[Thảo luận] Gặp chó trên đường cao tốc, xử lý thế nào cho đúng!

Kéo Xe

Xe hơi
thôi cứ giảm ga mớm tí phanh và đâm thẳng chứ các cụ nhỉ...

QuangmasterHN

Đi bộ
Sau bao nhiêu lâu thì hôm nay chính thức em bị trường hợp này

E đang chạy 80km/h trên nội bài lào cai thì bỗng có 1 con chó lao qua k kịp làm gì chỉ biết chèn thẳng thấy khục khục lúc này chỉ nghĩ chèn vào thôi ai ngờ bộ ba dờ sóc trước không còn gì đi luôn cả cản trước và xi nhan trái :(
Tan thương quá

ducthanhdbp

Xe hơi
Website
www.facebook.com
e thấy đáng nên là dùng lại tý xem chó chết chưa mang về gỡ gạc giải đen chứ :V

bigman95

Xe điện
Cụ đi thẳng giữ lái thế là an toàn cho mình nhưng là chó thì cũng đỡ chứ người thì chắc phải đánh lái và phanh. (cao tốc cũng có rất nhiều người chạy qua đường giống con gâu gâu ) Tốt nhất cao tốc ở VN các cụ chạy từ tốn và chạy vào làn đúng tốc độ cho phép là tốt nhất. Cao tốc HN -LC nó là đường thấp tốc thì đúng hơn!

quocc

Đi bộ
đi trong đường làng mà gặp phải bọn chó e cũng hoảng luôn

dexom

Xe ba gác
Con chó này to lắm cụ ạ. Em nghĩ nếu mà thịt nó chắc cả off được một bữa. Vấn đề là nó lại quay lại nên mới bị thúc vào phía lái. Em này chắc ko chui lọt qua gầm xe của em.
Cụ nhầm rồi.
Đấy là bà cụ đi ngang qua đường sang thăm con gái...

cusao

Xe lăn
Nếu đúng là chó thì cứ giảm tốc độ để tránh tai nạn cho mình và đi thẳng thôi. Sedan thi chắc chắn tan cản trước. Suv thì may ra không phải sửa

Suri2012

Xe máy
Giữ vững tay lái tiếp tục phi thôi

hoafun

Xe hơi
Nếu nhỏ thì cứ thẳng mà phi, To thì e nghĩ cũng nên né thôi ạ :-j

ina

Xe điện
Sợ nhất gặp đàn bò. Đúng là ngu như bò. :)

ina

Xe điện

anhtho

Xe ngựa
Giảm tốc nhiều nhất có thể vì va chạm ở tốc độ càng cao càng nguy hiểm, né được là tốt nhất. Nếu đâm phải chó ở tốc độ cao, nặng thì lật xe, nhẹ thì vỡ cản, hỏng thêm mấy thứ bên trong..
Ông bạn em chạy đường HCM, đâm phải con chó mà đến mức bục cả két nước, may mà lò dò đi thêm mấy cây thì gặp gara.
Em cũng mới va phải 1 em ở gần tp Hòa Bình, cũng may là con chó này biết quay đầu lại nên chỉ chạm nhẹ và nó vẫn chạy được, cũng do tốc độ chậm.

