[Funland] F1 bị sao, nhờ các Cụ tư vấn giúp!

Xe bọ xít

Xe container
F1 nhà em từ hôm qua bị đỏ đỏ hôm nay vết đỏ đó loang rất rộng gần như hơn gấp đôi hôm qua, em nghĩ và phỏng đoán bị Zona (giời leo) hay kiến 3 khoang đốt.

Các Cụ có chuyên môn, nhất là các Cụ Bác sĩ OF tư vấn giúp em nên đi khám hay dùng thuốc gì thì khỏi ạ, nếu khám thì khám bác sĩ da liễu nào tốt, ngoài giờ để em đưa F1 đi khám luôn vì từ hôm qua đến hôm nay mà nó lan rộng quá rồi ạ!

Em nhờ Min/Mod để giúp em theard này ở đây chứ chuyển qua bệnh xá OF ít Cụ đi qua tư vấn đc lắm ạ! Cảm ơn các Cụ nhiều!!!

Thanhempi

Xe tải
Kiến ba khoang cắn rồi cụ

Hết xăng

Xe tăng
Em đồ rằng vết này từ Bọ giọt (kiến 3 khoang). Đang mùa bọn này
Google để cụ khỏi mất time. Nguồn vnexpress.

Xử trí vết phỏng da bởi kiến ba khoang cắn
Da phồng rộp thành vệt hoặc đám, nổi mụn nước ở giữa, cảm giác rát bỏng, trẻ con có thể sốt nhẹ..., nếu nặng phải dùng thuốc kháng histamin hoặc kháng sinh.
Phòng khám da liễu Bệnh viện nhi Trung ương mỗi ngày tiếp nhận 10-20 bệnh nhân bị viêm da tiếp xúc do kiến ba khoang, tăng nhiều so với trước. Kiến ba khoang hay kiến khoang là loài côn trùng có thân mình thon dài, hai màu đỏ và đen tạo thành các khoang đen - vàng cam xen kẽ. Trong dân gian, chúng có rất nhiều tên gọi khác nhau như kiến lác, kiến gạo, cằm cặp, kiến nhốt, kiến cong đít.

Loài kiến này thường sống ở các ruộng lúa, vườn cây, cỏ mục, bãi rác thải, công trình đang xây dựng... Kiến ba khoang xuất hiện nhiều vào đầu mùa mưa và rất thích ánh sáng đèn ban đêm. Sau những cơn mưa, nước ngập không còn nơi cư trú, chúng bay vào trong nhà theo ánh đèn, đậu vào khăn mặt, quần áo, giường chiếu chăn màn. Kiến ba khoang thường tiết ra chất dịch có thể làm tổn thương da người nếu tiếp xúc với dịch này.

Hình ảnh kiến ba khoang đuôi nhọn. Ảnh: Contrungvietnam.com.vn.

Biểu hiện lâm sàng:

- Viêm da thường xuất hiện ở vùng hở như mặt, cổ, ngực, vai, gáy, tay.

- Tổn thương cơ bản có dạng dát đỏ, thành vệt, thành đám, theo chiều tay quệt, nền hơi cộm, trên có mụn nước hoặc mụn mủ nhỏ li ti ở giữa, có vùng hơi lõm màu vàng nâu, hình tròn hoặc bầu dục.

- Thương tổn tiếp tục xuất hiện dù không còn sự hiện diện của kiến ba khoang nếu trẻ ngứa gãi quệt ra vùng da lành, đặc biệt là các vùng nếp gấp.

- Bệnh nhi có cảm giác rát bỏng tại chỗ, thương tổn trên diện rộng trẻ có thể sốt nhẹ, nổi hạch lân cận.

Trẻ bị viêm da tiếp xúc do côn trùng. Ảnh: Mai Hương.

Tiến triển của bệnh:

- Sau khi tiếp xúc với kiến, người bệnh cảm giác râm ran.

- 6-8 giờ sau xuất hiện ban đỏ, dát đỏ.

- 12-24 giờ tiếp theo xuất hiện thương tổn điển hình.

- Sau 3 ngày thương tổn bắt đầu đỡ rát bỏng, bong vảy.

- Sau 5-7 ngày vảy bong hết nhưng để lại dát thâm lâu mất.

