[Funland] F1 và sự kỳ vọng của ông bà nội

lai thue

Xe điện
Em chưa từng hỏi con được bao điểm. Câu hỏi em thường dành cho con là: đi học có vui không, con chơi với bạn trò gì, có ai sờ, đụng chạm vào bộ phận sinh dục của con không (cái này là em dạy ông nhõi chống bị quấy rối tình dục trẻ em- với em cực kỳ quan trọng). Được bao điểm quan trọng mẹ gì, nếu xem tập vở của con là biết nên uốn nắn gì rồi.
Nhà cháu cũng chẳng hỏi điểm F1 bao giờ, nếu cần thì tự mở sách vở chúng kiểm tra hoặc hỏi cô giáo, buổi chiều đón con, rất nhiều phụ huynh buổi chiều đón con câu đầu tiên nói chuyện với con là Hôm nay được mấy điểm

E có chuyện này chưa biết xử lý sao, mong cccm cho ý kiến giúp em
Em là con trai 1, lập gđ và đã có 2 F1, đứa đầu học lớp 5 rồi. gđ e ở riêng, gần chỗ ông bà ở nên ông bà đưa F1 lớn của em về ở với ông bà cho vui, thứ 6,7,cn thì về với bố mẹ.
Lực học của cháu so với các bạn cùng khối trong toàn trường thì luôn đứng trong top 3 các môn nên được cô giáo tin tưởng và luôn sắp xếp đi thi các môn học. Cứ được nghỉ học buổi nào là cô giáo gọi điện thoại đưa cháu đến để cô kèm. Hôm vừa rồi đi thi tiếng anh trường cháu có 18 bé đi thi, F1 nhà em đứng thứ 4/18. Nó khóc, ông bà lên đón cháu thấy cháu khóc như vậy liền quay lại gọi điện trách em và vợ em không chăm lo để ý cho cháu học hành. E có bảo lại là chỉ mong F1 nhà em học được những cái cơ bản của từng môn học thôi, e không cần giải này, giải nọ, mong cháu học hành có thời gian vui chơi giải trí nữa, thế là ông bà nội giận em từ hôm đó đến giờ.
E có nói vợ em là nên gọi cô giáo sắp xếp cho cháu thi ít thôi, e mong muốn con có thời gian chơi thể thao nữa. Con em năm lớp 4 được chọn đi thi hội khỏe phù đổng toàn tỉnh đá bóng với các anh lớp 5 rồi. Thời gian gần đây thấy cháu học hành nhiều quá, lúc nào cũng ngơ ngơ nên e lo quá, em bảo với ông bà nội đừng tạo áp lực cho cháu nữa, để cháu học hành và phát triển bình thường, có ăn, có chơi, có học nhưng ông bà giận em không nói em câu nào nữa. E định gặp cô giáo để nói suy nghĩ của em cho cháu tham gia 1 kỳ thi trọng điểm thôi, các kỳ thi khác mong cô đừng chọn F1 nhà em, cố gắng không tạo áp lực cho cháu.
CCCM suy nghĩ thế nào ạ?
Em thì thấy con cụ cụ phải mang về nhà dạy. Còn ông bà thì nên để cuối tuần thôi. Nói gì thì nói, mình muốn con mình như nào thì phải dành thời gian bên con ạ. Ông bà dạy làm sao đc, định hướng làm sao đc. Mỗi thời mỗi khác mà cụ.

Fun_fun

Xe tăng
Em thì đã có mấy đứa cháu nhưng vẫn còn ở mẫu giáo các thể loại. Em có sự "cổ hủ" nhưng cũng có sự "lạc loài".
- Trước đây, em thường nói với các bạn trẻ hơn, lứa 7x nửa đầu: cuộc sống khó hay dễ, vất vả hay nhàn hạ thì cố gắng chăm sóc dạy dỗ con, không giao/nhờ/dựa vào bm. Đơn giản là nó cách 2 thế hệ, giao hay để con cho bm làm thay phận sự của mình là kéo con mình lùi về thế hệ trước ở một số mặt, đặc biệt là khả năng tư duy và thích ứng. Bm có thể giúp con mình về gia phong, phong tục, nếp sống thuộc nhóm thuần phong mỹ tục và là điều tốt, nhưng cân hai vế thì kiểu gì cũng sẽ lệch.
- E thấy cụ chủ viết, ý là thấy cháu khóc khi thi ko đạt thì ob bảo ko chăm sóc con... Chỗ này có thể gồm 3 thứ:
+) cháu khóc khi ko đạt kỳ vọng (nói văn hoa) thì ob ko đủ khả năng nhận biết tình huống (và rõ ràng ko nhận biết chiều sâu) để xử lý và quay sang khừ thằng con.
+) cụ chủ thực sự ko chăm sóc con để hiểu và xử lý các quan hệ liên quan. Đạt giải mấy hay thứ mấy ở các chỗ cụ viết chỉ là sự cân đong đo đếm mà người lớn đã gắn chip vào não đứa trẻ ở cái tuổi thần tiên và nhỉnh hơn chút.
+) thực sự là kỳ vọng của ai trong 3 thế hệ. Cháu khóc khi thua bạn 1 chút vì cháu hay vì ob, vì bm. Suy nghĩ của cháu lúc đó là suy nghĩ tự thân hay suy nghĩ hộ ai đó.
- Nói thì dễ, làm thì khó. E nhớ câu "dao sắc ko gọt được chuôi". Em chỉ hy vọng con mình lo cho con nó ổn ở mức trung bình mọi thứ xét về mặt xã hội. Nhưng em vẫn chả thoát ra được khi mà mọi thứ cứ nhảy vào mình. E là loại cố gắng ko can dự chứ ko muốn ôm rơm rặm bụng, hơi khác bm cụ chủ.
- Chuyện muôn thuở. Hy vọng cccm chia sẻ để mọi người chọn lọc xử lý cho tương lai con cháu tốt hơn.

