[Funland] Em trượt thi bằng lái rồi các cụ ạ, chán quá

cuabacang

Xe tải
Về cơ bản, em thi qua lý thuyết.

Nhưng số em đen, thi thực hành ko qua. Lần này là lần thứ 2, vẫn trg thi ấy.

Lần sau em phải đổi trg thi thôi :(. Đi taxi mãi chán lắm rồi.
Tôi khi thi xác định tư tưởng rồi, không phải thi đại học nên vô tư đi, không nên tự gây áp lực cho mình, thi trượt thì thi lại. Tôi dám dừng trên dốc đúng vạch luôn. Đến lúc vào chuồng ngang còn ̣90 đ, de vài lần ko thấy chuông nhận bài thì lùi đè vạch cắt bài và đi về đích với ́́80 đ̣̣, đỗ luôn lần đầu. Thi thì xác định tâm lý trước, vững vào, ko vững cũng phải tự thuyết phục hay thôi miên mình cho vững =)) Yếu bài nào thì xem youtube nó hướng dẫn còn đầy đủ hơn thầy dậy :))

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
cái này chưa chính xác, muốn cắt côn, nhả côn và depart, chuyển số mượt như xe số tự động thì phải luyện cách nhả côn, khi nhả côn thì mớm nó ra một chút cho xe lăn bánh, thường quá độ cái đoạn này khoảng 2-3 giây và đẩy số 2 cho nhẹ máy, số hai có trớn và quá độ ( nó đỡ gầm hơn số 1) thì đây luon 4 nếu chạy đường trường ( xe 1,5 trở lên là đủ moment xoắn ở vòng tua khoảng 2500 trở lên rồi)
dân chạy xe số sàn thì thường depart số 2 luôn nếu chỉ chạy ít tải, lên 3-5 hoặc 4 thôi , chứ ít ai đi từ 1 lên 2 lên 3 lên 4 theo thứ tự cả. thường thì 2-3-5 hoặc 1-3-5/4
Lúc học thì mình học theo kiểu tập bằng nhuyễn chân côn , đến mức không thể chết máy được . Cho nên là thói quen vẫn vào số 1 trước . Tầm chục buổi chỉ đỡ côn , cho xe lăn vài chục cm lại cắt , lại nhả lại cắt . Riết rồi thành quen , mà cả giờ tập côn , ông thày chỉ cho lăn bánh 20 - 30 m thôi ...

Nhỡ đúng hôm thi mà nó lại không bố trí được cho mình con xe mình chọn thì sao hả cụ ?...
Theo kn của em thì cụ đã mất tiền thì họ sẽ giữ sbd của cụ lại đến khi con xe cụ chọn xếp được cho cụ trong trường hợp xe cụ chọn người khác đang thi, nếu xe đó không có trong buổi cụ thi luôn thì họ sẽ xếp cho cụ xe khác tương tự (tương tự ở đây là về độ khỏe máy, độ nông sâu côn, độ dơ vô lăng, hành trình phanh vv..) Còn như em nói thì cái việc chọn xe nó quan trọng ở chỗ làm tâm lý yên tâm hơn thôi, chứ tất nhiên là còn phụ thuộc nhiều yếu tố.

Chỉnh sửa cuối:

Leean

Xe tăng
Lúc học thì mình học theo kiểu tập bằng nhuyễn chân côn , đến mức không thể chết máy được . Cho nên là thói quen vẫn vào số 1 trước . Tầm chục buổi chỉ đỡ côn , cho xe lăn vài chục cm lại cắt , lại nhả lại cắt . Riết rồi thành quen , mà cả giờ tập côn , ông thày chỉ cho lăn bánh 20 - 30 m thôi ...
thật ra thi cho pas để có cái bằng rồi mua cái xe AT mà chạy cho nó đỡ suy nghĩ, luyện tập này kia, chỉ là thế hệ mình hồi đầu mua được con xe cỏ cỡ như KIA CD5 khoảng gần 20 năm về trước là ngon lắm rồi, lúc đó đứng xa nhìn con escape mà thèm , đi số sàn nó là thói quen khó bỏ , ngoài ra nó có cái thú của nó , vậy thôi
Giờ đôi khi cũng hay lấy xe của ông anh chạy AT cho nó tiện.đi một mình và có kế hoạch trước thì mới dùng con everest bản dầu số sàn đời tống ( chạy còn ngon chán)
giờ thi cái bằng B1 cho nhàn nếu không định chạy dịch vụ ( B2 mới cho chạy kinh doanh)

