Em hỏi về hóa chất làm sạch kim phun, buồng đốt.

halynk

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi tí, dạo này em thấy con Mazda cổ của em đi có vẻ không ổn định, xe nó cứ giật giật. Em là con gái không rõ xe cộ lắm, hỏi các anh thì hình như phải đi bảo dưỡng định kỳ, dùng hóa chất làm sạch kim phun (hay còn gọi là súc béc gì ấy). Không biết vào hãng họ có làm cho mình cái đó không nhỉ? Mà chi phí hết bao nhiêu tiền ạ? Em cám ơn.

l0ng_py

Xe buýt
Em nghĩ là vào hãng họ không làm đâu. Toàn bắt thay mới. Mình ra gara bên ngoài vừa nhanh vừa tiện. Nhưng làm gì lại dùng hóa chất làm sạch kim phun? Thường thì sẽ là dùng các chất phụ gia đổ lẫn với xăng theo tỷ lệ nhưng cũng chỉ hạn chế thôi ạ.

titi_oto

Xe tăng
Mợ cứ giao xe cho cụ nhà cho dễ. Chứ con gái cũng ít biết thật. Chỉ có xe là cứ thế chạy, bao giờ hỏng thì sửa rồi lại chạy. Chả có bảo dưỡng bao giờ. Mazda hay xe gì cũng thế. Đã cổ thì lắm bệnh lắm. Mấy con mazda có khi hay bị lỗi điều hòa chứ chưa chắc phải kim phun đâu.

N_V_L

Xe điện
Mợ đến gara bảo thợ thông xúc kim phun cho công tầm 300k, rồi thay luôn lọc xăng nữa mợ nhé.

cuonghoang99

Xe buýt
Nếu là súc béc thì mợ mua chai CRC 1 tank power renew ấy. 700k/chai đó. Chạy cho gần cạn xăng rồi đổ lọ đó vào bình xăng, lại bơm xăng chạy tiếp. Không cần phải ra thợ thuyền gì cả. Tác dụng luôn tại chỗ khỏi chờ đội chi tốn thời gian

halynk

Xe buýt
Vâng em cám ơn các cụ. Em sẽ làm chuột bạch vụ này xem sao, rồi thông báo các cụ nhé. :)). Hy vọng ổn. Em cứ phải tham khảo giá trước. Không lúc vào gara lại xì thêm ra bệnh nọ bệnh kia rồi thay bao nhiêu thứ thì chết e

o_to_ghe

Xe buýt
Mợ làm đi rồi xem có khác gì ko em theo với, em cũng muốn làm cho con xe cỏ nhà em.

l0ng_py

Xe buýt
Về dịch vụ này thì các cụ dùng của Liquimoly thì tốt hơn vì nó chuyên về phụ gia hơn, hàng của Đức đấy. Nhưng giờ nhiều cụ lại chuộng CRC của Mỹ vì nó tác dụng nhanh mà được tầm 6-7000km. Cũng thấy bảo tiết kiệm xăng hơn nhưng em nghĩ là không đáng kể

longsing

Xe buýt
Mợ làm đi rồi xem có khác gì ko em theo với, em cũng muốn làm cho con xe cỏ nhà em.
xe E máy dầu bản captiva 2009 cũng đã dùng thấy ok đấy. cụ qua chỗ bác Công ở Trần Quốc Hoàn mua vs xem xe luôn cho. Mấy con xe cỏ lâu đời gặp loại này như vớ được vàng

HoangLink

Xe tải
Các cụ ơi cho em hỏi là vệ sinh cái này mình làm theo định kỳ hay là chỉ khi nào có bệnh xe đi yếu mới làm vậy ạ?

cuonghoang99

Xe buýt
Các cụ ơi cho em hỏi là vệ sinh cái này mình làm theo định kỳ hay là chỉ khi nào có bệnh xe đi yếu mới làm vậy ạ?
Em trích lại lời của bác Vietvoiz nhé:
nó cũng tùy chất lượng xăng - dầu, nhưng em thấy có một ý kiến về việc này của bọn tây như sau:
new generation fuels like xtra [premium ,speed adn power have additives which claim to clean the fuel system as well as the injectors...but yeah poor quality fuel does clog the minute injectors with time...as it is injector cleaning at MASS is cheaper now ...its just 400rs for cleaning teh 4 injectors...so u can do it every 10-15k kms...i do it every 7 k kms

