[Funland] F1 nhà cccm có giỏi tiếng anh không

bachlamhqhg

Xe buýt
Con nhà em 4-5 tuổi học SIS, lớp 1 đến lớp 6 học UNIS, lớp 6 đến lớp 12 học ở Mỹ.
Em cũng ko biết nó có giỏi tiếng Anh ko nữa, chỉ thấy nó phải đọc Romeo and Juliet bằng tiếng Anh cổ, phải làm thơ bằng tiếng Anh, học Lịch sử, Địa lý, Sinh học, Vật lý... tất cả bằng tiếng Anh, xem comedy thì hiểu đủ các joke, thích xem/nghe musical...
Nó chửa thi TOEFL hay IELTS bao giờ nên em chịu ko biết trình độ của nó
Con cụ giỏi như vậy là đã sẵn sàng làm công dân toàn cầu rồi

À quên, hồi lớp 6 con nhà em có trong đội tuyển của trường đi thi tiếng Anh. Điểm thua hết hội trường Ams với Chuyên ngữ
Cho nên em nghĩ là các trường công lập đi thi tiếng Anh chắc chắn ko thua các trường QT

one day

Xe buýt
Trẻ con giờ giỏi tiếng anh thật sự, em có đứa cháu lớp 2, bằng tuổi nó em còn đang học hello, vậy mà nó đã giao tiếp được rồi, mà trình của nó chỉ mức khá ở lớp thôi. Em thấy bây giờ giỏi tiếng anh chỉ là một kĩ năng mềm

Con cụ giỏi như vậy là đã sẵn sàng làm công dân toàn cầu rồi
Dạ con nhà em thì em xác định là công dân toàn thiên hà từ khi mới đẻ cụ ạ :) Em đã là công dân toàn cầu rồi chả nhẽ để con nó kém mình ;)
Chúng nó tập nói em đã cho nghe tiếng Anh, sau này học tiếng Anh song song với học tiếng Việt và học ít nhất 1 ngoại ngữ nữa (1 đứa tiếng Trung, 1 đứa cả Trung cả Tây Ba Nha)
Từ 3-4 tuổi nó đã có thể xem Disney Channel mà hiểu hết nội dung rồi.

khanhtx8

Xe tăng
F1 nhà em đang mù tịt và yếu hơn các bạn cùng lớp. Em kệ, vì ngoại ngữ chỉ là công cụ giao tiếp, tiếng việt còn chưa sõi thì anh em làm gì, nhất là nhà em theo hệ tàu. Vài năm nữa tiếng việt ok hơn thì em gửi đi 1 2 năm trại hè quốc tế, lúc đó anh em gì cũng có. Hết cấp 3 cho đi thêm 1 2 năm học tiếng thì tiếng gì cũng sõi vì sang đó cặp với 1 em bản địa thì chỉ nửa năm chửi thề còn nhanh hơn nói :))

/Thằng nhà em giờ tập trung cho bơi lội, vận động, kết hợp 1 ít toán, tính nhẩm, tự lập, du lịch bụi. Trước kế hoạch là hết lớp 1 phải biết đầu đít với bố mà vỡ kế hoạch. Chứ những cái cao siêu sau học cũng được. Chả hiểu các cụ từng là gà chọi nghĩ gì, chứ lứa gà chọi đầu 8x như em đều nghĩ con cái không nên tiếp tục là 1 con gà chọi, cứ cho nó 1 tuổi thơ dữ dội là được :D

Chỉnh sửa cuối:

VCHDHN

Xe container
Em sợ nhất là cứ khen trẻ con giỏi. Ai khen con em em cực ghét, và cũng k bao giờ em khen con ai, trừ khi ghét thì em khen kiểu khen cho mày chết😅

khanhtx8

Xe tăng
Em sợ nhất là cứ khen trẻ con giỏi.
Khen chứ cụ, cổ vũ nhiệt tình luôn. Chiều nay em vừa đập tay thằng chọi đôm đốp vì nó làm 1 mạch 200m bơi ếch không nghỉ chỉ sau có 8 buổi tập bơi. Cả buổi nó phải bơi đc 5-600m ở bể thi đấu. Cố gắng phấn đấu giờ đến hết năm là làm đc 20 vòng bể như thằng anh

