Giá nhà Hà Nội đang quá cao so với nhu cầu thực

Cuối năm giá nhà đất lại càng lên nhiều khu sốt nóng bỏng tay đặc biệt là các khu dịch vụ, đường ô tô vào. Em đang ngắm 1 mảnh dịch vụ ở Linh Đàm và 1 mảnh đường Kim Giang ô tô 16 chỗ đỗ đc giá và diện tích xêm xêm nhau (khu dịch vụ linh đàm hót quá nên giá cao hơn 1 chút). Theo các bác em nên xuống tiền ở đâu

programervn

Xe tải
Cao hay thấp thì cuối cùng thị trường cũng sẽ quyết định, chứ quy kết giá cao hay rẻ nó cũng chỉ cảm tính và tương đối. Nguyên tắc là người bán luôn muốn giá cao, người mua luôn muốn giá thấp, nên để khớp cần về 1 mức giá chấp nhận.
Ngoài ra còn liên quan đến quản lý vĩ mô, chính sách cũng tác động nữa. Chứ một nền kinh tế mà nhà nhà buôn đất, người người bán đất như hiện tại không ổn. Không chỉ ở HN mà giờ ở các tỉnh đất cũng tăng vù vù.

Bai Đần

[Tịch thu bằng lái]
Bằng giờ này năm ngoái em rao bán 1 căn times city 3pn, căn góc 2 ban công hướng ĐN, đưa lên đây cc chê ỏng chê eo. Thực tế 1 tuần sau đấy đã bay. Bg giá căn đấy tăng 20% mà ko có mà mua.

toyfriend

Xe buýt
Bằng giờ này năm ngoái em rao bán 1 căn times city 3pn, căn góc 2 ban công hướng ĐN, đưa lên đây cc chê ỏng chê eo. Thực tế 1 tuần sau đấy đã bay. Bg giá căn đấy tăng 20% mà ko có mà mua.
Time và park cuối năm nay lên mạnh thật cụ , mà ít hàng để chọn nữa

Si_Tran

Xe buýt
Vấn đề như có cụ ở trên đã nói quan trọng là, giữa bên bán và mua, hàng ngon thì CCCM phán như đúng rồi nhưng vẫn bay, mà giá bán thì tình hình chung luôn tăng chứ đời nào nó giảm CCCM xem có cái lý do nào để giảm không ạ, cứ kêu dịch mà giá nó có xuống đâu, nhưng năm 2022 thì không biết thế nào

Đinh Toản

Xe hơi
Các cụ ý toàn rêu rao chung cư là tiêu sản, càng ở càng mất giá mà. Tóm lại theo 95% các cụ ở đây là giờ mà mua căn chung cư 5 tỷ thì 5 năm sau bán ra may thì được 4 tỷ. Nên các cụ nào định mua chung cư cứ chờ đi .. càng ngày càng giảm :D
Nếu mua từ đầu thì chắc chắn lỗ tiền nội thất nếu đầu tư nhiều tiền vào khoản đấy. Còn làm đồ cơ bản đủ dùng thôi thì sau 5 năm bán ko lỗ đâu cụ ạ, trừ khi xuống cấp quá hoặc pháp lý có vđề

Si_Tran

Xe buýt
Nếu mua từ đầu thì chắc chắn lỗ tiền nội thất nếu đầu tư nhiều tiền vào khoản đấy. Còn làm đồ cơ bản đủ dùng thôi thì sau 5 năm bán ko lỗ đâu cụ ạ, trừ khi xuống cấp quá hoặc pháp lý có vđề
Em cũng chưa hiểu cách tính của cụ ý như thế nào :D cụ giải thích qua cho em phát, có phải ý cụ ý là mua nhà 5 tỷ nhưng ở 5 năm rồi vẫn muốn bán 5 tỷ ạ ???

quanghuy1288

Xe tải
k lỗ nhưng k tăng giá là thua nhà đất rồi ạ

Si_Tran

Xe buýt
Em đang phân vân như này có cụ nào lao vào thì để em còn phím, Hiện nay ông Anh ruột em có căn TheZei 2+1 93,6m2 bàn giao thô, đã hoàn thiện 50% là thiết bị điện, điều hòa âm trần Daikin, trần thạch cao. Hiện nay còn Thiết bị bếp, thiết bị vệ sinh và sàn nhà chưa làm. Giá mong muốn là 4,2 tỷ bao phí, trong khi giá CĐT căn 2 ngủ 88m giá 4,9 tỷ, vậy giá ông Anh mong muốn bán vậy có hợp lý, chờ các cụ phán xem thế nào. giá CĐT tăng chưa phải là giá cuối cùng vì hiện tại CĐT còn găm khoảng hơn 100 căn nữa mà giá hiện tại đang là 6x. mà 1 năm trước tầm này giá là 3,4 tỷ căn này bàn giao thô