Chỉnh sửa cuối:

thanhvinhckgtcc

Xe điện
phí học xe chíp thì ko nói, còn có phí thuê xe 5 lít để làm bài thi và phí hỗ trợ từ xa là đàm trên xe đấy ạ là 2tr
qua được bài thực hành sẽ là bài đi đường trường
trước khi lên xe chuẩn bị sẵn 5 lít, ko phải phong bì gì cả, cứ tiền tươi thôi
lên xe vài câu mời thầy uống nước là tự giác cho xuống dưới thôi ạ
E xem thì thầy vỗ đùi là cắt côn ,1 tay thầy cầm hộ tay lái nếu run,chỗ thầy ngồi chỉ có chân phanh thôi,5 lít là giá dịch vụ phần đó

vephiadong

Xe điện

Thi lấy bằng là mức bắt đầu của kỹ năng lái xe cơ bản. Chưa đạt thì luyện tiếp thôi có gì mà đen
Để lái xe an toàn còn học các kỹ năng nâng cao nữa như phanh gấp, đánh trả lái tránh chướng ngại vật...

Leean

Xe tăng
E xem thì thầy vỗ đùi là cắt côn ,1 tay thầy cầm hộ tay lái nếu run,chỗ thầy ngồi chỉ có chân phanh thôi,5 lít là giá dịch vụ phần đó
Đàn bà con gái nói mấy cái chuyện này thì còn thông cảm được, mấy ông đàn ông con trai kể mấy chuyện này không thấu ngượng hả mấy thím ???
Lái xe vì chính mình và gia đình mình, và người bên ngoài, đó là sinh mạng của người khác, mà cứ bỏ tiền ra bao đậu thế này thì thôi luôn, để đến lúc lên bàn thờ ngồi ngắm gà cúng và suy nghĩ lại cũng chưa muộn nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

Ngọc Linh HN

Xe máy
Theo kn của em thì cụ đã mất tiền thì họ sẽ giữ sbd của cụ lại đến khi con xe cụ chọn xếp được cho cụ trong trường hợp xe cụ chọn người khác đang thi, nếu xe đó không có trong buổi cụ thi luôn thì họ sẽ xếp cho cụ xe khác tương tự (tương tự ở đây là về độ khỏe máy, độ nông sâu côn, độ dơ vô lăng, hành trình phanh vv..) Còn như em nói thì cái việc chọn xe nó quan trọng ở chỗ làm tâm lý yên tâm hơn thôi, chứ tất nhiên là còn phụ thuộc nhiều yếu tố.
Bác này nói đúng rồi đó ạ. Hôm em thi, xe em chọn chưa về điểm thi, họ cũng giữ em lại chưa cho thi tới khi nào xe về điểm thi mới cho lên xe. Khi học xe chíp ở trường thi, có thầy hướng dẫn trên xe là em vào vấn đề luôn là có hỗ trợ chọn xe, giúp ngoài hay không? Thầy nói tất cả 500k, em chuyển khoản luôn cho thầy. Tới hôm thi là có xe chọn và thầy giúp sức bên ngoài.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Đàn bà con gái nói mấy cái chuyện này thì còn thông cảm được, mấy ông đàn ông con trai kể mấy chuyện này không thấu ngượng hả mấy thím ???
Lái xe vì chính mình và gia đình mình, và người bên ngoài, đó là sinh mạng của người khác, mà cứ bỏ tiền ra bao đậu thế này thì thôi luôn, để đến lúc lên bàn thờ ngồi ngắm gà cúng và suy nghĩ lại cũng chưa muộn nhỉ
Ô hay cái nhà bác này hay nhỉ,e bảo là e xem mà bác chém là ngượng ngại gì thế,đọc cho kỹ vào chứ,e thì mấy lần mới đậu đấy nên bác đừng có lôi gà với bàn thờ vào,hãm thế

silver1

Xe điện

Trc hôm thì vài ngày, đến thuê xe chíp chạy xe có thầy ngồi cùng ko lo, đi 2h mỗi ngày cho an tâm, xong thì moqif thầy bữa cơm tư vấn thêm cho chắc dạ, cái này là tâm lý kém thôi. Bình tĩnh. Hôm thi sẽ gặp chính thầy đó đấy, thầy sẽ đứng ở 1 đoạn nào của sa hình, nhớ nói khéo nhờ thầy nhắc bên ngoài.

