[Funland] Giá nhà ở Việt Nam quá đắt so với các nước Đông Nam Á, có điều kiện nên ra nước ngoài làm culy.

Thế bác có tính nhờ giá đất ở các địa phương lên cao mà nhiều người đang có nhà ở HN (hay các thành phố lớn khác) không?
Hậu quả của tín dụng vào bds quá nhiều , theo em là quá rõ ràng rồi , chẳng nên tốn time tranh luận làm gì nữa .
Từ 2000 đã có khẳng định đến 2020 nước ta thành nước công nghiệp phát triển . Thực tiễn cho thấy , 20 năm qua chẳng tiến bộ được là bao . Và , quan điểm cá nhân em thì đến 2050 vẫn vậy thôi . :)

fresh_air

Xe tải
Ơ, em tưởng các bác trên này ủng hộ kinh tế thị trường, thuận mua vừa bán, điều tiết theo cung cầu.
Cái gì cũng bắt nhà nước mó tay vào điều tiết thế.
Vì nó liên quan đến an sinh xã hội nên ở đâu cũng có điều tiết cụ ạ.
Em ví dụ Thụy Sĩ, 1 nền kinh tế mở, dân giàu, đời sống cao, mà các thành phố lớn còn siết chuyện mua bán nhà của người nước ngoài. Vì chính sách của họ là nhà là để ở, nên người thuê nhà và người mua nhà để ở được bảo trợ tốt để có thể an cư lâu dài.

Kurumasuki

Xe container
Ơ, em tưởng các bác trên này ủng hộ kinh tế thị trường, thuận mua vừa bán, điều tiết theo cung cầu.
Cái gì cũng bắt nhà nước mó tay vào điều tiết thế.
VN ko hề có kinh tế thị trường trong lĩnh vực đất đai khi còn tồn tại 2 giá đất.

Em sợ là một số cụ thần tượng quá mức cuộc sống của tụi khoai tây (chưa nói tới mấy anh hàng xóm quanh ta). Em thì chưa ở lâu bất cứ nước nào, đi nước ngoài cũng chỉ dăm ba ngày, 2 tuần tới một tháng là về, em cũng có tiếp xúc với một số người V mình ở các nước sở tại, em thấy ở nước ngoài chỉ hay khi mình mang tiền đi du lịch, cho con du học hay mua sắm shopping, nó là thiên đường cho mấy thứ đó. Nếu để sang đó cày cuốc kiếm tiền và hưởng thụ cuộc sống thì em e là khó đạt được.

Muốn kiếm nhiều xiền, sống sung sướng, hưởng thụ và đặc biệt ở mình cực tự do, các cụ có tiền muốn ăn gì, chơi gì, hưởng gì kể cả những thứ oái oăm nhất cũng có được, còn bên kia thì có tiền chưa hẳn đã có được, quá nhiều gò bó hạn chế.

Còn cường độ làm việc thì thôi rồi, các cụ cứ thử qua Sing, Hàn, Nhật làm thử như người họ trong 1 tháng xem biết nhau ngay, nó ko relax như ở mình đâu, cố đu theo họ cũng chả mấy mà lao lực.

Nếu chăm chỉ, chịu khó thì ở đâu cũng thoải mái, ở ta còn có quê hương, cha mẹ, bạn bè.... những thứ mà ko gì bù đắp được khi ra nước ngoài.

Các cụ có điều kiện đi chơi, cho con đi du học thì là nhẽ khác, còn nếu còn cày cuốc như em thì cứ ở mình mới mong có ngày khá lên được. Thi thoảng làm chuyến công tác ngắn ngày thay đổi không khí, vẫn nói tiếng anh, vào mấy nơi sang cảnh của tụi nó cho biết ngại gì.
Có 1 thứ còn quan trọng hơn cả tiền , theo tháp Maslow , đó là sự tôn trọng .
Mà xét cho cùng , mọi người muốn có nhiều tiền vì tiền giúp họ có được sự tôn trọng , dù không phải luôn như vậy , nhưng đúng trong đa số trường hợp .

