[Funland] Em lại xin kinh nghiệm sửa nhà ạ ?

King Neptune

Xe tải
Cũng hòm hòm hết nx thứ p làm r.

Hóng cụ thớt cập nhật công việc lên đây cho đến lúc hoàn thành, so sánh với mục tiêu ban đầu xem hay dở ra sao.
em vẫn đang giai đoạn lên kế hoạch, mò mẫn khảo giá, cách thi công , thương hiệu ..để có cơ sở nói chiện với thầu :D
có các trường phái thầu như sau :
1. 1 chú 60t đc bạn quen giới thiệu, xây cho nhà nó 20n trước. Nhưng chú này thì k làm bản liệt kê cho mh, mà mh tự làm, tự hỏi các công đoạn. Hỏi Tới đâu thì chú trả lời tới đó. Phát sinh trong quá trình làm thì tự thoả thuận 2 bên, ổng chịu bao phí chỗ đó hoặc chủ nhà phải chịu phí phát sinh :D
Bạn em khẳng định chú này làm rẻ hơn người khác, già nên có kinh nghiệm nhiều hơn :D.
mh có niềm tin về người quen, nhưng ko tự tin về chi phí phát sinh :-o
ngày đầu tiên chú nhắm nhà em phần thô 300tr .

Vd cái cầu thang làm mới, chú chịu phần công ( trong combo300tr), còn tiền sắt hay lắp thêm kính thì chủ nhà bỏ tiền

2. 1 thầu trẻ tuổi sinh năm 88, được bà chủ showroom bán gạch, thiết bị ..giới thiệu. Ku này chạy làm mấy nhà, nên toàn hẹn mh tối tối qua làm việc. Đã làm bản tính sơ bộ cho mh rồi, giá tham khảo, em cũng có còm úp sơ sơ giá phía trên.

3. Công ty có trụ sở, nhân viên sơ vin đóng thùng , điều tra thì toàn đại học :D Đang xây nhà hàng xóm. Cũng có thằng bé sinh năm 92 qua đo đạc, nhưng có vẻ chê chê nhà làm vụn vặt, sửa nhiều . Ý là bên đó xây lớn, xây nhà mới hem à :D
Cũng cho mh 1 bản tính sơ bộ khối lượng, bên dưới thêm dòng : “.. đơn giá chưa bao gồm thuế VAT . :D

Các cụ cuối tuần có thong thả thì xem dùm em

Chỉnh sửa cuối:

King Neptune

Xe tải
Lời khuyên chân thành nhất đến cụ và các cụ, mơ khác là hãy nói những gì mình muốn cho họ (các đơn vị chuyên nghiệp)...đừng hỏi trên này kẻo lại một tiền gà ba tiền thóc :)
Em cóp nhặt từng chút cũng là quý rồi ạ.
mh vẫn làm việc với thầu cho tới khi thống nhất

DuongHL

Xe container
Đơn giá quá cao.

DaDieuchienxu

Xe container
em vẫn đang giai đoạn lên kế hoạch, mò mẫn khảo giá, cách thi công , thương hiệu ..để có cơ sở nói chiện với thầu :D
có các trường phái thầu như sau :
1. 1 chú 60t đc bạn quen giới thiệu, xây cho nhà nó 20n trước. Nhưng chú này thì k làm bản liệt kê cho mh, mà mh tự làm, tự hỏi các công đoạn. Hỏi Tới đâu thì chú trả lời tới đó. Phát sinh trong quá trình làm thì tự thoả thuận 2 bên, ổng chịu bao phí chỗ đó hoặc chủ nhà phải chịu phí phát sinh :D
Bạn em khẳng định chú này làm rẻ hơn người khác, già nên có kinh nghiệm nhiều hơn :D.
mh có niềm tin về người quen, nhưng ko tự tin về chi phí phát sinh :-o
ngày đầu tiên chú nhắm nhà em phần thô 300tr .

