[Funland] Em lại xin kinh nghiệm sửa nhà ạ ?

haiyen1012

Xe điện
Mục xây tường cụ đang thắc mắc thì em đoán là tường 110, 1m2 xây tương đương 0,11m3 mà giá 750k (cả nhân công và vật tư) thì quá cao vì quy đổi ra m3 nó là gần 7tr/m3 cao gấp 3 lần đơn giá xây tại cac công trình lớn, tất nhiên công trình nhỏ khối lượng ít thì giá sẽ cao hơn nhưng thế này thì cao quá.
Lát gạch đang tính cho cụ nhân công 180k/m2, vật tư 160k/m2 thì em đoán nó sẽ dùng gạch ceramic loại rẻ tầm 80-90k/m2 nhân công 180k hơi cao, 150k thì hợp lý
Trần thạch cao 170-180k thì cũng ko quá đắt tuy nhiên yêu cầu khung xương Vĩnh Tường Basi, tấm trần Gyproc
Sơn 400k/m2 thì đắt quá, dùng sơn bả loại xịn nhất của Dulux thì cũng chỉ đến 120-140k/m2, cộng cho cả công mài róc lớp sơn cũ 50k/m2 thì 200k/m2 vẫn quá thoải mái làm

King Neptune

Xe tải
Mục xây tường cụ đang thắc mắc thì em đoán là tường 110, 1m2 xây tương đương 0,11m3 mà giá 750k (cả nhân công và vật tư) thì quá cao vì quy đổi ra m3 nó là gần 7tr/m3 cao gấp 3 lần đơn giá xây tại cac công trình lớn, tất nhiên công trình nhỏ khối lượng ít thì giá sẽ cao hơn nhưng thế này thì cao quá.
Lát gạch đang tính cho cụ nhân công 180k/m2, vật tư 160k/m2 thì em đoán nó sẽ dùng gạch ceramic loại rẻ tầm 80-90k/m2 nhân công 180k hơi cao, 150k thì hợp lý
Trần thạch cao 170-180k thì cũng ko quá đắt tuy nhiên yêu cầu khung xương Vĩnh Tường Basi, tấm trần Gyproc
Sơn 400k/m2 thì đắt quá, dùng sơn bả loại xịn nhất của Dulux thì cũng chỉ đến 120-140k/m2, cộng cho cả công mài róc lớp sơn cũ 50k/m2 thì 200k/m2 vẫn quá thoải mái làm
haiz,
em cũng thắc mắc sao xây tô tường 10 mà mắc dữ vậy. Alo hỏi. Thầu kêu là bt @-)
Sơn thì 2 nhà thầu, 2 giá . 1 bên 400k , 1 bên cũng 290k/2 .
Cắt nền 2 m2 để lắp cầu thang mà tính 4tr .

đang tự hỏi họ có cố tình kêu cao vậy để từ chối mh ko nhỉ @-)

King Neptune

Xe tải
Cụ nên hỏi rõ xây tường là tổng cả trát trong trát ngoài , gạch 110 hay 220 và tham khảo thêm các đơn vị xem sao . Em thì lâu không để ý giá nhưng 750 thì có vẻ hơi bị cao thật
xây tô 1 tường 10 ngăn phòng ngủ thui Cụ, tô trong và ngoài. Chưa ốp men đâu. Tường 3,5x3m.
Thầu kêu muốn rẻ thì chuyển sang tấm Cemboard

HH1993

Xì hơi lốp

HH1993

Xì hơi lốp
Tóm lại là tôi vào ngó chút rồi đi ra thôi.giờ ct tư vấn,thiết kế xây dựng như nấm.toàn bố láo. Báo giá bát nháo. Chỉ khổ khách hàng loanh quanh lại vào nơm. Mà trắng được nơm thì cũng vào rọ.