cổ cồn xanh

Xe tăng
Em vừa đọc đâu đó thấy bảo hội thi giáo viên dạy giỏi diễn nhiều hơn dạy. F một nhà em thì tuyền bị cô phê bình. Ông bà ở xa thi thoảng cũng tham gia chừng mực thôi. Cụ cứ từ từ giải thích ông bà cũng xuôi mà.

trungpham666

Xe tải
Cá nhân em thì ngoại ngữ học được sớm là tốt. Còn lại đến đâu học đến đó. Không gây áp lực cho các con.

DV2004

Xe tăng
Cái rất khó bây giờ của cụ chủ là để F1 ở với Ông bà, không nên. em bé nên ở với bố mẹ. Trừ hoản cảnh của bố mẹ đặc biệt.

Pete95

Xe máy
Em đời 9x cũng thuộc dạng học sinh "con nhà người ta" - ngoan hiền các kiểu con đà điểu. Em được như thế là nhờ chịu ảnh hưởng của tư tưởng dạy dỗ giống bm của cụ. Tới giờ cái sự ngoan ấy nó vẫn còn, nhưng biến tướng thành ngu ngơ và khù khờ :))

Cho nên em sau này có f1 thì hứa với lòng là không trường chuyên lớp chọn gì ráo, nhất là mấy năm đi học. Em cho nó sống đúng với cuộc đời nó muốn, học hành vừa phải đi đôi với âm nhạc thể thao các kiểu nếu nó thích. Chứ như em thì nhìn lại chẳng có tí tài lẻ nào, người khô khan chán chết :))

Mạnh mẽ đi cụ :)) đừng để con nó sau này hối hận vì đã học quá nhiều ở cái tuổi nên khám phá cuộc sống (chưa kể mấy cái môn ở vn toàn hàn lâm vs thiếu ứng dụng)

xinchaodongchi

Xe tăng
Cảnh nhà em thì vợ e bị ảnh hưởng của mẹ vợ quá nhiều, bà ấy là trụ cột gia đình vợ. Nhưng từ lúc lấy nhau e chấp nhận để mẹ vợ ghét bỏ nhằm giành lại độc lập cho vợ. Em đối đầu vs mẹ vợ vcl luôn. Nhất là cuộc trường chinh chống lại tư tưởng gia trưởng bề trên, chỉ duy nhất chưa chửi nhau là vì em tránh mọi tranh luận mồm qua mồm lại

Cụ chỉ có khổ tâm, chưa thấy cụ hi sinh, cũng như làm gì.

Cãi nhau với các cụ hoặc tranh luận là hết sức tránh, người già mà dỗi là mình ko dỗ dc đâu ạ.

Có nhiều cách tách f1 khỏi ông bà, cô giáo. Ngu như cháu thì cháu láo 1 câu là bà ngoại mai về, cháu xin nghỉ làm ở nhà trông f1 ngay. Cháu sống cứng chứ ko tròn ạ.

Lkp 2403

Xe buýt
Cảm ơn cccm đã tham gia và chia sẻ!
Ngoài vấn đề e đặt ra và những ý kiến đã chia sẻ ra, mong cccm chia sẻ cách dạy con của bản thân để e và mọi người tìm ra cách xử lý phù hợp với hoàn cảnh ạ.

Taxi-VIC

Xe tải
Đang yên đang lành tự dưng lên đây lập thớt hỏi han làm gì để bị xỉ vả. Haizza.

Lkp 2403

Xe buýt
Đang yên đang lành tự dưng lên đây lập thớt hỏi han làm gì để bị xỉ vả. Haizza.
E không quan trọng cụ ạ, nó chỉ là mạng ảo thôi. Quan trọng là mình rút ra được điều gì thôi cụ ạ.
Cũng có nhiều cccm rất tâm huyết với con cái, nhưng cũng có thành phần vào nói cho có thôi chứ chắc gì đã hơn ai.

huyyy

Xe buýt
Em từ hồi c1 đến c3 toàn ở vs ông bà, bố mẹ em ở cách nhà ông bà 500m .