super_driver

Xe tăng
Dùng trực tiếp hiệu quả hơn khi đầu phun kim xăng quá bẩn. Còn bình thường em nghĩ dùng cách đổ vào bình xăng là được rồi và hoàn toàn không ảnh hưởng gì tới hệ thống nhiên liệu cả. Vì một bình 444ml thường đổ cho từ 90-95L xăng, như các CRC 1 tank thấy giờ nhiều gara dùng lắm.
Chỗ em hay làm là OTV Trần Kim Xuyến

halynk

Xe buýt
Em trích lại lời của bác Vietvoiz nhé:
Em dịch nôm na hiểu được thì là xăng nước ngoài nó chất lượng, nó thêm cả chất phụ gia vào để làm sạch luôn đúng không ạ? Đi tầm 10-15 vạn thì mới phải làm sạch. Còn nếu xăng kém chất lượng hơn như kiểu VN mình thì 7k nên làm 1 lần.

nttrung2610

Xe tải
Rửa kim phun thông thường chỉ làm với những xe phun xăng điện tử còn xe phun nhiên liệu diezen thì gần như là ko làm. Các bác cũng biết tỷ số nén của xe diezen cao hơn của máy xăng do đó nếu dùng dung dịch cho vào buồng đốt dễ gây hiện tượng kích nổ. Còn tháo ra ngoài để vệ sinh thì rất phức tạp đôi khi còn gây hỏng kim phun nên dùng dung dịch sẽ tốt hơn

Jumong

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em mạn phép xin được giới thiệu sản phẩm Làm sạch - Bảo vệ hệ thống Nhiên liệu & Động cơ, dành cho cả động cơ Xăng và Diesel.

Dưới đây là bài đánh giá Bộ sản phẩm dành cho xe Ô tô mà Mod của Diễn đàn KH&CN Tinh Tế là Khoa - Tuquoise đã thực hiện:

https://tinhte.vn/threads/thu-thanh-loc-he-thong-nhot-va-bao-ve-dong-co-cong-nghe-nano-cho-vios-gia-ket-qua-kha-bat-ngo.2553911/

Vệ sinh béc xăng, kim phun, có thể khắc phục lỗi động cơ Mazda 3

hoangadt

Xe tải
Cái này làm theo định kỳ mợ ạ, như kiểu vệ sinh bugi, bướm ga ấy. Khoảng 2 vạn mợ cho làm bảo dưỡng 1 mẻ: vệ sinh kim phun, bướm ga, bugi, lọc xăng, lọc gió điều hòa..... em cũng nghe nói nhiều về dung dịch đổ vào bình xăng nhưng hiệu quả thì ko biết thế nào mợ ạ, tôt nhất là mắt thấy tay sờ cho chắc ăn.

bomecutun

Xe tải
Tiện đây các cụ cho em hỏi với. Chủ nhật này em tính tự bảo dưởng cho vợ 2 của mình . Các cụ cho em hỏi cách tháo lắp kim phun, bướm ga có nhanh không ạ ? . Đem ra ga ra thì dễ , nhưng tính em thích tý toáy cho nó vui . Có cụ nào có kinh nghiệm chỉ bảo dùm em với . Em cám ơn nhiều

l0ng_py

Xe buýt
Tiện đây các cụ cho em hỏi với. Chủ nhật này em tính tự bảo dưởng cho vợ 2 của mình . Các cụ cho em hỏi cách tháo lắp kim phun, bướm ga có nhanh không ạ ? . Đem ra ga ra thì dễ , nhưng tính em thích tý toáy cho nó vui . Có cụ nào có kinh nghiệm chỉ bảo dùm em với . Em cám ơn nhiều
họng hút và van không tải thì rất đơn giản, tháo ra vệ sinh và lắp lại - em làm rồi. cái van không tải ISC khi vệ sinh ko cần phải gỡ rời ra ngoài như trong hãng đâu. Chỉ cần khi xe đang nổ máy rút ống khí nạp vào van rồi xịt thẳng Clean-R-Carb là ok. Tuy nhiên khi máy để garanty mà rút ống này thì chết máy luôn, vì vậy phải hơi ga lên 1 chút rồi hắng rút. Nếu ko có người hỗ trợ thì bác dùng 1 tay kéo dây ga, tay kia phun dung dịch.

đến vệ sinh kim phun, thì có thể dùng như các cụ ở đây, mua CRC 1 tank về dùng. Sử dụng khá đơn giản ạ, cụ chỉ cần đổ trực tiếp vào bình nhiên liệu gần cạn sau đó đổ nhiên liệu vào( 444ml sử dụng với 95lit xang hoặc 114 lit dầu), sau đó đổ nhiên liệu vào và cho xe hoạt động bình thường thôi.