Thảo luận Ford Laser - Chia sẻ kinh nghiệm- Tư vấn kỹ thuật sửa chữa, sử dụng... (T8-2016)

ThangTocBac

Xe tăng
Em chưa hình dung nó tháo để thay cái cốc nhựa kia ra sao?
Vụ nóng máy bị kẹt số lùi thì nó bị trong hộp số phải ko cụ thắng?
Cái chỗ cụ chụp ảnh ấy tháo ốc rút bu lông ra xong đẩy cái bạc nhựa ra khỏi cái suốt có con bu lông vừa tháo chạy qua, thay bạc mới là ok.
Vụ nóng máy kẹt số thì cứ kiểm tra dần từ bàn đạp côn đến tổng côn, đến chuột côn, rồi đến bàn ép rồi đến hộp số...cái nào trục trặc xử lý cái đó thôi :D

nguyen_kia

Xe điện
Hôm nay em lọ mọ tháo phần trên của cần số (chui gầm sau), thao ra thì cái bạc nhựa cần số (bạc hình cầu) vẫn còn tốt mà chả tháy cái cốc bạc nhựa đâu, nên khả năng phải tháo từ gầm lên như cụ Thắng hướng dẫn. Để em tháo rồi review cho các cụ xem:

nguyen_kia

Xe điện
Dưới gầm thì đây có phải là chỗ điều kiển các trục trong hộp số ko cụ Thắng:

nguyen_kia

Xe điện
Cái chỗ cụ chụp ảnh ấy tháo ốc rút bu lông ra xong đẩy cái bạc nhựa ra khỏi cái suốt có con bu lông vừa tháo chạy qua, thay bạc mới là ok.
Vụ nóng máy kẹt số thì cứ kiểm tra dần từ bàn đạp côn đến tổng côn, đến chuột côn, rồi đến bàn ép rồi đến hộp số...cái nào trục trặc xử lý cái đó thôi :D
Sáng nay em đi thử gần 10km ko vấn đề gì nhưng sau đó bắt đầu khó vào số, số lùi vào vẫn khó ra.
Và có lẽ cụ Thắng đoán đúng, do côn ko cắt hết vì có đoạn lúc tắc đường em ngắt côn xe vẫn cứ đi nên phải đệm phanh.
Vậy có phải do đi xe 1 lúc sử dung côn, phanh nhiều nên dầu nóng, khả năng ép kém đi nên có lẽ em phải thay dầu phanh vì cũng mấy năm ko thay, chỉ châm thêm vài lần!
Sáng nay em tấp vô lề nới dài cái thanh đẩy Tổng côn để đạp đc nhjiều côn hơn ko biết thế có đúng ko, chỉ đi tạm, chiều thay dầu tiện thể thay luôn cái chuột côn.

nguyen_kia

Xe điện
Sáng nay em thay Chuột côn rồi, nhưng có vẻ chưa hết bệnh, chắc em thay nốt tổng côn xem sao!

ThangTocBac

Xe tăng
Sáng nay em thay Chuột côn rồi, nhưng có vẻ chưa hết bệnh, chắc em thay nốt tổng côn xem sao!
Thay cái gì thì phải kiểm tra xem điều kiện kỹ thuật của nó có vấn đề gì không chứ cứ thay thử mà ko hết lại thay cái khác thì chít à cụ :D
Ví dụ chuột côn hoặc tổng côn chỉ thay khi mở ra kiểm tra trong lòng bị rỗ nhiều hoặc có vết nứt chảy dầu thì phải thay nếu không thì chỉ thay cupen thôi hoặc đi tìm nguyên nhân ở chỗ khác chứ cụ :D

nguyen_kia

Xe điện
Thay cái gì thì phải kiểm tra xem điều kiện kỹ thuật của nó có vấn đề gì không chứ cứ thay thử mà ko hết lại thay cái khác thì chít à cụ :D
Ví dụ chuột côn hoặc tổng côn chỉ thay khi mở ra kiểm tra trong lòng bị rỗ nhiều hoặc có vết nứt chảy dầu thì phải thay nếu không thì chỉ thay cupen thôi hoặc đi tìm nguyên nhân ở chỗ khác chứ cụ :D
HIk, cái chuột côn này e thay cách đây 2-3 năm gì đó, là loại hàng chợ, đâu có 250k, nên em cũng thay luôn, lúc tháo ra cũng hơi rỏ dầu ở đầu cần đẩy rồi cụ. Khổ nhất quá chui gầm, chả thấy sướng tẹo nào quả tự sướng nay cả, chỉ là theo ý mình thoai!

nguyen_kia

Xe điện
Mà chuột côn hàng thường đâu hơn 200, còn bảo hàng tốt gần 500!

