[Funland] F0 nằm điều trị, em muốn nhìn lại những năm tháng đầy tội lỗi của mình (Chủ thớt chính là Lê Quang Phục kẻ lừa đảo số 1 OF)

Trạng thái
Thớt đang đóng

TÔN

Xe container
Cụ phải xét thời điểm, hoàn cảnh lịch sử. Lúc đang chia rẽ hai phe theo TQ và theo LX thì chuyện tụ tập, bàn bạc là phải có. Kể trực tiếp hay không chẳng ai biết được nhưng có thông tin thì đôi khi không cần được kể trực tiếp vẫn có được là bình thường cụ ạ.
Vấn đề là ông ý đc lại bảo đc ngồi riêng nghe tâm sự như 2 người bạn với nhau :))
Và có nhiều chi tiết viết ko đúng

Chỉnh sửa cuối:

TÔN

Xe container
Đọc một lèo hết 57 trang của cụ chủ và của các cụ. Em có vài nhận định rút ra:
1- Các cụ OF thì cũng phần nhiều là những người có thành tựu trong xã hội nhưng các cụ hay mọi người trong xã hội nói chung ít được trang bị hay hiểu biết về thế giới mất tự do này mà hầu hết chỉ là nghe nói và có phải vậy không. Đây là những điều mà nhà cầm quyền ko muốn phơi bầy vì nó thể hiện sự yếu kém trong quản lý và em phải nói những cụ nào đọc được tự truyện này là may mắn và đã thấy chính xác được thực tế của đời tù. Góc độ cá nhân em mong rằng xã hội và chính quyền hãy có thêm những câu chuyện những tuyên truyền như cụ chủ thì người khác mới hiểu nó tàn nhẫn thế nào. AI bước vào tù thì thấm thía câu một ngày tù bằng ngàn thu ở ngoài.
2- Tất cả kiến thức và thực tế của cụ chủ và cụ Tôn miêu tả là chính xác với những gì đã và đang diễn ra trong tù chỉ có một cái nhỏ cụ chủ chưa hiểu kĩ đó lá án tích của cụ là xoá tự động theo quy định của Bộ luật hình sự nhé, cái cụ làm là để xác nhận phục vụ lý lịch thôi còn khi xem xét dưới góc độ hình sự thì đúng như cụ nói là 3 năm là nó sẽ tự hết khi cụ đã nộp án phí và khắc phục đầy đủ hậu quả theo bản án, cụ xem hai bản án cũ còn vấn đề gì nữa không thì hoàn thiện nốt tránh sau này ko được tính thời hiệu xoá án tính của 2 bản án đó.
3- Nhiều cụ khuyên cụ chủ nên làm cái này cái khác nhưng với những người như cụ chủ thì điều quan trọng nhất mà cụ ấy đang trân quý là được sống và được tự do như bao người khác mà những cái đó thì hầu hết chúng ta sẽ nghĩ nó là cái đương nhiên dĩ nhiên nhưng khi bị hạn chế một số quyền cơ bản thì lúc đó mới thấy chân quý biết bao. Rồi cụ chủ sẽ quen dần với cuộc sống hiện tai và em đã thấy tài năng cụ phát huy rồi (cụ ấy chọn OF để thổ lộ tâm tình và tìm lời khuyên ở đây là cụ ấy cũng đã chọn một công đồng có hiểu biết hơn mặt bằng chung) nên em tin là cụ ấy sẽ có thành tưu nếu giữ được mình và đi theo con đường mình đã chọn.
Về góc độ cá nhân em chúc cụ chủ với những điều đã trải nghiệm hãy giúp đỡ được thêm những người khác trên con đường mưu sinh của mình vì cụ đã nói ra và những thái độ của cụ sẽ giúp được người khác rất nhiều. Có duyên sẽ có lúc em đến quán nước chè của cụ, vì cá nhân em có điều kiện để gặp những người như có trải nghiệm như cụ rất nhiều nhưng chưa thấy ai viết một cách cụ thể, không phiến diện và dám đối mặt như cụ với một tinh thần không đổ lỗi. Em cũng cảm thấy may mắn khi đọc được topic của cụ rất có ý nghĩa với em. Cám ơn cụ.
Án tích đúng là tự xoá
Nhưng cụ đi lấy xác nhận lý lịch tư pháp mẫu số 2 thì cụ phải đi làm các thủ tục xoá án tích thì nó mới xác nhận cho cụ
Cụ mua đất ko sổ nên ko xây đc nhà hay sao mà bán ko đc ở ko xong?
Đất mua chung nhiều người với nhau
Em đang muốn tránh cụ ơi. Cái hàng nước của em bị nhắc suốt. Chẳng biết là còn trụ được không.
Cun ko phẩm oản phế phẩm cho chúng nó thì làm gì chúng nó chả đuổi.cụ cứ trình bày là e mới về,hoàn cảnh đang khó khăn nên chưa xin đc việc làm phải bán nước tạm thời kiếm sống.xxx cũng hay tạo điều kiện cho những người hoàn lương cụ ạ

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn

bimbim5656

Xe container
Có cụ nào bị cái qc này nó tra tấn không, cứ bấm vào màn hình là nó chiếm quyền. Rất ức chế. Hay đt của e bị lỗi.