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
thật ra thi cho pas để có cái bằng rồi mua cái xe AT mà chạy cho nó đỡ suy nghĩ, luyện tập này kia, chỉ là thế hệ mình hồi đầu mua được con xe cỏ cỡ như KIA CD5 khoảng gần 20 năm về trước là ngon lắm rồi, lúc đó đứng xa nhìn con escape mà thèm , đi số sàn nó là thói quen khó bỏ , ngoài ra nó có cái thú của nó , vậy thôi
Giờ đôi khi cũng hay lấy xe của ông anh chạy AT cho nó tiện.đi một mình và có kế hoạch trước thì mới dùng con everest bản dầu số sàn đời tống ( chạy còn ngon chán)
giờ thi cái bằng B1 cho nhàn nếu không định chạy dịch vụ ( B2 mới cho chạy kinh doanh)
Chạy xe côn vẫn có cái hay của nó . Vì mình phải khổ công rèn luyện mới điều khiển được xe nên nó ăn vào máu rồi . Giờ chạy số tđ nhưng mình vẫn thường xuyên dùng số 3, 2, 1 hoặc B , L , S để leo dốc , xuống dốc hoặc vượt xe hoặc phanh giảm tốc ( rút ngắn đáng kể quãng đường từ lúc phanh đến khi dừng hẳn ) . Do chạy nhuyễn số sàn nên ra vào số rất mượt ( vì cảm nhận được đồng tốc , hoặc chân nháy phanh là tay sang số ) ...

Chỉnh sửa cuối:

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn , tâm lý rất quan trọng
Còn mình cứ lúc tập xe chip thì mình lấy lung tung , không cần yêu cầu xe ngon làm gì cả . Đi nghiêm túc 50% , đi kiểu thoải mái 50% ( cho máy nó báo trừ điểm để mình quen với kiểu bị trừ đi ) là chả ngại gì . Vì chưa vào bài thi thì có quyền đổi xe cụ nhé , mình thấy xe nó kém thì đừng vào bài thi , báo họ là phải đổi ...

Chỉnh sửa cuối:

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Kkk...nếu học sinh là nữ thì chắc thày ra kí hiệu cắt côn liên tục cụ nhể ...

xomlieuhn

Xe hơi
Em nhục nhất là hồi đó lúc luyện xe chip ngon lành, tự tin rồi. Đến lúc thi họ cho mình con xe khác, cảm giác côn cũng khác. Thế là đề pa trượt.

Lần sau em dúi cho ông thầy 400k, ổng chọn đúng xe mà em đã quen. Thế là đỗ :D

pooka

Xe container
Tập thế này như cụ mới là đúng bài bản và an toàn.
Tuy nhiên chưa thấy cụ nào nói ngắn gọn làm thế nào để thí sinh thi đề pa ngang dốc đảm bảo không tụt dốc và không chết máy kể cả không cảm nhận được chắc chắn điểm bám côn. Kể cả thi xe lạ cũng thế.
Em nhục nhất là hồi đó lúc luyện xe chip ngon lành, tự tin rồi. Đến lúc thi họ cho mình con xe khác, cảm giác côn cũng khác. Thế là đề pa trượt.

Lần sau em dúi cho ông thầy 400k, ổng chọn đúng xe mà em đã quen. Thế là đỗ :D

nickky

Xe hơi
Cụ chuẩn. Đa số toạch là do bị chết máy tụt dốc ở bài Đề pa giữa dốc.
Có mỗi một câu để làm sao không bị chết máy hay tụt dốc ở bài đề pa thì không cụ nào tóm tắt cho gọn, cứ giảng giải dài lê thê, học trò càng rối.
Cụ cứ tưởng tượng là cái ly hợp xe trong bãi thi lúc nào nó cũng chạy trong tình trạng bị rà côn, nửa đóng nửa mở nên có lẽ tất cả xe trong bãi coi như chết ly hợp nếu so với xe chạy bình thường ngoài đường. Xe thì vậy mà CCCM lái mới, chân run nên chết máy cũng là chuyện bình thường. Sao CCCM không chuyển sang thi bằng B1 chạy xe số tự động, hết phải rà côn nữa, depa phát ăn ngay mà bằng lại dài hạn.

phuclam167

Xe tải
Cụ cứ tưởng tượng là cái ly hợp xe trong bãi thi lúc nào nó cũng chạy trong tình trạng bị rà côn, nửa đóng nửa mở nên có lẽ tất cả xe trong bãi coi như chết ly hợp nếu so với xe chạy bình thường ngoài đường. Xe thì vậy mà CCCM lái mới, chân run nên chết máy cũng là chuyện bình thường. Sao CCCM không chuyển sang thi bằng B1 chạy xe số tự động, hết phải rà côn nữa, depa phát ăn ngay mà bằng lại dài hạn.
Em mới pass B1 hôm qua. Lúc đăng ký cũng phân vân B2 và B1, nhưng suy đi tính lại bản thân và với thấy xung quanh mình rất nhiều người lấy được B2 xong cũng chả mấy khi leo lên xe số sàn chạy. Đi mua, đi mượn, đi thuê xe toàn hỏi AT. Nên chốt e lấy cái B1 cho rảnh thân :D

thinhtd

Xe container
Em lấy bằng xong đợt nghỉ lễ 10/3 vừa rồi liều mượn con xe đi về quê. Nói chung là liều, chết máy lúc dừng đỗ mấy lần. :)