[Funland] Em mở thớt đồng hồ, mời các cụ đam mê đồng hồ vào đây chia sẻ kiến thức.

corolla antils

Xe buýt
Omega luôn là lựa chọn bền vững của E...

745Li

Xe container

tuctuc2010

Xe điện

bleo

Xe tăng
Các cụ cho em hòi ngu tý là con đồng hồ Patek Philippe Grand Complications 6300G-010 này nó có cái gì mà gần 90 tỷ vậy ạ, kể cả đắp vàng với kim cương hết cả đồng hồ em nghĩ nó cũng không đến mức đắt thế ạ
https://giabaoluxury.com/dong-ho-patek-philippe-grand-complications-6300g-010
Patek mà có vài chữ Grand complications là auto đắt rồi cụ ạ. Điểm chuông báo thức và lịch vạn niên được coi là phức tạp nhất rồi đằng này nó lại nhét hết vào 1 bộ máy nữa thì....

corolla antils

Xe buýt

minh0075

Xe điện
Em có chú Nomos Orion 2019, phải nói là đeo bọn Nomos này rất thú vị vì thiết kế khác lạ của nó.
Đeo mà ko có cảm giác gì nơi cổ tay.

Thachle02

Xe đạp
Các cụ cho em hòi ngu tý là con đồng hồ Patek Philippe Grand Complications 6300G-010 này nó có cái gì mà gần 90 tỷ vậy ạ, kể cả đắp vàng với kim cương hết cả đồng hồ em nghĩ nó cũng không đến mức đắt thế ạ

Đồng hồ thì bác không thể quy ra vàng mà cân được. Thứ nhất là nhãn hiệu lớn, thứ 2 là độ hiếm ở mức rất hiếm. Thứ 3 là trình độ chế tác thủ công bậc thầy : những con hàng này nó sẽ được liệt vàng dạng " haute horlogerie" - kĩ nghệ chế tác cấp cao bao gồm độ tinh xảo và kĩ thuật hoàn thiện đánh bóng bằng tay từng chi tiết nhỏ , khác hoàn toàn với bọn công nghiệp toàn phần như omega, rolex hay hublot. Và thứ 4, cuối cùng là kết cấu máy móc rất phức tạp, con này nó là dạng " grand complication" - tổ hợp các tính năng phức tạp ngoài xem giờ phút giây. Tổ hợp này bao gồm 3 tính năng bổ sung gộp thành là " đo đếm thời gian" + " đánh chuông " + " thiên văn". Bất cứ con nào chỉ cần có đủ 3 loại này, mỗi loại chỉ cần một thứ thôi đã lên tới tiền tỉ, chưa nói đến con này nó quá phức tạp, với hơn 21 tính năng cực kì bá đạo nhét vào trong một cái đồng hồ, có khả năng điểm chuông tới phút, báo giờ, báo 15 phút một, ngắt chuông, báo thức. Lịch vạn niên, hiển thị năm bằng 4 ô số.... Nói chung nó rất tởm

Mrman

Xe tải
Em mạnh dạn xin vào chủ đề luôn. Em thích đồng hồ từ nhỏ nhưng đến năm 2015 mới bắt đầu mua 1 em Seiko hàng Nhật nội địa SARB033. Chơi 1 thời gian em lại đổi sang con SARB035. Sau đó em lại bán và mua 1 em Omega seamaster đời tầm 199x...đến nay em cũng đã từng khoảng 10 chiếc (toàn hàng đã qua sử dụng, chỉ duy nhất con SEIKO đầu tiên là mới 100%) trong đó có cả SINN, NOMOS, BREITLING, ROLEX dòng datejust, Vacheron constantin đời 200x. Mỗi dòng có những điểm hay riêng. Em cũng không phải khá giả về kinh tế nhưng vẫn thích chơi đồng hồ và đi vay tiền để mua. Chỉ tiếc là em ở tỉnh lẻ nên ít được giao lưu với các bác cùng sở thích. Em lên đây viết bài, bác nào cùng sở thích chia sẻ cho vui ah.
Qua sử dụng biết trước đó người ta dùng ntn

bút hêt mực

Xe tăng
Vì nó có chữ Patek Philippe cụ ạ, đồng hồ nó ko tính theo cân, mà tính theo độ nặng của thương hiệu, thương hiệu mà nặng thì có làm bằng sắt nó vẫn đắt hơn vàng.

745Li

Xe container
Đồng hồ thì bác không thể quy ra vàng mà cân được. Thứ nhất là nhãn hiệu lớn, thứ 2 là độ hiếm ở mức rất hiếm. Thứ 3 là trình độ chế tác thủ công bậc thầy : những con hàng này nó sẽ được liệt vàng dạng " haute horlogerie" - kĩ nghệ chế tác cấp cao bao gồm độ tinh xảo và kĩ thuật hoàn thiện đánh bóng bằng tay từng chi tiết nhỏ , khác hoàn toàn với bọn công nghiệp toàn phần như omega, rolex hay hublot. Và thứ 4, cuối cùng là kết cấu máy móc rất phức tạp, con này nó là dạng " grand complication" - tổ hợp các tính năng phức tạp ngoài xem giờ phút giây. Tổ hợp này bao gồm 3 tính năng bổ sung gộp thành là " đo đếm thời gian" + " đánh chuông " + " thiên văn". Bất cứ con nào chỉ cần có đủ 3 loại này, mỗi loại chỉ cần một thứ thôi đã lên tới tiền tỉ, chưa nói đến con này nó quá phức tạp, với hơn 21 tính năng cực kì bá đạo nhét vào trong một cái đồng hồ, có khả năng điểm chuông tới phút, báo giờ, báo 15 phút một, ngắt chuông, báo thức. Lịch vạn niên, hiển thị năm bằng 4 ô số.... Nói chung nó rất tởm
Cụ cực rành, em hỏi thêm chút là nó quá phức tạp, N thứ trong 1 như thế thì độ bền, độ tin cậy của nó sẽ đc kiểm chứng bằng cách nào?

Thachle02

Xe đạp
Cụ cực rành, em hỏi thêm chút là nó quá phức tạp, N thứ trong 1 như thế thì độ bền, độ tin cậy của nó sẽ đc kiểm chứng bằng cách nào?
Những dòng sản phẩm này không phải là đồng hồ công cụ, nó hướng đến sự tinh xảo và tính chính xác. Vấn đề chống sốc, va đập do nội bộ hãng tự thử nghiệm và ko có quy định nào bắt buộc họ phải chứng minh. Luật pháp chỉ quy định các kí tự, các dòng đặc biệt như kháng từ, kháng nước, lặn biển, chronometer thì phải có cơ quan trung lập kiểm chứng, việc họ cần làm là đăng kí phát minh cơ chế và show nó cho dân chơi xem. Chỉ có vậy thôi

bleo

Xe tăng
Các cụ có gì cần hỏi cứ cụ Thachle02 mà hỏi. Mod bên kiến thức và lịch sử đh. Không khác gì từ điển sống đâu ợ :D