Gianthuong123

Xe tải
Ở cái topics này đang nói về nhà riêng. Sợ người Việt ở VN chỉ ở nhà chật nên nếu có thêm cái thống kê sở hữu nhà bình quân bằng mét vuông càng dễ so sánh hơn. Thực ra thì luận điểm gì mà định lượng được thì mới so sánh được. Kết luận giá nhà ở VN đắt (ngày trước còn bảo nhất thế giới) mà thống kê lại bảo tỷ lệ sở hữu nhà ở VN cao, chả lẽ lại bảo người Việt ở VN giầu (điều này có cho rất nhiều tiền em cũng chẳng tin)!
Thôi cụ mấy anh nhà giàu có tiền vung tay đôn giá , chỗ em mấy chị tiền mua đất nông lâm nghiệp 3 tỉ một miếng , bên chính quyền Ko cho chuyển thổ cư vừa chết 1 mớ kìa .
Em quote nhầm người sory .

isak

Xe tăng
Gớm thử sang Bangkok, Singapore, Kuala Lampur xem mua được một căn hộ ở cách trung tâm 5km xem nó bao nhiêu tiền.

congchi

Xe điện
Vì nó liên quan đến an sinh xã hội nên ở đâu cũng có điều tiết cụ ạ.
Em ví dụ Thụy Sĩ, 1 nền kinh tế mở, dân giàu, đời sống cao, mà các thành phố lớn còn siết chuyện mua bán nhà của người nước ngoài. Vì chính sách của họ là nhà là để ở, nên người thuê nhà và người mua nhà để ở được bảo trợ tốt để có thể an cư lâu dài.
Em là ủng hộ việc nhà nước điều tiết các lãnh vực thuộc về an sinh, như nhà ở, giáo dục, điện, thực phẩm.
Nhưng trench trên này là offer nhà ta thích tư nhân hóa để cạnh tranh ạ.

congchi

Xe điện
E là nếu cụ chưa ở bất kì nước nào ngoài VN, cũng ko có gia đình bạn bè định cư nước ngoài mà chỉ mức tiếp xúc thì những điều cụ nói còn phiến diện lắm. Tỉ dụ như mấy câu em bôi đậm. Hoă Cụ chỉ cho em ví dụ nào ở VN làm việc relax nhưng kiếm nhiều để sung sướng hưởng thụ. Chủ đề này trên OF bàn nhiều rồi, nói chung tùy nhu cầu mỗi người, cụ khái quát hóa thì cũng nhẹ nhẹ thôi.

Ở VN có lẽ nên thống kê chia theo nông thôn, thành thị, và theo độ tuổi nữa, ví dụ tỉ lệ sở hữu nhà của người trên 55, và của nhóm người 25 đến 40... vì cơ chế phân chia, sở hữu nhà, đất thay đổi mạnh những năm 90, 2000. Tỉ lệ sở hữu nhà nên được đánh giá cùng chính sách về mua và thuê nhà của từng quốc gia, từng vùng.
Có 1 thống kê khá tếu rằng, 58.3% người trẻ dươi 30 tuổi ở VN có nhà riêng

So với các nước khác

Đa số là được sự trợ giúp của bố mẹ, chứng tỏ, lối sống của người Việt khá đặc thù so với Thế giới (na ná anh TQ)

vuitinhhn

Xe tăng
Thế bác có tính nhờ giá đất ở các địa phương lên cao mà nhiều người đang có nhà ở HN (hay các thành phố lớn khác) không?
Giá BĐS tăng cao thì lợi cho ai đang có đất thôi chứ ai đang nai lưng ra làm thì càng không có cơ hội.
Ở địa phương sở hữu 500-700 m2 là bình thường, đất lên giá cắt bán 100-200m2 là xông xênh.

không sợ gì

Xe tải
Tiêu đề topic sai hoàn toàn, đúng là ếch ngồi đáy giếng:
Giá bđs VN vẫn ở mức thấp so với các nước cùng khu vực Asian như (Tháilan, philipin, Indo)
Tỉ lệ giá nhà/ thu nhập Hà Nội có 17, trong khi các nước kia trên 22 trở lên, Bangkok là 27, Manila còn 38 , còn so với TQ thì đúng là hít khói toàn 40-50. Em nghĩ giá bds ở VN cũng còn khá thấp so với khu vực, nếu gói bơm tiền được thông qua thì tiềm năng x2,x3 trong 1-2 năm vẫn rất khả thi.

Nếu so với các nước trong khi vực (không tính mấy nước quá nhiều đất như Lào hoặc quá bé như Sing) thì số đất người VN đang có chỉ bằng 1/2 người Thái Lan; 1/3 người Malaysia : 1/4 người Campuchia) vậy giá đất VN vẫn còn rẻ so với các nước kia .
mật độ vn cao gấp 5 lần thế giới tức là trung bình người việt chỉ có diện tích đất bằng 20% của nhân loại.

Số đất mà người dân VN có trên đầu người chỉ bằng 50% dân trung quốc và bằng 10% dân Mỹ và bằng 1% dân úc. và bằng 17% trung bình của người dân các nước G7 và bằng 22% trung bình các nước G20. vậy ko phải thiếu đất thì là gì?

