[Funland] F1 nhà cccm có giỏi tiếng anh không

bachlamhqhg

Xe buýt
Tiếng Anh là công cụ và phương tiện giao tiếp thôi. Nhưng thời đại toàn cầu hóa và giao lưu rộng rãi trên khắp thế giới thì giỏi Tiếng Anh sẽ có cơ hội tiếp cận nhiều hơn về học hành, về cơ hội việc làm.
Còn về công việc thì tùy định hướng nghề nghiệp tương lai có dùng đến Tiếng Anh không thì học, nhưng rõ ràng là học thì mới có thêm cơ hội mà lựa chọn.

Tôi thấy chỉ cần học chăm chỉ 2-3 năm là có thể thành thạo Tiếng Anh, nhưng trẻ em học sớm thì accents tốt và chuẩn hơn khi lớn học rất nhiều. Nhà cụ nào điều kiện hạn chế (như nhà tôi) thì cho học từ năm 6-7 tuổi, đều đặn và có học GV nước ngoài 50%, thì nói rất tốt và chuẩn.
Còn cụ nào đk hẳn cho học song ngữ hoặc trường quốc tế thì ưu thế hơn hẳn luôn rồi, việc nói và sử dụng tiếng anh tốt hơn rất nhiều trường công thông thường - đây là điều mà trường công có xin nhất HN như Ams hay Giảng Võ, Trung Vương gì đó, mà ko theo chương trình song ngữ, sẽ phải thua xa trường quốc tế

Thậm chí nước ngoài người ta ưu tiên giáo dục là trẻ em nên học thêm 2 ngoại ngữ trở lên, chứ không phải là Toán Lý Hóa như VN đâu ạ
Cụ nói chuẩn ạ, cháu e bên Bỉ con nó còn biết 3 ngoại ngữ. Trường dạy thêm 2 còn mẹ nó dạy thêm tiếng Việt là thành 3.

VCHDHN

Xe container
Em ko nói quốc tế ko dạy tốt cụ nhé, nhưng bài của ông nào đấy nói đến giỏi tiếng anh hay ko giỏi. Em thấy ông ý mập mờ khái niệm.
Quan điểm của em là các con đạt chuẩn là đc, giỏi hay ko rất khó để đánh giá toàn diện đc
Đúng, thước đo duy nhất là đây, và cái này muốn sớm cũng chả được. Cấp tiểu học đến THCS cứ bình tĩnh mà học thôi, ngấm dần ah. Tầm cuối THCS đầu THPT đứa trẻ mới đủ " chín " để tiếp thu kiến thức rộng hơn tiến tới chuẩn.

doanphucgt

Xe điện
Cháu em còn bé quá, đang định hướng cho học dần dần thôi, như F1 các cụ toàn siêu đẳng rồi

Henry 27

Xe tăng
Theo cụ, 2 đứa trình độ mọi mặt như nhau, một đứa giỏi tiếng anh, một đứa chỉ biết vài câu hello với thankiu thì đứa nài có cơ hội học tập, việc làm và thăng tiến tốt hơn?
Số phận khó nói lắm cụ. Đa số bạn cháu, những người giỏi ngoại ngữ hơn cháu, giờ đều thua cháu nếu chỉ xét về việc kiếm tiền ạ.
À, mà cháu chỉ nói gọn trong lớp đại học, cho nên gần như tương đương về trình độ. Mà cháu học FTU nên ai đã giỏi ngoại ngữ thì đều là loại siêu ngoại ngữ ạ

bachlamhqhg

Xe buýt
Cháu em còn bé quá, đang định hướng cho học dần dần thôi, như F1 các cụ toàn siêu đẳng rồi
Thực ra trẻ nhỏ là lúc mà khả năng học hỏi ngôn ngữ là dễ dàng và tự nhiên nhất nên phụ huynh tận dụng điểm này để con học sớm cụ à.

langthangnoidau

Xe buýt
Cụ nói chuẩn ạ, cháu e bên Bỉ con nó còn biết 3 ngoại ngữ. Trường dạy thêm 2 còn mẹ nó dạy thêm tiếng Việt là thành 3.
Riêng có anh google với youtube thôi, chỉ cần biết thêm Tiếng Anh (và tiếng việt mẹ đẻ) đã mở ra được 1 nửa thế giới rồi. Các cụ dùng tiếng anh tìm và đọc tài liệu trên mạng xem, có đọc cả đời chả hết. Nếu về ưu thế thông tin thì học nốt tiếng Trung nữa, là đủ xài tung hoành khắp thế giới.