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Cụ chủ thớt có khả năng viết lách, tư duy tốt, kinh nghiệm va chạm xã hội nhiều, tốt nhất nên làm cộng tác viên cho các báo điện tử. Thường các pv hàng ngày đều phải qua CA phường để moi tin các vụ việc, được lấy tin hay moi tin ở cấp độ nào thì phải được phường xì ra cho, mặc dù vụ việc đã xảy ra trên địa bàn rồi nhé. Đơn giản cụ đang có một slot bán hàng nước ở hồ Đền lừ thì cũng không đơn giản, chắc cụ có quan hệ XH tốt ở đó. Địa điểm đó là nơi giao thoa mấy phường, dân cư đông, hàng quán nhiều và đa dạng kèm theo phức tạp XH.
Làm ctv cho báo thì cũng ko dễ như cụ nghĩ đâu ạ. Ctv thì cũng phải có thiết bị tốt 1 tý như máy ảnh, máy quay, ống kính... những cái đấy toàn phải tự trang bị, chưa kể các kiến thức liên quan về quay chụp nữa. Còn nếu cộng tác viên mà chỉ đi moi tin thôi chỉ chẳng có báo nào cần, vì cơ bản các phóng viên họ đều có quan hệ quen biết với những người làm trong các hệ thống pháp luật, khi cụ đọc báo hay có mấy cái câu là theo 1 nguồn tin từ xxx ở địa điểm yyy cung cấp đấy.
Nhiều khi lấy tin thì còn do đơn từ, người dân họ cung cấp, chứ cũng chẳng việc gì phải qua xxx để moi tin. Có qua đến cửa xxx thì cũng chỉ là lấy thêm thông tin tư liệu thôi. Trừ những thông tin nhạy cảm, đang trong quá trình điều tra... còn lại thì chẳng ông xxx nào ko hợp tác với phóng viên.

PhungQuangThanh

Xe tải
Đã đọc hết các các câu chuyện của cụ từ đầu đến cuối, bản thân em cũng luôn dc các ae là gt kể về các phạm nhân, e cũng từng vào thăm quan một số trại, nhưng đúng là cái họ kể khác nhiều với cụ, cái e thấy cũng khác, ngày trước khi còn là v26 thì lại càng khác so với tc8 bây giờ.
E có một chút cảm nhận về cụ như sau, cụ còn trẻ nhưng vào đời sớm nên có khá nhiều kinh nghiệm sống, mọi thứ cụ đều có thể cảm nhận dc đến đâu là vừa đủ, qua cách viết thì cụ khá tỉ mỉ và cẩn thận vì nếu viết trên Mt còn đỡ chứviết trên dt sẽ phải soát lại nhiều ko sai câu, mà khả năng cao là cụ dùng trên dt,
Cụ nên cố học sớm lái xe, để học B2 mà xong lái dc luôn thì bh ko thể dưới 10tr dc.
Cụ nên chọn nghề làm dịch vụ sẽ hợp với cụ hơn vd rửa xe rồi dv tốt sẽ lên thành trung tâm chăm sóc xe … vì ng như cụ mà làm dv sẽ luôn chuẩn.
Chúc cụ luôn lỗ lực để có thành công trong tương lai, hi vọng có dịp sẽ ghé vào thăm quán của cụ

nguyen_kia

Xe điện
E nghe cụ Vũ Thư Hiên trả lời pv trên Youtube thấy cụ này tl rất cẩn thận, ko chém gió, còn cái tác phẩm "Đêm giữa .." thì chắc có chút hư cấu, có yếu tố văn học nên khác.

