Em hỏi Kinh nghiệm đi mua chung cư

ats2011

Xe tải
Kinh khủng như nào cụ, mô tả rõ hơn cho ae đc ko?
Nóng mà cụ, xác định là như thế. Cái nắng buổi chiều mùa hè nó gay gắt, chiều tối đi làm về mở cửa vào chắc là cảm nhận rõ nhất, còn ngày nghỉ thì xác định trưa là đóng cửa buông rèm bật điều hòa rồi. Chả thế mà các cụ vẫn bảo lấy vợ hiền hòa , làm nhà hướng Nam

chomchom2020

Xe hơi
Kinh khủng như nào cụ, mô tả rõ hơn cho ae đc ko?
Thực ra nếu trải nghiệm rồi thì cụ sẽ thấy. Còn mô tả thì e chỉ có từ "nóng" mà thôi. Cụ cứ thử mua ở và trải nghiệm cái nóng của nắng chính Tây vào những ngày chính hè sẽ thấy. E có ý kiến nho nhỏ vậy thôi ạ chứ k dám tranh luận với ai đâu ạ.

chomchom2020

Xe hơi
Nóng mà cụ, xác định là như thế. Cái nắng buổi chiều mùa hè nó gay gắt, chiều tối đi làm về mở cửa vào chắc là cảm nhận rõ nhất, còn ngày nghỉ thì xác định trưa là đóng cửa buông rèm bật điều hòa rồi. Chả thế mà các cụ vẫn bảo lấy vợ hiền hòa , làm nhà hướng Nam
Cái cảm giác bật điều hòa lên mà chờ mãi nó k mát cũng bực lắm cụ ạ.

TsarPutin

Xe tăng
E đồng ý cụ. Em xin bổ sung:
1. Trải nghiệm thực tế dự án: có thể đến xem hoặc hỏi hàng quán xung quanh dự án xem nó có tiền sử ji không hoặc trong quá trình sử dụng dân cư có kêu gì không.
2. Tìm hiểu thêm về phí dịch vụ vì nhiều chung cư phí rất cao trong khi chất lượng dịch vụ không tương xứng.
3. Còn tầng thì kinh nghiệm của em 1 thằng ở chung cư 15 năm và sợ độ cao cho thấy nên ở tầng cao. càng cao càng tốt vì rất thoáng và phê. Giá tầng cao còn rẻ hơn tầng trung nữa chứ ^^. Khi đi thang máy tầng cao cũng có lợi vì nguyên tắc thang máy hay lên tầng cao nhất rồi di chuyển xuống, mình không bị rủi ro là thang đầy không vào được. hihi. 1 chi tiết nhỏ nhưng đôi khi chờ thang máy rất khó chịu đấy
cụ ngược với em;
1. em thì quan trọng nhất view thoáng k bị chắn, cứ bị tòa nhà trước nó chắn thì rất khó chịu kể cả tầng bao nhiêu
2.còn tầng thì em ưu tiên tầng thấp <10 vì e sợ cháy sợ rung do động đất, ở cao mưa bão gió rít sợ phát hoảng luôn; xưa em ở tầng 20 mà mua mới e xg tầng 6 =))
Chưa kể ở cao khá khó chịu khi đi thang máy, chờ rất lâu vào giờ tan tầm, k ngẫu nhiên mà tầng cao lại rẻ hơn tầng trung
3. Về phí dịch vụ thì đúng thật; nhiều cc thu tới 11-15k/m2 mà chả có dịch vụ gì đáng kể, bể bơi ko, điều hòa hành lang ko, sảnh cũng ko nốt

ats2011

Xe tải
cụ ngược với em;
1. em thì quan trọng nhất view thoáng k bị chắn, cứ bị tòa nhà trước nó chắn thì rất khó chịu kể cả tầng bao nhiêu
2.còn tầng thì em ưu tiên tầng thấp <10 vì e sợ cháy sợ rung do động đất, ở cao mưa bão gió rít sợ phát hoảng luôn; xưa em ở tầng 20 mà mua mới e xg tầng 6 =))
Chưa kể ở cao khá khó chịu khi đi thang máy, chờ rất lâu vào giờ tan tầm, k ngẫu nhiên mà tầng cao lại rẻ hơn tầng trung
3. Về phí dịch vụ thì đúng thật; nhiều cc thu tới 11-15k/m2 mà chả có dịch vụ gì đáng kể, bể bơi ko, điều hòa hành lang ko, sảnh cũng ko nốt
E thì giống cụ cái 1, view thoáng , hướng mát còn em chả hiểu sao ở cc em ko thích ở từ tầng 7 đổ xuống tý nào cả, bèo bèo cũng phải tầng 8 -20 là đẹp nhất, càng gần 20 e càng thích :)))

