[Funland] F1 nhà cccm có giỏi tiếng anh không

hai.tranhr

Xe container
F1 iem mới học lớp Chồi, năm rồi học xong lớp Mầm được phát cái bằng Pre-Starter. Thuộc khá nhiều từ vựng Anh ngữ cơ bản. Không thấy ranking nên không rõ giỏi hay dở :D

moly

Xe tăng
Tiếng anh tốt sẽ mở ra nhiều cơ hội cho các cháu . đơn giản ví dụ nếu các cháu học nấu ăn thôi chẳng hạn . Nếuucác cháu sử dụng tiếng anh tốt sẽ nhiều cơ hội hơn để xin việc. còn việc biến cơ hội thành thành công thì phải phụ thuộc vào chuyên môn của các cháu. Làm giúp việc cũng thế thôi, có tiếng anh thì có thêm nhiều cơ hội lựa chọn hơn, còn bền hay được trả lương cao, thưởng thêm thì phải làm tốt chuyên môn của mình. Đấy là ví dụ đơn giản nhất

bachlamhqhg

Xe buýt
E nghĩ, tương lai con cái phụ thuộc rất nhiều vào định hướng của phụ huynh. E biết có nhiều cụ nhà cực kỳ có điều kiện, ts ít nhất cũng tầm 5-7 chục tỏi nhưng vẫn cho con học trường chuyên, lớp chọn, có người thì đủ tiền mua 1 chiếc ô tô nhưng vẫn đi xe máy, để dành tiền cho con học trường QT.

muonbiet

Xe tải
Lúc nó học lớp 3 (sau khi đọc thông viết thạo tiếng Việt) em cho nó học Cleverlearn (GV nước ngoài). Từ đây em thấy là nó có năng khiếu vì nó biết nhận xét thầy cô nào dạy hay, thầy cô nào dạy chán và nó hóng hớt được nhiều chuyện xung quanh các thầy cô dạy ở trung tâm.
Em cho nó học 3 năm từ lớp CK3 đến CK8 thì em cảm thấy chương trình không phù hợp với nó nữa. Em muốn cho cháu thi để học lớp CT (dành cho các bạn lớn hơn và SV) thì CVL không cho nhảy cóc nên em cho nó nghỉ.
Con em mất hơn 1 năm nay không học TA ở đâu và hiện giờ em định cho nó học TOEFL Junior hoặc IELTS để lấy chứng chỉ cho việc tuyển sinh vào THPT vì năm nay nó lớp 7 rồi. Em đã cho nó đi test ở IIG thì kết quả cũng khá (820/900)
Em nghĩ có lẽ may mắn là con em có năng khiếu vì tiếng Anh của em cũng khá và anh chị em họ hàng nhà em cũng vậy.
Con cụ cũng gần giống trường hợp F1 nhà em. Cho học ở Cleaverlearn thì thường nhỏ tuổi trong lớp, đến khi lên đến chương trình học cao hơn và phải viết thì cậu chưa biết viết nên nghỉ học luôn. Sau em không cho học ở các trung tâm hoành tráng nữa mà chỉ cho học ở các trung tâm nhỏ nhỏ do một thày/cô người Việt tổ chức và có mời giáo viên nước ngoài đến dạy nghe nói. Khi F1 nhà em học lớp 6 thì chỉ thích nghe truyện và đọc truyện tiếng Anh. Em phải mua Kinder cho cậu để cậu tải truyện tiếng Anh về đọc vì truyện tiếng Anh bản in giấy ở HN khó kiếm loại phù hợp cho nó cụ ạ

cusao

Xe lăn
Tiếng Anh giỏi hơn người bản xứ có học vấn đi nữa thì vẫn cần có 1 chuyên môn để sống. It nhất cũng phải có chuyên môn sư phạm để đẽo ngay cái tiếng Anh giỏi ý ra mà xơi.
Ai giỏi ngoại ngữ sẽ nhiều cơ hội tiếp cận kiến thức hơn những người kém ngoại ngữ. Chỉ có khác biệt thế thôi ạ

bachlamhqhg

Xe buýt
Cháu rất ko thích cái ông Giang Nguyễn này vì các quan điểm về xã hội của ông ấy, nhất là vụ em bé lớp 1 bị đứng nắng ông ấy viết theo kiểu chính quyền bịa ra clip để vu oan cho mẹ bé.
Đọc các bài khác nữa về các vụ án đang hot thì thấy với tư cách là luật sư mà đánh tráo khái niệm phát chán
Có thể một số mặt ông ấy chưa chuẩn, nhưng nếu quan điểm về học ngoại ngữ của ông ấy chuẩn thì cũng đáng để phụ huynh tham khảo đúng ko cụ?