Vd cái cầu thang làm mới, chú chịu phần công ( trong combo300tr), còn tiền sắt hay lắp thêm kính thì chủ nhà bỏ tiền

2. 1 thầu trẻ tuổi sinh năm 88, được bà chủ showroom bán gạch, thiết bị ..giới thiệu. Ku này chạy làm mấy nhà, nên toàn hẹn mh tối tối qua làm việc. Đã làm bản tính sơ bộ cho mh rồi, giá tham khảo, em cũng có còm úp sơ sơ giá phía trên.

3. Công ty có trụ sở, nhân viên sơ vin đóng thùng , điều tra thì toàn đại học :D Đang xây nhà hàng xóm. Cũng có thằng bé sinh năm 92 qua đo đạc, nhưng có vẻ chê chê nhà làm vụn vặt, sửa nhiều . Ý là bên đó xây lớn, xây nhà mới hem à :D
Cũng cho mh 1 bản tính sơ bộ khối lượng, bên dưới thêm dòng : “.. đơn giá chưa bao gồm thuế VAT . :D

Các cụ cuối tuần có thong thả thì xem dùm em
Đa phần các thầu trọng tuổi đều có kinh nghiệm thực chiến, dạn dày trận mạc, nên chỉ cần gia chủ phác thảo sơ ý định về sửa/ xây căn nhà là họ đã hình dung đc cơ bản khối lượng công việc & vật tư cần thiết. Nếu gia chủ muốn, họ sẽ cung cấp đc ngay bản chiết tính tương tự của đội trẻ.
Mình hoàn toàn ko có ý chê bai gì khả năng của cánh XD trẻ. Họ đc học hành bài bản chuyên ngành, về kết cấu sức bền vật liệu, thậm chí về phong thủy căn nhà mơ ước của gia chủ.
Và điều quan trọng nhất là có đủ tư cách pháp nhân.
Tuy nhiên, nếu là mình, sửa chữa các hạng mục như cụ nêu thì mình sẽ chọn bạn thầu số 1.
Có rất nhiều vấn đề trong thi công, bạn ấy ko thể trình bày trọn vẹn thật chi tiết cho cụ hình dung đc, nên khi nào cụ hỏi thì bạn ấy mới reply (kiểu như ngứa ở đâu thì nói để ngta biết đường mà gãi).
Đây chỉ là chút ý kiến để cụ tham khảo, quyền quyết định cuối cùng vẫn là của cụ.
Chúc cụ hài lòng vs quyết định của mình. :-bd

hoviethung

Xe lăn
Đa phần các thầu trọng tuổi đều có kinh nghiệm thực chiến, dạn dày trận mạc, nên chỉ cần gia chủ phác thảo sơ ý định về sửa/ xây căn nhà là họ đã hình dung đc cơ bản khối lượng công việc & vật tư cần thiết. Nếu gia chủ muốn, họ sẽ cung cấp đc ngay bản chiết tính tương tự của đội trẻ.
Mình hoàn toàn ko có ý chê bai gì khả năng của cánh XD trẻ. Họ đc học hành bài bản chuyên ngành, về kết cấu sức bền vật liệu, thậm chí về phong thủy căn nhà mơ ước của gia chủ.
Và điều quan trọng nhất là có đủ tư cách pháp nhân.
Tuy nhiên, nếu là mình, sửa chữa các hạng mục như cụ nêu thì mình sẽ chọn bạn thầu số 1.
Có rất nhiều vấn đề trong thi công, bạn ấy ko thể trình bày trọn vẹn thật chi tiết cho cụ hình dung đc, nên khi nào cụ hỏi thì bạn ấy mới reply (kiểu như ngứa ở đâu thì nói để ngta biết đường mà gãi).
Đây chỉ là chút ý kiến để cụ tham khảo, quyền quyết định cuối cùng vẫn là của cụ.
Chúc cụ hài lòng vs quyết định của mình. :-bd
Chọn thầu có dự toán nhân công vật tư càng chi tiết càng tốt. Nhiều thầu thấy dự toán rẻ nhưng có nhiều hạng phát sinh nên hoá đắt. Mình đang trong giai đoạn xây nhà mới nên thấy vậy.