Còn tùy mục đích tương lai mà khuyến khích F1 học thêm ngoại ngữ, con tôi đang học cấp 2, muốn khuyến khích nó học thêm tiếng Đức hoặc tiếng Nhật, mà nói lười và ương, chả chịu học, chả bảo được :(

bachlamhqhg

Xe buýt
Số phận khó nói lắm cụ. Đa số bạn cháu, những người giỏi ngoại ngữ hơn cháu, giờ đều thua cháu nếu chỉ xét về việc kiếm tiền ạ.
Số phận thì khó nói thật, nhưng bản thân cụ có cố gắng trang bị cho con mình những điều kiện tốt nhất để vào đời ko, hay chỉ trông chờ vào số phận?

khanhtx8

Xe tăng
e thấy cụ nói đúng
giờ các ô bố bà mẹ ko tiếc tiền cho con học tiếng anh chủ yếu vì :
-Để oách với trẻ em hàng xóm hoặc ở quê, mang tiếng học trên thủ đô chả lẽ ko nói đc câu nào
-Bố mẹ ngày xưa kém tiếng anh, nghĩ tiếng anh là điều kiện tiên quyết để thành đạt, đi năm châu bốn bể, để làm cho các cty đa quốc gia, tập đoàn lớn...
Vậy định hướng cho con cái học giỏi tiếng anh để làm gì vì:
-Nếu nó đi du học có đủ tiền trang trải, kể cả xin đc học bổng
-Nếu cháu nó chỉ học trong nước thì tiếng anh chắc chắn ko hữu dụng = chuyên môn, kể cả làm việc cho FDI
Cho nên cứ cho con cái mình sống đúng với tuổi thơ của nó, học tiếng việt, toán lý hóa bình thường, đừng ép các con thành thiên tài hay thần đồng ngoại ngữ các cụ ạ, em cũng dẫn 1 ví dụ sinh động về thần đồng tiếng anh việt nam Đỗ Nhật Nam giờ đang có dự định theo học ngành âm nhạc bên mẽo, ng thì béo ú trong khi mấy cháu học sinh giỏi top đại học, thi olympic có thể xin học bổng dễ dàng ở các trường đại học top đầu, khối ivy league. :D
Mấy cái đầu em đồng ý với cụ chứ mấy cái sau thật sự thì em ko cùng quan điểm lắm vì thật sự giờ tiếng anh hay ngoại ngữ là điều bắt buộc trong công việc kể cả văn phòng hay nhà xưởng. Nó là công cụ để tiếp cận kiến thức mới cũng như đi du lịch ( 1 cách tiếp cận kiến thức khác ), thế giới giờ phẳng chứ không như ngày xưa, ngồi 1 chỗ có cái điện thoại là có thể biết tất cả.

Như nghề của em tiếng anh là bắt buộc ( đọc, viết ) và đến khi em biết tiếng trung nữa lại khác nữa. Trong ngành công nghệ giờ em mới hiểu sự phân chia Trung Quốc và phần còn lại của thế giới, rất nhiều người cũng đã cùng quan điểm với em khi đi hội thảo công nghệ ở TQ, ai cũng ngạc nhiên khi TQ họ có những giải pháp khác biệt hẳn với thế giới nhưng do về hạn chế ngôn ngữ mà nhiều người không tiếp cận được.

Chưa kể khi đi du lịch hay công tác biết thêm tiếng bản địa là 1 lợi thế cực kỳ lớn, em từng làm với 1 đối tác 5 năm, thế mà khi ngồi ăn cơm, bỏ tiếng anh ra, nói chuyện bằng tiếng trung, giá em bớt đc thêm 10% và còn nhiều vụ khác tương tự thế nữa khi họ ko còn coi em là đối tác nước ngoài.

Em cũng không tiếc tiền cho con học ngoại ngữ, nhưng đúng lúc đúng thời điểm. Còn cấp 1 em chỉ tập trung vào hành vi sống của con, làm sao con giao tiếp tốt, tự lập tốt, phân biệt được đúng sai có lẽ thì còn quá sớm. Nhiều bố mẹ ( không phải tất cả những cũng quá bán ) không biết ngoại ngữ nên thần thánh hóa nó, coi nó là cái gì đó cao siêu, nhưng thực tế, 1 người dưới 25 tuổi, chưa bị gánh nặng cơm áo gạo tiền, chưa bị ràng buộc về hôn nhân thì việc học ngoại ngữ cực kỳ đơn giản, trong môi trường bản địa thì 1 năm là giao tiếp tốt. Em nhớ là các đại sứ VN ( hay các quan chức ) ngày xưa đều mất 6 tháng hoặc hơn sang úc bổ túc tiếng anh trước khi nhậm chức, đấy là bài học rất rõ ràng về việc học khi cần.

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Giỏi là vận dụng tốt. Thực ra thời nay rất nhiều bạn nhỏ có thể sử dụng tiếng Anh rất tốt + hiểu biết các lĩnh vực khác sâu rộng mà nhiều khi người lớn khó hình dung đc.