Thiếu thì phải sống chật, phải tăng giá.
ở các nước tư bản người ta có thể mua nhà trước năm 30 tuổi: nhưng đó là mua trả góp: trả dần trong 30 năm. thế nhưng không phải phần lớn nhân dân đều mua được nhà nhé: ở mấy nước như đức và thuỵ sỹ tỉ lệ thuê nhà đến 60% dân số. Tỷ lệ có nhà ở VN (không phải đi thuê nhà) vẫn đang cao nhất thế giới.
Đây là bảng so sánh giá bds ở HN và thủ đô các nước khác mời các bác tham khảo

1- so sánh HN và Bangkok

2- so sánh HN và Manila

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Giá đất cao thì dân mới có tiền chữa ung thư, em nghe mấy chú cò trên này bảo vậy. Mà tại sao ung thư thì nó k nói, biết đâu lại do chất lượng sống kém : thực phẩm, y tế, Gd kém , ì trệ do nguồn lực bị hút hết vào bđs, làm quần quật 2-30 năm phá sức,cố mua đc mảnh nhà, khi mua xong là lúc km giấy chứng nhận ung thư, thế lại bán đi chữa bệnh , k biết có chữa đc k những mất cả nhà lẫn mạng. Chỉ béo mấy thằng mua bán, cò vạc.

không sợ gì

Xe tải
Giá đất cao thì dân mới có tiền chữa ung thư, em nghe mấy chú cò trên này bảo vậy. Mà tại sao ung thư thì nó k nói, biết đâu lại do chất lượng sống kém : thực phẩm, y tế, Gd kém , ì trệ do nguồn lực bị hút hết vào bđs, làm quần quật 2-30 năm phá sức,cố mua đc mảnh nhà, khi mua xong là lúc km giấy chứng nhận ung thư, thế lại bán đi chữa bệnh , k biết có chữa đc k những mất cả nhà lẫn mạng. Chỉ béo mấy thằng mua bán, cò vạc.
Tỷ lệ mắc ung thư ở Việt Nam thuộc nhóm trung bình thấp của thế giới: không nằm trong top 50 đâu nhé.

congchi

Xe điện
Bác viết hịch sao ấy chứ, chứ số liệu thì không nói thế.
Về ung thư, Vn đứng 92 so với thế giới, 16 so với Châu Á, thấp hơn nhiều so với các nước vẫn được ca tụng là xanh, sạch, đẹp như Úc, New Zealand, Nhật, Sing, Hàn
Về giáo giục, WB xếp hạng VN vào hạng tốt trên thế giới
Về y tế, viện Legatum ở Anh xếp Việt Nam vào top 50, hơn khá nhiều nước phát triển.
Số bác sỹ trên đầu người ở VN năm 2016 cao hơn Thái lan năm 2018

Chi tiêu cho y tế của Vn tốt nhất trong khu vực

Việt nam còn nhiều bất cập, nhưng không quá tệ như bác suy nghĩ.

ruby_eagle

Xe điện
Thổi giá bất động sản cao ngất là hình thức bóc lột tinh vi. Nhà quản lý để xảy ra việc bơm, thổi như vậy cũng không thể vô can.
Hãy thử hình dung, nếu giá nhà không quá cao thì người lao động cần đi làm và tiết kiệm trong vòng 10 năm là có thể có nhà. Nay phải cày thêm 5 năm, 10 năm nữa thì may ra.
Công sức lao động 10 năm tăng thêm ấy bị ai bóc lột và chảy vào túi ai thì CCCM đều biết cả rồi đấy. :-ox-(x-(
Người dân, người lao động cày cuốc đến cuối đời để dc cái nhà, ko có thời gian hưởng thụ cuộc sống, rồi ốm đau bệnh tật ko có tiền chữa bệnh .. Thiên đường là đây ư?
Người có nhiều bds thì càng ngày càng cố bơm thổi để giàu thêm, xã hội như thế chẳng khác gì địa chủ thời xưa?! Quy luật phát triển là gì vậy? Thiên đường là đây ư?

