[Funland] Em hối hận vì ngày xưa ko chịu học tiếng Anh

Juanxt

Xe tải
Vâng. Nói như cụ mấy trường đại học Hà Nội cũng chỉ cần trâu cày là vào thôi. Để đạt đến nói như bản xứ khá hiếm nhưng ko phải ko có. Tuy nhiên để học các trường về ngoại ngữ thì cũng cần có năng khiếu mới ngon được. Giống như cụ có giọng hát (năng khiếu) thì cụ mới chọn và thi vào nhạc viện vậy. Và cụ giỏi, có năng khiếu về mấy môn tự nhiên thì cụ mới chọn các trường khối A. Ngoài rèn luyện, khả năng tư duy, độ nhanh nhạy … (tựu chung gọi là thông minh hay năng khiếu về lĩnh vực đó) thì mới ngon được. Còn tuỳ cụ hiểu, e cũng dừng :D
Ý cụ nói là người bản xứ nào ạ. Tiếng Anh thì em thấy có cả Anh-Anh, Anh-Mỹ, Anh-Ấn Độ, Anh-Tây Á. Hai cái thằng Anh và Mỹ nói em nghe đã thấy khác nhau rồi. Trong UK cũng có thằng England, Scotland, Wales, North Ireland; trong England cũng có giọng Bắc London, Nam London, giọng vùng Oxfordshire, giọng Buckinghamshire.... theo thằng nào cụ ơi.

Missteen

Xe buýt
cụ đi học thì hcj lớp nào e đi với nhé ! e cũng có dự định làm mấy việc mà chưa có đồng minh

ubisapro

Xe trâu
Ý cụ nói là người bản xứ nào ạ. Tiếng Anh thì em thấy có cả Anh-Anh, Anh-Mỹ, Anh-Ấn Độ, Anh-Tây Á. Hai cái thằng Anh và Mỹ nói em nghe đã thấy khác nhau rồi. Trong UK cũng có thằng England, Scotland, Wales, North Ireland; trong England cũng có giọng Bắc London, Nam London, giọng vùng Oxfordshire, giọng Buckinghamshire.... theo thằng nào cụ ơi.
Cụ ở đâu thì ở đó là bản xứ. Hoặc cụ có thể nói giống với 1 nơi bất kỳ sử dụng ngôn ngữ đó là ngôn ngữ chính thức cũng được tính là cụ giỏi rồi.

giống như Tây ở Sài Gòn thì giọng của họ có khác với Hn ko? Miễn sao nói giống giọng dân Sài Gòn là giỏi.

changbietgi

Xe tải
Em đầu 4 mới quay trở lại học English mà vẫn thấy vào.

Juanxt

Xe tải
Cụ ở đâu thì ở đó là bản xứ. Hoặc cụ có thể nói giống với 1 nơi bất kỳ sử dụng ngôn ngữ đó là ngôn ngữ chính thức cũng được tính là cụ giỏi rồi.

giống như Tây ở Sài Gòn thì giọng của họ có khác với Hn ko? Miễn sao nói giống giọng dân Sài Gòn là giỏi.
Đang ở VN thì theo thằng Tây ở VN ạ???

muadem

Xe cút kít

xukute

Xe tăng
Em thì học kỹ thuật, từ cấp 1 đến cấp 3 rất lười học tiếng anh, gần như không biết tí gì.
Lên đại học, lúc tham khảo tài liệu thì mới thấy tiếng Anh rất quan trọng, lại phấn đấu làm công ty FDI vì không có cửa vào làm nhà nước nên bắt đầu mới có ý thức học tiếng Anh. Mà kinh tế eo hẹp nên toàn mua mấy quyển sách giáo trình vỉa hè về đọc, tự luyện là chính (những năm 99-2000 toàn mua băng cassette về nghe là chính).
May mắn là đến lúc ra trường thì tiếng Anh đủ để giao tiếp bập bõm nên rất thuận lợi trong việc làm việc với các chuyên gia nước ngoài, được tin tưởng vì trao đổi thường xuyên với họ. Cho nên hiện tại, em cũng rất khuyến khích các con học tiếng Anh. May là chúng nó đều thích tiếng Anh và tự giác học rất tốt.

bo kent

Xe tăng
Em dự là 3 năm nữa sẽ không cần học ngoại ngữ nữa đâu. Vì:
Các công cụ phiên dịch đã hoàn thiện. Các cụ chỉ cần lắp thiết bị của Apple, Xiaomi, ... vào tai và nó sẽ tự nhận diện ngôn ngữ và dịch cho các cụ sang tiếng Việt. Đồng thời khi cần diễn đạt cụ chọn ngôn ngữ đầu ra và máy sẽ dịch sang và phát âm cho đối tác.
Tuy nhiên nếu cảm thấy học còn vào thì ngày nhập mấy chữ vào đầu cũng là điều nên làm.

cod

Xe buýt
Em dự là 3 năm nữa sẽ không cần học ngoại ngữ nữa đâu. Vì:
Các công cụ phiên dịch đã hoàn thiện. Các cụ chỉ cần lắp thiết bị của Apple, Xiaomi, ... vào tai và nó sẽ tự nhận diện ngôn ngữ và dịch cho các cụ sang tiếng Việt. Đồng thời khi cần diễn đạt cụ chọn ngôn ngữ đầu ra và máy sẽ dịch sang và phát âm cho đối tác.
Tuy nhiên nếu cảm thấy học còn vào thì ngày nhập mấy chữ vào đầu cũng là điều nên làm.
Em cũng nghĩ như cụ. Nhưng mấy cái đó cũng bị hạn chế như dịch ko thoát ý nếu người nói nói sai ngữ pháp (đa phần là thế) hoặc bị mất ... mạng ;)) . Tuy nhiên, nó là cứu cánh cho đám lười như em đây.

