[CCCĐ] Em lướt Quảng Châu ( Guangzhou )

Chuột bạch

Xe container
Thanks ạ, em có đến 30 topics về TQ rồi trong danh mục có links đấy ạ, giờ chán chả buồn chụp rồi :)
Có đường bay SGN - Wuhan roài

rảnh phi đi Wuhan thăm Wudang - Trương Tam Phong có tiện hem nhể lão ?

chuotlang

Xe lừa

Vùng đó thời tiết nóng lắm ạ, lão bay lên Nội Mông cho nó mát mà lại ít dân Việt tới, em cưỡi ngựa trên đó mấy ngày trời vẫn còn nhớ đau hết cả lưng và ê hết cả mông hihi

dmdviet

Xe cút kít

Vùng đó thời tiết nóng lắm ạ, lão bay lên Nội Mông cho nó mát mà lại ít dân Việt tới, em cưỡi ngựa trên đó mấy ngày trời vẫn còn nhớ đau hết cả lưng và ê hết cả mông hihi
Chủ thớt nuôi lắm chuột ghê ;))

Pumzen

Xe ba gác
Laptop mà mua đồ của Apple thì hẳn là MacOS rồi ạ, App mua trên Mac OS nó chém cho đắt gấp mấy lần IOS ạ, theo em là Load Ssrconnect hoặc Shadowsocks về mà dùng ạ, VPN giờ rất tiện lợi, nó gửi vào mail cái QR code xong trên App kia Scan from Screen màn hình là xong, chả phải điền tay cái j khác.
Zalo thì là đàn em của wechat và là đứa con xa của Tencent Group đâu có bị chặn đâu bác
Vâng,zalo thì ko chặn,nhà cháu vẫn dùng nó ll khi mỗi lần sang đó. Còn về khoản bị trừ ở tk thì nhà cháu thấy tn điện thoại nó nổi lên dư lày mới ngạc nhiên vì lúc đó nó đã ở Thượng Hải,sau này mới đc biết là nó mua miếc gì đấy:

Cửa hàng YLY số 2, 3, 6 ngõ 1A Tôn Thất Tùng, HN

chuotlang

Xe lừa
Vâng,zalo thì ko chặn,nhà cháu vẫn dùng nó ll khi mỗi lần sang đó. Còn về khoản bị trừ ở tk thì nhà cháu thấy tn điện thoại nó nổi lên dư lày mới ngạc nhiên vì lúc đó nó đã ở Thượng Hải,sau này mới đc biết là nó mua miếc gì đấy:
Em nói thật đã chơi hệ nhà Táo thì cứ Facetime với nhau cho nhanh gọn, căn j phải dùng mấy ông kia
Chưa muốn nói Viber Zalo chất lượng khá tệ ạ
Còn đã làm ăn với dân TQ thì phải cài QQ or Wechat, thương mại Qte thì có thể dùng thêm Skype với họ nữa

thecan

Xe buýt
Tks cụ đã động viên. Em đã chuẩn bị xong giấy thông hành hơi bị dầy (2 quyển) và găm ít xèng :)

E thấy bẩu bên ý bây giờ thấy thanh toán tiền mặt là họ ngại rồi. Toàn thanh toán bằng mã QR thôi phỏng cụ?

Em xin tiếp ạ. Biển số xe v2 cc bên này đều thống nhất 1 mầu xanh, riêng xe csgt biển trắng, có cả chữ, cả số và cả chấm nhưng ở giữa. Tem dán thì nhiều hơn 2 tem bên ta, dán chi chít 1 góc lớn phía trên bên phụ, tầm 5, 6 tem, có tem từ năm 2014, em cũng k hiểu, có lẽ là họ đề năm phát hành?

E thấy bẩu bên ý bây giờ thấy thanh toán tiền mặt là họ ngại rồi. Toàn thanh toán bằng mã QR thôi phỏng cụ?
K phải vậy cụ, cứ mua hàng hoá dịch vụ thì chào đón hết các loại tt như em đã nêu trên.

chuotlang

Xe lừa
Em xin tiếp ạ. Biển số xe v2 cc bên này đều thống nhất 1 mầu xanh, riêng xe csgt biển trắng, có cả chữ, cả số và cả chấm nhưng ở giữa. Tem dán thì nhiều hơn 2 tem bên ta, dán chi chít 1 góc lớn phía trên bên phụ, tầm 5, 6 tem, có tem từ năm 2014, em cũng k hiểu, có lẽ là họ đề năm phát hành?

Thấy bác quan tâm về xe để em giải thích đôi điều:

Biển trắng là xe thuộc lực lượng đặc chủng như Công An hay Quân Đội, chữ trong đó có ý nghĩa riêng của từng bộ phận

Biển xanh Green là thuộc ngành hàng không

Biển xanh Blue là dành cho xe dưới 9 chỗ và 3.5 tấn (Bằng B1 VN được lái, TQ gọi là C1)

