[Funland] F1 nhà cccm có giỏi tiếng anh không

banmotnucuoi

Xe lăn
Có vẻ quan điểm của tác giả bài báo khá thực tế nên ko thấy cccm có con học chuyên vào phản biện?
Chán ko muốn phản biện cụ ạ. Bởi vì tác giả bài báo ko học chuyên.
Tiếng anh nó chỉ là công cụ nên ko cần “Giỏi” mà nó để phục vụ cho mục đích nghe, nói, đọc và viết các môn các con học chuyên thôi. Ngay cả trường Chuyên Ngoại ngữ cũng dạy số tiết tiếng anh khá khiêm tốn so với các trg Quốc tế vì quan điểm của các Thầy, Cô là các con thi vào đây đã có năng khiếu vượt trội về học “ngoại ngữ” rồi. (Minh chứng ngoại ngữ 2 các con tuần 2-3 tiết bằng các cháu theo trung tâm ngoài tuần 3-5 buổi) và các thầy cô đẩy mạnh các môn khác như tự nhiên, xã hội.
Giỏi tiếng anh mà ko có kiến thức hiểu về khoa học, xã hội thì làm đc cái gì ạ? Hay đi xin ăn bọn tây lông? =))

HươngAuth

Xe máy
Các con cứ dùng đủ được 4 kĩ năng nghe ,nói,đọc và viết là ok

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Con nhà em 4-5 tuổi học SIS, lớp 1 đến lớp 6 học UNIS, lớp 6 đến lớp 12 học ở Mỹ.
Em cũng ko biết nó có giỏi tiếng Anh ko nữa, chỉ thấy nó phải đọc Romeo and Juliet bằng tiếng Anh cổ, phải làm thơ bằng tiếng Anh, học Lịch sử, Địa lý, Sinh học, Vật lý... tất cả bằng tiếng Anh, xem comedy thì hiểu đủ các joke, thích xem/nghe musical...
Nó chửa thi TOEFL hay IELTS bao giờ nên em chịu ko biết trình độ của nó
Thế lên đại học con cụ học trường nào? Ngành gì?

vua_luoi

Xe điện
Con ranh con nhà em đang học lớp 10 chuyên ngại nghĩ đhqg đây, nó giỏi đâu ko biết về nhà lười hơn hủi, suốt ngày ngoạc mồm đừng bắt con học nữa, còn đòi chuyển sang trường thường cho đỡ khổ. Được cái nó học NN nhanh nên Hàn hiệc nói như gió nữa. Nói chung là ko lo nó thi ĐH vì được tuyển thẳng Ngoại thương nếu còn học tiếp đủ 3 năm.
Nố chung bọn bạn nó và nó nói TA Anh, anh Mỹ như gió em cũng đeo biết, mẹ nó thì bảo là chuẩn đấy. Em thì dốt đặc

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chán ko muốn phản biện cụ ạ. Bởi vì tác giả bài báo ko học chuyên.
Tiếng anh nó chỉ là công cụ nên ko cần “Giỏi” mà nó để phục vụ cho mục đích nghe, nói, đọc và viết các môn các con học chuyên thôi. Ngay cả trường Chuyên Ngoại ngữ cũng dạy số tiết tiếng anh khá khiêm tốn so với các trg Quốc tế vì quan điểm của các Thầy, Cô là các con thi vào đây đã có năng khiếu vượt trội về học “ngoại ngữ” rồi. (Minh chứng ngoại ngữ 2 các con tuần 2-3 tiết bằng các cháu theo trung tâm ngoài tuần 3-5 buổi) và các thầy cô đẩy mạnh các môn khác như tự nhiên, xã hội.
Giỏi tiếng anh mà ko có kiến thức hiểu về khoa học, xã hội thì làm đc cái gì ạ? Hay đi xin ăn bọn tây lông? =))
Em biết khá rõ về tác giả bài này cụ ạ. Tác giả là GV trường ĐH ngoại ngữ, sau đó sang học ĐH Cornell và sau đó học thạc sĩ luật tại Đại học Boston và hiện nay chuyên dạy trẻ viết tiếng Anh học thuật nên em tin là tiếng Anh của tác giả rất tốt cụ ạ.

Yeuphunu

Xe điện
Ngoài học nhiều, cụ có nghĩ trong trường quốc tế giáo trình ngoại ngữ ưu việt hơn trường công và học sinh được cọ sát, sử dụng ngoại ngữ thường xuyên hơn chứ không đơn giản là học?
Nhiều cụ quan điểm khác lạ lắm:
- Nào tiếng Anh không cần học vội, không cần học từ nhỏ.
- Nào là tiếng mẹ đẻ chưa sõi, tiếng Anh cần gì...vv
- Nhiều cụ coi thường bọn "Tây Lông" không hơn các cụ ấy.
Chẳng qua con các cụ ấy đang học trường công, hoặc chưa chú ý tới môn này, hoặc bản thân các cụ ấy không biết, không tốt hay thiếu tự tin về tiếng Anh.

