[Funland] F1 nhà cccm có giỏi tiếng anh không

bachlamhqhg

Xe buýt
Học lớp 5 ở VN mà viết như vậy là ngon rồi cụ ạ, còn so với một bài văn tiếng Anh dành cho bọn native thì bài này nhiều lỗi về cách dùng thì thời, volcab cũng ở mức thường, đa số là các từ vựng đơn giản
Đồng ý với cụ là nếu chỉ học tiếng anh BGD viết đc như vậy là quá ngon (ko tính ng lớn hỗ trợ). Nhưng chắc bé này cũng đc học thêm trung tâm ngoài mới đc như vậy.

le_petit

Xe tăng
Em không biết gì nên khoán thẳng cho thầy cả 2 anh em. Thằng anh thì năm nay chuyển sang bướm để giảm cân, còn thằng em thì tập xóa mù trước đã. Em cũng không định nó giỏi hay không, em chưa bao giờ muốn con em giỏi, em chỉ hy vọng con em hạnh phúc với quyết định của nó thôi. Vì đến cùng thì giỏi cũng chả để làm gì
Thì thấy cụ comment nên biết cụ ko chuyên nên góp ý với cụ.
Bơi 500- 600m đã mất hàng giờ, cụ cho bơi 2000 m thì mất nhiều thời gian quá mà tập giảm cân hay tăng cường sức khỏe lại tính năng lượng tiêu hao và khả năng hoàn thành khối lượng đạt và vượt ngưỡng vì vậy thay vì bơi dài nên tăng tốc độ bơi lên sẽ tốt hơn. Cháu nhà tôi cũng đã hoàn thiện ếch, trườn và trườn ngửa rồi tôi đang bắt đầu cho tập theo khối lượng để giảm cân (nó chưa học được bơi bướm vif...ng tròn quá, bơi rất xấu! Af, tôi cũng ko hướng cháu làm vđv đâu và dù bất kỳ ai cũng khen nó bơi giỏi nhưng tôi biết nó chẳng có chút năng khiếu nào, nó bơi tốt là do tập từ khi 6 tuổi và được huấn luyện chuẩn từ đầu.

messi1986

Xe buýt
em quan điểm từ mẫu giáo cho đến hết cấp 1 cứ học và nói tốt tiếng việt đã, nên tôn trọng chữ quốc ngữ trước đã

VietKieu1Chieu

Xe tải
Đạt thành tích tốt trong 1 kì thi năng lực ngoại ngữ tất nhiên chưa thể gọi là giỏi ngoại ngữ ấy. Vì giữa việc đạt điểm cao trong 1 kì thi có số kĩ năng cố định , có form ôn luyện và chuyện LÀM CHỦ NGÔN NGỮ đó là cả 1 khoảng cách cực kì xa. Ngay cả bản thân em, sống nơi xứ người, dù đã đỗ cấp độ cao nhất dành cho người ngoại quốc, nhưng em thấy mình còn vô vàn điều cần học , và ở đâu cũng có những điều cần học.

Đồng ý với cụ là nếu chỉ học tiếng anh BGD viết đc như vậy là quá ngon (ko tính ng lớn hỗ trợ). Nhưng chắc bé này cũng đc học thêm trung tâm ngoài mới đc như vậy.
Vâng em nghĩ cháu này có học thêm ngoài. Học theo chương trình thông thường thì ko đủ khả năng viết như vậy.

em quan điểm từ mẫu giáo cho đến hết cấp 1 cứ học và nói tốt tiếng việt đã, nên tôn trọng chữ quốc ngữ trước đã
Em thực sự khuyên cụ nên thay đổi suy nghĩ cụ ạ. Càng nhỏ thì khả năng tiếp thu ngôn ngữ càng tốt, đừng lo trẻ nó lẫn, kho học chứng minh là đa ngôn ngữ thậm chí còn tốt cho phát triển của não bộ ạ
Bé thì ko nên ép học ngoại ngữ nhưng cho tiếp xúc (xem TV, nghe nhạc...) thì rất cần thiết

Ni No Kuni 2

Xe điện
Mấy tuần trước có thớt về f1 học tiếng anh. Xem cái này thấy quan điểm của em ở thớt đó là chuẩn.

bachlamhqhg

Xe buýt
Có vẻ quan điểm của tác giả bài báo khá thực tế nên ko thấy cccm có con học chuyên vào phản biện?

