Getz nổ lốp!

getz 1.6

Xe buýt
Các bác tư vấn giùm em tí. Chả là thế này, tối hôm nay có việc đi Nội bài, trên đường về lơ là 1 tý phang vào hòn gạch rỗng của thằng xe tải đằng trước làm rơi. Thế là hì hục mất 45 phút thay lốp dự phòng (dân nghiệp dư, thay lốp lần đầu). Sau đó mang em nó đến chỗ làm lốp, nhận được kết luận: "rách to quá, ko vá được anh ạ". Hic hic. Bây giờ sử lý sao hả các bác. Xe em Getz 1.6 lop 185/55R15, xe chạy được 12000km. Các bác cho em hỏi mấy câu:
1/ Liệu có phải thay tất cả 4 quả ko hay chỉ phải thay 1 quả thôi
2/ Giá bao nhiêu và nên thay loại gì, ở đâu (em ở khu vực quận Hai Bà Trưng)
3/ Và bao nào có kinh nghiệm về thay lốp hướng dẫn em thêm để phòng lần sau.

xemoinhan

Xe hơi
3 quả kia mới thế Bác thay làm gì, mua thêm 1 quả rách thôi bác ah.
nhân tiện bác cho hỏi Getz 1.6 của bác là MT hay AT vậy, em nó ăn uống ra sao bác?

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Các bác tư vấn giùm em tí. Chả là thế này, tối hôm nay có việc đi Nội bài, trên đường về lơ là 1 tý phang vào hòn gạch rỗng của thằng xe tải đằng trước làm rơi. Thế là hì hục mất 45 phút thay lốp dự phòng (dân nghiệp dư, thay lốp lần đầu). Sau đó mang em nó đến chỗ làm lốp, nhận được kết luận: "rách to quá, ko vá được anh ạ". Hic hic. Bây giờ sử lý sao hả các bác. Xe em Getz 1.6 lop 185/55R15, xe chạy được 12000km. Các bác cho em hỏi mấy câu:
Tạm gọi 1-2 là 2 lốp trước; 3-4 là 2 lốp sau; 5 là lốp dự phòng.
Giả sử nổ lốp số 2 bác đã thay 5 vào 2
*Trường hợp 5 giống hệt 4 cái còn lại:
bác mua 1 lốp mới, lắp vào 1; mang 1 (cũ) lên làm dự phòng (5)
Như vậy độ mòn của các cặp lốp coi như tương đương.
Chú ý: Thay đúng loại lốp đang dùng.

* Trường hợp 5 nhỏ hơn 4 cái còn lại
Để an toàn bác thay luôn cả cặp 1-2; cho 5 về vị trí dự phòng.
(có thể thay loại lốp khác)

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Bác ra ngay đầu Hai Bà Trưng Cửa nam các em nó tư vấn cho

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
nhà em cũng bị một phát , giải pháp của nhà em là mua lốp chạy lướt :69::69::69::69:

getz 1.6

Xe buýt
3 quả kia mới thế Bác thay làm gì, mua thêm 1 quả rách thôi bác ah.
nhân tiện bác cho hỏi Getz 1.6 của bác là MT hay AT vậy, em nó ăn uống ra sao bác?
Xe em 1.6 MT, trung bình 50% đường trường, 50% trong phố, nhậu khoảng 7,7lit

getz 1.6

Xe buýt
Tạm gọi 1-2 là 2 lốp trước; 3-4 là 2 lốp sau; 5 là lốp dự phòng.
Giả sử nổ lốp số 2 bác đã thay 5 vào 2
*Trường hợp 5 giống hệt 4 cái còn lại:
bác mua 1 lốp mới, lắp vào 1; mang 1 (cũ) lên làm dự phòng (5)
Như vậy độ mòn của các cặp lốp coi như tương đương.
Chú ý: Thay đúng loại lốp đang dùng.