hoviethung

Xe lăn
Nhà chủ thớt làm thế thì may ra được 150m2, tính ra tầm 38tr. Nếu làm trong 1-2 tuần thì ok, chứ mà làm trong 1 tháng là móm luôn. Cụ biết thợ điện nước giờ họ tính công bao nhiêu không? 600-800k/công chứ ko còn 300-400k/công đâu
Nhà hàng xóm đang sửa nhà 3 tầng, diện tích chừng hơn 30m2. Sáng nay hỏi thầu sao sửa lâu vậy thì thấy nhăn nhó vì phát sinh nhiều thứ quá. Phá tường thông phòng thì lại đụng đến đường điện cũ phải giải quyết. Thay bệ xí lại phát hiện thấm tầng cũng phải lo. Cho nên sửa nhà cũ mà không tính hết phát sinh thì vất vả lắm cho cả thầu lẫn chủ.

tamlinh

Xe tăng
Em cập nhập 1 đơn giá thi công sơ bộ , mới bàn bạc ban đầu của 1 công ty đang xây nhà hàng xóm, tính cho nhà em như sau

————————————————————
Các cụ cho em xin túi khôn để làm việc với thầu nhé ! Em cũng ngáo ngơ lắm nên lo lắng đủ thứ , mất ăn mất ngủ.#-o#-o#-o

-Nhà em đang chuẩn bị sửa mới lại 1 tầng (tầng 2) 50m2 để ở. Chỉ giữ lại tường bao cũ. Ngăn cái bếp ra thành 1 wc mới toanh. Thay vách alu phòng ngủ cũ sẽ xây bê tông kiên cố. Hệ cửa thay mới hết. Hệ cửa cũ T2 thì đưa lên T3. Đóng trần thach cao toàn tầng.

- Chống thấm hậu 3 tầng. Chỗ này hỏi thợ, thì thợ kêu sơn bên ngoài 3 tường hậu cũng đc, mà ko sơn cũng được nếu mưa xuống ko rớt vô tường ? Em cũng k biết có nên sơn hay ko? tiết kiệm chi phí để đổ vào phần khác ?

-Tầng 3 bỏ wc cũ vì là nguyên nhân gây thấm. Xây lại wc vị trí khác tránh đội lên đầu bếp phía dưới, phòng hờ nếu bị kẹt WC tầng 2.
Lấy vách alu kia để ngăn 1 phòng tầng 3 ( làm kho hoặc phòng ngủ, có sẵn cái giường cũ đời các cụ trên này rồi). Tận dụng các hệ cửa tầng 2 để lắp tầng 3 . Phòng thờ bên ngoài làm đẹp đẹp lại. Hậu sau chỉ phơi đồ nên ko cầu kì lắm. lắp thêm tôn lấy sáng đi từ ô cầu thang ra dọc tường hậu T3 Luôn.

-Làm lại xà gồ thép hộp mới thay cho xà gồ gỗ bị mọt ăn te tua. Có nên tận dụng mái tôn cũ, bị dột 1 phòng ( 10 năm), hay lợp toàn mái mới (tôn xốp). Thợ nói bán tôn cũ 100k/ m2.
Đồ đạc cũ đưa lên tầng 3 và tầng 1 có gác trữ. Bỏ đc cái gì hư cũ thì bỏ.

-Tầng trệt thì chỉ trổ ô cửa ra ngoài hậu dọn dẹp rác nước. Sơn lát gạch tường lại nơi bị ẩm xấu thôi.

- Các sp như cửa, gach, điện, ốp tủ.. chắc e để thầu gọi luôn để đỡ phải chạy đi tìm lắt nhắt.

