[Funland] Giá nhà ở Việt Nam quá đắt so với các nước Đông Nam Á, có điều kiện nên ra nước ngoài làm culy.

congchi

Xe điện
Chưa thấy ai thống kê rồi so sánh tỷ lệ người Việt ở VN có nhà riêng rồi so sánh nhỉ?
Có đầy mà bác.
Tỷ lệ hộ gia đình Việt nam có nhà ở (88%)

Còn của Mỹ đây, thấp hơn VN đáng ngạc nhiên

Tất cả những người em biết, từ quê vào Sài gòn học tập và sinh sống, đều đã có nhà trong Sài gòn (khá nhiều đứa có tới vài căn)

trantien

Xe tăng
Có đầy mà bác.
Tỷ lệ hộ gia đình Việt nam có nhà ở (88%)
View attachment 6855278
Còn của Mỹ đây, thấp hơn VN đáng ngạc nhiên
View attachment 6855281
Tất cả những người em biết, từ quê vào Sài gòn học tập và sinh sống, đều đã có nhà trong Sài gòn (khá nhiều đứa có tới vài căn)
Cụ quen toàn giới trung lưu. Còn tỉ lệ này thì phụ thuộc vào chất lượng. Bên ấy quy chuẩn nhà nó khác, diện tích lớn. Bên mình có nhà ở là 3-4 thế hệ ở trong 1 cái nhà nhỏ tí cũng tính là có.
Mà nói chung vật cùng tất biến. Chính vì sợ thế nên anh Tập mới làm quả san sẻ tài sản vừa rồi.

kienvinh

Xe lăn
Chưa thấy ai thống kê rồi so sánh tỷ lệ người Việt ở VN có nhà riêng rồi so sánh nhỉ?
Phải so sánh Net Worth = giá trị tài sản ròng chứ đầy người thuê nhà chứ không mua. Tính cái này thì người Mỹ giầu nhất thế giới với trung bình hơn 200 nghìn đô, người Đức 62 nghìn. Cam pu chia 700 đô.

congchi

Xe điện
Cụ quen toàn giới trung lưu. Còn tỉ lệ này thì phụ thuộc vào chất lượng. Bên ấy quy chuẩn nhà nó khác, diện tích lớn. Bên mình có nhà ở là 3-4 thế hệ ở trong 1 cái nhà nhỏ tí cũng tính là có.
Mà nói chung vật cùng tất biến. Chính vì sợ thế nên anh Tập mới làm quả san sẻ tài sản vừa rồi.
Đấy là do bác nhìn thôi.
Tây cũng thiếu gì nhà ổ chuột
Ta mà về nông thôn nhà cứ tính bằng hecta
Bàn bè em toàn nông dân mắt toét cả, vốn liếng vào Sài gòn chỉ có mấy cuốn sổ đi học thôi.
Trên wiki có cái list dân số sở hữu nhà, VN cao một cách đáng kinh ngạc (top 6)

Quê bầm

Xe điện
Em sợ là một số cụ thần tượng quá mức cuộc sống của tụi khoai tây (chưa nói tới mấy anh hàng xóm quanh ta). Em thì chưa ở lâu bất cứ nước nào, đi nước ngoài cũng chỉ dăm ba ngày, 2 tuần tới một tháng là về, em cũng có tiếp xúc với một số người V mình ở các nước sở tại, em thấy ở nước ngoài chỉ hay khi mình mang tiền đi du lịch, cho con du học hay mua sắm shopping, nó là thiên đường cho mấy thứ đó. Nếu để sang đó cày cuốc kiếm tiền và hưởng thụ cuộc sống thì em e là khó đạt được.

Muốn kiếm nhiều xiền, sống sung sướng, hưởng thụ và đặc biệt ở mình cực tự do, các cụ có tiền muốn ăn gì, chơi gì, hưởng gì kể cả những thứ oái oăm nhất cũng có được, còn bên kia thì có tiền chưa hẳn đã có được, quá nhiều gò bó hạn chế.