Đây là một đoạn truyện tự sáng tác bằng tiếng Anh (trong giờ học môn khác) của một bạn lớp 5 trường công bình thường ở Hà Nội.
=======
Melody of your Heart

Chapter 1

Hariette

Rain was softly falling through the thick mist that surrounded the village. Little droplets landed in a rhythm in the puddles of water. The wind sang a little sorrowful as it tossed the leaves into the air. The scene seemed sad and lonely, like a cold winter day when you can’t see your friend coming to walk you home. But the spirit of the villagers seemed to be... undaunted. There was even a group sitting at their front door, singing merrily to the sounds of a guitar. There were also some children that chorused at the top of their lungs the Song of Amarygion, the God of the Weather, in an off-key sort of voice but sweet all the same.

Nothing could put these bold and peaceful folk from falling into despair. The people of Ashiroky could find every good side out of every bad thing. With the help of their life-long friend of course. Music. Babies are taught to sing and humm before they were taught to walk. People here have a natural talent for music. Theatres were the village’s most famous landmarks. Musicians compete with each other by improvising a tune out of a random instrument and let the audience vote for which one sounds best, which are available at 3pm East of Uncle Barter’s Food Stand, who was a famous retired bard whose food each had a unique melody to it every time you bit into one.

The rain water flowed into the river that surrounded the village. It gushed and surged to the old waterfall. A tall astounding wall of Pacific and azure blue stood over the village. It tumbled over the edge and fell rapidly to the bubbling white mist below.

The cascade seemed to be laughing gently as it whooshed and plummeted playfully over the dark brown rocks that surrounded the pool of water. Bushes and plants stood on the shore, just over the bounds of the water, showered by the vapour and spurts of water like a powerful garden sprinkler. The air was damp and cool, but not the same as the sea. The sea air was salty and tangy, like

After the fall, usually the water would flow calmly and serenely away, but today, it had no intention of doing that. Its calmness was lost over the deafening noise of churning water as a vast whirlpool formed in the ocean of strong waves and foam...
Sau khi mất mấy nhịp translate google thì em cũng thấy bài viết rất nhẹ nhàng, chứng tỏ người viết rất giàu cảm xúc và giàu ngôn ngữ với vốn từ vựng khá đa dạng.

Daniel1219

Xe tải
Giỏi tiếng anh là phải có kỹ năng giao tiếp tốt, phát âm tốt, tự tin khi nói chuyện với người bản xứ, ngữ pháp tốt và vốn tự vựng phong phú, khả năng viết và diễn đạt ý tốt. Để đạt được những tiêu chí trên chỉ học ở trường là không đủ, thậm chí nhiều bạn có điểm số IELTS cao nhưng giao tiếp chưa tốt. Để thõa mãn những tiêu chí trên em thấy ở trong nước các cháu học trường quốc tế là có điều kiện tốt hơn cả để đạt được.

Henry 27

Xe tăng
Số phận thì khó nói thật, nhưng bản thân cụ có cố gắng trang bị cho con mình những điều kiện tốt nhất để vào đời ko, hay chỉ trông chờ vào số phận?
Cháu nuôi con hoang dã lắm ạ. 2 đứa đều trường công, không học thêm. Bạn cháu ai cũng kêu cháu kỳ dị :). Cháu chỉ có yêu cầu với thằng lớn (lớp 8) là mỗi tuần, con mời được 2-3 bạn qua nhà ăn trưa. Lớn lên là phải biết nhậu. Hết ạ.

bachlamhqhg

Xe buýt
Cháu nuôi con hoang dã lắm ạ. 2 đứa đều trường công, không học thêm. Bạn cháu ai cũng kêu cháu kỳ dị :). Cháu chỉ có yêu cầu với thằng lớn (lớp 8) là mỗi tuần, con mời được 2-3 bạn qua nhà ăn trưa. Lớn lên là phải biết nhậu. Hết ạ.
Vâng, mỗi người có cách riêng của mình cụ ạ. Những người cho con học QT chắc cũng có định hướng riêng của mình.

Henry 27

Xe tăng
Vâng, mỗi người có cách riêng của mình cụ ạ. Những người cho con học QT chắc cũng có định hướng riêng của mình.
Không sai cụ ạ. Cháu bị ông bà chửi suốt về tội không đầu tư cho con học, nhưng cháu kệ. Năm lớp 4, thằng nhóc nhà cháu nó được cái giải V Olympic thành phố, về là có biểu hiện tinh tướng, coi thường các bạn. Thế là cháu cấm tiệt các năm sau không được thi thố gì nữa.