- Tiền nước non ăn uống có phải bàn vào bản kế hoạch ban đầu của thầu ko ? Hay phải chi thưởng dần từng công đoạn ? Hic em cũng sợ khoản này, vì xác định 1 mh làm nên ko biết đãi gì với thợ :-s:-s:-s

- Với công trình sửa lắt nhắt cũ như nhà em thì nên làm việc bao nhiêu lần với thợ ? Em mới nói chuyện với thầu 2 lần. mới lên đo đạc sơ bộ. Mỗi lần có 15p à . Thầu này được bà chủ tiệm gạch giới thiệu , bà chủ cũng nhiệt tình lắm khi em tới xem gạch, thiết bị vệ sinh, k ngại chia sẻ giá cả với mh.

- Sửa chữa nhà cũ thì có cúng khởi công như xây nhà mới ko ạ ? Ngày tốt ngày rằm 15 được không ạ? Em cũng ít có kinh nghiệm vụ này vì ít đi chùa chiền.o:-)

——————————————————-
hoan hỉ mong các cụ tư vấn>:D<>:D<>:D<
Cụ Inbox En tư vấn đt cho, Nhà cũ thấm dột cải tạo rất khó, bỏ qua giải pháp và giá TC, thuê công ty sau này 3- năm hết BH vẫn bị dột thấm lại, khó sửa hơn. Tốn kém.
Khó vì sửa chút ít nhưng lắt nhắt đủ các món: BT, xây, tô, sơn , cửa, trần, ốp lát, kc thép, chống thấm , VS, điện nước... như làm nhà mới mà ko có KL.

- Tk tốt nhưng thầu ẩu, thợ lười, thiếu giám sát.
- Khó vì Giải pháp Tk phải trị tận gốc, giỏi lắm là 3-5 năm, nếu kỹ có khi 30 năm ko thấm lại.
- Khó vì có Tk tốt nhưng thầu ẩu, thợ lười, thiếu giám sát.
- Khó vì tuy có giám sát công ty thầu nhưng ks thiếu kinh nghiệm, ko đeo bám sát chỗ quan trọng.
- Khó vì tuy có giám sát chủ nhà nhưng thiếu kinh nghiệm, cũng ko đeo bám kỹ chỗ quan trọng.
- Khó vì VL kém do thầu mua đồ đểu để lời nhiều hay chủ nhà tiết kiệm ham rẻ hay mù mờ.
- Khó vì chọn VL ko đúng tình huống, điều kiện làm việc của kết cấu.
- Khó vì ko sợ mắc mà măc vẫn lỗi, chưa kể bị gài phát sinh thêm đống tiền, sợ tiền mất tật mang.
Cụ chọn khởi Công ngày răm là ngày Bính tuất . Ngày khắc năm, Sát tập/bạch hổ nhập trung cung (đại hung).

Em lười đánh máy. Chi tiết hơn thì cụ inbox, Em có thể giúp cụ phần nào.

biển xanh06

Xe điện
Em nhìn mục sơn trên cùng mà choáng, có 30m mà tổng hết 12 tr, giá trên trời, thuê đội thợ sơn chuyên nghiệp rẻ lắm cụ a.

King Neptune

Xe tải
Phần tường đóng tủ bếp chạm trần có nên ốp gạch hết trần ko ? hay chỉ nên sơn, gắn hệ tủ luôn đỡ rơi vỡ gạch men
Em nói theo kinh nghiệm của em thôi ạ thì không nên ốp gạch đến tận trần. Nếu nhà cụ tường tốt thì treo hệ tủ bếp trên tường luôn là chắc nhất. Đúng như cụ nói là dán gạch cao quá, lại khu bếp hay nóng ẩm dễ bị bong ra lắm.

- Để em sẽ hỏi bên thầu cái màn khò chống thấm là ntn. Bữa trước, 1 bạn thầu năm 88 lên nói: chỉ có tróc lại tường, sơn ốp gạch 1m2 lên.

Vậy là nhà cụ bị ngấm tường khu nào hay bị thấm dột sàn nhà wc ạ?

Cái màng dày và co giãn đàn hồi như giấy nhựa đường cụ. Họ khò lạnh để dính được vào phần bê tông hoặc trát. Nó có tính co giãn tốt nên không sợ bị nứt khi nhà bị động như các kiểu chống thấm màng cứng khác ạ.