TsarPutin

Xe tăng
E thì giống cụ cái 1, view thoáng , hướng mát còn em chả hiểu sao ở cc em ko thích ở từ tầng 7 đổ xuống tý nào cả, bèo bèo cũng phải tầng 8 -20 là đẹp nhất, càng gần 20 e càng thích :)))
một phần là do cc nội đô đẹp xây mới giờ cực hiếm tầng thấp do ít nhất 5-10 tầng là tầng thương mại rồi, tầng ở đa số từ tầng 5-10 trở lên, chứ chung cư cũ 1 số tòa Trung Yên ở trong ở tầng 2-3 cực thích luôn, view vườn hoa cây cảnh như nhà đất/ đi lại dễ, và mấy tòa này ngày xưa càng thấp thì càng đắt =))
Xưa em ở tầng 20, view thẳng ra Công viên, chỉ thấy mưa bão gió to rít mạnh, chỉ ra ban công lúc phơi quần áo, có lần báo cháy cái thôi hồn siêu phách lạc.....nên giờ thôi, nhường mọi ng ở cao, e sợ chết e xg thấp ở , gì chạy cho nó nhanh :))

petitvanh

Xe tải
Khó hoàn hảo phết cụ nhỉ? căn hướng Tây sẽ chịu nóng mất tầm 3-4 tháng trong năm, cụ khắc phục bằng rèm 2 lớp, hoặc xác định là bật điều hòa thôi , coi như tháng mất thêm 500k cho cái nóng này, năm chênh tiền điện 2 củ, 30 năm cụ sống chênh chắc vẫn thấp hơn tiền chênh mua căn hướng khác :D
Căn nhà em lại đắt nhất toà vì cái view cụ ạ và là căn góc, lồi ko chung tường. Em quá kết cái view và thiết kế hợp lý của nó nên mới đắn đo. Căn khác thì rẻ hơn vài trăm cơ cụ ạ.

ongchutran

Xe hơi
Tầng thấp thì ồn và nhất là bụi. Ở thấp cứ 1 tuần ko dọn bàn làm việc là thấy ngay lớp bụi dày đặc.

cuchuoi0509

Xe tăng
tầng thấp khu nhà em chuyên môn bị đường thoát nước nhà trên chảy xuống trào ngược lên, nhất là hôm nào mưa bão nó phun lên phè phè ấy, có nhà thì xà phòng bay đầy ban công (chắc nhà trên giặt đồ). Dưới tầng thấp nhất là hộp kỹ thuật đặt điều hòa của khối văn phòng, vừa nóng vừa ồn, trạm bts các kiểu nên các tầng đó rẻ nhất khu, không ai mua.

VespaLX80

Xe đạp
Căn CC em định mua thì view hồ rất đẹp, tầng trung, căn góc, căn lồi nên không chung tường với nhà khác. Có cái dở nhất là ban công chính tây và không hợp tuổi. Nhưng cửa chính thì hợp. Em
Đang lăn quá vì mỗi cái ban công sợ nóng.
Ban công hướng tây nhưng ban công đó là của phòng nào ạ? Và các phòng khác trong nhà có phòng nào dính mảng tường phía tây nữa không ạ? Chứ bác xác định phòng ngủ có tường phía tây, không có toà nào chắn thì xác định tốn tiền điều hoà 6-8 tháng/năm.

petitvanh

Xe tải
Ban công hướng tây nhưng ban công đó là của phòng nào ạ? Và các phòng khác trong nhà có phòng nào dính mảng tường phía tây nữa không ạ? Chứ bác xác định phòng ngủ có tường phía tây, không có toà nào chắn thì xác định tốn tiền điều hoà 6-8 tháng/năm.
Ban công của phòng khách bác ạ. Em đang ở 1 căn ban công DN mà tháng 10 em vẫn phải bật điều hoà cả đêm mới ngủ được. Tại cái hướng ban công mà em lăn tăn quá còn lại tất cả mọi thứ em đều ưng.

doquanghuy

Xe đạp
Nay ghé qua bài viết em có một vài ý comen ở đây mong là sẽ giúp ích được cho cụ hoặc những cụ nào có nhu cầu quan tâm đến mua căn hộ chun cư.
Theo em khi đi mua chung cư các cụ cần gạch ra 5 gạch đầu dòng.
1. Xác định rõ vị trí cần mua cho phù hợp với nhu cầu
2. Xác định tầm tài chính để lựa chọn sản phẩm phù hợp
3. Xem kỹ về thiết kế căn hộ - không gian và các yếu tố tiện ích
4. Yếu tố phong thủy cũng nên để ý trước khi cụ đặt tiền mua " Bếp - Cửa - Vệ Sinh" có hướng nào bị "Phạm" không
5. Đối với những cụ có dự tính đổi nhà sau 3-5 năm thì nên xem xét yếu tố quy hoạch vùng, chất lượng công trình để có thể đưa ra được nhận định giá cả sau thời gian sinh sống để bán đi có lợi nhuận.