Mentor

[Tịch thu bằng lái]
UT Austin là trường rất tốt. Ngành tâm lý học là ngành khó nhưng hay. Chúc F1 nhà cụ sớm nhận được offer như ý.
Cảm ơn cụ. Ngành này ở UT Austin là top của các trường ở Mỹ, ngang với các trường Ivy league, nên tương đối khó vào.
Trường đại học công tại Mỹ khá gắt gao trong việc xét quota của từng major và department ~ khá giống Việt Nam ở chỗ nghành hot sẽ có tỷ lệ chọi cao và các yêu cầu đầu vào cao hơn (gpa, sat, điểm môn AP) + trên hồ sơ ứng tuyển khai báo chọn major nào thì sẽ buộc phải theo major đây khi nhập học (nhưng vẫn có thể xin phép đổi major/department vào năm 2).

Nhưng may mắn là các đại học tư khá là linh hoạt trong khoảng này. Việc chọn major nào trên hồ sơ chỉ mang tính chất tham khảo trừ các nghành đặc thù vì sẽ có yêu cầu nộp thêm tư liệu, bài luận (vd các nghành nghệ thuật và kỹ sư) do đó ứng cử viên sẽ không bị so sánh để chọi với các ứng cử viên chọn cùng major mà thay vào đó bị so sánh với chính bản thân ứng cử viên. Vd ứng cử viên báo chọn nghành Psychology thì admission officers sẽ xem liệu trong hồ sơ có các hoạt động ngoại khóa có liên quan hay không? Điểm thi AP Psychology ra sao? Có làm nghiên cứu liên quan hay không? Có lấy lớp về Psychology ở đại học/ community college/ trên mạng như Coursera hay không? Bài luận có nói đến môn học này hoặc thể hiện học sinh có khiếu đánh giá tâm lý người khác và thấu hiểu tâm lý của bạn thân hay không? V.v.

Phải nói thêm là hiện số lượng undergrad với major Psychology ở Mỹ đang bảo hòa và gặp rất nhiều khó khăn trong việc tìm việc làm, đặc biệt là thời Covid này. Trong đại đa số trường hợp, cần phải học tiếp lên Master hoặc nhiều khi là terminal degrees như MD, PhD, JD để có thể làm việc mong muốn trong lĩnh vực Psychology. Còn nếu dùng Psychology BA/BS để làm nền cho công việc khác như marketing, management consulting, v.v. thì cần bộ sung thêm các kỹ năng liên quan thông qua online course, certification, internship.

Trường đại học công tại Mỹ khá gắt gao trong việc xét quota của từng major và department ~ khá giống Việt Nam ở chỗ nghành hot sẽ có tỷ lệ chọi cao và các yêu cầu đầu vào cao hơn (gpa, sat, điểm môn AP) + trên hồ sơ ứng tuyển khai báo chọn major nào thì sẽ buộc phải theo major đây khi nhập học (nhưng vẫn có thể xin phép đổi major/department vào năm 2).

Nhưng may mắn là các đại học tư khá là linh hoạt trong khoảng này. Việc chọn major nào trên hồ sơ chỉ mang tính chất tham khảo trừ các nghành đặc thù vì sẽ có yêu cầu nộp thêm tư liệu, bài luận (vd các nghành nghệ thuật và kỹ sư) do đó ứng cử viên sẽ không bị so sánh để chọi với các ứng cử viên chọn cùng major mà thay vào đó bị so sánh với chính bản thân ứng cử viên. Vd ứng cử viên báo chọn nghành Psychology thì admission officers sẽ xem liệu trong hồ sơ có các hoạt động ngoại khóa có liên quan hay không? Điểm thi AP Psychology ra sao? Có làm nghiên cứu liên quan hay không? Có lấy lớp về Psychology ở đại học/ community college/ trên mạng như Coursera hay không? Bài luận có nói đến môn học này hoặc thể hiện học sinh có khiếu đánh giá tâm lý người khác và thấu hiểu tâm lý của bạn thân hay không? V.v.

