Thảo luận Ford Laser - Chia sẻ kinh nghiệm- Tư vấn kỹ thuật sửa chữa, sử dụng... (T8-2016)

Satern

Xe tải
ThangTocBac: Xin cụ tư vấn, có tay em XH có con xe FL 2.0 MT 2009, chạy 39000k giá bao nhiêu thì mua được?
Đời xe bác hỏi em ko bít dưng mà FL 2.2 MT 2009 khoảng 350 triệu bác ơi!!:)):)):))

Giá 3,9 vạn vạn là ok cụ ơi =)) =)) =))
Bác cứ đùa, làm gì đến hả bác!!!@-)@-)@-)

Biểu hiện bệnh của nó thế nào hở cụ, khe hở bướm với họng ga mà lớn( sau khi nới vít) thì cụ thay cả họng ga, hàng mới, cũ có hết dưng mờ nhà cháu ko biết giá.
Có phương án làm lại bướm ( đồng tiền) nhưng của oto có vẻ ko ai làm thì phải
Bác đúng là chiên gia, phương án của bác có nơi làm tại HN đấy bác: BVPSTW ở đg Tràng thi thì phải:bzhe he!

Thân gửi các bác hiện đang sử dụng xe FL: hẹ hò nhau offline tại HN, chọn điểm rộng rãi và thời điểm thích hợp rồi chúng ta mang đò nát đến giao lưu và nhờ các cụ: Ht long biên, ht 65, Thang Toc Bac và một số các chuyên gia về FL cùng gặp gỡ và hội thảo. Các bác ở xa hôm đó cùng giao lưu trực tuyến, em đã đề nghị VTV thtt tại 3 đầu cầu.

Kính.

hat65

Xe điện

Satern

Xe tải
Các cụ cho em hỏi khi đèn ABS báo lỗi, sáng đèn thì cần phải xử lý như thế nào ạ! TKS!
Theo kinh nghiệm của em:
- Ra ga ra gần nhà hoặc tự làm: Tháo từng dây cảm biến một rồi vệ sinh và lắp lại, nếu thấy đèn vẫn báo sáng thì vệ sinh tiếp từng con tiếp theo và theo dõi đèn ABS.
- Sau khi vệ sinh hết (4) mà đèn vẫn sáng thì:
+ Gần xưởng của đại lý Ford hoặc đến ga ra nào có máy đọc lỗi thì vào đó họ test trên máy : nếu phát hiện bị chết cảm biến bên nào thì họ sẽ làm báo giá, nếu thấy đắt ko thay( sau khi tham khảo giá bên ngoài) thì trả tiền công cho hãng rồi té( hôm rồi họ lấy 60,000 vnđ tiền test).
+ Ra ngoài mua về thay vào-OK ( Rẻ được 1/3 tiền so với thay phụ tùng tại hãng- nhưng phụ tùng ngoài ko biết chất lượng thế nào).

Em hết, mời các cụ khác:-h

ThangTocBac

Xe tăng
Thanks cụ. Em cho ống thoát hơi ra ngoài chứ ko vòng vào bầu lọc có nguy cơ gì không?
Cụ cứ thử thôi, chắc cũng chả sao nhưng nhớ bịt kín cái lỗ phía ống hút gió.
Người ta ko làm thế vì nó ko văn minh và có thể có mùi trong khoang máy, tất nhiên khi đứng im thôi còn khi chạy thì chả là gì cả

ThangTocBac

Xe tăng
Đời xe bác hỏi em ko bít dưng mà FL 2.2 MT 2009 khoảng 350 triệu bác ơi!!:)):)):))
Bác cứ đùa, làm gì đến hả bác!!!@-)@-)@-)
Hờ hờ 3,9 vạn vạn là 390 triệu giá ok cũng sêm sêm giá 350 củ cụ đưa ra còn giề nhưng giá của em dễ mua hơn nhé =)) =)) =))

tmlan

Xe tải
FL có 2009, xịn hơn cả xe cụ chủ tịch roài

octieupili

Đi bộ
Hôm nay em có dịp chạy đường trường 111km.đổ xăng đầy bình trước khi chạy và sau khi chạy đổ lại thì hết đúng 200k (12,6 lít).thấy quá hao nên ra gara thợ kiểm tra thì bugi không đen(chứng tỏ xăng không dư),côn ngon lành.... xem kĩ thì phát hiện cái ống cao su ngay bô e vào máy bị nứt nhiều và hở ra.thợ mới nói là do cái đó nó hở nên mới hao xăng,và giờ thay thì hết 1 triệu 100k,cái cũ bó lại bằng băng keo thì vẫn chạy được nhưng sẽ không bền.
Vậy Anh Em có kinh nghiệm xin chỉ dẫn giúp em xem bị vậy có phải dẫn đến hao xăng không ạ?em mới mua xe nên không rành về xe lắm ạ
Xe em Ford Laser 1.6,em chạy không ép máy và thốc ga