ongchutran

Xe hơi
Theo các bác có nên mua căn hộ khách sạn 50 năm ko? Mà nghe nói ko đc 50 năm vì xây xog thì còn 40 năm gì đó

The Fishman

Xe tải
Nhà em hồi xưa mới cưới lóp ngóp gom được ít tiền liền xuống tay mua ngay căn tầng 2 ban công hướng tây. Lúc đó chỉ nghĩ đến mua được nhà là tốt rồi còn chẳng bít nó góc nào nữa cơ. Sau khi về ở rồi mới biết nhà đối diện sao mát thế, cứ phải nhờ mở cửa để hướng xái chút lại muốn đổi nhà.
Bây giờ có kinh nghiệm đổi nhà làm ngay căn tầng cao ban công Đông Bắc. Tòa nhà em hình chữ V nên Đông Bắc, Đông Nam đều gió mát, tầng cao nên ở thích lắm. Nhất là đêm nằm giường ngắm trời đất cảm giác lắm ạ. Ảnh dưới e xin của bác hàng xóm dưới tầng chứ đt cùi bắp của e ảnh xấu quá.
View attachment 4770346
Đẹp quá .
Bác cho em xin tên CC với! Cảm ơn bác nhiều

VespaLX80

Xe đạp
Ban công của phòng khách bác ạ. Em đang ở 1 căn ban công DN mà tháng 10 em vẫn phải bật điều hoà cả đêm mới ngủ được. Tại cái hướng ban công mà em lăn tăn quá còn lại tất cả mọi thứ em đều ưng.
Nếu có đúng cái ban công phòng khách dính hướng tây vậy bác thích thì mình mua thôi, tăng công suất điều hoà khu này cho nhanh mát. Chọn rèm cản sáng, cản nắng tốt chứ khó trồng được cây xanh tốt tươi um tùm ở hướng tây lắm ạ.
Nhà em đang ở phòng ngủ có mảng tường hướng tây nên xác định điều hoà bật cả đêm từ tháng 4- tháng 10.

Huyalibaba

Xe buýt
E đánh dấu để xem vì cũng đang quan tâm

petitvanh

Xe tải
Nếu có đúng cái ban công phòng khách dính hướng tây vậy bác thích thì mình mua thôi, tăng công suất điều hoà khu này cho nhanh mát. Chọn rèm cản sáng, cản nắng tốt chứ khó trồng được cây xanh tốt tươi um tùm ở hướng tây lắm ạ.
Nhà em đang ở phòng ngủ có mảng tường hướng tây nên xác định điều hoà bật cả đêm từ tháng 4- tháng 10.
Cám ơn bác. Em quyết định mua rồi bác ạ. Nhà có 2 ban công và bị dính 1 ban công hướng tây.

Vietex

Xe điện
Em xin phép được hỏi các bác ạ.
1. Kiểm tra pháp lý của tòa chung cư là kiểm tra những gì ạ. Ví dụ như sau có thừa hay bổ sung gì ạ?
- biên bản nghiệm thu PCCC
- giấy phép xây dựng
- thiết kế căn hộ, thiết kết mặt bằng tầng căn hộ
- giấy bảo lãnh ngân hàng
Tòa em đang xem xây xong mới bán thì kiểm tra những pháp lý gì ạ? Nó sắp mở bán vào quý I sang năm ạ.
2. Trong hình thì đường thẳng hay đường nghiêng là chính bắc ạ?
Em cảm ơn các bác đã đọc bài ạ.

canhhoabatdiet

Xe container
Người ta hay nói chọn mảnh đất đẹp để xây nhà, ý nói là thửa đất to đẹp dùng để xây chung cư thì hg cửa chính của tòa nhà đó hg nào thì cả cái cc nó hg đó. Giống các bác xây cái nhà to, thì chỉ chú ý cửa chính, các tầng trên quay cửa hg khác cho thoải mái, quan tâm giề.
Nhà cc có cái gọi là cửa ra vào chính hg nào, các loại cửa, ban công là phụ (bịt cái chính thì cái phụ ko là chính đc). Cái cửa chính của mình hợp hg với cửa chính tòa nhà thì còn j bằng. Thg cửa ra vào và ban công đối nhau, nếu bảo lấy gió cửa sổ hay ban công mà vẫn đóng cửa ra vào thì chắc gió cũng tịt. Sống cũng đi ra đi vào cửa chính, chết cũng vậy (trừ trg hợp tập bay khỏi ban công). Đấy là theo quan điểm e đã đọc và hiểu vậy.
Đọc online hoặc quan điểm nhà phong thủy thì mỗi ng 1 ý khác nhau, mình thấm đâu thì hiểu đấy thôi
Nhập nhằng giữa hướng cửa đại hội (cửa chính) và hướng ban công chủ yếu đến từ Sale hoặc thầy phong thuỷ rởm!