Chỉnh sửa cuối:

mattroihong

Xe tải
Nên cho bọn nhóc học tiếng anh càng sớm càng tốt, môn này nó phải mưa dầm thấm lâu mới lên trình được và đầu tư khá tốn kém đối với các cháu học công lập phải học thêm các trung tâm bên ngoài. Nhưng vẫn còn rẻ chán so với các cụ cho con học trường quốc tế. Và công nhận bọn trẻ giờ giao tiếp tiếng anh tốt thật.

bachlamhqhg

Xe buýt
Nhà mình từ ông nội tiếng Pháp, bố em tiếng Nga Trung, em gái em đều giỏi ngoại ngữ, thằng cháu học Vin cũng giỏi, mà mẹ nó khg mất đồng tiền học thêm nào toàn tự học tự nói, đợt rồi cũng đc giải nhất tiếng Anh hùng biện ở Vin.
Tất cả đều là tự học chứ kg hề đi học thêm. Ông nội mình đến hơn 80 tuổi nói chuyện với người Pháp già răng móm mồm ngậm tẩu vẫn phiên dịch bình thường. Người xưa học kiểu tự học nhớ lâu, giờ thằng cháu em cứ hôm nào xuống chơi là thấy nó ôm lap học. nó đến nhà bà ngoại nó chơi, sang HX là một ông tây, thế nào mà ông tây cứ nhắc bảo bà nó cho sang chơi vì hiếm khi thấy đứa trẻ nào nói TA lưu loát, khg những thế còn có rất nhiều chuyện để hỏi
Vin có giáo viên ngoại ngữ người nước ngoài mà cụ, tiếng anh học khác gì trường QT đâu

Lavender168

Xe buýt
Vin có giáo viên ngoại ngữ người nước ngoài mà cụ, tiếng anh học khác gì trường QT đâu
Khg hẳn cụ ah, cháu nó thi Toefl quốc gia đc bằng B2 và cháu nó vẫn ở cấp 1 cụ ah, liệu phần lớn hs Vin có đc thế khg ?

sinichit52

Xe container
Có vẻ quan điểm của tác giả bài báo khá thực tế nên ko thấy cccm có con học chuyên vào phản biện?
F1 nhà em học chuyên đây cụ, nhưng cháu không học chuyên Anh đâu nhé. Cu cậu không học chuyên Anh nhưng tiếng Anh chắc cũng tàm tạm vì nó bẩu em đọc Romeo và Juliet khó hiểu vãi chưởng, toàn từ Anh cổ thôi.Còn mấy cái kỳ thi kia thì nó không tham gia vì không cần thiết, lúc nào cần thì thi sau ạ.

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Cháu này viết giỏi đấy.
Giỏi là vận dụng tốt. Thực ra thời nay rất nhiều bạn nhỏ có thể sử dụng tiếng Anh rất tốt + hiểu biết các lĩnh vực khác sâu rộng mà nhiều khi người lớn khó hình dung đc.

Đây là một đoạn truyện tự sáng tác bằng tiếng Anh (trong giờ học môn khác) của một bạn lớp 5 trường công bình thường ở Hà Nội.
=======
Melody of your Heart

Chapter 1

Hariette

Rain was softly falling through the thick mist that surrounded the village. Little droplets landed in a rhythm in the puddles of water. The wind sang a little sorrowful as it tossed the leaves into the air. The scene seemed sad and lonely, like a cold winter day when you can’t see your friend coming to walk you home. But the spirit of the villagers seemed to be... undaunted. There was even a group sitting at their front door, singing merrily to the sounds of a guitar. There were also some children that chorused at the top of their lungs the Song of Amarygion, the God of the Weather, in an off-key sort of voice but sweet all the same.

