Em phượt đầu năm sang Tê hê ran, CH Hồi giáo IRAN - Mời các cụ đồng hành

benghe

Xe điện
Em vẫn đang loay hoay lựa ảnh và gõ máy, các cụ tiết kiệm riệu quá, thôi để em mời mỗi cụ một (b) vậy...

benghe

Xe điện
Một vài góc phố thương mại:

Một bãi gửi xe máy:

Em đang lượn trên phố thì gặp 1 chú này... kiểu như tay nhặt lá, chân đá ống bơ... hắn đang cầm 1 cái ống bơ đựng than và hạt cây đốt cháy để sưởi và cho thơm... em thò máy lên chụp may mà nó không nhìn thấy... thấy thái độ ghê phết.

Em chộp được 2 em bé bán kẹo cao su rong trên hè phố... đanh đá phết, thấy em chụp ảnh là nó xông vào xì sồ bắt mua kẹo :D

Người dân Iran nhìn chung là cởi mở, dễ gần, kể cả chị em phụ nữ. À, bên này do là quốc gia Hồi giáo nên có rất nhiều thứ cấm hoặc hạn chế: như cấm tiệt riệu, bia; đa số các nơi cấm hút thuốc; cấm có hành động trêu ghẹo phụ nữ; no massage; no se x; hạn chế Internet; hạn chế chụp ảnh ở nhiều nơi, nhất là các bảo tàng, cơ quan, cung điện,...
Internet bên này thì tệ thôi rồi... nó chặn phần lớn các trang bên ngoài, nhất là các trang mạng xã hội. May mà vào đc mỗi trang viêtnamnt.vn để đọc tin VN.

Về Riệu - bia: cấm tuyệt đối, có thể nói tương tự như bên ta cấm thuốc phiện, ma tuý.. bắt được xích liền. Tuy nhiên, em có tán tỉnh thằng cha tên là Ali mà em hay thuê xe của nó, nó bảo là nếu thực sự thích thì vẫn có thể bố trí được. Thằng này cực ma ranh nên thân lắm nó mới khai thế. Nó khai là đã từng uống vodka và wishky với vẻ rất hãnh diện tay chơi... kiểu như bên mình khoe chiến tích là đã từng đập đá ấy :D

Hôm đầu, thằng phục vụ nhà hàng nó hỏi em: mày có uống bia không? như bắt được vàng, gật đầu lia lịa... nó mang cái của nợ này mà gọi là bia đây... 0 độ cồn.... thôi, tọng tạm vào họng, có còn hơn không... hic

Chỉnh sửa cuối:

concrete

Xe hơi
Bên này lắm peugeot 405 và kia pride phết cụ chủ nhỉ

vumanhduy

Xe tăng
Em tặng cụ diệu rồi nhóe\m/

benghe

Xe điện
Về nghi thức bên này rất kinh, em có dự một vài sự kiện, ban đầu bao giờ họ cũng cho phát một video clip kiểu như ca ngợi chúa trời và ca ngợi cuộc cách mạng Hồi giáo. Hai bên hội trường thì treo ảnh của 2 vị lãnh tụ lãnh đạo CM Hồi giáo lật đổ chế độ quân chủ năm 1979 - kiểu như treo ảnh 2 bố con ông Kim bên Triều ấy.

Em liều lắm mới dám giơ máy lên quay trong lúc không khí trang trọng nghẹt thở đây:

[video=youtube;0spNlvRBB0s]http://www.youtube.com/watch?v=0spNlvRBB0s[/video]

3. Phụ nữ - trang phục

Trang phục bên IR thì đàn ông mặc vô tư, còn phụ nữ thì bắt buộc phải trùm khăn. Phụ nữ trẻ tuổi thì thường chỉ che mỗi mái tóc phía sau:

(em lại nghỉ phát)

Quân Đuôi

Xe điện
Cuộc sống mà không bia riệu thì chán vãi cụ nhề ! mời cụ ly ạ !
Cờ nhíp lỗi hay sao ấy ạ ! Êm không xem được . :)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

benghe

Xe điện

vudinhquang

Xe container
Trông Bẹn vưỡn ngon choét nhỉ! khà khà

HoangGlory

Xe buýt
Nhiều 2 bánh thế thảo nào dân IR sang mình ko ngần ngại cỡi 2b nhỉ.

fuxe

Xe container
cảm ơn cụ benghe đưa đi du lịch (b), em chờ đi tiếp nhé !

laimoi007

Xe hơi
Cụ chủ chụp ảnh đẹp và có lối kể chuyện rất duyên. Em tiếp tục hóng ợ!

benghe

Xe điện
3. Phụ nữ - trang phục

Trang phục bên IR thì đàn ông mặc vô tư, còn phụ nữ thì bắt buộc phải trùm khăn. Phụ nữ trẻ tuổi thì thường chỉ che mỗi mái tóc phía sau.
Tuy vậy pháp luật cũng quy định về trang phục nhưng do sự phát triển của xã hội và hội nhập nên giờ cũng đỡ đi, chỉ có Hồi giáo cực đoan bên Apganistan hồi trước là còn khắc nghiệt.