Hooks

Xe tăng
Thổi giá bất động sản cao ngất là hình thức bóc lột tinh vi. Nhà quản lý để xảy ra việc bơm, thổi như vậy cũng không thể vô can.
Hãy thử hình dung, nếu giá nhà không quá cao thì người lao động cần đi làm và tiết kiệm trong vòng 10 năm là có thể có nhà. Nay phải cày thêm 5 năm, 10 năm nữa thì may ra.
Công sức lao động 10 năm tăng thêm ấy bị ai bóc lột và chảy vào túi ai thì CCCM đều biết cả rồi đấy. :-ox-(x-(
Nói về bóc lột tinh vi thì VN còn phải học hỏi các nước tiên tiến dài dài :))

Cứ 10 - 12 năm một lần khủng hoảng kinh tế. Trước khủng hoảng thì giá nhà đất leo thang tăng cao ngất, sau khủng hoảng giá xuống kinh khủng, ai thiệt nhỉ?

fresh_air

Xe tải
Bác viết hịch sao ấy chứ, chứ số liệu thì không nói thế.
Về ung thư, Vn đứng 92 so với thế giới, 16 so với Châu Á, thấp hơn nhiều so với các nước vẫn được ca tụng là xanh, sạch, đẹp như Úc, New Zealand, Nhật, Sing, Hàn
Về giáo giục, WB xếp hạng VN vào hạng tốt trên thế giới
Về y tế, viện Legatum ở Anh xếp Việt Nam vào top 50, hơn khá nhiều nước phát triển.
Số bác sỹ trên đầu người ở VN năm 2016 cao hơn Thái lan năm 2018
View attachment 6855874
Chi tiêu cho y tế của Vn tốt nhất trong khu vực
View attachment 6855884
Việt nam còn nhiều bất cập, nhưng không quá tệ như bác suy nghĩ.
Ung thư thì khó nói, vì tầm soát ung thư của VN kém so với các nước kia, 1 điểm nữa là thường dân số già thì tỉ lệ ung thư sẽ cao hơn. Em ko biết Legatum nhưng xếp hạng về y tế thì rất nhiều cách, nếu ko đưa tiêu chí cụ thể thì ko biết cái top 50 kia là gì. Tiêu chí đánh giá giáo dục thì dễ suy luận hơn.

Thiếu thì phải sống chật, phải tăng giá.
ở các nước tư bản người ta có thể mua nhà trước năm 30 tuổi: nhưng đó là mua trả góp: trả dần trong 30 năm. thế nhưng không phải phần lớn nhân dân đều mua được nhà nhé: ở mấy nước như đức và thuỵ sỹ tỉ lệ thuê nhà đến 60% dân số. Tỷ lệ có nhà ở VN (không phải đi thuê nhà) vẫn đang cao nhất thế giới.
Đây là bảng so sánh giá bds ở HN và thủ đô các nước khác mời các bác tham khảo
Như em nói so sánh tỉ lệ sở hữu nhà phải đi kèm đánh giá chính sách. Nói dân Đức, TS ko mua nổi nhà mà phải thuê nhà đến 60% là sai về bản chất. Chính sách của họ cực kì bảo vệ người thuê nhà, ví dụ Thụy Sĩ, giá nhà thuê hầu như ko tăng, chỉ tăng theo lạm phát, lãi suất (và nếu lạm phát, lãi suất giảm thì tiền thuê nhà cũng được giảm). Mọi khoản thu chi rất rạch ròi, và nếu ko có lí do chính đáng, ví dụ lấy lại nhà để ở, thì gần như ko thể chấm dứt hợp đồng thuê, nên người ta có thể yên tâm thuê cả đời, và họ ko có nhu cầu mua nhà.

coolpix8700

Xe ngựa
Người dân, người lao động cày cuốc đến cuối đời để dc cái nhà, ko có thời gian hưởng thụ cuộc sống, rồi ốm đau bệnh tật ko có tiền chữa bệnh .. Thiên đường là đây ư?
Người có nhiều bds thì càng ngày càng cố bơm thổi để giàu thêm, xã hội như thế chẳng khác gì địa chủ thời xưa?! Quy luật phát triển là gì vậy? Thiên đường là đây ư?
Như tiêu đề của topic: phải ra nước ngoài, nhất là các nước phát triển cố cầy để trước 30 sở hữu được cái nhà riêng.
Nếu vẫn ở VN thì chắc Nhà nước VN sẽ không phấn đấu cho ra cái giải pháp gì để đạt được như vậy đâu.
Tất nhiên ở đâu cũng có ngoại lệ, kể cả chưa đủ 18 vẫn có nhà riêng, nhưng ngoại lệ thì không phải là hiện tượng phổ cập...!!!