Còn cường độ làm việc thì thôi rồi, các cụ cứ thử qua Sing, Hàn, Nhật làm thử như người họ trong 1 tháng xem biết nhau ngay, nó ko relax như ở mình đâu, cố đu theo họ cũng chả mấy mà lao lực.

Nếu chăm chỉ, chịu khó thì ở đâu cũng thoải mái, ở ta còn có quê hương, cha mẹ, bạn bè.... những thứ mà ko gì bù đắp được khi ra nước ngoài.

Các cụ có điều kiện đi chơi, cho con đi du học thì là nhẽ khác, còn nếu còn cày cuốc như em thì cứ ở mình mới mong có ngày khá lên được. Thi thoảng làm chuyến công tác ngắn ngày thay đổi không khí, vẫn nói tiếng anh, vào mấy nơi sang cảnh của tụi nó cho biết ngại gì.

kienvinh

Xe lăn
Em sợ là một số cụ thần tượng quá mức cuộc sống của tụi khoai tây (chưa nói tới mấy anh hàng xóm quanh ta). Em thì chưa ở lâu bất cứ nước nào, đi nước ngoài cũng chỉ dăm ba ngày, 2 tuần tới một tháng là về, em cũng có tiếp xúc với một số người V mình ở các nước sở tại, em thấy ở nước ngoài chỉ hay khi mình mang tiền đi du lịch, cho con du học hay mua sắm shopping, nó là thiên đường cho mấy thứ đó. Nếu để sang đó cày cuốc kiếm tiền và hưởng thụ cuộc sống thì em e là khó đạt được.

Muốn kiếm nhiều xiền, sống sung sướng, hưởng thụ và đặc biệt ở mình cực tự do, các cụ có tiền muốn ăn gì, chơi gì, hưởng gì kể cả những thứ oái oăm nhất cũng có được, còn bên kia thì có tiền chưa hẳn đã có được, quá nhiều gò bó hạn chế.

Còn cường độ làm việc thì thôi rồi, các cụ cứ thử qua Sing, Hàn, Nhật làm thử như người họ trong 1 tháng xem biết nhau ngay, nó ko relax như ở mình đâu, cố đu theo họ cũng chả mấy mà lao lực.

Nếu chăm chỉ, chịu khó thì ở đâu cũng thoải mái, ở ta còn có quê hương, cha mẹ, bạn bè.... những thứ mà ko gì bù đắp được khi ra nước ngoài.

Các cụ có điều kiện đi chơi, cho con đi du học thì là nhẽ khác, còn nếu còn cày cuốc như em thì cứ ở mình mới mong có ngày khá lên được. Thi thoảng làm chuyến công tác ngắn ngày thay đổi không khí, vẫn nói tiếng anh, vào mấy nơi sang cảnh của tụi nó cho biết ngại gì.
Bài trên thực ra rất hợp với cái câu gì trendy bây giờ là kiểu như: tất nhiên hiểu biết của tôi là hạn chế nên tôi không nhất thiết phải đúng và các bác không nhất thiết phải đồng ý với tôi và tôi tôn trọng điều đó...

Thế mà lại không thấy câu đó...

Sai ở chỗ đó :))