Cá nhân cháu tiếng Anh cũng dạng IT vớ vẩn vì công việc không dùng đến, ngày trước cũng không có điều kiện học, PTTH lại học tiếng Nga.

F1 nhà cháu có 3 đứa:
- Bạn lớn nhất: học trường công lập tới hết lớp 9 và sang lớp 10 qua song ngữ, sau vào đại học chật vật được 6.0 khi thi IELTS, bạn này khả năng tự học cực tốt. Hiện là chuyên viên tiền tệ, thường xuyên viết, dịch bài cho chuyên trang. Tuy nhiên giao tiếp rất dè dặt thiếu tự tin.
- Bạn thứ hai:
Học công lập tới hết tiểu học sang song ngữ rồi cuối lớp 10 vào trường quốc tế Anh hoàn thành Alevel ở đây sau 4 năm. khi đi học đại học bạn thú nhận: "4 năm ở trường THPT làm cho khả năng tiếng Anh tự tin rất nhiều so với các sinh viên Mỹ. Anh - Anh vẫn có khoảng cách rất xa với Anh - Mỹ". và khá tự tin trong giao tiếp cũng như chuyên môn.
- Bạn nhỏ nhất:
Do chênh lệch tuổi tác nên bạn này được học tiếng Anh khi 22 tháng trong một trường mẫu giáo, sau sang trường Maple Bear khá tốt. Phản xạ tiếng Anh rất ổn lúc trước lớp 1: tự nhiên, giọng hay. Sau lớp 5 bạn này học tiếng Nhật, hiện học bằng tiếng Nhật nhưng tiếng Anh gia đình cháu vẫn duy trì cho con.
Và sau đây rời trường Nhật chuyển qua học IGCSE và tiếp theo đó là IB hoặc Alevel rồi qua dại học.

Dưới góc nhìn của cháu dù tiếng Anh sau này có thể học bù khi đi làm như một số cụ vẫn nói. Nhưng nếu cho gia đình cháu làm lại thì sẽ cho cả 3 bạn học chuẩn chỉ ngay từ nhỏ.

Cháu xin hết!

Chỉnh sửa cuối:

Yeuphunu

Xe điện
Con ranh con nhà em đang học lớp 10 chuyên ngại nghĩ đhqg đây, nó giỏi đâu ko biết về nhà lười hơn hủi, suốt ngày ngoạc mồm đừng bắt con học nữa, còn đòi chuyển sang trường thường cho đỡ khổ. Được cái nó học NN nhanh nên Hàn hiệc nói như gió nữa. Nói chung là ko lo nó thi ĐH vì được tuyển thẳng Ngoại thương nếu còn học tiếp đủ 3 năm.
Nố chung bọn bạn nó và nó nói TA Anh, anh Mỹ như gió em cũng đeo biết, mẹ nó thì bảo là chuẩn đấy. Em thì dốt đặc
Trường chuyên ngữ là môi trường không dành cho tay mơ. Hoặc cực chăm chỉ, cực yêu thích, hoặc con nhà nòi, hoặc cả 3.
Bạn cháu cho con từ trường song ngữ vào rồi chuyển ra khẩn cấp, dù con bé học được.
Bạn con Út cháu mẹ là giáo viên ở đó, bạn ấy sắp vào. trường hợp này cháu cho là hợp lý, nó con nhà nòi, bị ép phải chăm chỉ.
Gia đình cháu thì khác, không bắt con phải khổ như thế, cứ hoàn thành mục tiêu học tập là được, không phải nai lưng cày như bạn bè.

Vova

Xe container
Khoảng chục năm nữa em nghĩ tiếng Anh thành đương nhiên rồi. Thế nên tính thì tính có giỏi thêm tiếng gì nữa, hay cụ thể hơn là nên cho F1 học thêm 1, 2 ngoại ngữ nào ngoài tiếng Anh chẳng hạn :P.

kites1

Xe điện
Các cháu nào, dù tiếng Anh viết và nói giỏi cở nào cũng nên học thêm 1 khoá Technical writing . Khi vào làm việc sau nầy, rất có lợi đó .