Phân biệt:

Viêm da tiếp xúc do côn trùng có thể bị nhầm với một số bệnh ngoài da, đặc biệt là bệnh Zona. Zona thường gặp ở những người từng bị thủy đậu, với các dấu hiệu báo trước như đau nhức dọc theo dây thần kinh ở nửa người, nơi vùng da chuẩn bị nổi thương tổn. Tổn thương cơ bản là các mụn nước lõm ở giữa, mọc thành chùm ở một bên cơ thể.

Trẻ bị tổn thương dạng hôn (kissing lesion) do bị kiến ba khoang cắn. Ảnh: Mai Hương.

Xử trí:

Nếu phát hiện được kiến ba khoang ngay sau khi tiếp xúc, cần:

- Loại bỏ côn trùng, không dùng tay trần để bắt, giết, miết.

- Rửa vùng tiếp xúc bằng nước sạch và xà phòng, sau đó dùng thuốc sát trùng nhẹ.

Khi thương tổn đã phỏng rộp, tùy vào mức độ tổn thương mà bác sĩ chỉ định thuốc phù hợp. Trường hợp nhẹ chỉ cần sát trùng, bệnh tự giới hạn. Nếu tình trạng trung bình và nặng thì phải bôi thuốc dịu da, corticosteroid bôi, uống kháng histamin, uống kháng sinh khi có dấu hiệu bội nhiễm .

Phòng bệnh:

- Đề phòng côn trùng bay vào nhà bằng cách hạn chế mở cửa nhiều, nhất là nơi ở gần cây cối, cánh đồng...

- Tránh đứng dưới bóng đèn sáng nơi công cộng, chú ý khi làm việc dưới ánh đèn vì kiến ba khoang rất hay xuất hiện ở nơi có đèn sáng.

- Giũ mạnh khăn mặt, quần áo trước khi dùng.

- Không dùng tay trần để bắt, giết, miết kiến ba khoang.

- Khi bắt đầu thấy rát ở một vùng da có thể rửa vùng đó bằng nước muối loãng, xà phòng...

Thạc sĩ, bác sĩ Phạm Thị Mai Hương
Bệnh viện Nhi trung ương

Chỉnh sửa cuối:

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Giống giời leo vậy Cụ, đi khám đi cho chắc Cụ ơi.

Khất Thực

Xe container
Nhìn thương thế :(

ajax

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em từ hôm qua bị đỏ đỏ hôm nay vết đỏ đó loang rất rộng gần như hơn gấp đôi hôm qua, em nghĩ và phỏng đoán bị Zona (giời leo) hay kiến 3 khoang đốt.

Các Cụ có chuyên môn, nhất là các Cụ Bác sĩ OF tư vấn giúp em nên đi khám hay dùng thuốc gì thì khỏi ạ, nếu khám thì khám bác sĩ da liễu nào tốt, ngoài giờ để em đưa F1 đi khám luôn vì từ hôm qua đến hôm nay mà nó lan rộng quá rồi ạ!

Em nhờ Min/Mod để giúp em theard này ở đây chứ chuyển qua bệnh xá OF ít Cụ đi qua tư vấn đc lắm ạ! Cảm ơn các Cụ nhiều!!!

90% zona..... chuẩn nên cho cháu đi khám da liễu luôn đi ạ

Xe bọ xít

Xe container
Kiến ba khoang cắn rồi cụ
Em đồ rằng vết này từ Bọ giọt (kiến 3 khoang). Đang mùa bọn này
Giống giời leo vậy Cụ, đi khám đi cho chắc Cụ ơi.
Cảm ơn các Cụ! vấn đề em cũng ko biết bác sĩ da liễu nào khám ngoài giờ HC, Cụ nào biết giúp em địa chỉ khám, ko có thì em phải chờ sáng mai đưa F1 ra bệnh viện da liễu TW trên đường Phương Mai ạ!

nguyen_tranhn

Xe tải
Kiến ba khoang cụ nhé. Em đã từng bị cả Zona ( bị hàng năm vào lúc gần mùa đông ) và bị kiến ba khoang rồi. Cái này cụ phải đưa cháu đi khám uống kháng sinh kết hợp bôi thuốc nhé.