tuan_nguyen261188

Xì hơi lốp
Đất trật người đông thì nó thế thui...chứ to tý thì lại khác

trantien

Xe tăng
Đấy là do bác nhìn thôi.
Tây cũng thiếu gì nhà ổ chuột
Ta mà về nông thôn nhà cứ tính bằng hecta
Bàn bè em toàn nông dân mắt toét cả, vốn liếng vào Sài gòn chỉ có mấy cuốn sổ đi học thôi.
Trên wiki có cái list dân số sở hữu nhà, VN cao một cách đáng kinh ngạc (top 6)
Nông thôn thì hecta là đúng rồi. Canada và Úc còn tính bằng chục, trăm hecta ấy.
Cái list dân số sở hữu nhà nó ko mang tính bản chất như chỉ số giá nhà trên thu nhập.
Tùy quan điểm nên em ko muốn tranh luận. Cứ chờ xem VN xử lí vụ giá nhà tăng chênh quá cao so với thu nhập xem sao. Chắc chỉ trễ hơn TQ chút thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Ở cái topics này đang nói về nhà riêng. Sợ người Việt ở VN chỉ ở nhà chật nên nếu có thêm cái thống kê sở hữu nhà bình quân bằng mét vuông càng dễ so sánh hơn. Thực ra thì luận điểm gì mà định lượng được thì mới so sánh được. Kết luận giá nhà ở VN đắt (ngày trước còn bảo nhất thế giới) mà thống kê lại bảo tỷ lệ sở hữu nhà ở VN cao, chả lẽ lại bảo người Việt ở VN giầu (điều này có cho rất nhiều tiền em cũng chẳng tin)!

Chỉnh sửa cuối:

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Trước giờ chỉ nghe nói các cường quốc về công nghiệp, nông nghiệp, quân sự .. Chứ chưa bao giờ nghe nói về cường quốc bds, phân lô bán nền nào cả. :))
Nền kinh tế mà người người nhà nhà đi bán bds thì thôi rồi, giờ lớp trẻ ăn rồi toàn nghĩ đến buôn đất. Ko sản xuất, kinh doanh.. Thử hỏi đất nước sẽ đi về đâu?
Dân mình hèn và hiền lắm nên chả đi đến đâu cụ ah

congchi

Xe điện
Ở cái topics này đang nói về nhà riêng. Sợ người Việt ở VN chỉ ở nhà chật nên nếu có thêm cái thống kê sở hữu nhà bình quân u
Có hết bác ơi. Tính ra hộ 4 người có cái chung cư 80m2, không bé lắm.

So với thế giới.

Việt nam đang phấn đấu tới năm 2030, bình quân mỗi người 30m2 nhà ở, cũng không tệ lắm

congchi

Xe điện
Nông thôn thì hecta là đúng rồi. Canada và Úc còn tính bằng chục, trăm hecta ấy.
Cái list dân số sở hữu nhà nó ko mang tính bản chất như chỉ số giá nhà trên thu nhập.
Tùy quan điểm nên em ko muốn tranh luận. Cứ chờ xem VN xử lí vụ giá nhà tăng chênh quá cao so với thu nhập xem sao. Chắc chỉ trễ hơn TQ chút thôi.
Vn giờ được đem so với Úc, Canada là em mừng rớt nước mắt.
Mấu chốt ở VN cái thu nhập tường minh để tính toán nó không chính xác, nên 1 người vào SG, nếu lấy lương chia cho cái nhà đang ở, thì xuống lỗ rồi vẫn chưa mua được. Thế éo nào nó lại có nhà.

trantien

Xe tăng
Vn giờ được đem so với Úc, Canada là em mừng rớt nước mắt.
Mấu chốt ở VN cái thu nhập tường minh để tính toán nó không chính xác, nên 1 người vào SG, nếu lấy lương chia cho cái nhà đang ở, thì xuống lỗ rồi vẫn chưa mua được. Thế éo nào nó lại có nhà.
Bye cụ. Tiễn.

hoangdang2002

Xe tăng
Thực sự ko đánh giá cao những người giàu lên từ bds, dù họ có nhiều tiền đến đâu đi nữa.
E cũng thấy như cụ! Nghề của em va rất nhiều ng làm BĐS có nhiều tiền, 90% trong số ấy e nhận thấy cách nói chuyện, văn hóa, ứng sử không ổn!