HH1993

Xì hơi lốp
haiz,

Nói chung lướt qua thớt và thấy bắc lăn tăn vậy,trong thớt thì cũng lắm thợ săn nên...chỉ biết khuyên bác nên gg mà tùm hiểu,bỏ time đi thực tế.

haiyen1012

Xe điện
xây tô 1 tường 10 ngăn phòng ngủ thui Cụ, tô trong và ngoài. Chưa ốp men đâu. Tường 3,5x3m.
Thầu kêu muốn rẻ thì chuyển sang tấm Cemboard
Nếu bao gồm cả xây và tô (ngoài Bắc gọi là trát) thì còn đỡ vì trát 2 mặt đã 300k/m2 rồi, xây hơi cao chút thôi
Dùng tấm cemboard thì bao gồm cả khung thép, tấm Duraflex dày 9mm bắn 2 mặt thì ok. Ưu điểm là chỉ cần xử lý mối nối tốt rồi bả thẳng lên và lăn sơn ko cần trát (tô) như tường

King Neptune

Xe tải
Nếu bao gồm cả xây và tô (ngoài Bắc gọi là trát) thì còn đỡ vì trát 2 mặt đã 300k/m2 rồi, xây hơi cao chút thôi
Dùng tấm cemboard thì bao gồm cả khung thép, tấm Duraflex dày 9mm bắn 2 mặt thì ok. Ưu điểm là chỉ cần xử lý mối nối tốt rồi bả thẳng lên và lăn sơn ko cần trát (tô) như tường
tấm này có đóng men tốt ko Cụ? chịu lực tốt để đóng tủ sách, quạt tường, lắp cửa ?

King Neptune

Xe tải
À thầu còn gợi ý, WC có thể lắp vách nhựa . Lần đầu tiên nghe.
Các Cụ cho em lời khuyên ?

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
E mới hỏi thêm 1 nhà thầu. Họ lên đo đạc và đưa ra bản kế hoạch ban đầu. Còn thiếu nhiều nội dung lắm, chủ yếu cho mh xem đơn giá vài mục cơ bản. Các cụ chủ yếu xem dùm em cái đơn giá họ tính có hợp ko ạ ?
Bên này họ đưa ra 2 mục đơn giá: Nhân công và Vật tư , cho 1 hạng mục.
- Ví dụ xây tường mới : nhân công 400k/m2, vật tư (gạch , cát, đá, xi măng ) 350k/m2 --> trung bình 750k/m2
sao cao quá ta ?

-=====
Em cập nhập 1 đơn giá thi công sơ bộ , mới bàn bạc ban đầu của 1 công ty đang xây nhà hàng xóm, tính cho nhà em như sau

————————————————————
Các cụ cho em xin túi khôn để làm việc với thầu nhé ! Em cũng ngáo ngơ lắm nên lo lắng đủ thứ , mất ăn mất ngủ.#-o#-o#-o

-Nhà em đang chuẩn bị sửa mới lại 1 tầng (tầng 2) 50m2 để ở. Chỉ giữ lại tường bao cũ. Ngăn cái bếp ra thành 1 wc mới toanh. Thay vách alu phòng ngủ cũ sẽ xây bê tông kiên cố. Hệ cửa thay mới hết. Hệ cửa cũ T2 thì đưa lên T3. Đóng trần thach cao toàn tầng.

- Chống thấm hậu 3 tầng. Chỗ này hỏi thợ, thì thợ kêu sơn bên ngoài 3 tường hậu cũng đc, mà ko sơn cũng được nếu mưa xuống ko rớt vô tường ? Em cũng k biết có nên sơn hay ko? tiết kiệm chi phí để đổ vào phần khác ?

-Tầng 3 bỏ wc cũ vì là nguyên nhân gây thấm. Xây lại wc vị trí khác tránh đội lên đầu bếp phía dưới, phòng hờ nếu bị kẹt WC tầng 2.
Lấy vách alu kia để ngăn 1 phòng tầng 3 ( làm kho hoặc phòng ngủ, có sẵn cái giường cũ đời các cụ trên này rồi). Tận dụng các hệ cửa tầng 2 để lắp tầng 3 . Phòng thờ bên ngoài làm đẹp đẹp lại. Hậu sau chỉ phơi đồ nên ko cầu kì lắm. lắp thêm tôn lấy sáng đi từ ô cầu thang ra dọc tường hậu T3 Luôn.