- về phần cửa , có phải cửa kính nhôm thì khi ướt hay bẩn phần cao su. Em cũng tìm hiểu cửa nhựa composite , giá cũng bằng cửa nhôm kính 8mm Việt Pháp thì phải.
Nên mua 1 bộ đóng sẵn theo kích thước có sẵn về lắp sẽ rẻ hơn đóng theo kích thước riêng ?
Nhà em làm thì cửa nhựa gỗ đóng sau mới đúng kích thước được vì cửa nhựa gỗ sai kích thước không sửa được như cửa nhôm kính hay cửa gỗ. Nếu muốn sau tận dụng lại được thì cụ dùng cửa nhôm kính cũng đẹp. Cao su hỏng thì thay lại rẻ cụ ạ.

Lúc đầu còn tính mua hệ kính xingfa cũ loại tốt, làm mới lại , thì rẻ hơn đóng mới..có nên ko nhỉ ?
Cụ mua cũ loại mà cụ biết chắc chắn về chất lượng rồi thì em nghĩ cũng tiết kiệm được nhiều. Nhưng nên mua loại to hơn kích thước nhà cụ thì sửa mới được. Còn nếu nhỏ hơn, cụ sẽ cần làm lại khung tốn kém thêm hoặc đáp thêm mảnh khác vào thì rẻ hơn được chút. Cụ cũng nên chọn 1 đội thợ nhôm kính đồng ý làm giúp cụ việc sửa lại hệ nhôm kính cũ này trước đã rồi họ tư vấn thêm cho cụ để cụ mua. Không phải đội nhôm kính nào cũng nhận sửa lại hệ cũ.

- khó nhất là tính mấy cái phần lặt vặt : tháo, lắp lại cửa, gắn tường các kệ, thiết bị vệ sinh cũ, Sơn chà làm mới cầu thang gỗ cũ, cửa cũ ..Cái này có nên cho vào 1 combo làm mọi thứ lặt vặt ko ?
Mấy cái này, em nghĩ cụ chia ra theo từng hạng mục nhỏ cùng 1 đội thợ. Vd:
+ Các mục về gỗ: Tháo lắp cửa gỗ, gắn tường các kệ, sơn chà cửa gỗ ---->> Cụ gom nhờ 1 đội thợ gỗ.
+ Về gắn thiết bị vs: Đội điện nước.
"Vậy là nhà cụ bị ngấm tường khu nào hay bị thấm dột sàn nhà wc ạ?"

#:-scái bếp nhà e ở tầng 2. Các lí do ngấm :
1- Do WC tầng 3 ngấm xuống
--> sẽ phá bỏ WC cũ và xây lại ở vị trí khác trên tầng 3 .

2- Vách nhà hàng xóm xây mới, mưa chảy trong kẽ 2 nhà , ngấm toàn bộ vách nhà em.
Trước mấy năm thợ xử lý đóng tôn bít khe 2 nhà. Nhưng mưa to thì cũng ngấm .
--> e xem trên tiktok , người ta xử lý là phủ lưới vào chỗ tiếp giáp 2 nhà , đổ bê tông lên giữa tôn và tường: ko biết phương án này ok ko ?

3- Nước mưa mái sau đổ về phía hậu, ko có con lươn thu nước mưa, mưa thổi hắt vào tường.

--> sau này sửa sẽ kèo dài mái tôn che bớt phần hậu. Ko che kín được vì dính các loại đường ống nhà hàng xóm.
Xây tường Nâng tôn lên 1m để nước mưa đổ về phía mái hiên trước.
Lắp thêm con lươn thu nước .
Chỗ chân tường tầng trệt thì lắp ống nước nối thoát hậu.