Biển vàng là xe to dài nặng và nhiều chỗ hơn biển xanh, cần bằng lái cao cấp hơn

Biển đen là cho doanh nghiệp hay cơ quan nước ngoài

Ngoài ra Quảng Đông còn có 1 số biển lạ như Z màu đen là dành cho Macao và HK

Tem dán kính là họ lười không bóc thôi, thực sự chỉ cần 2 tem là đủ

Cái chấm là để cách biệt giữa vùng và số, cái chữ đầu tiên phân biệt tỉnh, chữa cái sau nó vì dụ như A là thành phố cấp 1 thủ phủ của tỉnh đó. Theo thứ hạng ABCD ... cái nào càng sâu thì là thành phố càng nhỏ và thứ hạng yếu hơn, nên nhìn phát là biết nhà quê ra tỉnh ngay phải né, hội vùng sâu nó đi ẩu lắm :)

Chỉnh sửa cuối:

avn

Xe điện
Em đánh dấu hóng, nhớ Quảng Châu quá,

Ra pi do

Xe hơi
Em thấy TQ cũng k hác VN là mấy mà cụ

Pumzen

Xe ba gác

Biển trắng là xe thuộc lực lượng đặc chủng như Công An hay Quân Đội, chữ trong đó có ý nghĩa riêng của từng bộ phận

Biển xanh Blue là dành cho xe dưới 9 chỗ và 3.5 tấn (Bằng B1 VN được lái, TQ gọi là C1)

Biển vàng là xe to dài nặng và nhiều chỗ hơn biển xanh, cần bằng lái cao cấp hơn

Cái chấm là để cách biệt giữa vùng và số, cái chữ đầu tiên phân biệt tỉnh, chữa cái sau nó vì dụ như A là thành phố cấp 1 thủ phủ của tỉnh đó. Theo thứ hạng ABCD ... cái nào càng sâu thì là thành phố càng nhỏ và thứ hạng yếu hơn, nên nhìn phát là biết nhà quê ra tỉnh ngay phải né, hội vùng sâu nó đi ẩu lắm :)
Nhà cháu để ý ở phần kính ghế phụ có rất nhiều tem kiểm định,thuế đường các kiểu....Với hiểu biết của cụ,cụ có thể giải thích cho mọi người biết tại sao họ dán nhiều logo như vậy.

Cho em gọi bác là sư phụ trên đất TQ nhé. Có cái này em hỏi bác tý, đợt này em sang phải mở lại TK mà ngân hàng cứ đòi dấu má, pháp nhân lằng nhằng, tk của em vẫn dùng lâu nay có vấn đề gì đâu ? Hay có biến gì cụ?

dungquynhh

Xe đạp
đẹp quá ạ. chắc e phải dành dụm để làm chuyến

chuotlang

Xe lừa
Cho em gọi bác là sư phụ trên đất TQ nhé. Có cái này em hỏi bác tý, đợt này em sang phải mở lại TK mà ngân hàng cứ đòi dấu má, pháp nhân lằng nhằng, tk của em vẫn dùng lâu nay có vấn đề gì đâu ? Hay có biến gì cụ?
Chắc của bác là ABC nông nghiệp Bank, đây là ngân hàng đầu tiên thí điểm vs người nước ngoài, sau này các bank khác đều áp dụng nhưng tạm thời thì chưa.
Nếu bác là ABC thì bác phải Update thêm Profile mà ngày xưa thủ tục bank đã lỏng lẻo cho bác mở ra.

Các thứ cần bổ sung: KT3 tạm trú tạm vắng, cái này bảo họ KS xuất cho bác trong những ngày làm việc ở TQ
CMTND VN, Update lại thẻ theo số HC mới, số Phone mới ...
Hợp đồng mua bán với doanh nghiệp nào đó

Nói chung bác phải chứng minh là 1 doanh nhân thực thụ, ko có họ cũng cho bác rút tiền và hủy thẻ thôi

Các bank khác chưa thấy áp dụng mà ABC thí điểm cả năm nay rồi

chuotlang

Xe lừa
Nhà cháu để ý ở phần kính ghế phụ có rất nhiều tem kiểm định,thuế đường các kiểu....Với hiểu biết của cụ,cụ có thể giải thích cho mọi người biết tại sao họ dán nhiều logo như vậy.
Thực ra thì có 3 tem thôi ạ, bảo hiểm, thuế đường, đăng kiểm, nhưng bảo hiểm không bắt buộc phải dán vì nhiều xe họ đâu mua bảo hiểm
Nên chỉ dán 2 tem kia là đủ
Còn họ dán đâu thì dán miễn là trên kính, dĩ nhiên là dán góc cao bên trái rồi cho đỡ ảnh hưởng tầm nhìn nhất

Xe em trước đến giờ chả bao giờ dán tem nào, vì trc ko bị phạt, penalty chỉ bị viết kiểm điểm 3 dòng repeat Lần sau ko thế nữa :)
Sau đến 1/2017 thì nó ra luật xe nào ko dán trừ 3 điểm BLX nên nhà em mới dán 2 ten lên, nhìn xấu cả cái kính lái đi hehe

chuotlang

Xe lừa
Vâng em cảm ơn bác, chứ nhờ Tk bạn hàng cũng được nhưng em thấy k chủ động và cũng lo lo.
Thực ra nên để 1 thẻ nếu hay đi TQ, nó sẽ link vs Alipay và Wechat tiêu tiền cho tiện, mấy năm nay nhà em chả bao h có tiền mặt trong người mà toàn tiêu qua Smảrtphone

Vâng cụ, trước em cũng sài như vậy ạ. Đợt này đi em phải chuyển vào Tk của bạn hàng, sang đây em rút tiển mặt cứ vác đi thanh toán đếm đếm mất thời gian.