-Làm lại xà gồ thép hộp mới thay cho xà gồ gỗ bị mọt ăn te tua. Có nên tận dụng mái tôn cũ, bị dột 1 phòng ( 10 năm), hay lợp toàn mái mới (tôn xốp). Thợ nói bán tôn cũ 100k/ m2.
Đồ đạc cũ đưa lên tầng 3 và tầng 1 có gác trữ. Bỏ đc cái gì hư cũ thì bỏ.

-Tầng trệt thì chỉ trổ ô cửa ra ngoài hậu dọn dẹp rác nước. Sơn lát gạch tường lại nơi bị ẩm xấu thôi.

- Các sp như cửa, gach, điện, ốp tủ.. chắc e để thầu gọi luôn để đỡ phải chạy đi tìm lắt nhắt.

- Tiền nước non ăn uống có phải bàn vào bản kế hoạch ban đầu của thầu ko ? Hay phải chi thưởng dần từng công đoạn ? Hic em cũng sợ khoản này, vì xác định 1 mh làm nên ko biết đãi gì với thợ :-s:-s:-s

- Với công trình sửa lắt nhắt cũ như nhà em thì nên làm việc bao nhiêu lần với thợ ? Em mới nói chuyện với thầu 2 lần. mới lên đo đạc sơ bộ. Mỗi lần có 15p à . Thầu này được bà chủ tiệm gạch giới thiệu , bà chủ cũng nhiệt tình lắm khi em tới xem gạch, thiết bị vệ sinh, k ngại chia sẻ giá cả với mh.

- Sửa chữa nhà cũ thì có cúng khởi công như xây nhà mới ko ạ ? Ngày tốt ngày rằm 15 được không ạ? Em cũng ít có kinh nghiệm vụ này vì ít đi chùa chiền.o:-)

——————————————————-
hoan hỉ mong các cụ tư vấn>:D<>:D<>:D<
Làm giá này thì công ty béo qua cụ ạ 😂. Mà báo giá có mấy mục lại hơi ảo , sơn 400k/m2 ?

King Neptune

Xe tải
haiz,

thầu mới tới giải thích thì kêu giá nv 400k. còn vật tư 350k/m2, ngoài cát-xi mang -gạch ống, còn có thép đổ dằm cố định tường, chứ ko phải xây tường gạch thui . Dị là hợp lý hem các CỤ :D:D

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
đập cái lỗ tường 1m2 mà tính em 950k @-) hức
7 chuyến đổ xà bần mà hết 4tr ...thật khó hỉu :D
Nếu cụ chưa chọn đc đơn vị thi công , bên em xin bỏ thầu gói này :) đảm bảo giá không chênh vênh như giá trên ạ

berryfun

Xe điện
Nói chung việc sửa nhà tốt nhất, rà soát anh em, bạn bè người quen thân họ giới thiệu giúp người làm là tốt nhất. Về mua vật tư nếu cẩn thận thì tự đi mua chả tin bố con ô nào hết tốt xấu do mình quyết định. Giờ mọi thứ chềnh ềnh hết ra gõ phát là ra giá. Thợ nào cũng ăn % hết từ mối thợ gọi.

nếu cụ thích theo ý của của cụ. Phương án tốt nhất là thuê cty sửa chữa chuyên nghiệp họ làm cho mà nếu đã chuyên nghiệp thì đương nhiên bịt nút nước họ cũng tính công thôi. Thường cháu làm những cái lặt vặt anh em thợ họ ko tính công. Khi mà nước họ đã làm thì việc bịt nút họ cũng làm luôn.

berryfun

Xe điện
em vẫn đang giai đoạn lên kế hoạch, mò mẫn khảo giá, cách thi công , thương hiệu ..để có cơ sở nói chiện với thầu :D
có các trường phái thầu như sau :
1. 1 chú 60t đc bạn quen giới thiệu, xây cho nhà nó 20n trước. Nhưng chú này thì k làm bản liệt kê cho mh, mà mh tự làm, tự hỏi các công đoạn. Hỏi Tới đâu thì chú trả lời tới đó. Phát sinh trong quá trình làm thì tự thoả thuận 2 bên, ổng chịu bao phí chỗ đó hoặc chủ nhà phải chịu phí phát sinh :D
Bạn em khẳng định chú này làm rẻ hơn người khác, già nên có kinh nghiệm nhiều hơn :D.
mh có niềm tin về người quen, nhưng ko tự tin về chi phí phát sinh :-o
ngày đầu tiên chú nhắm nhà em phần thô 300tr .