ChuyenDaQua

Xe tăng
Bác Sỹ Lai, Đầu phố Thịnh Yên, Em k nhớ chính xác số nhà nhưng Từ Phố huế rẽ vào khoảng 30m. Bác sỹ Da liễu Bệnh viện việt xô.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn các Cụ! vấn đề em cũng ko biết bác sĩ da liễu nào khám ngoài giờ HC, Cụ nào biết giúp em địa chỉ khám, ko có thì em phải chờ sáng mai đưa F1 ra bệnh viện da liễu TW trên đường Phương Mai ạ!
Em không rõ BS ngoài ấy, Cụ cố tìm để đi khám ngay coi sao.
Không cần BS chuyên khoa da liễu đâu, BS Nhi nào cũng được mà.
Cụ cứ tắm rửa sạch sẽ cho cháu, dặn cháu đừng gãi hay động vào chổ này.
Đừng bôi thuốc linh tinh, cho cháu uống nhiều nước, cam chanh càng tốt.
Rồi sáng mai đi khám cũng được.
Em lúc trước cũng bị 2 lần liên tiếp, cũng tự khỏi sau mấy ngày.
Người lớn khỏe nên không sao, trẻ em thì cẩn thận tí thôi Cụ.
Chúc cháu mau khoẻ!

ZynZyn

Xe lăn
F1 nhà cụ bị kiến 3 khoang đốt rồi. F1 nhà e cũng vừa khỏi. Đi da liễu khám bác sỹ cho 2 loại thuốc sau, bôi 3 ngày khỏi. Giờ cụ rửa cho cháu nước muối pha loãng cho sạch nọc của kiến 3 khoang đi ạ.

Bixa1.0

Xe máy
Bác Sỹ Lai, Đầu phố Thịnh Yên, Em k nhớ chính xác số nhà nhưng Từ Phố huế rẽ vào khoảng 30m. Bác sỹ Da liễu Bệnh viện việt xô.
Số 8 Thịnh Yên, em công nhận bà bs này chữa mát tay!

Tỉnh Hai

Xe điện

Khổ thân con giai quá
Cụ cho cháu đi khám bác sỹ
Đau thế này đêm lại khóc

Xe bọ xít

Xe container
Số 8 Thịnh Yên, em công nhận bà bs này chữa mát tay!
F1 nhà cụ bị kiến 3 khoang đốt rồi. F1 nhà e cũng vừa khỏi. Đi da liễu khám bác sỹ cho 2 loại thuốc sau, bôi 3 ngày khỏi. Giờ cụ rửa cho cháu nước muối pha loãng cho sạch nọc của kiến 3 khoang đi ạ.

Cảm ơn Cụ nhiều! Nếu đúng kiến 3 khoang đốt, có lẽ em cũng mua thuốc như Cụ để bôi cho F1 ạ!

ZynZyn

Xe lăn
Bv da liễu khám đến 5h thôi cụ ạ. Giờ cụ rửa cho cháu nhiều lần nc muối pha loãng cho sạch nọc của kiến 3 khoang. Sáng mai đi mua thuốc sau.

browni

Xe buýt
Mình đã từng bị kiến ba khoang đốt như thế này và đi khám ở da liễu phố Phương Mai. Và sau đó bị 2 lần nữa đều áp dụng cách chữa rất nhanh và hiệu quả.
Bạn rửa vết thương bằng nước muối 0,9%, thấm khô bằng khăn sạch. Bôi 1 lớp mỏng Kẽm oxyd 10% lên khu vực bị tổn thương. Dùng gạc y tế đắp lên, băng chặt bằng băng y tế. Việc băng chặt này sẽ ngăn phần nước dưới da phồng rộp và lan rộng. Thay băng sau 4-5h. Mình đã chỉ cho nhiều người áp dụng cách này đều hiệu quả và khỏi sau 2 ngày.

suzu37

Xe container
Cảm ơn Cụ nhiều! Nếu đúng kiến 3 khoang đốt, có lẽ em cũng mua thuốc như Cụ để bôi cho F1 ạ!
Giờ này đi khám e là khó.

Bác ra hiệu mua lấy lọ hồ nước. Ra hiệu thuốc chứ không phải siêu thị nhé.

Đem về bôi rồi sáng mai tính tiếp.

hgb

Xe container

Sure là kiến ba khoan bò vào cắn rồi. Cụ đưa cháu đi khám da liễu đi.

ZynZyn

Xe lăn
Chuẩn luôn cụ ạ. F1 nhà e bị đốt ở xung quanh mồm cơ. Đi khám thì bsi chỉ ghi là di ứng do côn trùng.