Phải nói thêm là hiện số lượng undergrad với major Psychology ở Mỹ đang bảo hòa và gặp rất nhiều khó khăn trong việc tìm việc làm, đặc biệt là thời Covid này. Trong đại đa số trường hợp, cần phải học tiếp lên Master hoặc nhiều khi là terminal degrees như MD, PhD, JD để có thể làm việc mong muốn trong lĩnh vực Psychology. Còn nếu dùng Psychology BA/BS để làm nền cho công việc khác như marketing, management consulting, v.v. thì cần bộ sung thêm các kỹ năng liên quan thông qua online course, certification, internship.
Con nhà em học AP Psychology điểm 100/100, nó có tham gia internship ở 1 trung tâm về art therapy năm lớp 12 nữa
Nó muốn học ngành hẹp về therapy nhưng ko phải physical therapy mà là art therapy nên các activities của nó ở high school cũng theo xu hướng đó. Nó đã được auto admission vào UT, chỉ là xem có được chọn major ko thôi

Trungten

Xe máy
Con nhà em học AP Psychology điểm 100/100, nó có tham gia internship ở 1 trung tâm về art therapy năm lớp 12 nữa
Nó muốn học ngành hẹp về therapy nhưng ko phải physical therapy mà là art therapy nên các activities của nó ở high school cũng theo xu hướng đó. Nó đã được auto admission vào UT, chỉ là xem có được chọn major ko thôi
Gớm cụ mắc bệnh siêu sao quá.
Đọc ngứa hết lỗ tai.
Đây là diễn đàn người Việt, mấy cụm từ cụ đưa nó ko phức tạp tới mức ko thể dùng tiếng Việt để thay thế. Ghét nhất kiểu cứ chèn mấy từ tiếng Anh éo phổ thông vào để khoe khoang.

Con cụ từ bé học tiếng Anh khác quái j đứa trẻ bt ở VN học tiếng Việt đâu, 18 tháng đầy đứa biết hát biết đọc thơ, 2 tuổi biết lý luận với bố mẹ nhem nhẻm rồi.

thientudolong

Xe container
F1 nhà em đang mù tịt và yếu hơn các bạn cùng lớp. Em kệ, vì ngoại ngữ chỉ là công cụ giao tiếp, tiếng việt còn chưa sõi thì anh em làm gì, nhất là nhà em theo hệ tàu. Vài năm nữa tiếng việt ok hơn thì em gửi đi 1 2 năm trại hè quốc tế, lúc đó anh em gì cũng có. Hết cấp 3 cho đi thêm 1 2 năm học tiếng thì tiếng gì cũng sõi vì sang đó cặp với 1 em bản địa thì chỉ nửa năm chửi thề còn nhanh hơn nói :))

/Thằng nhà em giờ tập trung cho bơi lội, vận động, kết hợp 1 ít toán, tính nhẩm, tự lập, du lịch bụi. Trước kế hoạch là hết lớp 1 phải biết đầu đít với bố mà vỡ kế hoạch. Chứ những cái cao siêu sau học cũng được. Chả hiểu các cụ từng là gà chọi nghĩ gì, chứ lứa gà chọi đầu 8x như em đều nghĩ con cái không nên tiếp tục là 1 con gà chọi, cứ cho nó 1 tuổi thơ dữ dội là được :D
e thấy cụ nói đúng
giờ các ô bố bà mẹ ko tiếc tiền cho con học tiếng anh chủ yếu vì :
-Để oách với trẻ em hàng xóm hoặc ở quê, mang tiếng học trên thủ đô chả lẽ ko nói đc câu nào
-Bố mẹ ngày xưa kém tiếng anh, nghĩ tiếng anh là điều kiện tiên quyết để thành đạt, đi năm châu bốn bể, để làm cho các cty đa quốc gia, tập đoàn lớn...
Vậy định hướng cho con cái học giỏi tiếng anh để làm gì vì:
-Nếu nó đi du học có đủ tiền trang trải, kể cả xin đc học bổng
-Nếu cháu nó chỉ học trong nước thì tiếng anh chắc chắn ko hữu dụng = chuyên môn, kể cả làm việc cho FDI
Cho nên cứ cho con cái mình sống đúng với tuổi thơ của nó, học tiếng việt, toán lý hóa bình thường, đừng ép các con thành thiên tài hay thần đồng ngoại ngữ các cụ ạ, em cũng dẫn 1 ví dụ sinh động về thần đồng tiếng anh việt nam Đỗ Nhật Nam giờ đang có dự định theo học ngành âm nhạc bên mẽo, ng thì béo ú trong khi mấy cháu học sinh giỏi top đại học, thi olympic có thể xin học bổng dễ dàng ở các trường đại học top đầu, khối ivy league. :D