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em đang phân vân như này có cụ nào lao vào thì để em còn phím, Hiện nay ông Anh ruột em có căn TheZei 2+1 93,6m2 bàn giao thô, đã hoàn thiện 50% là thiết bị điện, điều hòa âm trần Daikin, trần thạch cao. Hiện nay còn Thiết bị bếp, thiết bị vệ sinh và sàn nhà chưa làm. Giá mong muốn là 4,2 tỷ bao phí, trong khi giá CĐT căn 2 ngủ 88m giá 4,9 tỷ, vậy giá ông Anh mong muốn bán vậy có hợp lý, chờ các cụ phán xem thế nào. giá CĐT tăng chưa phải là giá cuối cùng vì hiện tại CĐT còn găm khoảng hơn 100 căn nữa mà giá hiện tại đang là 6x. mà 1 năm trước tầm này giá là 3,4 tỷ căn này bàn giao thô
Chỗ này đẹp phết, cảnh quan, hạ tầng tốt!

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em cảm ơn cụ, mời cụ thẩm qua giá cho anh em biết ạ :D
Giá đấy em đánh giá là tốt cho người có nhu cầu trong tầm tiền, vị trí đẹp, gần công viên hồ điều hòa, hạ tầng đẹp kết nối các chuỗi dự án đô thị, gần các trường học từ 1-13!

Dan du an

Xe cút kít
Thật ra cứ để cho người ta xây thoải mái thì thị trường nó điều tiết, khi quá nhiều thì không thể đắt mãi được. Tất nhiên với điều kiện người ta không làm dự án ma vay ngân hàng cơ. Khi đã làm dự án ma kiểu đó thì nó vay được là ngon rồi.

Hacking

Xe buýt
Vấn đề như có cụ ở trên đã nói quan trọng là, giữa bên bán và mua, hàng ngon thì CCCM phán như đúng rồi nhưng vẫn bay, mà giá bán thì tình hình chung luôn tăng chứ đời nào nó giảm CCCM xem có cái lý do nào để giảm không ạ, cứ kêu dịch mà giá nó có xuống đâu, nhưng năm 2022 thì không biết thế nào
Chung cư thì quan trọng nhất là vị trí, vị trí ổn thì kiểu ji nó cũng lên ... đương nhiên nếu nhìn 10,20 năm thì khó nói (có thể vẫn tăng do lạm phát, có thể nó giảm do vận hành kém ...), nhưng với công nghệ bây giờ, chung cư 10,20 năm vẫn ổn.

Si_Tran

Xe buýt
Chung cư thì quan trọng nhất là vị trí, vị trí ổn thì kiểu ji nó cũng lên ... đương nhiên nếu nhìn 10,20 năm thì khó nói (có thể vẫn tăng do lạm phát, có thể nó giảm do vận hành kém ...), nhưng với công nghệ bây giờ, chung cư 10,20 năm vẫn ổn.
Vị trí ngon thì CCCM gào lên là giá nó thế nọ thế trai, vậy nên em nghĩ là giá nào cũng có người mua thôi, trên này các cụ toàn các đầu toàn kim cương nên em cũng đi hóng và nói phét tý thôi :D cụ đừng chém em nhé :D

Quê bầm

Xì hơi lốp
cao mấy như Thủ Thiêm cũng có người mua ạ

cuchuoi0509

Xe tăng
Các cụ cứ bảo cung với cầu. Cầu này có mấy loại (cầu đầu cơ, cầu ở thật). Mà VN thì cầu đầu cơ là chính. Nền kinh tế gì mà cứ cắt tài nguyên để bán chứ k thấy đầu tư sx đc gì.
cao mấy như Thủ Thiêm cũng có người mua ạ
khéo đấu mồm xong để đó chứ xem lại tài chính của bên đó với lịch sử từng bỏ cọc thì chưa biết tn

Chỉnh sửa cuối: