[Funland] Em hối hận vì ngày xưa ko chịu học tiếng Anh

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao cần học bảng IPA ?

Vì đó là con đường nhanh nhất giúp ta phát âm đúng tiếng Anh, tra cứu nhanh và dễ dàng.
Nếu chỉ thuần túy nghe rồi bắt chước phát âm lại, sẽ chậm hơn IPA. Vì nghe có thể nghe nhầm. Các bác là người VN, tiếng Việt là ngôn ngữ mẹ đẻ mà nhiều khi nói chuyện với nhau vẫn phải hỏi lại: mày bảo "b" bò hay là "p" phở, d đê hay là d gi, nờ thấp hay nờ cao ...
Hơn nữa khi cần tra cứu hay ôn tập lại thì phải tìm cái audio đó nghe lại mà có khi vẫn không chắc chắn là đã nghe đúng hay sai.
Nếu nắm được bảng IPA, là nắm được 100% cách phát âm mọi từ vựng tiếng anh, tra cứu bằng smartphone dễ dàng và đương nhiên là tự tin 100% đúng về cách phát âm 1 từ, chứ không hoang mang lăn tăn nếu chỉ học bằng cách nghe bắt chước.

Ví dụ từ dưới đây, có mà nghe rồi bắt chước cả chục lần chưa chắc đã phát âm đúng. Mà rồi sau vài ngày quay lại, có khi quên mất là phát âm thế nào. Nhưng nếu nắm được bảng IPA, thì dù chưa từng nghe thấy từ này bao giờ thì các bác vẫn phát âm đúng.

Screenshot_2021-11-05-10-35-44-72_6e333a2559878c017509b2a2e972130f.jpg

Chỉnh sửa cuối:

Sắt Vụn

Xe buýt
Ngày e còn bé khi học mới lớp 2,mấy anh em nhà e đã đc ông nội dạy tiếng Anh.ông nội em biết tiếng Anh,Pháp,Trung,Hán Nôm.lên lớp 3 thì đc học tiếng anh ở trường
Vì e mải chơi,lười học sợ học nên cứ đến giờ học là e hết đi ái đi ị rồi đi uống nước....đủ các lý do để trì hoãn việc học :D
Khi lớn hơn chút rồi đc đầu tư học hành hơn chúng bạn,gia sư kèm tại nhà,đến nhà cô giáo học thêm...nhưng e toàn học kiểu chống đối
Lên đến đại học thì e mới học nghiêm túc đc hơn chút nhưng vẫn suy nghĩ cốt yếu lấy cái bằng để đi làm
Và rồi sau này khi ra đời thì e mới thấy thấm thía tai hại cái sự lười học của mình.anh em trog nhà cũng đc ăn học đc học như mình thì giờ toàn làm vị trí nọ kia lương 30-40tr/1 tháng.mình thì sau khi ra khỏi cơ quan NN là chầy chật kiếm đồng tiền bằng mồ hôi công sức.đi ra nước ngoài mấy lần toàn ú ớ khi giao tiếp,mua bán cái cũng phải dùng cái máy tính để trao đổi.giờ kiếm đc cái công việc đúng sở thích chuyên môn thì họ lại đòi hỏi kèm theo tiếng anh
Năm nay em 36 tuổi rồi,giờ đi học lại tiếng anh liệu còn kịp ko các cụ ?
Kịp cụ ạ nhưng càng nhiều tuổi, nhiều mối bận tâm không thể nhanh như người trẻ được. Cụ nên lên kế hoạch, thời gian biểu rõ ràng.
Mà cụ còn trẻ chán.

blackpaint

Xe container
Em lúc quyết định quay lại làm đúng chuyên môn, đi học cao học để tầm sư học đạo năm đấy em 34 tuổi, thu nhập đang ở tầm 30 củ. Giờ em thấy quyết định đấy vẫn đúng, thu nhập gấp 3 lần trở lên. Cụ bỏ 2 năm học tiếng Anh thật nghiêm túc sẽ ok.

