[Funland] Giá nhà ngõ nội đô Hà Nội vẫn cao quá các cụ nhỉ

Trs2020

Xe buýt
Đồng ý với cụ :v Ngày cái hệ thống metro HN hoàn thành chắc Việt Nam hóa rồng.
thực ra đến lúc đó em vẫn nghĩ ngõ ô tô tăng giá tốt hơn ngõ ngách nhỏ, nhưng không đồng ý là ngõ ngách nhỏ không tăng vì các lí do các cụ nêu ở trên, đơn giản vì nó vẫn tiện ở khu trung tâm và lấy đâu ra lắm nhà ngõ ô tô thế :)

taiadau

Xe điện
Đồng ý với cụ :v Ngày cái hệ thống metro HN hoàn thành chắc Việt Nam hóa rồng.
Em sure là ko có ngày đó, vì để đạt được mức như Nhật bây giờ thì mình chí ít cũng mất gần trăm năm nữa... và lúc đó chắc người ta sẽ dùng loại hình khác rồi (bay?) ko còn dùng metro nữa.

stevevuxx

Xe tải
nhà mà ô tô vào vào để được trong nhà thì chắc chắn chỉ tăng chứ ko có giảm, giờ thấy bạn bè nó nhà 4m x 10m xây 1 phát 1 trệt 1 lửng 3 lầu sân thượng. Tầng trệt chỉ để xe hơi với xe máy, cầu thang và thang máy để cuối nhà nữa . Xu hướng giờ nhà mà ô tô đậu trong nhà được sau này rất tiện, đi về các tỉnh qua cao tốc quá ổn. Sợ ko có tiền mà mua thôi tại dòng phân khúc này là dòng phân khúc tài chính cao rồi
9 tỷ thì đi mua chung cư chứ đi mua cái cái 4x10 làm gì? Tầng 1 để xe thì coi như không sử dụng được rồi. Còn tính ra là được 4 tầng. Trừ cầu thang và hành lang tầm 10m đi. Trừ tường đi 4m nữa thì mỗi tầng còn được 26m * 4 tầng được xấp xỉ 100m. Quá chật và bức bí. 9 tỷ thừa làm căn chung cư > 125m cùng khu vực.

Chỉnh sửa cuối:

stevevuxx

Xe tải
Ngõ lò đúc 40 mét vuông gần 11 tỷ giá vậy theo cc là thấp hay cao ạ
Quá cao. Bạn mua xong vài năm nữa nó vẫn giá đấy. Mà còn tùy cái nhà đấy nó thế nào nữa. Xây dựng, nội thất nó chênh nhau cả 2 3 tỷ là thường.
Như tôi nói ở post trên diện tích sử dụng của cái nhà 40m đấy còn kém cả căn chung cư 100m. 11 tỷ ra làm căn Lancaster Luminaire mới cứng 120m thông thủy vẫn còn thừa tiền. Không thì ra ngoại giao đoàn thì còn được to hơn nhiều.

hieuht_fly

Xe máy
Em sure là ko có ngày đó, vì để đạt được mức như Nhật bây giờ thì mình chí ít cũng mất gần trăm năm nữa... và lúc đó chắc người ta sẽ dùng loại hình khác rồi (bay?) ko còn dùng metro nữa.
E nghĩ tầm 50 năm là HN xong metro thôi. Với cả đâu phải cứ bay là hơn metro ah? Metro nó an toàn, kết nối tiện, lịch sử của nó cũng hơn 100 năm rồi.