8-xBệnh thấm như thế này nè cụ:

Chỉnh sửa cuối:

King Neptune

Xe tải
bỏ cái khò chống thấm đê .

có mái che kín thì chỉ cần

quét chống thấm khu vực WC mới .

khò tốn tiền không giải quyết gì
lúc đầu cũng tính làm mái che kín ạ .
Nhưng chỉ nối ra lài lài thôi ạ, cách tường hàng xóm 10 -20cm vì dính đường ống, cửa sổ ..2 nhà

King Neptune

Xe tải
Nên có 1 ng quen và thạo việc chút giám sát, nước nôi cho thợ, gọi nguyên vật liệu cho thợ khi họ yêu cầu, trông coi hộ luôn, còn bác chủ rảnh thì đảo qua truyền đạt ý tưởng cho ng trông coi và thợ. Sửa nhà thì phải qua lại thường xuyên kiểm tra và bảo thợ làm đúng theo ý mình. Chú ý các việc quan trọng như chống thấm, làm nhà vệ sinh vì mấy cái này mà sơ ý bị lỗi thì sau này khắc phục cực kỳ khó khăn, tốn kém. Kể cả xây cơi nới, ngăn phòng chỗ tường mới và tường cũ ko cẩn thận sau này sẽ bị nứt, tách ra do thợ làm ẩu đấy ạ. Nói chung sửa nhà hay làm nhà nó mệt mỏi lắm ạ. Chúc bác chủ nhanh có nhà mới ở và làm 1 lần hoàn hảo luôn ạ.:D
vâng, em tối nằm ngủ còn mơ ác mộng sửa nhà.
có hôm mơ thấy vị thần thánh nào về hô biến được cái nhà mới cấu ,ở luôn mới sợ :D

E cũng mong sửa 1 lần cho bền bền để làm việc khác.

biển xanh06

Xe điện
Thấm nhiều thế phải xử lý từ nguồn nước, có thể nước mưa rơi vào khe giữa hai nhà, phải tìm cách bịt lại để khô sau đấy mới Sơn, Ko xử lý dc nguồn nước thì cụ có Sơn 10 nước vẫn thấm.

tôi yêu ô tô

Xe container
Nhà hàng xóm đang sửa nhà 3 tầng, diện tích chừng hơn 30m2. Sáng nay hỏi thầu sao sửa lâu vậy thì thấy nhăn nhó vì phát sinh nhiều thứ quá. Phá tường thông phòng thì lại đụng đến đường điện cũ phải giải quyết. Thay bệ xí lại phát hiện thấm tầng cũng phải lo. Cho nên sửa nhà cũ mà không tính hết phát sinh thì vất vả lắm cho cả thầu lẫn chủ.
Thế nên giá sửa nhà luôn cao hơn giá làm nhà mới mà bác. Nhiều người cứ nhẩm tính rồi thắc mắc sao các ông ăn nhiều thế, công cao thế, nhưng đâu biết rủi ro cực lớn, xử lý cũng rất mệt vì chất lượng XD ở mình nó không có một cái chuẩn gì, hầu hết ko có bản vẽ hoàn công.

Mc Bia

Xe điện
Nhà em càng sửa càng hỏng vì mỗi người một ý. Từ 89 đến giờ. Nhưng rất vui.

hoviethung

Xe lăn
"Vậy là nhà cụ bị ngấm tường khu nào hay bị thấm dột sàn nhà wc ạ?"

#:-scái bếp nhà e ở tầng 2. Các lí do ngấm :
1- Do WC tầng 3 ngấm xuống
--> sẽ phá bỏ WC cũ và xây lại ở vị trí khác trên tầng 3 .

2- Vách nhà hàng xóm xây mới, mưa chảy trong kẽ 2 nhà , ngấm toàn bộ vách nhà em.
Trước mấy năm thợ xử lý đóng tôn bít khe 2 nhà. Nhưng mưa to thì cũng ngấm .
--> e xem trên tiktok , người ta xử lý là phủ lưới vào chỗ tiếp giáp 2 nhà , đổ bê tông lên giữa tôn và tường: ko biết phương án này ok ko ?