bomcoi1402

Xe hơi
Cháu có vợ con rồi. Có biết tí tiếng Anh nhưng chưa đủ dùng. Giờ đang học nhóm tiếng Anh với em gái cùng lớp tiếng Hàn ngày trước. Vừa đc học mà lại được nụ cười của em :D
Chắc cũng fải kiếm kèo như này để có thêm động lực :3

bills4

Xe hơi
E chưa đọc hết nhưng nghe cái tiêu đề với đoạn đầu là đủ hiểu cụ là người chơi thuộc hệ lười :)) mà lười thì lắm lý do
Cụ không phải hối hận đâu vì có cho quay trở lại thì cụ vẫn lười và ko chịu học như xưa thôi =))

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
E chưa đọc hết nhưng nghe cái tiêu đề với đoạn đầu là đủ hiểu cụ là người chơi thuộc hệ lười :)) mà lười thì lắm lý do
Cụ không phải hối hận đâu vì có cho quay trở lại thì cụ vẫn lười và ko chịu học như xưa thôi =))
Đúng thế, cụ này nói trúng phóc. Cụ chủ chỉ là bất giác thấy người khác lương cao hơn mình nên nảy sinh chút đố kỵ (đố kỵ thì ai cũng có ít nhiều, ko phải xấu xa gì nhé), than thở thôi. Chứ không có đủ quyết tâm học đâu. Vì thứ nhất là thuộc hệ lười, thứ hai là động lực rất nhỏ, không đủ bền bỉ để vượt qua khó khăn học tiếng anh đâu.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao các trung tâm ngoại ngữ không dạy bạn bảng IPA mà cứ chỉ dạy bạn phát âm bằng cách nghe giáo viên nói rồi bắt chước lại?

Vì nếu dạy bảng IPA xong thì bạn cần quái gì đến giáo viên dạy phát âm, họ thất nghiệp :))

Họ (các trung tâm ngoại ngữ) phải thiết kế cách dạy sao cho bạn phụ thuộc vào giáo viên, phải có giáo viên làm mẫu, phải nghe giáo viên nói mẫu,..v.v... Rồi khi bạn quên cách phát âm một chữ nào thì bạn phải hỏi giáo viên và nghe họ phát âm mẫu lại.

Còn đối với người tự học, nhất thiết phải nắm được bảng IPA, bạn sẽ tiến nhanh một cách bài bản, hữu dụng mãi về sau.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Ví dụ, bạn nghe qua máy đọc từ Climb, bạn nghe thấy có vẻ như nó không đọc chữ "b" ở cuối, bạn có thể nghi ngờ hay là nó đọc nhẹ nên mình nghe ko ra. Rồi là nó đọc nghe na ná kiểu "cờ lai" hay là "cờ lam", hay là "cờ la in bờ".....ui dời lúng túng nhỉ :))

Nhưng nếu nắm được IPA, bạn nắm được phát âm đúng 100% một lần và mãi mãi, nếu có quên tra cứu lại 1 lần là nhớ ngay, nhanh gọn

Screenshot_2021-11-05-11-04-04-93_6e333a2559878c017509b2a2e972130f.jpg

bills4

Xe hơi
Cụ không phải hối hận đâu vì có cho quay trở lại thì cụ vẫn lười và ko chịu học như xưa thôi =x
Tại sao các trung tâm ngoại ngữ không dạy bạn bảng IPA mà cứ chỉ dạy bạn phát âm bằng cách nghe giáo viên nói rồi bắt chước lại?

Vì nếu dạy bảng IPA xong thì bạn cần quái gì đến giáo viên dạy phát âm, họ thất nghiệp :))

Họ (các trung tâm ngoại ngữ) phải thiết kế cách dạy sao cho bạn phụ thuộc vào giáo viên, phải có giáo viên làm mẫu, phải nghe giáo viên nói mẫu,..v.v... Rồi khi bạn quên cách phát âm một chữ nào thì bạn phải hỏi giáo viên và nghe họ phát âm mẫu lại.