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Án tích đúng là tự xoá
Nhưng cụ đi lấy xác nhận lý lịch tư pháp mẫu số 2 thì cụ phải đi làm các thủ tục xoá án tích thì nó mới xác nhận cho cụ

Đất mua chung nhiều người với nhau

Cun ko phẩm oản phế phẩm cho chúng nó thì làm gì chúng nó chả đuổi.cụ cứ trình bày là e mới về,hoàn cảnh đang khó khăn nên chưa xin đc việc làm phải bán nước tạm thời kiếm sống.xxx cũng hay tạo điều kiện cho những người hoàn lương cụ ạ
Chắc thế cụ ạ.

nowhereland

Xe điện
Đội thớt đề cập ngày xưa toàn trẻ mới lớn nhưng quân đông và khét phết, có đợt làm đau đầu một số anh lớn số to ở HN luôn đấy chứ không đùa. Có điều toàn trẻ húng quá nên sớm nở cũng nhanh tàn, đâu được dăm ba năm rồi tan đàn xẻ nghé.
Kiếm miếng ăn ở HN thì dễ nhưng với điều kiện của thớt để làm được cái gì đấy là rất khó. Em có thằng em xưa cũng sống bằng bán máu, đi vài tăng về làm tín dụng dặt dẹo cũng gần địa bàn cụ thớt cũ. Thế rồi loanh quanh tiến vào Bình Dương làm cầm đồ cho công nhân, mở nhà hàng. Sau trúng vài vụ đất cát giờ làm mới hàm răng (xưa bị ăn cái chai vào mồm nham nhở), để tóc dài quần âu giày tây áo Burberry đúng doanh nhân thành đạt. Thỉnh thoảng thấy đi làm từ thiện với các cựu lãnh đạo, bắt tay bắt chân cười hiền khô, chuẩn đét.
Cụ thớt nên tham khảo, Nam tiến không cứ phải Sài Gòn mà có thể Tây Nguyên, Côn Đảo, Phú Quốc......chắc chắn dễ thở và nhiều cơ hội rũ bỏ quá khứ, làm lại hơn ở HN. Chuyện ở quê cũng vậy, có thể người ta vẫn kỳ thị thằng xe ôm HN chứ nếu làm ông chủ vườn cafe, cao su ở Tây Nguyên ra có khi nhà lại đuổi đi không hết khách.

Đào Tử Thi

Xe container
Bắt đầu đi kiếm việc làm, và nếm trải cuộc sống mới.
Ở đây được 2 hôm thì em cũng tiêu gần hết số tiền trong người. Em mua được một cái bếp ga du lịch, 1 cái xoong nhôm và 1 thùng mì hảo hảo. Qua tìm hiểu thì em thấy khu trọ này phần lớn là gái bán hoa ở, vài bà đồng nát và bán bánh mì dạo. Đám gái ở đây chúng nó đóng cửa phòng ngủ cả ngày, đến tầm 5h chiều thì bắt đầu dậy và lúc này bọn nó kéo dồn ra khu vệ sinh chung. Tiếng chửi bới, trêu đùa náo loạn cả khu trọ.
Em cuối cùng cũng liên lạc được với thằng bạn cùng quê và nhờ nó đi xin việc. Nó kéo tôi đến lò bánh mì nó đang làm trong phố Đặng Tiến Đông bây giờ. Sau một hồi năn nỉ ông chủ nó ra bảo tôi với bộ mặt méo xệch, tôi nhìn là biết tôi không được nhận rồi. Sau đấy nó lại lấy con xe đạp mini liên doanh lai tôi về Phương Liên, vào xưởng giầy thủ công nơi nó làm trước kia. Và ở đây tôi đã được nhận với mức thù lao 750k/tháng và được ăn 1 bữa cơm trưa. Công việc của tôi bât đầu từ 7h30 sáng và kết thúc lúc 5h3p chiều. Vì mới làm nên công việc của tôi là bê vác, đóng bao tải. Đến tận giờ cái mùi cao su đúc khen khét, lẫn cái mùi da thuộc vẫn như in trong đầu tôi. Với mức lương không có gì là nhiều tôi cũng chỉ đủ ăn cơm và trả tiền trọ, thỉnh thoảng thèm lắm thì đi đá cốc bia cỏ.