Pumzen

Xe ba gác
Em nhớ năm 2009 sang Quảng Châu giá quảng cáo chung cư 5.300 tệ/ m2 tương đương hơn 15 tr/ m2, vị trí quận mới Thiên Hà cách trung tâm 10 km, nhà thoáng phòng nào cũng có cửa sổ, vệ sinh và bếp luôn có cửa trực tiếp với bên ngoài
Hồi đó giá chung cư ở Hà Nội cũng xêm xêm
Từ bao giờ và ai đã đẩy giá lên
Hồi 2012-2013 giá chung cư ở QC bị đẩy lên gần gấp đôi rồi ! Nhà cháu nhẩm tính hồi đó giá khoảng trên 30 củ/m2 so với nhà mình cùng thời điểm thì đắt hơn nhiều. Giá CC nhà mình cách đây chục năm chỉ loanh quanh 20-25tr/m.

Duc Sang

Xe container
Thổi giá bất động sản cao ngất là hình thức bóc lột tinh vi. Nhà quản lý để xảy ra việc bơm, thổi như vậy cũng không thể vô can.
Hãy thử hình dung, nếu giá nhà không quá cao thì người lao động cần đi làm và tiết kiệm trong vòng 10 năm là có thể có nhà. Nay phải cày thêm 5 năm, 10 năm nữa thì may ra.
Công sức lao động 10 năm tăng thêm ấy bị ai bóc lột và chảy vào túi ai thì CCCM đều biết cả rồi đấy. :-ox-(x-(

coolpix8700

Xe ngựa
Thổi giá bất động sản cao ngất là hình thức bóc lột tinh vi. Nhà quản lý để xảy ra việc bơm, thổi như vậy cũng không thể vô can.
Hãy thử hình dung, nếu giá nhà không quá cao thì người lao động cần đi làm và tiết kiệm trong vòng 10 năm là có thể có nhà. Nay phải cày thêm 5 năm, 10 năm nữa thì may ra.
Công sức lao động 10 năm tăng thêm ấy bị ai bóc lột và chảy vào túi ai thì CCCM đều biết cả rồi đấy. :-ox-(x-(
Thế bác có tính nhờ giá đất ở các địa phương lên cao mà nhiều người đang có nhà ở HN (hay các thành phố lớn khác) không?

congchi

Xe điện
Ơ, em tưởng các bác trên này ủng hộ kinh tế thị trường, thuận mua vừa bán, điều tiết theo cung cầu.
Cái gì cũng bắt nhà nước mó tay vào điều tiết thế.

fresh_air

Xe tải

E là nếu cụ chưa ở bất kì nước nào ngoài VN, cũng ko có gia đình bạn bè định cư nước ngoài mà chỉ mức tiếp xúc thì những điều cụ nói còn phiến diện lắm. Tỉ dụ như mấy câu em bôi đậm. Hoă Cụ chỉ cho em ví dụ nào ở VN làm việc relax nhưng kiếm nhiều để sung sướng hưởng thụ. Chủ đề này trên OF bàn nhiều rồi, nói chung tùy nhu cầu mỗi người, cụ khái quát hóa thì cũng nhẹ nhẹ thôi.

Ở cái topics này đang nói về nhà riêng. Sợ người Việt ở VN chỉ ở nhà chật nên nếu có thêm cái thống kê sở hữu nhà bình quân bằng mét vuông càng dễ so sánh hơn. Thực ra thì luận điểm gì mà định lượng được thì mới so sánh được. Kết luận giá nhà ở VN đắt (ngày trước còn bảo nhất thế giới) mà thống kê lại bảo tỷ lệ sở hữu nhà ở VN cao, chả lẽ lại bảo người Việt ở VN giầu (điều này có cho rất nhiều tiền em cũng chẳng tin)!
Ở VN có lẽ nên thống kê chia theo nông thôn, thành thị, và theo độ tuổi nữa, ví dụ tỉ lệ sở hữu nhà của người trên 55, và của nhóm người 25 đến 40... vì cơ chế phân chia, sở hữu nhà, đất thay đổi mạnh những năm 90, 2000. Tỉ lệ sở hữu nhà nên được đánh giá cùng chính sách về mua và thuê nhà của từng quốc gia, từng vùng.

• Vodka
Reactions: one