thudoll88

Xe tăng
Quá cao. Bạn mua xong vài năm nữa nó vẫn giá đấy. Mà còn tùy cái nhà đấy nó thế nào nữa. Xây dựng, nội thất nó chênh nhau cả 2 3 tỷ là thường.
Như tôi nói ở post trên diện tích sử dụng của cái nhà 40m đấy còn kém cả căn chung cư 100m. 11 tỷ ra làm căn Lancaster Luminaire mới cứng 120m thông thủy vẫn còn thừa tiền. Không thì ra ngoại giao đoàn thì còn được to hơn nhiều.
Thế mà căn đấy bay rồi đấy cụ ạ nhà ngõ trung tâm vẫn có giá trị riêng

taiadau

Xe điện
E nghĩ tầm 50 năm là HN xong metro thôi. Với cả đâu phải cứ bay là hơn metro ah? Metro nó an toàn, kết nối tiện, lịch sử của nó cũng hơn 100 năm rồi.
50 năm nữa thật sự HN ko build được hệ thống metro như của Nhật đâu cụ, sợ còn ko được như của Sing bây giờ (nhìn cái đường vđ 2.5 thôi cũng hơn 20 năm rồi còn chả đâu vào đâu nữa là hệ thống tàu điện ngầm lên tới mười mấy line chằng chịt khắp Tokyo). Còn "bay" chỉ là 1 vd thôi,... cả trăm năm nữa thì mình khéo còn ko tưởng tượng lúc ấy đi bằng gì ấy chứ :D

Alex0301

Xe tải
Khi mà phương tiện công cộng được nâng lên tầm tiện lợi thì sở hữu xe ô tô chưa chắc đã là ưu việt đâu ah. Công nhận ngày mưa ngày gió, ngày có việc thì ô tô xịch trước cửa rất tiện, nhưng 365 ngày ko phải ngày nào cũng là ngày có việc. Cái mình muốn đề cập là 8-9 tỷ cho cái nhà 40m ô tô vào là ko hợp lý so với cái nhà cùng diện tích ô tô ko vào nhà đc mà giá chỉ bằng 1/2. Tất nhiên giá nhà 100tr/m là ngõ phải từ 2m và cách đường ô tô cũng chỉ 100m thôi nhỉ
Đắt có 2 lý do : 1) Giá trị sử dụng cao hơn 2) Hiếm hơn! Đường to oto vào thì ngoài việc đi về tiện. Còn thường là đường to vậy thì lưu lượng người đi qua đông, cho thuê buôn bán hay cũng làm văn phòng được. Chữa cháy, cứu hoả, taxi, bạn bè khách khứa đến chơi đều dễ hơn.

Trs2020

Xe buýt
Lấy đâu ra nhiều nhà ô tô thế các cụ :)

Z90

Xe tăng
9 tỷ thì đi mua chung cư chứ đi mua cái cái 4x10 làm gì? Tầng 1 để xe thì coi như không sử dụng được rồi. Còn tính ra là được 4 tầng. Trừ cầu thang và hành lang tầm 10m đi. Trừ tường đi 4m nữa thì mỗi tầng còn được 26m * 4 tầng được xấp xỉ 100m. Quá chật và bức bí. 9 tỷ thừa làm căn chung cư > 125m cùng khu vực.
:D 4x10 nhưng nó là NHÀ CỦA MÌNH! mình là chủ sở hữu thực sự! Điện đóm nước sạch k sợ ai cắt,sửa nhà tùy ý k phải xin phép bố con thằng nào hết!

quocty

Xe đạp
bạn phải hiểu nó ko chỉ là vụ xe hơi vào, mà vị trí ngõ to còn có thể làm cty, kinh doanh buôn bán được nữa. Có thể kết hợp vừa để ở vừa để kinh doanh. Chứ chung cư 125m2 thì đúng nghĩa để ở thôi đâu có làm dc nhiều công năng như nhà phố được. Người ít tiền thì có thể phải mua chung cư, người tài chính khá thì sẽ mua nhà phố ngõ to rồi từ đó chuyển qua mua nhà mặt tiền . Còn người tự do về tài chính thì sỡ hữu cả nhà phố, nhà mặt tiền , biệt thự và chung cư cao cấp ....