Mối tình đầu và bước ngoặt vào con đường phạm tội.
Ở xưởng giầy có 1 cô gái tên Nhung, cùng quê với ông chủ lên đây làm thuê. Cô ấy hơn em 1 tuổi, chuyên đi chợ nấu cơm cho thợ trong xưởng và làm ô sin cho nhà chủ luôn. Cô ấy biết tôi mới vào nên hay trêu, và cũng được ông bà chủ giao nhiệm vụ để ý tôi làm việc. Biết tôi buổi tối về phòng ăn cơm nên ngày nào cũng gói đồ ăn cho tôi mang về. Dần dần tôi và cô ấy để ý nhau, tuy tôi chưa tỏ tình vì nhát gái nhưng mà trong lòng 2 đứa cũng kết lắm rồi. Tôi làm ở xưởng được gần 5 tháng, có công việc, có cơm ăn, có người yêu, nói chung mọi thứ đang dần rất ổn với tôi. Nhưng....
Vào cuối tháng 12 năm 2014 tôi rủ Nhung và thằng bạn bánh mỳ đi chơi vì mấy hôm nữa là mấy anh em về quê ăn Tết dương lịch. Thằng bạn tôi thì đi bán bánh mỳ dạo, nó hẹn 7h tối lên gò Đống Đa ngồi ăn bánh mỳ chấm sữa. Đúng hẹn tôi với Nhung lên thì thấy nó với cái xe đạp chở sọt bánh mỳ đã đợi sẵn. Mấy anh em đang ăn thì có tiếng gọi" Ê bánh mỳ!!" Bọn tôi ngó lên thì thấy 3 thanh niên đi 1 con wave đỏ, hỏi mua bánh mỳ, như thường lệ, gặp khách thằng bạn tôi đon đả bán hàng. Nó hỏi khách mua như nào rồi mở sọt rút bánh cho vào túi nilong. Khách vừa cầm bánh mỳ thì lên xe đi luôn kèm theo tiếng cười khoái trả. Mặt tôi với Nhung thì ngơ ngác còn thằng bạn tôi thì la lên" Tiền anh ơi!!! DCM chúng may!!!"
Thế là nó bị bùng tiền à!!! Khi tôi còn chưa kị hỏi thằng bạn chuyện gì thì thấy chiếc xe wave đỏ vòng lại.
- Dcm con c.ho chửi gì đấy!!!
Và tiếp sau đấy tôi với thằng bạn tối tăm mặt mũi vì bị ba thanh niên đánh. Vận hạn đến sớm thật, tôi chỉ biết ôm lấy 1 thằng thật chặt và chịu đòn thì bống nghe tiếng kêu thất thanh" Á!!!!" Mọi thứ dừng lại bất ngờ, tôi thất gã mà tôi ôm người gồng cứng lên rồi mềm dần, máu tuôn ra từ vai nó đỏ lòm cái áo. Thằng bạn tôi đứng ngai sau, trên tay là con dao mà nó hay nhét dưới sọt bánh mỳ. Hai thằng kia cũng dừng lại, sững sờ, thằng bạn tôi cắm đầu vừa chạy vừa gọi tôi" chạy đi!!!!". Tôi chỉ biết kéo tay Nhung chạy về phía cổng công viên
Lúc này là ngày cuối tháng 12 năm 2004. Từ ngày lên HN tôi chưa được về thăm mẹ.
Sao lúc thì xưng em như đang kể với các cụ trên này, lúc thì xưng tôi vậy? Cụ copy lại sửa hả?

Khem

Xe buýt
Xưng em là khi em text luôn lên of. Còn lúc nào rảnh em text ra note rồi post thôi
Chắc tiếng Anh cụ cũng tốt lắm. Nếu cụ muốn Phú Quốc là miền đất mới để phát triển bản thân thì em có thể giúp. Em cũng có những vị trí an lành (trong phạm vi hẹp) và hi vọng khá xứng đáng đối với cụ để tích cóp và tìm một cơ hội ở hòn đảo này. Em nói an lành trong phạm vi hẹp vì ở đâu cũng phức tạp cả, dân anh chị tập trung trong này nhiều, bước chân ra khỏi cửa nhà đã phải ngó trước nhìn sau. Nếu cụ quan tâm thì pm em nhé.

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Chắc tiếng Anh cụ cũng tốt lắm. Nếu cụ muốn Phú Quốc là miền đất mới để phát triển bản thân thì em có thể giúp. Em cũng có những vị trí an lành (trong phạm vi hẹp) và hi vọng khá xứng đáng đối với cụ để tích cóp và tìm một cơ hội ở hòn đảo này. Em nói an lành trong phạm vi hẹp vì ở đâu cũng phức tạp cả, dân anh chị tập trung trong này nhiều, bước chân ra khỏi cửa nhà đã phải ngó trước nhìn sau. Nếu cụ quan tâm thì pm em nhé.
Vangaj. Tiếng anh của em cũng chỉ ở mức THPT. Như em đã trình bày, giờ em chưa muốn đi quá xa. Em đang còn một số dự định ấp ủ ở đây nữa. Cảm ơn cụ đã gợi ý và taok điều kiện ạ.
Lại nói về ngoại ngữ, thực chất em học tiếng Anh lúc em trong trại. Lúc ấy phòng văn hoá và thư viện của trại có khá nhiều sách tiếng Anh do các gia đình phạm nhân quyên góp. Em lại ở chung đội với phạm nhân Huân
https://cand.com.vn/Ban-tin-113/Nho-keo-505-vao-tay-di-cuop-tiem-vang-i125783/
Anh này biết hai thứ ngoại ngữ là Tiếng Anh và tiếng Trung. Buổi tối không có việc gì làm và thế là buổi tối em lại theo anh ấy mở sách tiếng anh ra học. Suốt mấy năm trời nên em cũng biết chút ít. Thỉnh thoảng chạy grab gặp được Tây nên cũng có thể bập bẹ vài câu.

