Thảo luận Ford Laser - Chia sẻ kinh nghiệm- Tư vấn kỹ thuật sửa chữa, sử dụng... (T8-2016)

ThangTocBac

Xe tăng
Dùng AQ nước hay AQ khô tối ưu hơn cụ???
Lạc hậu quá, thời buổi này còn hỏi câu này :P
Ắc qui khô là ắc qui maintenance free, từ khi lắp đến khi bỏ đi ko cần quan tâm châm nước, ko bị chảy nước (axit) ra xe làm gỉ hỏng các bộ phận của xe.
Ngược lại ắc qui nước thì phải kiểm tra châm thêm nước cất nếu mức nước giảm dưới giới hạn, lại có thể bị chảy nước làm gỉ hỏng các bộ phận của xe.
Tuổi thọ thì chắc cũng tương tự chưa kể ắc qui nước mà quên châm nước thì còn nhanh hỏng hơn.
Cụ lựa chọn cái nhàn thân hơn hay là mua cái vất vả vào thân tùy cụ thôi :D:D:D

hat65

Xe điện
Dùng AQ nước hay AQ khô tối ưu hơn cụ???
Acquy nước thì bất tiện hơn khô nhưng cùng 1 hãng thì bình nước có tuổi thọ cao hơn và ít khi chết bất ngờ như bình khô. Đến giai đoạn cuối vòng đời bình nước nó cũng ko sụt áp một cách bất ngờ như bình khô.
Nhưng cháu vẫn chọn dùng bình khô vì tiện. Sau 1,5 sử dụng thấy đề hơi lạ thì mua sẵn bình chuẩn bị mà thay

nguyen_kia

Xe điện
Lạc hậu quá, thời buổi này còn hỏi câu này :P
Ắc qui khô là ắc qui maintenance free, từ khi lắp đến khi bỏ đi ko cần quan tâm châm nước, ko bị chảy nước (axit) ra xe làm gỉ hỏng các bộ phận của xe.
Ngược lại ắc qui nước thì phải kiểm tra châm thêm nước cất nếu mức nước giảm dưới giới hạn, lại có thể bị chảy nước làm gỉ hỏng các bộ phận của xe.
Tuổi thọ thì chắc cũng tương tự chưa kể ắc qui nước mà quên châm nước thì còn nhanh hỏng hơn.
Cụ lựa chọn cái nhàn thân hơn hay là mua cái vất vả vào thân tùy cụ thôi :D:D:D
Acquy nước thì bất tiện hơn khô nhưng cùng 1 hãng thì bình nước có tuổi thọ cao hơn và ít khi chết bất ngờ như bình khô. Đến giai đoạn cuối vòng đời bình nước nó cũng ko sụt áp một cách bất ngờ như bình khô.
Nhưng cháu vẫn chọn dùng bình khô vì tiện. Sau 1,5 sử dụng thấy đề hơi lạ thì mua sẵn bình chuẩn bị mà thay
AQ khô khả năng tèo đột ngột hơi cao. Không biết có dấu hiệu gì nhận biết để còn thay ko các cụ nhỉ!
Em hỏi các cụ em mua cái bạc này cho cần số có đúng ko?

Còn vụ thay ko biết thế nào các cụ, phải lộn gầm hả cụ Hat65?

ThangTocBac

Xe tăng
AQ khô khả năng tèo đột ngột hơi cao. Không biết có dấu hiệu gì nhận biết để còn thay ko các cụ nhỉ!

Hic ai bảo cụ là ắc qui khô tèo đột ngột hơi cao :P
Còn cái vụ bạc đi cần số, đã tự mua thì chui xuống gầm thay luôn cho nó sướng, nhưng cũng ko dễ dàng lắm đâu.
Em làm ở gara họ lấy đâu cũng 100k còn công thì kẹp vào bảo dưỡng một số thứ khác nên cũng ko rõ bao nhiêu, chia ra chắc khoảng 50K thôi.

hat65

Xe điện

Cụ kích đc xe lên cao thì thay còn ko đợi khi thay dầu cho lên cầu tháo mấy con bu long ra là thay dc bạc thôi mà

tqh

Xe hơi
Ắc quy nhà em thay từ 2011, đã định thay nhưng lại tiếc của nên vẫn dùng. Cách đây vài hôm để quên đèn trần cả đêm mà sáng ra vẫn đề được nên lại càng tiếc.