ThangTocBac

Xe tăng
HIk, cái chuột côn này e thay cách đây 2-3 năm gì đó, là loại hàng chợ, đâu có 250k, nên em cũng thay luôn, lúc tháo ra cũng hơi rỏ dầu ở đầu cần đẩy rồi cụ. Khổ nhất quá chui gầm, chả thấy sướng tẹo nào quả tự sướng nay cả, chỉ là theo ý mình thoai!
Cụ tự thay thế có biết xả air ko đấy :D

nguyen_kia

Xe điện
Mà cụ Thắng ơi, nếu em tháy cả chuột côn, Tổng côn mà ko hết bệnh thì chắc do côn, mà côn thì có thể bị gì mà nó ko cắt được hết nhỉ?

nguyen_kia

Xe điện
Cụ tự thay thế có biết xả air ko đấy :D
Có mà cụ, ko xả thì ko vào dc số nào hết. Em tự xả đến 20 cú đạp côn, đến nỗi nó bắn luôn cả cái pitong ra ngoài.
Em nhờ 1 người đạp côn còn e chui gầm, họ đạp đến cái thứ tư thì e bảo họ đạp và giữ ngyên ko thả bàn đạp để em xiết nút e.
Ko biết thế có đúng chưa cụ???

ThangTocBac

Xe tăng
Mà cụ Thắng ơi, nếu em tháy cả chuột côn, Tổng côn mà ko hết bệnh thì chắc do côn, mà côn thì có thể bị gì mà nó ko cắt được hết nhỉ?
Bánh đà - lá côn - bàn ép giữa mấy cái đó có cái bi T và cái thanh truyền từ chuột côn vào bi T, hic em chả biết cái gì của cụ làm cho nó cắt không hết.
Với lại đấy chỉ là 1 nguyên nhân thôi, nghe nói còn cái bánh răng đồng tốc nữa, bị mòn hay sao đó thì nó cũng khó vào số.

Ông Tùng Sơn

Đi bộ
Bác nào có chụp mâm và bóng đèn lùi Ford Laser 2003 xin báo giá cho tui với.

hat65

Xe điện
Mà chuột côn hàng thường đâu hơn 200, còn bảo hàng tốt gần 500!
Các bạc kiểu này thường bằng nhựa để nó ko bị mòn chốt và ống, khi mòn bạc nhựa nó cũng ko kêu như bạc kim loại.
Bệnh khó vào số ở xe cụ cháu cho rằng nó ở tổng côn

nguyen_kia

Xe điện
Các bạc kiểu này thường bằng nhựa để nó ko bị mòn chốt và ống, khi mòn bạc nhựa nó cũng ko kêu như bạc kim loại.
Bệnh khó vào số ở xe cụ cháu cho rằng nó ở tổng côn
Chuẩn cụ, chiều e vừa thay tổng côn, lại ngọt ngào roài. Ko chui gầm nhưng chui hốc buồng lái cũng dồn máu lên não phết.

nguyen_kia

Xe điện
Bánh đà - lá côn - bàn ép giữa mấy cái đó có cái bi T và cái thanh truyền từ chuột côn vào bi T, hic em chả biết cái gì của cụ làm cho nó cắt không hết.
Với lại đấy chỉ là 1 nguyên nhân thôi, nghe nói còn cái bánh răng đồng tốc nữa, bị mòn hay sao đó thì nó cũng khó vào số.
Chiều e thay nốt Tổng côn, vì ko chắc có đúng ko nên e thang hàng a Tập có 300k thôi cụ ạ. Cụ đoán do côn là chuẩn quá!!!

chungduclan

Xe buýt
Các bác bắt bệnh xe em cái. Xe em khi nào bình xăng còn khoảng 1/4 bình bị "đề dai":Phải giữ chìa lâu lâu mới nổ. Em đổ đầy bình vào thì lại đề nhẹ phát nổ ngay.
Như vậy có phải chuẩn bị hỏng bơm xăng ko ạ? Bơm xăng nếu thay có đắt ko các bác?
Kính các bô lão tư vấn ạ.
Em cảm ơn!