 1 vài em nữa trong bãi xe các cụ à
toyota alphard 2012 này

1 em VW Patsat thì phải anh tủng là thích hàng Đức lắm ý ạ

đường ra khỏi sân bay ạ
Họ làm rất đẹp đường đi trên mặt hồ nước đường rất nhiều tầng ạ, ít nhất cũng từ 3 tầng đường trở lên

2 em CUZRE và civic 2013

em nhận ra rằng muốn xem nước nào có phát triển hay ko chúng ta hãy nhìn vào đường sắt của họ sẽ thấy giao thông của họ như thế nào, quả thực đường sắt ở đây quá hiện đại và nhiều loại hình từ tàu chậm, nhanh cho đến siêu tốc ạ, bố em dc đi siêu tốc kể lại rằng họ chạy phải tử 330km/h trở lên. em thì hôm sau dc đi tàu chợ loại chậm nhất cũng 150km/h các cụ à.
ĐẶC BIỂT TÀU CỦA HỌ CHẠY ĐIỆN CHIẾM 97%-98% ạ kể cả tầu chợ tàu hàng cũng chạy điện diezezel là chạy lên vùng Vạn lý trường thành thui ạ

một mẫu đường điển hình nhất loại bình thường ạ

còn đường như thế này em đoán là tàu cao đến siêu tóc chạy trên đệm từ rồi

còn đây là đường em vô thành phố ạ
rất ngăn nắp quy củ, rõ ràng, sơn tất cả các con đường như vừa mới sơn từ hôm qua , các giao lộ toàn trên cao ạ ko dùng tới đèn xang đỏ như mình đâu.họ có báo làn thẳng, làn rẽ từ hàng chục tới hàng trăm mét phía trước biển báo cực to và luôn trên cao chứ ko phải cắm bên phải đưởng rồi lừa lái xe như VN mình ạ

đay là cầu nối phố đông sang phố tây, em hướng dân nói là cầu cao tới hơn 70m so với mặt đường phia dưới cụ ạ.và đặc biệt đường dân làm hình xoắn trôn ốc, thật là choáng váng ạ trôn ốc nhu thế nào em sẽ sẽ trình bày vào ngày t2 của chuyến đi ạ

kimithanh

Xe tăng
CSGT của nước họ chỉ có nhiệm vụ phân luồng thôi, KO CÓ BẤT KỲ CẢNH SÁT NÀO ĐƯỢC PHÉP ĐỨNG ĐƯỜNG ĐỂ XỬ LÝ VI PHẠM CẢ. tất cả sẽ dc chụp hình biển số rõ ràng lỗi vi phạm và gửi về tân nhà cho các cụ, nên các cụ ko thể cãi dc đâu nếu phạm lõi bên đó ạ
buổi tối em đc đi tàu ngắm thượng hải ạ lộng lẫy quá. Bên này đèn trang trí 100% là bóng đèn LED tiết kiệm điện và thành phố chi tới 1 triệu tệ mỗi đêm tương ứng vói 3,5ty VND để thắp sang các tòa nhà bên sông ạ
vé đi tàu ạ giá là 100te nhưng qua tay hương dân là 150te, ko sao mình ăn cơm họ cũng cần ăn cháo chứ ạ

quang cảnh chung

tháp truyền hình nổi tiếng Đông Phương Minh Châu ạ

Đây là tóm tắt chi tiết ngày thứ nhất của chuyến đi ạ
Các cụ đọc thấy cáccuj volka cho nhà cháu nhé
Ngày thứ 2 em post tại TRANG 3 các cụ nhé
Ngày thứ 3 em post tại TRANG 4 ạ
Ngày thứ 4 em post tại TRANG 6 ạ
Ngày thứ 5 cũng là ngày cuối cùng ạ em post trang 7 ạ
lần đầu thể hiện còn nhiều chỗ chưa đúng và chưa hợp lý mong các cụ bỏ qua
Cám ơn các cụ đã đọc bài của em ạ

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện
Mở hàng thớt mới của cụ! Em mời cụ 1 ly nhé!

minhcuong400

Xe tăng
Em cũng chẳng ưa giề thèng Khựa, cũng ít dùng đồ của nó. Nhưng phải công nhận đẹp va hiện đại! cụ chủ phọt tiếp đi nhé, ghét thì ghet nhưng cái giề cần phải học tập cũng vẫn nên phải học tập cụ ợ!

quanfgv35

Xe điện
Website
tamthoikhongco.com
Nhìn cái sân bay Shanghai nhà nó mà ngẫm đến cái CẢNG HÀNG KHÔNG QUỐC TẾ NỘI BÀI nhà mình mà ngán ngẩm:-s .E 2 lần từ Shanghai về Nội Bài nhà mình cả 2 lần lấy hành lí đều không cần qua cửa kiểm soát thẻ hành lí .Mạnh ai nấy bê ,ông nào mất ông í chịu:-|:-|:-|:-|

ssss

Xe tải
cụ chủ đi học cái hay cái tốt của nó về xem nào

quanfgv35

Xe điện
Website
tamthoikhongco.com
Lúc về Kụ bay từ sân bay PHố Đông phỏng Kụ ???? Không biết Kụ về chưa ,nhưng theo kinh nghiệm của em ,nếu về từ Phố Đông Kụ nên ra sân bay sớm nhá vì nó rất xa trung tâm thành phố .E lần đầu chủ quan phải hủy vé đấy ah