hat65

Xe điện
Ắc quy nhà em thay từ 2011, đã định thay nhưng lại tiếc của nên vẫn dùng. Cách đây vài hôm để quên đèn trần cả đêm mà sáng ra vẫn đề được nên lại càng tiếc.
Cháu tính trung bình thôi, thông thường aq thay thế loại kín khí ( khô) time tb khoảng 2 năm, xe ít đi đêm, ko độ đẽo đèn, âm thanh, tiết chế chuẩn ....tuổi thọ aq sẽ cao hơn.

nguyen_kia

Xe điện
Cụ kích đc xe lên cao thì thay còn ko đợi khi thay dầu cho lên cầu tháo mấy con bu long ra là thay dc bạc thôi mà
Hóa ra cũng đúng, hôm ra 1 cụ trong CH bảo có mẫu thì mới mua dc, ra vỉa hè cụ hỏi xe đời nào là cụ bảo con nay loại bạc 15-19 thế lại mua.
Em chi lăn tăn thấy cụ hạt bảo 4 cái mà họ đưa nhõn 1!!!

hat65

Xe điện
Hóa ra cũng đúng, hôm ra 1 cụ trong CH bảo có mẫu thì mới mua dc, ra vỉa hè cụ hỏi xe đời nào là cụ bảo con nay loại bạc 15-19 thế lại mua.
Em chi lăn tăn thấy cụ hạt bảo 4 cái mà họ đưa nhõn 1!!!
1cái mà 100k á cụ? Có 2 cần: đi số và lắc ngang .

1.6gli

Xe container
Hàn được hả bác, có hết vết nứt ko. bác có chỗ nào mách em với
Trước em đánh bóng chỗ cụ Trường ở số 1 Đào Duy Anh. Cụ ấy hàn kính, đánh bóng kính. giờ không biết có còn ở đấy nữa không ạ.

Tấp vô lề

Xe đạp
Có cụ nào bị cái cần số kêu tè tè khi chạy ở số 5 ko ah,hiện tượng j ấy cụ,thay thế giá rổ thế nào ah,kính các bác ạ

Phạm Trần Sơn

Xe đạp

Khi nào xe chạy mà cần số nó đung đưa thì mới phải thay bạc này còn nếu tầm lùa số bị rơ thì thay 4 cái bạc nhỏ bằng ngón tay út thôi cụ ơi.

nguyen_kia

Xe điện
Khi nào xe chạy mà cần số nó đung đưa thì mới phải thay bạc này còn nếu tầm lùa số bị rơ thì thay 4 cái bạc nhỏ bằng ngón tay út thôi cụ ơi.
V2 em có khi bị cả 2 cụ ah, vào số rồi mà vẫn lắc lư được.
Hôm qua có hiện tượng:
- Vào số 1 khó.
- Đang từ số lùi chuyển về mo không được, phải tẳt máy mới về được
Liệu có tèo chuột côn không các cụ?

hat65

Xe điện
Em cũng thấy hơi mắc cụ nhỉ?
Mà cụ xem tháo để thay từ dưới gầm:

Chắc nhà cháu nhớ nhầm xe khác rồi cụ à, nó có 4 cái nhưng ngắn khoảng 1,5-2cm giá 20k/c. Nhìn cần xe cụ cháu chưa hình dung nó lắc ngang dư lào nếu ko có gối đỡ ở điểm giữa

ThangTocBac

Xe tăng
Chắc nhà cháu nhớ nhầm xe khác rồi cụ à, nó có 4 cái nhưng ngắn khoảng 1,5-2cm giá 20k/c. Nhìn cần xe cụ cháu chưa hình dung nó lắc ngang dư lào nếu ko có gối đỡ ở điểm giữa
FL nó thay 1 cái bạc ở chỗ này thôi cụ ơi.

tranloc1985

Xe đạp
Ừa, đúng CH tên là Thái Thịnh, hehe.
Sáng nay em vừa qua mua cái bạc cần số, ko biết đúng ko nữa, nó bằng nhựa, nhỏ bằng cái ngón chân cái. 100k.
Số dt CH đây cụ: 0438461782, dd: 0904056633
Cả tuần rồi mới vào diễn đàn
Cám ơn bạn nhé, cái bạc của bạn thay chưa, có khó làm không vậy?