Nothing could put these bold and peaceful folk from falling into despair. The people of Ashiroky could find every good side out of every bad thing. With the help of their life-long friend of course. Music. Babies are taught to sing and humm before they were taught to walk. People here have a natural talent for music. Theatres were the village’s most famous landmarks. Musicians compete with each other by improvising a tune out of a random instrument and let the audience vote for which one sounds best, which are available at 3pm East of Uncle Barter’s Food Stand, who was a famous retired bard whose food each had a unique melody to it every time you bit into one.

The rain water flowed into the river that surrounded the village. It gushed and surged to the old waterfall. A tall astounding wall of Pacific and azure blue stood over the village. It tumbled over the edge and fell rapidly to the bubbling white mist below.

The cascade seemed to be laughing gently as it whooshed and plummeted playfully over the dark brown rocks that surrounded the pool of water. Bushes and plants stood on the shore, just over the bounds of the water, showered by the vapour and spurts of water like a powerful garden sprinkler. The air was damp and cool, but not the same as the sea. The sea air was salty and tangy, like

After the fall, usually the water would flow calmly and serenely away, but today, it had no intention of doing that. Its calmness was lost over the deafening noise of churning water as a vast whirlpool formed in the ocean of strong waves and foam...

paul_scholes

Xe tải
Giỏi tuỳ theo khía cạnh đánh giá nữa. Theo các cụ thì mình có giỏi tiếng Việt không? Cháu em đi du học, nghe, nói, đọc, viết thuần thục đều bằng tiếng Anh, nên nếu các cụ thấy tiếng Việt như mình là giỏi thì em cũng thấy cháu em như vậy cũng là giỏi tiếng Anh

NDTBM

Xe điện
Ngay người Việt (có trình độ, nhiều bằng cấp...) vẫn chưa dám nhận là giỏi tiếng Việt thì khó có thể đạt mức giỏi ngoại ngữ... ==>> nói chung xác định học tiếng Anh "giỏi" thì khó đạt ở môi trường VN được?! 🤔

laonongtridien

Xe buýt
Con nhà em 4-5 tuổi học SIS, lớp 1 đến lớp 6 học UNIS, lớp 6 đến lớp 12 học ở Mỹ.
Em cũng ko biết nó có giỏi tiếng Anh ko nữa, chỉ thấy nó phải đọc Romeo and Juliet bằng tiếng Anh cổ, phải làm thơ bằng tiếng Anh, học Lịch sử, Địa lý, Sinh học, Vật lý... tất cả bằng tiếng Anh, xem comedy thì hiểu đủ các joke, thích xem/nghe musical...
Nó chửa thi TOEFL hay IELTS bao giờ nên em chịu ko biết trình độ của nó
UNis trong khu Cip đó hả cụ?
Em tưởng trường đó chỉ dành cho các cháu Tây?
F1 cụ học đó hẳn phải khá lắm, em trước có ít việc trong đó nên biết tí ti

Chỉnh sửa cuối:

bau67

Xe container
Đến lúc các cháu nó sử dụng 1 ngoại ngữ nào đó thật bình thường thì các Cụ lại chỉ mong nó nói tiếng Việt thôi ạ ! Nhà Cháu nói thật đấy !
Bu nó nhà Cháu: "Mẹ cấm tiệt 2 đứa xi la xi lô trước mặt Mẹ đấy nhá !" :)) 2 đứa nhà Cháu lúc nào nhỡ miệng lại khiếp vía !

Joker Tiger

Xe tăng
Em đọc nhiều thớt, thấy cccm có con học chuyên Anh hay khoe khoang thành tích thi thố, giải này giải kia và coi thường tiếng anh học ở trường quốc tế. Em đọc được bài này có lập trường ngược lại. Mời cccm có con học chuyên anh vào phản biện.

https://vnexpress.net/the-nao-la-gioi-tieng-anh-4115428.html
Đúng rồi cụ, học sinh giỏi văn thành phố đã chắc gì nói tiếng Việt sõi nhỉ ;)