banmotnucuoi

Xe lăn
Sao cụ biết trường QT không dạy tốt các môn khoa học xã hội?
Em ko nói quốc tế ko dạy tốt cụ nhé, nhưng bài của ông nào đấy nói đến giỏi tiếng anh hay ko giỏi. Em thấy ông ý mập mờ khái niệm.
Quan điểm của em là các con đạt chuẩn là đc, giỏi hay ko rất khó để đánh giá toàn diện đc

Henry 27

Xe tăng
Con nhà em 4-5 tuổi học SIS, lớp 1 đến lớp 6 học UNIS, lớp 6 đến lớp 12 học ở Mỹ.
Em cũng ko biết nó có giỏi tiếng Anh ko nữa, chỉ thấy nó phải đọc Romeo and Juliet bằng tiếng Anh cổ, phải làm thơ bằng tiếng Anh, học Lịch sử, Địa lý, Sinh học, Vật lý... tất cả bằng tiếng Anh, xem comedy thì hiểu đủ các joke, thích xem/nghe musical...
Nó chửa thi TOEFL hay IELTS bao giờ nên em chịu ko biết trình độ của nó
Nhà cụ có điều kiện quá. F1 nhà cháu biết nấu cơm quét nhà là cháu mừng rớt nước mắt rồi

Sakai Việt Nam

Xe điện
Chắc cụ định hướng F1 theo con đường thể thao?
Dạ ko. Em nuôi nó khỏe mạnh, dạy nó phép tắc xã hội, cho nó ăn học, còn khi lớn lên kệ bố nó tự định hướng, em chỉ gợi ý nếu nó cần tham vấn thôi

Trungten

Xe máy
e thấy cụ nói đúng
-Để oách với trẻ em hàng xóm hoặc ở quê, mang tiếng học trên thủ đô chả lẽ ko nói đc câu nào
-Bố mẹ ngày xưa kém tiếng anh, nghĩ tiếng anh là điều kiện tiên quyết để thành đạt, đi năm châu bốn bể, để làm cho các cty đa quốc gia, tập đoàn lớn...
-Nếu cháu nó chỉ học trong nước thì tiếng anh chắc chắn ko hữu dụng = chuyên môn, kể cả làm việc cho FDI
Cho nên cứ cho con cái mình sống đúng với tuổi thơ của nó, học tiếng việt, toán lý hóa bình thường, đừng ép các con thành thiên tài hay thần đồng ngoại ngữ các cụ ạ, em cũng dẫn 1 ví dụ sinh động về thần đồng tiếng anh việt nam Đỗ Nhật Nam giờ đang có dự định theo học ngành âm nhạc bên mẽo, ng thì béo ú trong khi mấy cháu học sinh giỏi top đại học, thi olympic có thể xin học bổng dễ dàng ở các trường đại học top đầu, khối ivy league. :D
Cụ còm chuẩn ak.
Em nghe 1 cụ nào đó thống kê bên Mẽo tới 50 triệu dân ăn hôm nay ngày mai chưa biết phải ăn gì, thậm chí vay trước để ăn.

Mà những người này có giỏi tiếng Anh ko? Đương nhiên là có rồi, ngôn ngữ chính của ngta mà lại.

Vậy ta sống trên đất VN, chỉ cần học tiếng Anh vừa đủ thôi, chủ yếu tập trung vào chuyên môn. Sau này định hướng làm gì rồi, có liên quan tiếng Anh ko thì bổ sung thêm. Ngoại ngữ mà lâu ko dùng thì cũng mai một hết mà.

thientudolong

Xe container
Cụ còm chuẩn ak.
Em nghe 1 cụ nào đó thống kê bên Mẽo tới 50 triệu dân ăn hôm nay ngày mai chưa biết phải ăn gì, thậm chí vay trước để ăn.