banmotnucuoi

Xe lăn
Em biết khá rõ về tác giả bài này cụ ạ. Tác giả là GV trường ĐH ngoại ngữ, sau đó sang học ĐH Cornell và sau đó học thạc sĩ luật tại Đại học Boston và hiện nay chuyên dạy trẻ viết tiếng Anh học thuật nên em tin là tiếng Anh của tác giả rất tốt cụ ạ.
Thế thì em đã hiểu, vì thầy muốn quảng cáo cho cái lớp “viết tiếng anh” học thuật của thầy. Nên thầy cố tình nhồi vậy thôi

Musketeer

Xe buýt
Em dốt tiếng Anh nên với em thì F1 nhà em tiếng Anh giỏi, F1 nhà em giờ xem Discovery không dịch khá ổn, ông nội ngồi cạnh nó còn dịch đại khái cho ông nội, nhưng vợ em kèm nó thì nói nó còn lơ ngơ lắm :))

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Thầy Giang Nguyễn này trước kia con mình có học viết của thầy một buổi. Nó học thích và muốn theo tiếp nhưng khá đắt. Lúc ấy 1 triệu/ buổi. Mình định sẽ từ từ cho học thì con mình đi nước ngoài rồi. Trung tâm của thầy này hướng cho học sinh giành học bổng các trường Top của Mỹ.

dalink

Xe điện
Nhóc nhà em 4 tuổi. Nó biết mỗi từ “no”. Nó còn dạy em nó (2 tuổi) con ếch tiếng Anh là “ếch ộp”.
Nói chung em k quan tâm lắm tới việc học tiếng Anh, vì cơ bản nó chỉ là công cụ. Nên cho tiếp xúc từ nhỏ chứ k phải cầy cuốc quá.

Chỉnh sửa cuối:

Công Minh HN

Xe tải
Em nghĩ tiếng Anh hay ngoại ngữ nói chung là công cụ, phương tiện nên quan trọng mục đích sử dụng là gì. Ngoài ra, để học giỏi thì cần phải nói đến năng khiếu. Ông anh trai em, học ngoại ngữ cực giỏi nhưng các môn khác rất kém. Hồi thi đại học, điểm tiếng Nga của ông ấy chưa bao giờ dưới 9,5 tuy nhiên phải đến năm thứ 2 trầy trật mãi mới đủ điểm đỗ vào trường Sư phạm bởi đơn giản có mỗi điểm Ngoại ngữ là cao, mấy môn thi còn lại (Văn, Toán) rất lẹt đẹt. Lên đại học, ông ấy mới bắt đầu chuyển sang học tiếng Anh chứ không phải tiếng Nga nữa và sau này đi làm còn học thêm tiếng Pháp. Tất nhiên tiếng nào ông ấy cũng siêu hết vì có khiếu ngoại ngữ. Con trai ông ấy cũng thừa hưởng chuẩn cái gen của bố nên đi học cũng chỉ giỏi mỗi ngoại ngữ.

Chị gái em lại khác. Không có năng khiếu, học hành cũng bình thường nhưng giờ giao tiếp tiếng Anh cực đỉnh bởi đơn giản từ khi đi làm đến giờ (hơn 20 năm) chỉ toàn làm việc với người nước ngoài. Tuy nhiên các kỹ năng khác về tiếng Anh (đọc, viết) thì kém hơn vì cũng chỉ hay giao tiếp. Hay bạn em hồi cấp 2, nhiều đứa vào Ams đủ các loại chuyên (Hóa, Lý, Tin) nhưng tiếng Anh chẳng kém nhưng cũng không siêu, thậm chí thua cả em. Sau này để được đi du học nước ngoài, kể cả theo diện học bổng thì cũng phải trầy trật để đạt được đủ chuẩn ngoại ngữ. Bản thân em thuộc diện học ngoại ngữ không tệ nhưng từ lúc học cho đến tận bây giờ khi đã đi làm hơn chục năm thì chỉ tự tin ở khoản viết và đọc còn nói hay nghe thì kém vì em làm ở cty Việt Nam 100%, chẳng có môi trường để thường xuyên sử dụng, trau dồi.

Con em tuy năm nay mới vào lớp 1 nhưng em quan điểm là phải xem cháu nó có khiếu và thích ngoại ngữ hay không còn em xác định không ép theo cái kiểu không có ngoại ngữ thì sau này làm ăn gì rồi thì ngoại ngữ là hành trang cơ bản vào đời. Nói cứ như kiểu không có ngoại ngữ hay ngoại ngữ kém sau này bốc cám.

UT Austin là trường rất tốt. Ngành tâm lý học là ngành khó nhưng hay. Chúc F1 nhà cụ sớm nhận được offer như ý.
Cảm ơn cụ. Ngành này ở UT Austin là top của các trường ở Mỹ, ngang với các trường Ivy league, nên tương đối khó vào.