* Trường hợp 5 nhỏ hơn 4 cái còn lại
Để an toàn bác thay luôn cả cặp 1-2; cho 5 về vị trí dự phòng.
(có thể thay loại lốp khác)
Quả dự phòng của em nó bé tẹo, đi xe cứ nghiêng về bên phải, em bị nổ quả số 2 bánh trước bên phụ, tình hình này có khi phải tìm 1 quả hàng lướt rồi, thay 2 quả liền thì nghe chừng thiệt hại quá

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
tưởng đơn giản như lốp 2b, hoá ra phức tạp ghê, thanks các thông tin của cụ stingger nhiều

cocsku

Xe cút kít
Cứ làm một quả mới thay vào xem chạy có vấn đề gì ko (em nghĩ chẳng sao đâu), nếu có vấn đề về cân bằng lúc đó mới thay tiếp quả kia.

khottabit

Xe container
Quả dự phòng của em nó bé tẹo, đi xe cứ nghiêng về bên phải, em bị nổ quả số 2 bánh trước bên phụ, tình hình này có khi phải tìm 1 quả hàng lướt rồi, thay 2 quả liền thì nghe chừng thiệt hại quá
Trời, 2 quả lốp thì thiệt hại có so được với sự an toàn của tính mạng ko bác.
Tốt nhất là bác thay 2 quả lốp mới vào đằng trước (cùng loại với 2 lốp sau), cái lốp cũ còn tốt bán cho mấy chú taxi. nếu có ĐK thì ko bán lốp ấy mà mua 1 cái vành nữa lắp cái lốp cũ vào làm bánh dự phòng, vất cái dự phòng bé tẹo kia đi :D

bluestar2006

Xe container
Bác đâm vào hòn gạch dẫn đến nổ lốp, do vậy lực tác động cũng tương đối lớn, bác cần kiểm tra cả lazăng nữa xem có biến dạng tý nào không.
Ngay cả khi không nhận thấy bằng mắt thường, thay lốp xong bác nên cân bằng động cho kỹ lưỡng để đảm bảo an toàn bác nhé. Có thể sau đó bác cho cái lazăng này ra đằng sau thì tốt hơn.
Nếu 3 cái lốp còn lại của bác chưa chạy quá nhiều thì bác mua 1 cái mới cùng loại thay cho cái hỏng thôi. Nếu chạy lâu lâu rồi bác thay một đôi. Việc thay cái bánh dự phòng bằng lốp to bình thường là ý kiến hay đấy ạ.

Còn kinh nghiệm thay lốp thì thế này:
Cố lái xe vào nơi an toàn
Bật công tắc đèn báo sự cố, để 4 đèn signal nháy
Kéo phanh tay, tắt máy.
Tháo bánh dự phòng, lấy kích, tròng tháo lốp.
Dùng tròng tháo lốp nới lỏng 4 con ốc (chỉ nới một chút thôi, không tháo hết), cần thì dùng cả chân đạp.
Đặt kích vào đúng vị trí, kích xe lên (nhờ dùng tay quay kích cho nhanh).
Khi lốp đã cách mặt đường khoảng 1-2cm, dùng tròng tháo hết 4 con ốc, nhấc bánh xe xịt ra. Bắt chước kinh nghiệm của lái xe lâu năm, bác để nằm cái lốp hỏng xuống, 1 nửa trong gầm xe (vì lý do an toàn, ngộ nhỡ kích có làm sao vẫn có cái đỡ xe).
Ráp cái lốp dự phòng lên, có thể phải kích xe lên thêm tý mới ráp được, bắt 4 con ốc vào, xiết vừa chặt thôi.
Hạ kích, xiết chặt lại 4 con ốc ở bánh xe dự phòng.
Thu dọn đồ nghề, lốp hỏng vào trong cốp. Rửa tay lau mồ hôi. Lên xe,...
Em thực hành những động tác này trong vòng 10 phút. Chúc bác ít phải sử dụng thao tác này.

Chỉnh sửa cuối:

JamesB

Xe buýt
Tốt nhất là bác thay 2 quả lốp mới vào đằng trước (cùng loại với 2 lốp sau), cái lốp cũ còn tốt bán cho mấy chú taxi. nếu có ĐK thì ko bán lốp ấy mà mua 1 cái vành nữa lắp cái lốp cũ vào làm bánh dự phòng, vất cái dự phòng bé tẹo kia đi :D
Cụ làm theo phương án của cụ khốt này là chính xác nhất đấy ạ. Nhìn cụ khốt mà em choáng về mã lực của cụ ấy.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Ngẫm lại vụ nổ lốp này mới thấy Getz lởm hơn CD5 nhà em :P Getz của bác chủ thớt táng vào hòn gạch, mà hòn gạch lại rơi từ trên xe tải xuống, nghĩa là nó không hề được cố định xuống mặt đường. Vậy mà lốp cũng nổ!
Một lần xe nhà em chạy sang Bắc Ninh, đường liên huyện đang làm, chạy khoảng 60km/h thì tự nhiên có đoạn đường gồ lên như cái bậc cầu thang cao khoảng 10cm, rộng cả chiều ngang đường luôn, em ko kịp giảm tốc cũng, ko kịp phanh phiếc giề, chỉ thấy rầm 1 cái , mấy cái đầu đụng lốp cốp lên trần xe. Thế mà về kiểm tra lốp, vành chả hề hấn gì. Điều này cho thấy các salon ô tô cung cấp hàng rất lởm. Có thể chỉ là xác suất nhỏ thôi nhưng các bác cũng nên lưu ý!

Cá Ngão

Xe hơi
Thay lốp lên Hai Bà Trưng là rẻ nhất đấy ạ. Hồi hổm em mua xe lướt lốp nó bị phình phải đi thay lại. Em qua cái nhà ở đoạn đầu phố này thay cái lốp xịn đét nhất hết 1tr100k. Mà cũng chỉ đc lốp Thái ko được lốp Korea. Lốp cũ quên ko đem về vứt luôn lại cho CH. Thực ra để làm lốp phòng cũng tốt mà lúc thay quên khuấy mất ko đem về.

Nên ra đây thay. Chứ cái Thế giới lốp ở Trường Chinh nhìn to và hoành tráng thế em tưởng lốp xịn nhảy vào đầu tiên mà nó nhìn mặt KH nắn giá đấy. Hét cao hơn giá thường 2-300k mà chỉ được lốp Malaysia hay TQ thôi. Tránh ra thì hơn!

cocsku

Xe cút kít
Ngẫm lại vụ nổ lốp này mới thấy Getz lởm hơn CD5 nhà em :P Getz của bác chủ thớt táng vào hòn gạch, mà hòn gạch lại rơi từ trên xe tải xuống, nghĩa là nó không hề được cố định xuống mặt đường. Vậy mà lốp cũng nổ!
Một lần xe nhà em chạy sang Bắc Ninh, đường liên huyện đang làm, chạy khoảng 60km/h thì tự nhiên có đoạn đường gồ lên như cái bậc cầu thang cao khoảng 10cm, rộng cả chiều ngang đường luôn, em ko kịp giảm tốc cũng, ko kịp phanh phiếc giề, chỉ thấy rầm 1 cái , mấy cái đầu đụng lốp cốp lên trần xe. Thế mà về kiểm tra lốp, vành chả hề hấn gì. Điều này cho thấy các salon ô tô cung cấp hàng rất lởm. Có thể chỉ là xác suất nhỏ thôi nhưng các bác cũng nên lưu ý!
Oan quá, việc này chỉ nói lên lốp của cụ tốt hơn lốp bác chủ thớt chứ không thể kết luận xe được, đàng này lại dám kết luận cả dòng xe.

Lungcu

Xe điện
Giải pháp hạt dẻ, thay vào yên tâm luôn:6:

Lungcu

Xe điện
Mà em thấy bảo hiểm cả lốp đấy(b)(b)(b)

ducxit

Xe điện
cụ mà mua lốp cũ chạy rồi thì ra 19 Trần Khánh Dư đấy giá mềm lắm. Cụ chủ tịch hội Getz chỉ anh em hội GCC ra đó mà.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Oan quá, việc này chỉ nói lên lốp của cụ tốt hơn lốp bác chủ thớt chứ không thể kết luận xe được, đàng này lại dám kết luận cả dòng xe.
Ơ, em có dám kết luận j đâu cụ. Đây chỉ là 1 kinh nghiệm khi đi xem xe ở các salon thôi chứ. Bên kia chả có bác đang kêu Fotj tè vừa mua lốp đã hỏng là giề :P

getz 1.6

Xe buýt
Lốp của em bị rách ở bụng phía trong, em nghĩ là do hòn gạch lỗ nó bị vỡ tạo cạnh sắc thé là chém vào, nếu hòn gạch đặc thì không có vấn đề gì.