bachlamhqhg

Xe buýt
À, mà cháu chỉ nói gọn trong lớp đại học, cho nên gần như tương đương về trình độ. Mà cháu học FTU nên ai đã giỏi ngoại ngữ thì đều là loại siêu ngoại ngữ ạ
Cụ đã học FTU thì ko thể nói ngoại ngữ tệ đc, có điều ko giỏi bằng bạn học cụ thôi chứ. Vả lại trong cuộc sống ko chỉ có kiếm tiền phải ko cụ. Thỏa mãn vật chất là bậc thấp nhất trong nhu cầu của con người mà đúng ko cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Henry 27

Xe tăng
Cháu học tiếng Nhaatj mà ra trường toán tiếng Anh, giờ là Trung. Thực ra, giờ biết ngoại ngữ nó không phải là cái quá hiếm như thời 93-2000. Lúc đấy biết sơ sơ là khéo vớ được chân trưởng đại diện ngon lành rồi. Nghề của cháu giờ cũng khách nước ngoài là chính, nhưng may mà có Google nên cháu vẫn đòi nợ chúng nó được. Đi họp thì 1 củ là có em sinh viên xinh tươi đi dịch như thư ký, vừa nhàn vừa oai. Nên cháu cũng lười luyện.

Velociraptor

Xe tăng
Con cụ cũng gần giống trường hợp F1 nhà em. Cho học ở Cleaverlearn thì thường nhỏ tuổi trong lớp, đến khi lên đến chương trình học cao hơn và phải viết thì cậu chưa biết viết nên nghỉ học luôn. Sau em không cho học ở các trung tâm hoành tráng nữa mà chỉ cho học ở các trung tâm nhỏ nhỏ do một thày/cô người Việt tổ chức và có mời giáo viên nước ngoài đến dạy nghe nói. Khi F1 nhà em học lớp 6 thì chỉ thích nghe truyện và đọc truyện tiếng Anh. Em phải mua Kinder cho cậu để cậu tải truyện tiếng Anh về đọc vì truyện tiếng Anh bản in giấy ở HN khó kiếm loại phù hợp cho nó cụ ạ
Cháu có sở thích đọc là một thói quen rất tốt cụ ạ, vừa học được tiếng vừa rèn được nhân cách. Đọc Kinder cũng tiện nhưng cụ nên lưu ý giờ giấc của cháu không lại đeo kính sớm :).
À nếu cụ muốn tìm sách tiếng Anh cho cháu thì cụ đưa cháu qua Trung tâm văn hoá Mỹ (American Center) trong lãnh sự quán Mỹ ở Ngọc Khánh xem sao, em thấy ở đó nhiều sách hay và có cho mượn sách, ngoài sách còn có cả dữ liệu hình ảnh, âm thanh, các hội thảo về USA nhiều lắm.

khanhtx8

Xe tăng
Theo cụ, 2 đứa trình độ mọi mặt như nhau, một đứa giỏi tiếng anh, một đứa chỉ biết vài câu hello với thankiu thì đứa nài có cơ hội học tập, việc làm và thăng tiến tốt hơn?
1 ngày có 24h, trẻ con có 12 năm ở gần bố mẹ. Trong khoảng thời gian giới hạn đó mỗi người sẽ có cách quyết định theo định hướng của mỗi nhà. Thế nên cái loại cái gì cũng giỏi nó hiếm lắm cụ, con người ta chứ không phải con mình. Đến 40 tuổi rồi thì phải hiểu cái gì cũng phải đánh đổi.
Thực ra trẻ nhỏ là lúc mà khả năng học hỏi ngôn ngữ là dễ dàng và tự nhiên nhất nên phụ huynh tận dụng điểm này để con học sớm cụ à.
Trẻ con theo em học ngôn ngữ tốt ( học cái khác cũng tốt ) đơn giản vì đầu chúng nó ko phải lo cơm áo gạo tiền, không phải lo yêu đương chịch phập. Chứ già mà bỏ tất mấy cái đó ra thì học cũng chỉ kém một ít thôi, đấy là kinh nghiệm bản thân của em.

Gớm cụ mắc bệnh siêu sao quá.
Đọc ngứa hết lỗ tai.
Đây là diễn đàn người Việt, mấy cụm từ cụ đưa nó ko phức tạp tới mức ko thể dùng tiếng Việt để thay thế. Ghét nhất kiểu cứ chèn mấy từ tiếng Anh éo phổ thông vào để khoe khoang.

Con cụ từ bé học tiếng Anh khác quái j đứa trẻ bt ở VN học tiếng Việt đâu, 18 tháng đầy đứa biết hát biết đọc thơ, 2 tuổi biết lý luận với bố mẹ nhem nhẻm rồi.
Cụ bị làm sao thế? Em trả lời cụ kia, dùng từ ngữ theo cách cụ kia dùng trong bài của cụ ấy. Em có viết cho cụ đâu mà cụ nhẩy dựng lên thế.
Cụ dạy con cũng thế à?