Mà những người này có giỏi tiếng Anh ko? Đương nhiên là có rồi, ngôn ngữ chính của ngta mà lại.

Vậy ta sống trên đất VN, chỉ cần học tiếng Anh vừa đủ thôi, chủ yếu tập trung vào chuyên môn. Sau này định hướng làm gì rồi, có liên quan tiếng Anh ko thì bổ sung thêm. Ngoại ngữ mà lâu ko dùng thì cũng mai một hết mà.
nói đâu xa mấy cháu olympia sau khi vô địch mới học ielts để đủ chuẩn đi du học, và các cháu ấy đếu pass cả, thậm chí là xin đc thẻ cư trú dài hạn bên đó, còn mấy cháu chỉ biết tiếng anh, có đi du học cũng đa phần học mấy ngành dễ như kinh tế, học xong về nước báo hại bố mẹ mấy tỏi, mấy thành phần đấy e đi làm gặp nhiều lắm, khổ cái nhiều cụ vẫn đội cái món tiếng anh lên đầu thần thánh :D

Thắng Formosa

Xe tăng
Giỏi tiếng anh để làm gì? Chỉ cần Tiếng Anh giỏi là làm người được sao?
Con cái mỗi người nuôi dạy 1 cách khác nhau, đừng so sánh đứa trẻ này với đứa trẻ kia. Hãy giáo dục nó sao cho ngoan ngoãn,lễ phép với người lớn. Còn nó muốn theo học Toán, Văn, Anh hay Sử, Địa gì thì đó là lựa chọn của riêng nó khi nó đủ "Trưởng Thành". Còn khi còn nhỏ cccm bơm 1 nồi Tiếng Anh cho nó làm nó cứ nghĩ Tiếng Anh là tất cả và quên đi những nét đẹp trong các môn còn lại, quên đi những bài hát Tiếng Việt của tuổi thiếu nhi mà ngày xưa đã nuôi chúng ta khôn lớn

KatKik

Xe điện
Với e thì ai đọc viết và giao tiếp đc bằng TA là giỏi rồi vì e mù TA

langthangnoidau

Xe buýt
Tiếng Anh là công cụ và phương tiện giao tiếp thôi. Nhưng thời đại toàn cầu hóa và giao lưu rộng rãi trên khắp thế giới thì giỏi Tiếng Anh sẽ có cơ hội tiếp cận nhiều hơn về học hành, về cơ hội việc làm.
Còn về công việc thì tùy định hướng nghề nghiệp tương lai có dùng đến Tiếng Anh không thì học, nhưng rõ ràng là học thì mới có thêm cơ hội mà lựa chọn.

Tôi thấy chỉ cần học chăm chỉ 2-3 năm là có thể thành thạo Tiếng Anh, nhưng trẻ em học sớm thì accents tốt và chuẩn hơn khi lớn học rất nhiều. Nhà cụ nào điều kiện hạn chế (như nhà tôi) thì cho học từ năm 6-7 tuổi, đều đặn và có học GV nước ngoài 50%, thì nói rất tốt và chuẩn.
Còn cụ nào đk hẳn cho học song ngữ hoặc trường quốc tế thì ưu thế hơn hẳn luôn rồi, việc nói và sử dụng tiếng anh tốt hơn rất nhiều trường công thông thường - đây là điều mà trường công có xin nhất HN như Ams hay Giảng Võ, Trung Vương gì đó, mà ko theo chương trình song ngữ, sẽ phải thua xa trường quốc tế

Thậm chí nước ngoài người ta ưu tiên giáo dục là trẻ em nên học thêm 2 ngoại ngữ trở lên, chứ không phải là Toán Lý Hóa như VN đâu ạ

bachlamhqhg

Xe buýt
e thấy cụ nói đúng
Theo cụ, 2 đứa trình độ mọi mặt như nhau, một đứa giỏi tiếng anh, một đứa chỉ biết vài câu hello với thankiu thì đứa nài có cơ hội học tập, việc làm và thăng tiến tốt hơn?