3- Nước mưa mái sau đổ về phía hậu, ko có con lươn thu nước mưa, mưa thổi hắt vào tường.

--> sau này sửa sẽ kèo dài mái tôn che bớt phần hậu. Ko che kín được vì dính các loại đường ống nhà hàng xóm.
Xây tường Nâng tôn lên 1m để nước mưa đổ về phía mái hiên trước.
Lắp thêm con lươn thu nước .
Chỗ chân tường tầng trệt thì lắp ống nước nối thoát hậu.

8-xBệnh thấm như thế này nè cụ:
Nhà bếp nhà mình cũng bị thấm kiểu này do nhà hàng xóm xây tường bao không sát làm nước mưa chảy xuống giữa 2 tường. Khi hàng xóm làm cũng đã nói với chủ nhà nguy cơ bị thấm nhưng họ không làm. Vừa rồi mình đã xây phía trên bịt khe giữa 2 nhà. Chưa sơn lại để chờ qua mùa mưa xem tình hình thấm thế nào mới giải quyết.

muagiaiphong

Xe hơi
Đọc thớt này em lại nhớ hồi xưa mua cái nhà tập thể cũ để ở. Ở được vài tháng là tường phồng rộp lên vì thấm. Gọi thợ sửa 3 lần vẫn không hết. Thậm chí hôm nào mưa to là nước chảy ròng ròng trong nhà.

Sau vụ đó em bán nhà vội và khi tìm chỗ ở mới rất để ý chuyện thấm dột. Một khi đã có dấu hiệu thấm là rất mệt, nhất là nếu nhà mình mua lại và không nắm rõ lịch sử xây dựng của nhà cũ.

King Neptune

Xe tải
Nhà bếp nhà mình cũng bị thấm kiểu này do nhà hàng xóm xây tường bao không sát làm nước mưa chảy xuống giữa 2 tường. Khi hàng xóm làm cũng đã nói với chủ nhà nguy cơ bị thấm nhưng họ không làm. Vừa rồi mình đã xây phía trên bịt khe giữa 2 nhà. Chưa sơn lại để chờ qua mùa mưa xem tình hình thấm thế nào mới giải quyết.
Vì thấm kiểu này mà nhà mh phải thay đổi phương án đóng bếp. Từ đóng gỗ sang nhựa cho rồi. Dù bên bếp hứa trời hứa biển là gỗ Min cánh acrylic chống thấm abc.. e cũng quan ngại sâu sắc lắm #:-s

King Neptune

Xe tải
Đọc thớt này em lại nhớ hồi xưa mua cái nhà tập thể cũ để ở. Ở được vài tháng là tường phồng rộp lên vì thấm. Gọi thợ sửa 3 lần vẫn không hết. Thậm chí hôm nào mưa to là nước chảy ròng ròng trong nhà.

Sau vụ đó em bán nhà vội và khi tìm chỗ ở mới rất để ý chuyện thấm dột. Một khi đã có dấu hiệu thấm là rất mệt, nhất là nếu nhà mình mua lại và không nắm rõ lịch sử xây dựng của nhà cũ.
Mua nhà đi vào mùa mưa là biết ăn thua nhau liền cụ ạ.
Nhà e mùa mưa là huy động 5 cái thau, 5 cây lâu nhà hốt nước hết công sức #-o#-o

King Neptune

Xe tải
Thấm nhiều thế phải xử lý từ nguồn nước, có thể nước mưa rơi vào khe giữa hai nhà, phải tìm cách bịt lại để khô sau đấy mới Sơn, Ko xử lý dc nguồn nước thì cụ có Sơn 10 nước vẫn thấm.
nhiều năm trước thợ bắn tôn bít khe hở 2 nhà mà mưa to vẫn thấm sơ sơ đó cụ . Mưa nhỏ thì đỡ. Thấm qua chỗ phòng thờ. Nhìn tường nham nhở thấy mà rầu . Chả biết làm sao, hay ốp men hoặc nhựa vách bị thấm chỗ phòng thờ nhỉ ?