Phụ nữ trẻ trùm khăn thế này - Trong đạo Hồi gọi đây là Hijab – không che kín mặt mà chỉ trùm kín phần đầu và cổ
(sorry các cụ ảnh hơi mờ vì toàn chụp trộm :( )

Đi với giai trên phố thế này

Phụ nữ hơi trẻ và trí thức thì thế này

Còn quạ đen đây (kiểu Burka – che kín toàn thân người và mặt. Thời Taliban còn có cả mạng che mặt nữa cơ)
Đường vắng hay gần khu nghĩa địa mà thấy mấy bà này lúi húi đi lại thì bố ai dám đi qua :D

---
Thêm một ít mỹ nữ để các cụ ngắm - em toàn chụp trộm, bị nhắc nhở mấy lần :D

Còn bọn đàn ông Iran thì thả phanh, ăn mặc tùm lum thế này đây :D

Đây là 1 hội ở chợ giời, bốc vác

Ghi chú thêm tý:
Kể từ khi ông Mahmoud Ahmadinejad lên làm tổng thống vào năm 2005, “những hành vi không theo chuẩn mực đạo Hồi” đã trở thành mục tiêu của cảnh sát Iran. Những người vi phạm chuẩn mực ăn mặc lần đầu thường bị nhắc nhở, có thể bị bắt giam và đưa ra tòa nếu tái phạm. Các cụ không hình dung được chứ Manơcanh cũng phải trùm khăn =))

Chỉnh sửa cuối:

haianh-electric

Xe tải
Cụ phát biểu thế thì không ổn rồi... mỗi vùng miền, xử sở đều có cái hay, cái lạ chờ chúng ta đến khám phá. Ngoài thỏa mãn thú vui dịch chuyển còn mang lại bao nhiêu tri thức. Em đã sang Nepal năm 2005 và sẽ quay lại lần nữa vì lần đó ngu với lại không đủ thời gian để chạy đến Everest đánh dấu phát rồi về.. có 70km từ Kathmandu... chẹp chẹp!

Quay lại thớt này, em đang chọn ảnh và resize rồi up lên các cụ ạ...
Chào cụ, có lẽ số em nó đen, em bay từ Mumbai sang Kathmandu mà chờ lấy hành lý mất 2h mà không tìm thấy cuối cùng hỏi ra là hành lý đi chuyến sau, để dành chở thực phẩm tươi sống trước, chán như con dán, mỗi một mình mình mặc áo cộc tay với cái lạnh 12 độ. Về khác sạn, sang hôm sau ra sân bay nó bảo hành lý đi bằng máy bay khác qua Newdelhi rối mới đi tiếp Nepal nên nó mới chậm thế. Sau khi lấy hành lý thì phát hiện mất điện thoại với cái áo len, mất nửa buổi mà nó không đền, nó hứa hươu hứa vượn. Về khách sạn do mất điện thoại nên nhờ gọi số máy bàn của nó có 1,5 phút mà mất 1 triệu. Hôm sau tí mất Visa , mà ngủ tận tầng 4 mà trộm nó trèo thế quái nào vào qua cửa số được, may chỉ mất túi có CMT với thẻ ATM, cái visa đẻ gối đầu gường. Đấy em không bao giờ muốn đén cụ ạ. Nếu cụ có qua thí nhớ kinh nghiệm của em cụ nhé.
Thôi không nói nữa lại ảnh hưởng đến chủ đề của cụ, mà cho em hỏi phát thế nhiệt độ bên ấy có dễ chịu không cụ.

Chỉnh sửa cuối:

darkmanhvn

Xe tải
Hay quá đánh dấu phát

bigradeon

Xe tải
anh em nhà of sắp được chu du ngàn lẻ một đêm rồi, cụ qua có gặp mấy thằng Afga với Tadzhik ko, chúng nó hay qua Iran làm thuê vì tiếng 3 nước này chung. Con gái đạo hồi bị siết nên nhiều cô ra nước ngoài cũng máu me lắm. Nhìn qua nhìn lại hạ tần nước nó vẫn ngon, chỉ thua VN rừng vàng biển bạc thôi :)

Ra SB Nội Bài, checkin xong, phạm ngay phải sai lầm là vào nhà hàng bên trong ăn bát phở 3:-O. Lần đầu tiên trong đời em uống 1 cốc chè xanh với giá 85.000đ. 1 bát phở, 5 xúc xích (gọi tưởng 1 cái ai dè nó mang ra 5 cái gọi là 1 set), 1 cốc trà xanh hết 500k :-ss
Em không còn gì để bình luận về nhà hàng này. Em cũng dính một phát ở cái nhà hàng Hoa Mai ở sân bay TSN. Đắt mà còn đồ ăn mậu dịch.. haizz...

Audioto

Xe tăng
Sao chạ thấy cụ nào nhắc đến vụ chả thù tông dật :) Hay là các em kín quá :D

Truongsonnam_37

Xe tăng
Nhà em cũng hóng phát!