BMW_X7

Xe điện
Chào các cụ, các mợ!
Tối qua, 11h đêm em chạy từ Ninh Bình về Hà nội. Đang tít với tốc độ tầm 95km/h thì tự nhien lù lù ra một cụ chó khá to, lững thững đi từ lùm cây chỗ dải phân cách ra đường. Lúc đó em chẳng biết làm sao, khoảng cách tầm 20m, em rà phanh và đâm thẳng.
Bich...bịch....em cho xe chạy tiếp, sau khi có cảm giác vừa thúc và đè lên một vật gì đó. Trong lòng nghĩ là con chó xấu số và nghĩ là chắc lốp xe đầy máu, sáng mai chắc phải đi càphe để rửa cái xe. Lúc này em nghĩ là có nên dừng xe xách con chó về cho anh em làm thịt,nhưng nghĩ đâm chó chẳng may mắn gì, với lại ko muốn nhìn cái xe đầy máu nên em đi tiếp.
Đi gần đến trạm soát vé, khoảng 30km, em và bạn đi trên xe quyết định dừng lại nghỉ và bắn điếu thuốc...và điều bất ngờ xảy ra các cụ ạ.
Em ko hề thấy dấu tý máu nào trên xe, mà ngược lại, cái cản gió phía trước vỡ tung tóe và đèn gầm nhỏ bên lái của em ko cánh mà bay. Nhìn cái xe thảm hại quá, gãy hết phần nhựa phía trước, bên lái. Cũng may là đèn ko sao và ko bị méo mó gì phần sắt bên trong.
Từ tối hôm qua em nghĩ là ko biết em sai chỗ nào. Em muốn hỏi các cụ 3 câu ạ:
- Tình huống đó em nên tránh sáng phải, lấn đường làn phía trong, để tránh cho hay rà phanh và tông thẳng như em làm.
- Sau khi thúc chó,có nên xuống đưa ẻm nó về cho anh em đội bóng làm thịt? và con chó đó có bị chết ko?
- Em mất khoảng bao nhiêu ziền để khắc phục cái sự cố vừa rồi?
Cảm ơn các cụ, mợ đọc tin và tư vấn.
- tầm 20m mà tốc độ 90 thì đến gặp người cũng cứ phang thẳng thôi chứ tránh gì nữa, khoảng cách đấy chắc tránh được thì xe cụ cũng khó giữ cân bằng, mà lại vẫn phang vào.
- còn nếu có khả năng tránh thì cố tránh, nhưng lúc đấy phải xem bên cạnh còn xe không, cứ có bác côngteno sát sau, cụ tránh sang đấy nó phanh cho thì toi.
- vụ nhặt chó thì nên nhặt, vì chó trên cao tốc ko biết của ai, để đấy phí, mà nó nằm đấy xe sau lại táng vào, lại nguy hiển, mang anh em lại được bữa thơm, nhưng em nghĩ cụ đâm thế nó chưa chắc toi đâu ạ, nó vào gầm xe cụ đè qua thì nó dễ toi hơn.
- sự cố thì BH nó lo cho cụ nếu xe cụ full

BMW_X7

Xe điện
Em thấy bác chủ đi như vậy là đúng!
Chặn đầu hay chặn cuối là lúc đi chậm, nhìn thấy chúng từ xa. Trên cao tốc lại chạy ban đêm nữa thì may chỉ là con chó (dù có to), còn vớ phải trâu, bò,... (không hiếm) chỉ còn cầu nguyện, may ra xác xuất dù nhỏ mà mình vẫn có thì thoát!
Em cũng 2 lần, 1 lần trên đường 21 Xuân Mai - Sơn Tây. Lúc đó xe cũng đang chạy suýt soát 80 (đoạn đó không hạn chế) thì 1 con chó bất ngờ vọt qua đường. Cũng chẳng lái tránh hay phanh mà em chỉ bỏ chân ra khỏi bàn đạp ga và chuẩn bị giữ chặt vô lăng. Nó chui gọn vào gầm, nghe rõ 2 tiếng cục, cục dưới gầm mà liếc nhanh sau gương vẫn thấy nó chạy tiếp sang bên kia. Lần thứ 2 đang QL2 từ Tuyên Quang về, chẳng hiểu sao hôm ấy nhiều chó trên đường thế, đầu tiên có 1 con, em thấy được từ xa nên giảm được tốc độ, nhưng đến con thứ 2 thì không kịp nhưng lần này thì thấy bánh xe cũng gợn mạnh. May xe vẫn chạy thẳng vì con chó cũng nhỏ!
Ở nước ngoài đoạn đường trước khi vào các khu rừng đều có biển báo "chú ý, thú rừng nguy hiểm!". Các loài vật buổi tối đi qua đường, bị đèn pha ô tô chiếu thì chúng đứng lại giương mắt nhìn chứ không chạy tiếp. Đứa bạn em mất một cái BMW vì đâm vào con hươu, may mà cả nhóm ngồi trên xe hôm ấy không sao!!
vâng học kinh nghiệm của cụ, nhả chân ga rà chân phanh, tay giữ thẳng lái
em cũng nghĩ thế, chứ tránh mà tốc độ cai thì quá nguy hiểm cho mình, lật xe ko biết chừng, chưa nói đến chuyên làn bên kia có xon xe đi ngang mình nữa thì tai họa, nên cứ táng thẳng có vẻ lành cụ nhỉ

motphat

Xe tải
Em cũng đã từng gặp trường hợp này với Atis 2.0 2009. Khi đó tốc độ khoảng 80km nên em chỉ rà phanh và thẳng lái. kết quả sau tiếng bụp em thấy chó vẫn chạy, tuy nhiên xe thì thiệt hại vỡ mất 1/3 cái bađờ xốc, về bảo hiểm thay cho cái mới chính hãng.

kamikaze7x

Xe hơi
em có lần đi con viva cùng cậu bạn từ hạ long về hà nội, đi qua đoạn phả lại hay gì có cái nhà máy điện
đang đi thấy vù bóng con gì phi qua đường, hình như con chó. may cậu bạn cứng tay phi qua, đi được đoạn dừng xe tạch tè, ngó cần số cong vêu, nghĩ may vãi