Chỉnh sửa cuối:

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Đây vốn là quy luật phát triển ngàn đời nay rồi. Xã hội luôn có kẻ mạnh kẻ yếu, người giỏi người kém. Người giỏi, người mạnh sẽ giàu hơn, và vì vậy sẽ có xu hướng thu mua tích lũy tài sản. Và BĐS là 1 loại tài sản tốt nhất. Người giàu mua nhiều BĐS thì cũng chả thể ở hết nên họ sẽ cho thuê. Do đó, cơ bản là xã hội ko thiếu nhà ở, chỉ là người nghèo ko thể sở hữu mà phải thuê. Như các nước phát triển thì có chính sách bảo đảm quyền lợi người thuê rất cao, nên mặc dù ko sở hữu nhưng họ vẫn yên tâm ở nhà thuê mà ko lo bị đuổi bất ngờ, tức là vẫn có thể an cư. Việt Nam sau này cũng sẽ như thế.

Để tránh người giàu mua gom BĐS thì phải có loại tài sản nào đó tốt hơn BĐS để họ đổ tiền vào, hoặc là phải làm cho BĐS kém hấp dẫn đi bằng cách đánh thuế như kiểu Sing. Nhớ là chỉ có đánh thuế như kiểu Sing mới khiến BĐS kém hấp dẫn, còn đánh thuế như các nước phát triển khác thì BĐS cũng ko hề kém hấp dẫn, vì thuế đó cũng như là chi phí đầu tư thôi. Giá BĐS sẽ được điều chỉnh sao cho kể cả có đánh thuế thì lãi thực từ BĐS vẫn lớn hơn lãi ngân hàng là ok.

Cucumin

Xe điện
Thực ra nếu không mua được nhà thì thuê để ở cũng được, cơ bản phần lớn dân Việt Nam mình lại thích có miếng đất cắm dùi cho An cư lạc nghiệp, đã xác định như thế thì ai muốn sở hữu nhà phải chiến đấu vất vả hơn bộ phận còn lại là đương nhiên. Thế hệ trẻ sau này không còn ám ảnh ở vấn đề sở hữu sổ đỏ như thế hệ mình, lúc đấy giá nhà sẽ xuống hoặc cũng là cuộc chiến của những người thích sổ đỏ, không ảnh hưởng nhiều đến nhân dân lao động.

alceste

Xe điện
Ung thư thì khó nói, vì tầm soát ung thư của VN kém so với các nước kia, 1 điểm nữa là thường dân số già thì tỉ lệ ung thư sẽ cao hơn. Em ko biết Legatum nhưng xếp hạng về y tế thì rất nhiều cách, nếu ko đưa tiêu chí cụ thể thì ko biết cái top 50 kia là gì. Tiêu chí đánh giá giáo dục thì dễ suy luận hơn.

Như em nói so sánh tỉ lệ sở hữu nhà phải đi kèm đánh giá chính sách. Nói dân Đức, TS ko mua nổi nhà mà phải thuê nhà đến 60% là sai về bản chất. Chính sách của họ cực kì bảo vệ người thuê nhà, ví dụ Thụy Sĩ, giá nhà thuê hầu như ko tăng, chỉ tăng theo lạm phát, lãi suất (và nếu lạm phát, lãi suất giảm thì tiền thuê nhà cũng được giảm). Mọi khoản thu chi rất rạch ròi, và nếu ko có lí do chính đáng, ví dụ lấy lại nhà để ở, thì gần như ko thể chấm dứt hợp đồng thuê, nên người ta có thể yên tâm thuê cả đời, và họ ko có nhu cầu mua nhà.
Cụ ơi, đề nghị cụ nghiên cứu lại trước khi chém như đinh đóng cột.
1. tỉ lệ ung thư thì nó liên quan rất nhiều đến vị trí địa lý (Úc và NZ), ung thư da, thói quen ăn uống, phương tây ăn công nghiệp và ăn nhiều junk food nên ung thư đường ruột, đại tràng, dạ dày rất cao. VN thì các loại ung thư khác.

2. Cái rent cap đã chính thức bỏ rồi cụ ạ.
Và với giới trẻ, ko thuê nhà từ 10 - 15 năm trước thì cũng ko được bảo vệ như giai đoạn trước đâu ạ.
Đương nhiên vấn đề là đặt mình ở đâu. Các cụ toàn đứng ở vị trí xã hội phương Tây xong vị trí thấp ăn bảo trợ xong lại bảo ôi sướng quá, ko làm rồi vẫn có ăn.
Còn đã đi làm, dù là làm chân tay hay văn phòng muốn sống thoải mái cũng mửa mật ra chứ, hoặc cố gắng nỗ lực, có trình độ và chăm chỉ. Mà cái đó thì ở VN cũng chẳng thiếu cơ hội thành công một cách chân chính. Còn làm chân tay các cụ ko chịu nổi cường độ của nó đâu.
Nếu