Em hỏi về làm mát máy

Ducbayern

Xe máy
Chào các cụ.
Chả là hôm nay em thay dầu, thấy nước làm mát vơi với (dù mới bảo dưỡng đợt tết) nên bổ sung. Cụ rửa xe chỗ em bổ sung cho đến vạch full. Vấn đề ở chỗ, cụ ấy sờ 2 ống dẫn nước làm mát và thấy 2 ống này có nhiệt độ không bằng nhau, 1 ống nóng hơn hẳn và 1 ông nóng vừa phải. Cụ ấy bảo nên đi kiểm tra van gì đó vì nhiều khả năng nước bổ sung không được làm mát cho máy mà chỉ quanh quẩn trong hộp. Em thì nghĩ phải có ống nóng ống vừa mới hợp lý chứ nhỉ? thế mới là làm mát máy?? Vì chỉ là ở một cửa hàng rửa xe nên em không tin lắm, lên đây hỏi ý kiến các cụ. Mong cụ nào thông thạo cho em vài lời khuyên.
Thực ra để cẩn thận thì nên ra gara check cho kỹ. Nhưng vấn đề ở chỗ, trưa mai em phải xuống Hải Phòng. Đang hơi lo vì nếu kiểm tra (mở máy ra...) sợ lại không xong kịp. Còn để thế đi thì hơi tê...

WHITE TIGER

Xe container
Nhiệt độ xe của cụ không tăng cao hơn mọi khi thì tốt nhất đừng có động vào gì cả

DuyThanhSNG

Xe tăng
Có nhiều nguyên nhân.Xe Cụ mới nổ máy hay nổ máy lâu rồi.....Nếu nổ máy lâu rồi mà tay Cụ ấy cảm nhận được nhiệt độ cao tới cỡ 90 độ C thì quá cảm phục mấy CỤ rửa xe đó.CỤ chịu khó quan sát cái kim nhiệt độ xem có gì bất thường ko thôi.CÒn trong trường hợp hỏng thật thì chỉ có thể: Bơm nước hỏng,tắc két ,thiếu nước hay van hằng nhiệt hỏng.

Ducbayern

Xe máy
Vâng, cảm ơn các cụ. Quả thực thì em mới đi được tầm 3 km, từ Ngọc Hồi về Linh Đàm. Chưa kể lại còn rửa xe xong mới thay nước. Phải chăng đây là lý do? Chỉ cần để ý đèn báo nhiệt độ của máy là được hả các bác?

Chỉnh sửa cuối:

sparkvan

Xe điện
hix cụ ơi khi sờ vào ống nước là lúc cụ nổ máy lâu chưa ah.con nếu mới nổ xe dưới 30 phut thi như thế là bình thường cụ ah.nếu cụ ma nổ máy dc khoảng 30 -40p ma nhu cu noi thi mang xe toi gara kiem tra luon di cụ ah nguyên nhân chính là van hằng nhiệt không mở cụ ah.bệnh nhẹ nhưng tiềm ẩn nguy hiểm cụ ah.nếu chụ chưa có chỗ nào tư vấn và sửa chữa thì mang qua chỗ gara em hay sửa nhờ kiểm tra cho bác ah.garage oto nguyên minh 15b hồng hà gần sân bống phúc xá yên phụ hà nội 0934439588.ở đây nhiệt tình va giá cả hợp lý và còn cam kết không thay hàng kém chất lượng cụ ah.

moimuaxe2013

Xe tăng
sờ 2 ống dẫn nước làm mát và thấy 2 ống này có nhiệt độ không bằng nhau, 1 ống nóng hơn hẳn và 1 ông nóng vừa phải.
Khi mới nổ máy khoảng 30 phút thì như vậy

Còn khi chạy máy đã nóng đều rồi thì 2 ống có độ nóng như nhau.

Xe cụ thế là BT.

PS: cẩn thận khi đổ bổ sung nước vào bình phụ nhé. Nước không chuẩn là sinh nhiều cặn lơ lửng lắm đấy.
Hàng rửa xe chắc xài nước giếng khoan trực tiếp.

datpq

Xe hơi
Xe cũ nước làm mát rất quan trọng, cụ nên kiểm tra nước thường xuyên lưu ý ko mở nắp két chính khi xe đang hoạt động, nước sôi nó phọt vô mặt đấy. Mở kiểm tra và châm nước bình phụ, nhớ nhìn kim nhiệt khi chạy xe, hihi

Ducbayern

Xe máy
Khi mới nổ máy khoảng 30 phút thì như vậy

Còn khi chạy máy đã nóng đều rồi thì 2 ống có độ nóng như nhau.

Xe cụ thế là BT.

PS: cẩn thận khi đổ bổ sung nước vào bình phụ nhé. Nước không chuẩn là sinh nhiều cặn lơ lửng lắm đấy.
Hàng rửa xe chắc xài nước giếng khoan trực tiếp.
Vâng. Em mới chạy được tâm 15 min. Chưa kể đã dừng được 1 lúc để rửa xe. Nên chắc thế là bình thường nhỉ? Mà em mua nước làm mát bổ sung chứ đâu dám bổ sung linh tinh đâu.

Cảm ơn các cụ. Mời các cụ 1 ly.

khoiluatrang

Xe hơi
E bổ sung, thêm nc cùng màu hoặc chỉ thêm aqua nhé. Mà fải đổ thêm nc trong thgian ngắn thì bị rò rồi

nguyenminh15

Xe tải
hix,cụ phải mang ra garage kiểm tra cho yên tâm cụ ah