coquay

Xe container
Em cũng nghĩ như cụ. Nhưng mấy cái đó cũng bị hạn chế như dịch ko thoát ý nếu người nói nói sai ngữ pháp (đa phần là thế) hoặc bị mất ... mạng ;)) . Tuy nhiên, nó là cứu cánh cho đám lười như em đây.
trc e đi chơi khắp nới có biết tiếng gì ngoài tiếng Việt đâu, đi cứ 2 bộ môn ngôn ngữ cơ thể + với chút TA bồi nữa là quá ổn
tầm 4 năm nay có thêm mấy công cụ dịch của google với cái máy dịch thì thôi cứ gọi là bá cháy, gọi món ko sợ nhầm =)) ông nói gà bà nói vịt
còn TA giao tiếp đê phục vụ công việc thì bắt buộc phải biết rồi, còn cao hơn thì TA chuyên nghành nữa phức tạp lắm

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
trc e đi chơi khắp nới có biết tiếng gì ngoài tiếng Việt đâu, đi cứ 2 bộ môn ngôn ngữ cơ thể + với chút TA bồi nữa là quá ổn
tầm 4 năm nay có thêm mấy công cụ dịch của google với cái máy dịch thì thôi cứ gọi là bá cháy, gọi món ko sợ nhầm =)) ông nói gà bà nói vịt
còn TA giao tiếp đê phục vụ công việc thì bắt buộc phải biết rồi, còn cao hơn thì TA chuyên nghành nữa phức tạp lắm
Topic này bàn về học tiếng anh để làm việc, tăng thu nhập, công việc ngon. Chứ cụ toàn đề cập đến đi du lịch cho vui thì bàn làm giề.

A98

Xe container
Kể ra
Em thì học kỹ thuật, từ cấp 1 đến cấp 3 rất lười học tiếng anh, gần như không biết tí gì.
Lên đại học, lúc tham khảo tài liệu thì mới thấy tiếng Anh rất quan trọng, lại phấn đấu làm công ty FDI vì không có cửa vào làm nhà nước nên bắt đầu mới có ý thức học tiếng Anh. Mà kinh tế eo hẹp nên toàn mua mấy quyển sách giáo trình vỉa hè về đọc, tự luyện là chính (những năm 99-2000 toàn mua băng cassette về nghe là chính).
May mắn là đến lúc ra trường thì tiếng Anh đủ để giao tiếp bập bõm nên rất thuận lợi trong việc làm việc với các chuyên gia nước ngoài, được tin tưởng vì trao đổi thường xuyên với họ. Cho nên hiện tại, em cũng rất khuyến khích các con học tiếng Anh. May là chúng nó đều thích tiếng Anh và tự giác học rất tốt.
Em thích đọc nên đọc khắp nơi, thời trẻ cũng bị ngộ độc BBC mất chục năm. Đọc nhiều nên em đọc viết tốt, nghe nói không bằng. Về sau đi làm, nói tiếng Anh hàng ngày, sai âm nào chỉnh âm ấy, dần dần cũng ổn. Cái chính là không được ngại nói, không được sợ sai thôi.
Nghề phần mềm của em mà tiếng Anh không tốt là thiệt nhiều lắm, vì không học được để tiến bộ. Bây giờ việc làm từ xa nhiều, chỉ cần kỹ thuật vững, tiếng Anh tốt là kiếm việc 50-80 triệu/tháng ngon ơ.

herotran8

Xe tăng
Em học tiếng Anh lần đầu năm 92 bằng giáo trình Streamslines, học qua các thể loại giờ vẫn e a, xếp loại kém nhất trong gia đình, thua vợ và 02 F1. Nhưng em thấy tiếng Anh là một ngôn ngữ dễ học. Học đi cụ, học chưa bao giờ là muộn, quan trọng nhất là quyết tâm, kiên trì, môi trường, phương pháp...

Dogmatix

Xe tăng
Năm nay em 36 tuổi rồi,giờ đi học lại tiếng anh liệu còn kịp ko các cụ ?
Thừa kịp nếu cụ thích học nghiêm túc. Gì chứ cái khoản học vài câu TA để tán gái hay để mua đồ thì còn dễ nữa cơ cụ ạ :D

Dân Tổ

Xe container
Em cứ post lên để cụ thớt tự tin hơn ạ, lớp tiếng Anh cho người đi làm trước em dạy toàn các anh chị trên 40 và 80% trong số đó đều tự tin giao tiếp hơn sau 1-2 khóa học, cái quan trọng là ở sự quyết tâm và kiên trì. Sử dụng môi trường xung quanh để tiến bộ hơn trong các kĩ năng. Cũng có 1 điểm tích cực hơn nữa là đa phần các anh chị đều học xong để phục vụ công việc của họ, ví dụ trao đổi với đối tác nước ngoài, dự định định cư, sang thăm con đang du học, etc...

Việc học không bao giờ là muộn cụ thớt ạ :)

coquay

Xe container
Topic này bàn về học tiếng anh để làm việc, tăng thu nhập, công việc ngon. Chứ cụ toàn đề cập đến đi du lịch cho vui thì bàn làm giề.
e nghĩ học tiếng anh để làm việc thì ko phải bàn, đấy đk là bắt buộc rồi vì thế ko phải nghĩ
Còn ko học thì chả mấy bị đào thải ngay, trong môi trường cần sử dụng TA tốt thì phải học thôi ko nhưng học mà còn phải cố gấp đôi đám trẻ bây h thì mới mong ko bị chúng vượt qua

phuonghoang89

Xe buýt
e cũng đầu 4 rồi, giờ phấn đấu cái iELTS 5.0 mà hoặc TOEIC tầm 700 mà thấy căng quá #:-s