Chỉnh sửa cuối:

PhongNhi1803

Xe hơi
Đây là chi phí để lo đi trại nào cải tạo theo ý muốn ạ. Nói thêm để cụ hiểu một chút là các trại giam toàn quốc sẽ chia theo vùng địa lý.
Ở phía Bắc thì có các trại như Quyết Tiến, Cổng Trời, Hồng Ca, Tân Lập Phú Sơn, Hang Son, Thủy Nguyên, Hoàng Tiến Thanh Xuân, Suối Hai, Nam Hà, Ninh Khánh.... Đây là dành cho các phạm nhân từ các tỉnh trung du miền núi phía Bắc và một vài tỉnh lân cận. Ở HN thì phần nhiều là đi các trại miền miền Trung như Lam Sơn, Thanh Cẩm, Thanh Chương, Tân Kỳ cho đến Đồng Sơn Quảng Bình.... Nếu muốn đi trại cho gần nhà thì phải mất tiền lo lót. Số tiền từ vài chục triệu đồng, trường hợp khó thì mất nhiều hơn. Nên có nhiều người bảo :" nuối tù tốn hơn nuôi sinh viên" là thế ạ.
Cụ cho em hỏi ngu tý,các sếp lo lót có sợ bị nhúng tràm ko cụ

Đào Tử Thi

Xe container
May phúc, bạn phòng em soi ra và em lờ đi =)) Nhất quyết ko viết thư trả lời, hixx.
Khi về quê sau đó 1-2 năm gì đó, chàng có gặp em và hỏi: em có nhận được thư của anh ko?
Em khiếp xanh, hấp tấp trả lời: em có nhận được :P Thế là chàng im thít, lặn luôn, hahaa.
Năm 1 và 2 còn ngây thơ, chứ giờ chàng nào mà còn viết thư em gật vội :))
May phúc, bạn phòng em soi ra và em lờ đi =)) Nhất quyết ko viết thư trả lời, hixx.
Khi về quê sau đó 1-2 năm gì đó, chàng có gặp em và hỏi: em có nhận được thư của anh ko?
Em khiếp xanh, hấp tấp trả lời: em có nhận được :P Thế là chàng im thít, lặn luôn, hahaa.
Năm 1 và 2 còn ngây thơ, chứ giờ chàng nào mà còn viết thư em gật vội :))
thế bây giờ Tea còn muốn nhận thư tay nữa không? cho Thi xin địa chỉ nhận thư đi.

Đào Tử Thi

Xe container
"Về tụ điểm ăn chơi thì ngoài đám mát xa thư giãn thì ở đây có 3 quán Nhạc sống là XO, HP, S.T nằm gần nhau. Thực chất đây là chỗ mà các sinh viên hay tới, đồ uống là bia rượu, có thêm tý nhạc sàn cho xôm chứ gọi là bar thì cũng không tới tầm, nhưng được cái giá cả phảu chăng nên lượng khách cực khủng. Hai quán XO và H.P là của H gầy và P Đen là anh em trong nhà nên việc hợp tác làm ăn không khó, còn lại S.T là của một gã lạ hoắc từ đâu đến mở nhưng lại khá đầu tư nên nó đang chiếm đến hơn 40% khách của 3 quán, mà khách của nó chất lượng hơn."
e ở khu nhà văn hóa từ Liêm cái này chuẩn nhé các cụ. củ chủthớt có biết ông anh lái xe Hà nội Nam định không ( sn 85 thì pải)? ông này ở trọ nhà văn hóa từ liêm. ông nói đội nam định làm cầm đồ Hà nội nhiều lắm và ở nhổn thì cực mạnh. đợt ông va chạm tay nào ở cầu diễn hà nội cũng có số má. ông anh này kéo nguyên 1 đội nam định ngồi trật kín khu nhà văn hóa từ Liêm
cụ cho hỏi có phải nhà văn hoá Từ Liêm ở thôn Đình Quán huyện Phú Diễn không? Đoạn qua cầu Diễn khoảng 1,5km rẽ phải.

Trạng thái
Thớt đang đóng