Vd cái cầu thang làm mới, chú chịu phần công ( trong combo300tr), còn tiền sắt hay lắp thêm kính thì chủ nhà bỏ tiền

2. 1 thầu trẻ tuổi sinh năm 88, được bà chủ showroom bán gạch, thiết bị ..giới thiệu. Ku này chạy làm mấy nhà, nên toàn hẹn mh tối tối qua làm việc. Đã làm bản tính sơ bộ cho mh rồi, giá tham khảo, em cũng có còm úp sơ sơ giá phía trên.

3. Công ty có trụ sở, nhân viên sơ vin đóng thùng , điều tra thì toàn đại học :D Đang xây nhà hàng xóm. Cũng có thằng bé sinh năm 92 qua đo đạc, nhưng có vẻ chê chê nhà làm vụn vặt, sửa nhiều . Ý là bên đó xây lớn, xây nhà mới hem à :D
Cũng cho mh 1 bản tính sơ bộ khối lượng, bên dưới thêm dòng : “.. đơn giá chưa bao gồm thuế VAT . :D

Các cụ cuối tuần có thong thả thì xem dùm em
Toàn bộ giá này của cụ cao hơn giá làm tại nội thành hà nội 🤣🤣

moonlife

Xe container
Toàn bộ giá này của cụ cao hơn giá làm tại nội thành hà nội 🤣🤣
K/n là khi đã xem báo giá trên mạng thì giá này thấp sẽ luôn có giá thấp hơn nữa :D
Do vậy các cụ đừng bao giờ thuê chỗ nào giá thấp nhất, cốt là nhận đc công trình thôi còn lại phát sinh hay hoạnh họe chủ nhà sau. An toàn thì cứ phải trả theo giá thị trường thì chất lượng sẽ theo mức trung bình của thị trường. Muốn ngon thì chọn nhà thầu ngon và đương nhiên giá phải cao.
Tiền nào của nấy luôn luôn là câu đúng. Các cụ trả tiền cao chưa chắc đã nhận được 1 sản phẩm chất lượng cao, nhưng các cụ trả tiền thấp chắc chắn sẽ nhận được 1 sản phẩm kém. Chắc chắn là như vậy, đừng hy vọng điều ngược lại.

DaDieuchienxu

Xe container
K/n là khi đã xem báo giá trên mạng thì giá này thấp sẽ luôn có giá thấp hơn nữa :D
Do vậy các cụ đừng bao giờ thuê chỗ nào giá thấp nhất, cốt là nhận đc công trình thôi còn lại phát sinh hay hoạnh họe chủ nhà sau. An toàn thì cứ phải trả theo giá thị trường thì chất lượng sẽ theo mức trung bình của thị trường. Muốn ngon thì chọn nhà thầu ngon và đương nhiên giá phải cao.
Tiền nào của nấy luôn luôn là câu đúng. Các cụ trả tiền cao chưa chắc đã nhận được 1 sản phẩm chất lượng cao, nhưng các cụ trả tiền thấp chắc chắn sẽ nhận được 1 sản phẩm kém. Chắc chắn là như vậy, đừng hy vọng điều ngược lại.
Còm quá chuẩn! :-bd
Cứ gặp mấy tay thầu giá rẻ là suốt quá trình thi công, các vấn đề liên tục phát sinh kèm theo cãi cọ liên miên đến tận khi kết thúc. Sau đó, gia chủ sẽ nhận công trình vs tâm lý bực bội, miệng luôn "Giá mà...phải chi..." :(