bachlamhqhg

Xe buýt
Trẻ con giờ giỏi tiếng anh thật sự, em có đứa cháu lớp 2, bằng tuổi nó em còn đang học hello, vậy mà nó đã giao tiếp được rồi, mà trình của nó chỉ mức khá ở lớp thôi. Em thấy bây giờ giỏi tiếng anh chỉ là một kĩ năng mềm
Cháu học trường QT hả cụ

le_petit

Xe tăng
Ngoài học nhiều, cụ có nghĩ trong trường quốc tế giáo trình ngoại ngữ ưu việt hơn trường công và học sinh được cọ sát, sử dụng ngoại ngữ thường xuyên hơn chứ không đơn giản là học?
Tôi ko có trải nghiệm để so sánh nên ko trả lời cụ được, nhưng con tôi vì học miền núi nên TA hầu như chỉ tự học và môn này nó ko thích nên khi vào học ĐH nó chỉ đạt mức tb so với mặt bằng của trường. Nó có đi mấy trung tâm học thử và đưa ra kết luận là ko đáng học! Hỏi tại sao nó trả lời, ở đó người ta ko dạy cách tiếp cận TA nên tự học vẫn tốt hơn .

AVANZA

Xe tăng
Đọc thấy ông bài báo bố láo bỏ mẹ, cứ trẻ em giỏi T.A là phải ham xem youtube video khoa học, rồi còn viết, sáng tác truyện bằng T.A... Nhiều ông nhiều niên người Việt có biết viết truyện bằng tiếng Việt đâu, có ham video khoa học nói tiếng Việt đâu?

bachlamhqhg

Xe buýt
Giỏi là vận dụng tốt. Thực ra thời nay rất nhiều bạn nhỏ có thể sử dụng tiếng Anh rất tốt + hiểu biết các lĩnh vực khác sâu rộng mà nhiều khi người lớn khó hình dung đc.

Đây là một đoạn truyện tự sáng tác bằng tiếng Anh (trong giờ học môn khác) của một bạn lớp 5 trường công bình thường ở Hà Nội.
=======
Melody of your Heart

Chapter 1

Hariette

Rain was softly falling through the thick mist that surrounded the village. Little droplets landed in a rhythm in the puddles of water. The wind sang a little sorrowful as it tossed the leaves into the air. The scene seemed sad and lonely, like a cold winter day when you can’t see your friend coming to walk you home. But the spirit of the villagers seemed to be... undaunted. There was even a group sitting at their front door, singing merrily to the sounds of a guitar. There were also some children that chorused at the top of their lungs the Song of Amarygion, the God of the Weather, in an off-key sort of voice but sweet all the same.

Nothing could put these bold and peaceful folk from falling into despair. The people of Ashiroky could find every good side out of every bad thing. With the help of their life-long friend of course. Music. Babies are taught to sing and humm before they were taught to walk. People here have a natural talent for music. Theatres were the village’s most famous landmarks. Musicians compete with each other by improvising a tune out of a random instrument and let the audience vote for which one sounds best, which are available at 3pm East of Uncle Barter’s Food Stand, who was a famous retired bard whose food each had a unique melody to it every time you bit into one.

The rain water flowed into the river that surrounded the village. It gushed and surged to the old waterfall. A tall astounding wall of Pacific and azure blue stood over the village. It tumbled over the edge and fell rapidly to the bubbling white mist below.

The cascade seemed to be laughing gently as it whooshed and plummeted playfully over the dark brown rocks that surrounded the pool of water. Bushes and plants stood on the shore, just over the bounds of the water, showered by the vapour and spurts of water like a powerful garden sprinkler. The air was damp and cool, but not the same as the sea. The sea air was salty and tangy, like

After the fall, usually the water would flow calmly and serenely away, but today, it had no intention of doing that. Its calmness was lost over the deafening noise of churning water as a vast whirlpool formed in the ocean of strong waves and foam...
Em thử check tiếng anh bài cụ đăng, web nó báo khá nhiều lỗi văn phạm, tất nhiên em ko hiểu nó là lỗi gì, cụ có hiểu ko?