Chỉnh sửa cuối:

Mandalord

Xe điện
Em là con trai 1, lập gđ và đã có 2 F1, đứa đầu học lớp 5 rồi. gđ e ở riêng, gần chỗ ông bà ở nên ông bà đưa F1 lớn của em về ở với ông bà cho vui, thứ 6,7,cn thì về với bố mẹ.
Lực học của cháu so với các bạn cùng khối trong toàn trường thì luôn đứng trong top 3 các môn nên được cô giáo tin tưởng và luôn sắp xếp đi thi các môn học. Cứ được nghỉ học buổi nào là cô giáo gọi điện thoại đưa cháu đến để cô kèm. Hôm vừa rồi đi thi tiếng anh trường cháu có 18 bé đi thi, F1 nhà em đứng thứ 4/18. Nó khóc, ông bà lên đón cháu thấy cháu khóc như vậy liền quay lại gọi điện trách em và vợ em không chăm lo để ý cho cháu học hành. E có bảo lại là chỉ mong F1 nhà em học được những cái cơ bản của từng môn học thôi, e không cần giải này, giải nọ, mong cháu học hành có thời gian vui chơi giải trí nữa, thế là ông bà nội giận em từ hôm đó đến giờ.
E có nói vợ em là nên gọi cô giáo sắp xếp cho cháu thi ít thôi, e mong muốn con có thời gian chơi thể thao nữa. Con em năm lớp 4 được chọn đi thi hội khỏe phù đổng toàn tỉnh đá bóng với các anh lớp 5 rồi. Thời gian gần đây thấy cháu học hành nhiều quá, lúc nào cũng ngơ ngơ nên e lo quá, em bảo với ông bà nội đừng tạo áp lực cho cháu nữa, để cháu học hành và phát triển bình thường, có ăn, có chơi, có học nhưng ông bà giận em không nói em câu nào nữa. E định gặp cô giáo để nói suy nghĩ của em cho cháu tham gia 1 kỳ thi trọng điểm thôi, các kỳ thi khác mong cô đừng chọn F1 nhà em, cố gắng không tạo áp lực cho cháu.
CCCM suy nghĩ thế nào ạ?
Sức học của cấp 1 không quan trọng lắm, lên cấp 3, đại học tình thế có thể đảo ngược hoàn toàn, giỏi thành dốt, dốt thành giỏi. Chỉ cần tập những thói quen tốt là được rồi.

Lkp 2403

Xe buýt
Sức học của cấp 1 không quan trọng lắm, lên cấp 3, đại học tình thế có thể đảo ngược hoàn toàn, giỏi thành dốt, dốt thành giỏi. Chỉ cần tập những thói quen tốt là được rồi.
Vâng cụ! Theo em kiến thức nó từ lớp 8-12, còn ĐH e thấy nó cao siêu quá, học toàn đâu đâu ấy.Có nhiều đứa học xong rồi ra trường mà chẳng biết mình làm được gì.

khanhtx8

Xe tăng
CCCM suy nghĩ thế nào ạ?
em thấy quan điểm của cụ bình thường

Con em chưa đi học, nhưng em cũng xác định thế.
Cấp 1 biết đọc biết viết tiếng Việt thành thạo, tức là đưa 1 đoạn văn biết đọc trôi chảy, biết ngắt và nhấn. Viết thì biết viết 1 đoạn văn tầm 80-100 chữ ( cái này em đang sợ yêu cầu cao quá =)) )
Tính nhẩm cộng trừ nhân chia tốt, biết đầu đít tính 3 cây với bố.
Ngoại ngữ mù càng mừng, thích học thì cho học theo kiểu xem phim nghe nhạc dịch truyện.
Thi cử ở trường thì điểm số ko quan trọng, dốt giỏi ko quan tâm.

Em thuộc lứa gà chọi nên rất mong con ko bao giờ phải như thế

duytrong

Xe lăn
CCCM xem góp ý giúp em bây giờ nên xử lý như thế nào ạ. E nghĩ nhiều cụ đang trong hoàn cảnh giống em
Có voi đòi tiên thôi,chỉ cần các cháu sinh ra lành nặn ,khoẻ mạnh đã tốt lắm rồi,ai cũng học giỏi cả thì biết danh phần kem cho con nhà ai.em thì thằng cháu ở với vợ chồng em,năm lớp 1 bà đã bắt đi học thêm này nọ,em bảo chỉ cần cháu đi học cho quen với trường lớp,với các bạn thôi,nó bé thế đến ăn còn chẳng lên thân,cứ từ từ rồi học,và cháu giờ lớp 3 rồi học vẫn rất tốt.

f1_hn

Xe container
Kỳ vọng nhiều rồi lại thất vọng nhiều hơn thôi

Mandalord

Xe điện
Vâng cụ! Theo em kiến thức nó từ lớp 8-12, còn ĐH e thấy nó cao siêu quá, học toàn đâu đâu ấy.Có nhiều đứa học xong rồi ra trường mà chẳng biết mình làm được gì.
Học mà không ra kết quả thì là do người học thôi.