quocty

Xe đạp
bạn phải hiểu nó ko chỉ là vụ xe hơi vào, mà vị trí ngõ to còn có thể làm cty, kinh doanh buôn bán được nữa. Có thể kết hợp vừa để ở vừa để kinh doanh. Chứ chung cư 125m2 thì đúng nghĩa để ở thôi đâu có làm dc nhiều công năng như nhà phố được. Người ít tiền thì có thể phải mua chung cư, người tài chính khá thì sẽ mua nhà phố ngõ to rồi từ đó chuyển qua mua nhà mặt tiền . Còn người tự do về tài chính thì sỡ hữu cả nhà phố, nhà mặt tiền , biệt thự và chung cư cao cấp ....
mình cũng gặp rất nhiều người tài chính tốt. Khi họ có đủ điều kiện để mua nhà phố ( nhà phổ ngõ to hoặc nhà mặt tiền ) ở đây bỏ qua nhà hẻm nhỏ xe máy. Thì gần như 90% là dồn tiền xuống để mua nha bạn. Thấm chí nếu cần bán chung cư để mua. Cá nhân mình hiện tại đang ở Sài Gòn , nhà mình ở trong này gọi là hẻm xe hơi, hẻm thực tế 8m vỉa hè mỗi bên 1,5m. Xe hơi đậu trước nhà . 1/2 hộ trong hẻm này chuyên kinh doanh online, lập cty tư nhân . Nhà ngang 4m x 14m 1 trệt 1 lầu thôi mà ở vô cũng thoải mái. Sau này cần thì mặt bằng để vợ kinh doanh tại nhà

vietsky1507

Xe tải
:D 4x10 nhưng nó là NHÀ CỦA MÌNH! mình là chủ sở hữu thực sự! Điện đóm nước sạch k sợ ai cắt,sửa nhà tùy ý k phải xin phép bố con thằng nào hết!
Nhà của mình hay của trộm cắp :)
Thấy các cụ ở nhà kiểu này toàn rào chuồng cọp, sợ trộm cắp, mất an ninh

quocty

Xe đạp
trong sg nếu nhà hẻm xe hơi to vào được nhà thì ít ai xây dạng chuồng cọp lắm. Thấy ngoài bắc xây kiểu này nhiều nhỉ

Wellgym

Xe hơi
Đúng là nhà trung tâm nội đô nó có cái giá trị riêng của nó. Lối sống phố nhỏ ngõ nhỏ rất khác. Sáng ra ăn sáng, làm ly cf mấy cái quán cũ rích, thủng thẳng chạy qua công sở làm việc... Nó hợp với người hoài cổ hoặc người sống lâu, gốc gác trong đó. Trước em cũng sống ở quận HK, sau mua cái chung cư mới nhưng mãi không quen. Thấy ăn bát phở, uống ly cf ở khu mới không hợp, vẫn phải chạy về khu nhà cũ, sau thì cũng quen. Thế mới thấy người HN vẫn yêu quý khu phố cổ lắm, nó vẫn có giá trị lắm.

vietsky1507

Xe tải
Đúng là nhà trung tâm nội đô nó có cái giá trị riêng của nó. Lối sống phố nhỏ ngõ nhỏ rất khác. Sáng ra ăn sáng, làm ly cf mấy cái quán cũ rích, thủng thẳng chạy qua công sở làm việc... Nó hợp với người hoài cổ hoặc người sống lâu, gốc gác trong đó. Trước em cũng sống ở quận HK, sau mua cái chung cư mới nhưng mãi không quen. Thấy ăn bát phở, uống ly cf ở khu mới không hợp, vẫn phải chạy về khu nhà cũ, sau thì cũng quen. Thế mới thấy người HN vẫn yêu quý khu phố cổ lắm, nó vẫn có giá trị lắm.
Cụ yêu thôi, nói thật chối lắm, mình thư thoảng có việc lên đó, đi ăn mấy cái quán trên đó không dám vào nhà VS, vào rồi thì ko dám ăn tiếp, nói phố cổ cho oai chứ thật ra em gọi nó là khu ổ chuột, cần san phẳng toàn bộ quận Hoàn Kiếm, nếu được thì tất cả thủ đô đi xây lại

Z90

Xe tăng
Bao h xuống tiền trải nghiệm thực tế mới biết đươkc, chứ ngồi đó mà “ thấy “ thì vẫn mù mờ nhiều cái lắm