ThangTocBac

Xe tăng
Hôm nay em có dịp chạy đường trường 111km.đổ xăng đầy bình trước khi chạy và sau khi chạy đổ lại thì hết đúng 200k (12,6 lít).thấy quá hao nên ra gara thợ kiểm tra thì bugi không đen(chứng tỏ xăng không dư),côn ngon lành.... xem kĩ thì phát hiện cái ống cao su ngay bô e vào máy bị nứt nhiều và hở ra.thợ mới nói là do cái đó nó hở nên mới hao xăng,và giờ thay thì hết 1 triệu 100k,cái cũ bó lại bằng băng keo thì vẫn chạy được nhưng sẽ không bền.
Vậy Anh Em có kinh nghiệm xin chỉ dẫn giúp em xem bị vậy có phải dẫn đến hao xăng không ạ?em mới mua xe nên không rành về xe lắm ạ
Đường trường mà thế thì bằng escape 3.0 à... hao quá.
Nếu bugi ko bị đen, cụ sở miệng ống xả và xem khói xả ra có đen ko, nếu đen thì đang bị ăn xăng, nếu cũng ko đen thì chỉ có thể là máy bị quá tải ví dụ áp suất lốp non quá, bó phanh hoặc chạy chưa hết số thôi.
Cái ống nứt cũng là 1 khả năng cụ xử lý xong test lại xem sao.
Ngoài ra cụ kiểm tra thêm:
- áp suất lốp có đảm bảo >2, 2 kg không
- sau khi chạy một quãng dài vài chục km thì có sờ đc vào lazang ko nếu nóng bỏng tay thì là bó phanh.
- Xe bị trượt côn?
- khi chạy cụ dùng số như thế nào, vòng tua với tốc độ và số có chuẩn ko ... : thông thường chuyển số ở vòng tua khoảng 1800-2000 v/ph.; số 1 tốc độ từ 0-10 hm/h, số 2 từ 10-20 km/h, số 3 từ 25-40 km/h, số 4 từ 30-50 km/h và số 5 từ 40 km/h trở lên. Tùy tải và đà của xe để chuyển số, tăng ga cho phù hợp thì sẽ đạt tối ưu về tiêu thụ nhiên liệu.
Nếu bugi đen hoặc khói đen chứng tỏ thừa xăng thì kiểm tra
- bugi ko đúng chủng loại, khe hở điện cực chưa chuẩn.
- lọc gió bị tắc
- cảm biến gió hỏng
- van ổn áp đường cấp xăng hỏng ( áp suất cao hơn cần thiết)
- kim phun bị lỗi.
- mấy con van gì đó quên mất tên bị lỗi...
- đặt cam sai
-....

lequocnguyen

Xe đạp
1tr1 là hàng EOM hay sao bác. Em mua của china trên Ebay có 670k

Kiyokawa

Xe tải

Nếu xe 1.6 thì lên ebay ship về nguyên cụm hàng cũ. Bao gồm bướm ga,bù ga,cảm biến bướm ga luôn.Giá khoản 1tr/bộ. Em đã từng mua giúp trong group FLS về chỉ việc sài thôi
Xe em 1.8 cơ ạ

laser 18

Đi bộ
E có con ford laser 1.8 số tự động, hiện tại đang có vấn đề cần tư vấn các bác. Con xe em thi thoảng bị tăng vòng quay động cơ (có thể vọt lên tận 4000 V/p) mà chân ga vẫn giữ nguyên vậy, hoặc khi tăng tốc nhưng xe ko tăng (cảm giác bị trượt) nhưng vòng quay động cơ tăng vọt lên, máy kêu to như lúc mình để chế độ dừng (N) mà nhấn ga ấy. các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em với, thanks

haanhbinan

Xe điện
E có con ford laser 1.8 số tự động, hiện tại đang có vấn đề cần tư vấn các bác. Con xe em thi thoảng bị tăng vòng quay động cơ (có thể vọt lên tận 4000 V/p) mà chân ga vẫn giữ nguyên vậy, hoặc khi tăng tốc nhưng xe ko tăng (cảm giác bị trượt) nhưng vòng quay động cơ tăng vọt lên, máy kêu to như lúc mình để chế độ dừng (N) mà nhấn ga ấy. các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em với, thanks
Chuẩn bị lúa đi cụ, dấu hiệu của bệnh về hộp số rồi, không biết chế độ bảo dưỡng, dầu mỡ hộp số của cụ ntn?
Lỗi hộp số của xe AT thật sự là nổi ám ảnh của chủ nó :P

ThangTocBac

Xe tăng
Cụ kiểm tra dầu hộp số xem, có khi thiếu dầu chăng.

Tấp vô lề

Xe đạp
Ai biết giá đèn fa trước FL 1.6 2005 cho e xin cái các bác,chỗ bán luôn ah,e nghe nói có hàng ngoài hàng hãng bác nào tư vấn hộ e cái,e kính ah