le_petit

Xe tăng
Khen chứ cụ, cổ vũ nhiệt tình luôn. Chiều nay em vừa đập tay thằng chọi đôm đốp vì nó làm 1 mạch 200m bơi ếch không nghỉ chỉ sau có 8 buổi tập bơi. Cả buổi nó phải bơi đc 5-600m ở bể thi đấu. Cố gắng phấn đấu giờ đến hết năm là làm đc 20 vòng bể như thằng anh
Cụ đặt mục tiêu sai rồi!
Khi đã bơi 200m ko nghỉ thì bơi 2000 m cũng ko có gì đáng ngại, chỉ cần thả lỏng người hơn, bơi chậm lại, nhịp nhàng hơn là được. Nếu cụ có kinh nghiệm hướng dẫn và thể lực con cụ ko kém thì 4 buổi nữa nó bơi đến khi nào...đói thì nghỉ!
Muốn tính giỏi hay ko thì lại là tốc độ bơi 100m, 300m hay 500m là bao nhiêu cơ cụ ạ.

Velociraptor

Xe tăng
Cháu giỏi thế chắc cụ cho học thêm trung tâm có ng nc ngoài?
Lúc nó học lớp 3 (sau khi đọc thông viết thạo tiếng Việt) em cho nó học Cleverlearn (GV nước ngoài). Từ đây em thấy là nó có năng khiếu vì nó biết nhận xét thầy cô nào dạy hay, thầy cô nào dạy chán và nó hóng hớt được nhiều chuyện xung quanh các thầy cô dạy ở trung tâm.
Em cho nó học 3 năm từ lớp CK3 đến CK8 thì em cảm thấy chương trình không phù hợp với nó nữa. Em muốn cho cháu thi để học lớp CT (dành cho các bạn lớn hơn và SV) thì CVL không cho nhảy cóc nên em cho nó nghỉ.
Con em mất hơn 1 năm nay không học TA ở đâu và hiện giờ em định cho nó học TOEFL Junior hoặc IELTS để lấy chứng chỉ cho việc tuyển sinh vào THPT vì năm nay nó lớp 7 rồi. Em đã cho nó đi test ở IIG thì kết quả cũng khá (820/900)
Em nghĩ có lẽ may mắn là con em có năng khiếu vì tiếng Anh của em cũng khá và anh chị em họ hàng nhà em cũng vậy.

Chỉnh sửa cuối:

khanhtx8

Xe tăng
Cụ đặt mục tiêu sai rồi!
Khi đã bơi 200m ko nghỉ thì bơi 2000 m cũng ko có gì đáng ngại, chỉ cần thả lỏng người hơn, bơi chậm lại, nhịp nhàng hơn là được. Nếu cụ có kinh nghiệm hướng dẫn và thể lực con cụ ko kém thì 4 buổi nữa nó bơi đến khi nào...đói thì nghỉ!
Muốn tính giỏi hay ko thì lại là tốc độ bơi 100m, 300m hay 500m là bao nhiêu cơ cụ ạ.
Em không biết gì nên khoán thẳng cho thầy cả 2 anh em. Thằng anh thì năm nay chuyển sang bướm để giảm cân, còn thằng em thì tập xóa mù trước đã. Em cũng không định nó giỏi hay không, em chưa bao giờ muốn con em giỏi, em chỉ hy vọng con em hạnh phúc với quyết định của nó thôi. Vì đến cùng thì giỏi cũng chả để làm gì

bachlamhqhg

Xe buýt
Đọc thấy ông bài báo bố láo bỏ mẹ, cứ trẻ em giỏi T.A là phải ham xem youtube video khoa học, rồi còn viết, sáng tác truyện bằng T.A... Nhiều ông nhiều niên người Việt có biết viết truyện bằng tiếng Việt đâu, có ham video khoa học nói tiếng Việt đâu?
Những ông ng Việt như cụ nói có thể họ biết tiếng Việt chứ chưa chắc đã giỏi tiếng Việt.

Em thử check tiếng anh bài cụ đăng, web nó báo khá nhiều lỗi văn phạm, tất nhiên em ko hiểu nó là lỗi gì, cụ có hiểu ko?
Học lớp 5 ở VN mà viết như vậy là ngon rồi cụ ạ, còn so với một bài văn tiếng Anh dành cho bọn native thì bài này nhiều lỗi về cách dùng thì thời, volcab cũng ở mức thường, đa số là các từ vựng đơn giản