Còn đối với người tự học, nhất thiết phải nắm được bảng IPA, bạn sẽ tiến nhanh một cách bài bản, hữu dụng mãi về sau.
Cám ơn cụ đã thông não cho em cái IPA , e mò video và đang học IPA đây :)) bây giờ e mới biết đọc mấy cái chữ latin đấy :D có cái này rồi đúng là méo cần thầy tây vẫn phát âm chuẩn :D

hanwha

Xe hơi
Quan trọng cô giáo có xinh không thôi ạ

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ không phải hối hận đâu vì có cho quay trở lại thì cụ vẫn lười và ko chịu học như xưa thôi =x

Cám ơn cụ đã thông não cho em cái IPA , e mò video và đang học IPA đây :)) bây giờ e mới biết đọc mấy cái chữ latin đấy :D có cái này rồi đúng là méo cần thầy tây vẫn phát âm chuẩn :D
Thế hệ 8x học từ phổ thông đến đại học, sách TA đều có phiên âm này mà cụ.
Sau này em thấy bỏ hết phiên âm, sách giống như dành cho người Anh học TA.

Bongbond0812

Xe buýt
Học dc hay k đầu tiên phải có quyết tâm, thêm cái là phải kiếm môi trường (mtr làm việc cần t.a là chuẩn nhất) rồi tự luyện để ý từ câu chữ... Luyện nghe nói đọc viết, phát âm... học thì k dc ngại, ngại thì k tiến bộ dc. Tăng vốn từ vựng bằng cách chịu khó tra từ điển 2 chiều để xem nghĩa và ngữ cảnh... nói chung học phải kiên trì và gân với cv cuộc sống sẽ hiệu quả hơn. Nh cụ e thấy chỉ hô khẩu hiệu mỗi khi thấy thua thiệt hoặc tự ti thôi :)

Xe nội lước

Xe container
Ngày e còn bé khi học mới lớp 2,mấy anh em nhà e đã đc ông nội dạy tiếng Anh.ông nội em biết tiếng Anh,Pháp,Trung,Hán Nôm.lên lớp 3 thì đc học tiếng anh ở trường
Vì e mải chơi,lười học sợ học nên cứ đến giờ học là e hết đi ái đi ị rồi đi uống nước....đủ các lý do để trì hoãn việc học :D
Khi lớn hơn chút rồi đc đầu tư học hành hơn chúng bạn,gia sư kèm tại nhà,đến nhà cô giáo học thêm...nhưng e toàn học kiểu chống đối
Lên đến đại học thì e mới học nghiêm túc đc hơn chút nhưng vẫn suy nghĩ cốt yếu lấy cái bằng để đi làm
Và rồi sau này khi ra đời thì e mới thấy thấm thía tai hại cái sự lười học của mình.anh em trog nhà cũng đc ăn học đc học như mình thì giờ toàn làm vị trí nọ kia lương 30-40tr/1 tháng.mình thì sau khi ra khỏi cơ quan NN là chầy chật kiếm đồng tiền bằng mồ hôi công sức.đi ra nước ngoài mấy lần toàn ú ớ khi giao tiếp,mua bán cái cũng phải dùng cái máy tính để trao đổi.giờ kiếm đc cái công việc đúng sở thích chuyên môn thì họ lại đòi hỏi kèm theo tiếng anh
Năm nay em 36 tuổi rồi,giờ đi học lại tiếng anh liệu còn kịp ko các cụ ?
Tiếc thế thì nói làm gì cụ. Tiếc như cụ thì khối em chân dài tiếc không học tiếng A rập xê út từ bé cụ ạ 😀😀

hiepnongdan1988

Xe tải
em 34t cũng hôi tiêc cụ ạ :D

Mazda67

Xe buýt
Học thôi cụ. Chả có cái gì là muộn cả. Em 5x rồi mà vẫn muốn học tiếp đây. Học cho bằng con bằng cái, :D

TÔN

Xe container
Cụ theo chưn ông nội, học đồng thời Anh, Pháp, Trung luôn đi! Học xong chắc cụ sẽ đủ tự tin để nói chuyện với 4 tỷ rưỡi người trên thế giới này luôn!

Rảnh học thêm Hán Nôm, để đi chùa chiền đọc hoành phi câu đối cho nó máu. Không con cháu nó cười là không biết chữ các cụ để lại :D (em cũng đang học Tam tự kinh đới :D)
Đc thế thì giờ chắc e bét cũng đang làm GĐ sở.trước ông em làm chánh TT TP với GĐ sở lương thực HN