hate_love

Xe tải
Thừa nhận những gì họ hơn mình,
Cũng cơ bản là dân mình còn chưa gấu bằng dân nó, cứ làm vài vụ Thiên An Môn ở Vn xem các bậc ở trên có nhìn nhận lại cách quan lỷ không.
Cứ động đến thủ tục hành chính, cơ quan nhà nước là em rùng mình, sởn gai ốc, buồn nô mắc ói,
Em làm event cho bọn bộ Y Tế, từ tháng 4 chẳng thấy trả tiền, còn hơn 2lit mà bố nọ đẩy bố kia, lúc làm thì đòi hỏi kinh...nói chung vê cơ bản là do lãnh đạo hết
Dân ta, các cụ ta đủ thông minh để hơn bất kỳ nươc nào...nhưng ai cho ta làm người lương thiện :D

Phương Nga

Xe lăn
oánh dấu, chiều đọc tiếp. Votka cụ chủ thớt nhé

Viethathanh

Xe buýt
Có khoản trả thù dân tộc không cụ?

Kenket

Xe điện
E tưởng Thượng Hải mùa này đẹp lắm, hóa ra đất trời cũng âm u xám xịt cụ nhỉ :P

kimithanh

Xe tăng
Em cũng chẳng ưa giề thèng Khựa, cũng ít dùng đồ của nó. Nhưng phải công nhận đẹp va hiện đại! cụ chủ phọt tiếp đi nhé, ghét thì ghet nhưng cái giề cần phải học tập cũng vẫn nên phải học tập cụ ợ!
em học tập mạnh chứ ạ nhìn giao thông của họ mà thèm nho hết cả nc dãi ạ
Nhìn cái sân bay Shanghai nhà nó mà ngẫm đến cái CẢNG HÀNG KHÔNG QUỐC TẾ NỘI BÀI nhà mình mà ngán ngẩm:-s .E 2 lần từ Shanghai về Nội Bài nhà mình cả 2 lần lấy hành lí đều không cần qua cửa kiểm soát thẻ hành lí .Mạnh ai nấy bê ,ông nào mất ông í chịu:-|:-|:-|:-|
sân bay của họ rộng lớn nhung rất nhanh ạ rất rộng em ước phải bằng gần chục lần cái sân bay nhà mình y a
cụ chủ đi học cái hay cái tốt của nó về xem nào
ehehhe cái tốt của họ phải học chứ cụ
Lúc về Kụ bay từ sân bay PHố Đông phỏng Kụ ???? Không biết Kụ về chưa ,nhưng theo kinh nghiệm của em ,nếu về từ Phố Đông Kụ nên ra sân bay sớm nhá vì nó rất xa trung tâm thành phố .E lần đầu chủ quan phải hủy vé đấy ah
dạ cám ơn cụ em cũng thấy xa đi mất 40p mới tới nới, em đi tuor nên cacbacs ý lo hết em chỉ lên xe là đi thôi
Thừa nhận những gì họ hơn mình,Cũng cơ bản là dân mình còn chưa gấu bằng dân nó, cứ làm vài vụ Thiên An Môn ở Vn xem các bậc ở trên có nhìn nhận lại cách quan lỷ không.
Cứ động đến thủ tục hành chính, cơ quan nhà nước là em rùng mình, sởn gai ốc, buồn nô mắc ói,
Em làm event cho bọn bộ Y Tế, từ tháng 4 chẳng thấy trả tiền, còn hơn 2lit mà bố nọ đẩy bố kia, lúc làm thì đòi hỏi kinh...nói chung vê cơ bản là do lãnh đạo hết
Dân ta, các cụ ta đủ thông minh để hơn bất kỳ nươc nào...nhưng ai cho ta làm người lương thiện :D
hehehe họ mà nhờn làm sao quản lý dc hơn tỷ dân hả cụ

Bên Tung Của taxi em thấy toàn VW

kimithanh

Xe tăng
oánh dấu, chiều đọc tiếp. Votka cụ chủ thớt nhé
cám ơn cụ ạ em sẽ cập nhật dần dần
Có khoản trả thù dân tộc không cụ?
dạ ko ở nhà ng ta em đâu dám ạ
Thượng Hải thì cái gì cũng to rồi
Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ
em cám ơn cụ ko riêng thuiowngj hải đâu của TQ cái ji cũng to a
hehehe mai lại mời các cụ tiếptucj
E tưởng Thượng Hải mùa này đẹp lắm, hóa ra đất trời cũng âm u xám xịt cụ nhỉ :P
obeen đó cứ mây mù thôi trời cũng ko dc đẹp lắm ạ

zero4803

Xe buýt
em chỉ ác cảm cái cách chính quyền của Tàu đối xử với mình thôi,chứ dân bên đấy chắc họ chẳng VN ở đâu các cụ ạ

Kiều Oanh

Xe tải
Cháu đi rồi nhưng chẳng chụp được cái ảnh nào. Hóng ké của cụ vậy!

redfox86

Xe hơi
Nói thật tôi thấy sân bay VN chỉ hơn được mỗi cái sân bay Katmandu -nepal X_X