[Thảo luận] 'Giải cứu' 18 ôtô sau 2 đêm chìm dưới hầm chung cư

dungdt

Xe hơi
quá thảm thương.ko biết có được bảo hiểm ko nhỉ.nếu không bảo hiểm thì cũng đáng lo quá đi mất:'(:'(

Civic1425

Xe đạp
Chủ đầu tư đã thống nhất được với các hộ dân có xe bị ngập nước. Nếu xe nào có bảo hiểm ngập nước thì CĐT và người bị hại sẽ làm việc với bên bảo hiểm để thỏa thuận phương án bồi thường. Còn đối với các xe ko có bảo hiểm ( đặc biệt là xe máy ) thì chủ xe mang ra hãng bảo dưỡng và sửa chữa ( phải có hóa đơn đỏ, tên khách hàng và mã số thuế thì ghi tên và MST của CĐT) sau đó CĐT sẽ có trách nhiệm hoàn trả chi phí mà khách hàng đã bỏ ra. Tất nhiên là đã có thống kê số lượng và tình trạng thiệt hại của các xe rồi.
Thôi âu nó cũng là cái liễn các cụ ạ, coi đây như là học phí của CĐT ( mỗi tội học phí này hơi đắt )
P/S: Em cũng xin giải thích thêm là có một số xe máy và 13 xe ôtô thoát ra khỏi tầng hầm trước khi bị ngập nặng ( bảo vệ cũng đã chạy đi gọi các nhà nhưng sau khi nước đã vào tầng hầm ).
Có 04 máy bơm cưỡng bức nước thải có trong tầng hầm nhưng lúc đó mà bơm ra ngoài thì cũng vô nghĩa, các cụ xem thêm vụ ngập ở Thái Thịnh.
Nói chung là CĐT quả này hạn nặng quá các cụ ạ :'(

dongnat

Xe điện

Em thắc mắc là nó lấy điện ở đâu mà hạ được kính xuống nhỉ?
Các xe xịn thường có 2 ắc qui, 1 bình chính như các xe, 1 bình phụ để nuôi các nguồn như báo động,....có thể do cái này, thực ra khi xe otô, các bác tắc khoá điện thì vẫn còn điện như thường, một số thiết bị vẫn hoạt động

maximo

Xe tải

Em thắc mắc là nó lấy điện ở đâu mà hạ được kính xuống nhỉ?
Nhf sản xuất muốn thiết kế thế nào mà chả được hả cụ, miễn là các tính năng đó hữu dụng. Bác không để ý là 70% xe lắp báo động khi bị đột nhập àh. Cái hệ thống báo động này cũng hoạt động khi bác đã khóa xe, tắt máy vậy.

nguyenhoaituan

Xe máy
Xót quá.. Ko phải xe của mình còn thấy xót nữa là chủ xe.. Lý do chẳng ra đâu vào đâu.. :102:xót của quá..
Avalon, RX, Mer C, Cam nhập... ngập mà bùn đất thế này thì còn gì là xe.. :77:

cuncon^^

Xe đạp
nhìn xe xủa các bác như vậy em cũng lo quá. vì xe xủa em cũng ngâm gần 3 ngày dưới nước, thế thì cũng hỏng hết.:'(:'(

tuthang

Xe buýt
Đây, vụ Thái Thịnh đây các bác, đến vừa mới khánh thành còn thế này nữa là
Trích từ vietnamnet.vn
linl : http://vietnamnet.vn/xahoi/2008/11/811526/

Bó tay” với nước lụt tầng hầm cao ốc Hà Thành Plaza23:39' 02/11/2008 (GMT+7)
- Tòa nhà 102 Thái Thịnh vốn được biết đến là tòa nhà văn phòng và chung cư cao cấp, mang tên Hà Thành Plaza. Tuy nhiên, đến giờ trong hầm có 5 ôtô và hàng trăm xe máy không thể đưa ra khỏi nước ngập.

Toà cao ốc Hà Thành Plaza được coi là một trong những tổ hợp chung cư văn phòng trung tâm mua sắm cao cấp.
Từ đêm 30/10, cả căn hộ chung cư đã bị mất điện toàn phần trong khi các nhà xung quanh vẫn sáng đèn. Đến đêm thứ 31/10, khi nước ngập trên phố Thái Thịnh bắt đầu tràn vào tầng hầm khu để xe, người dân ở khu chung cư này gần như không kịp trở tay để đưa phương tiện của mình lên cao.

Trong tầng hầm để xe của tòa nhà Hà Thành Plaza hiện tại, anh Huy, bảo vệ tòa nhà cho chúng tôi biết: “Còn 5 chiếc ô tô và hơn 200 chiếc xe máy đã ngập trong nước và phải chờ nước rút thì mới có thể lấy được những chiếc xe này ra khỏi hầm”.
Khi được hỏi về việc tại sao không thông báo cho chủ nhân của các phương tiện này để kịp thời đưa xe lên, anh Huy nói: “Chúng tôi đã gọi điện và tìm mọi cách thông báo cho chủ nhân của những chiếc ôtô nhưng có những trường hợp không liên lạc được.
Ai nhận được thông báo thì đã đưa xe lên hết phía trên rồi. Còn xe máy thì nhiều quá, lại không thể quản lý nổi là của ai, ở căn hộ nào nên chúng tôi không thể báo được.
Tuy nhiên, khi nước bắt đầu tràn vào thì các anh em bảo vệ đã dắt xe lên tầng 2 của hầm. Có những chiếc xe ga rất nặng, lại khóa cổ, chúng tôi phải hò nhau khênh lên. Nhưng một điều không ngờ là nước lại ngập đến tận tầng 2 của hầm để xe”.
Tòa nhà Hà Thành Plaza bắt đầu đi vào hoạt động chưa lâu, khu thương mại mới mở, ngân hàng cũng mới chuyển về, các gia đình đang lục tục bắt đầu chuyển đến hân hoan nhận căn hộ cao cấp. Nếu đến Hà Thành Plaza, muốn lên một căn hộ nào, bạn phải có chứng minh thư xuất trình với nhân viên bảo vệ tòa nhà.
Vậy là, đến thời điểm này, 5 chiếc xe ô tô và hơn 200 chiếc xe máy vẫn nằm im lìm, ngập trong nước, chưa biết đến bao giờ mới được kéo ra.

Một điều đáng nói, khu văn phòng và chung cư cao cấp Hà Thành Plaza được xây dựng khá hiện đại nhưng hệ thống máy bơm nước lên bể chính trên nóc, hệ thống bộ chia điện đều nằm ở trong hầm. Khi sự cố ngập úng xảy ra, nước tràn vào hầm thì đồng nghĩa với việc 2 hệ thống này tê liệt hoàn toàn, không có cách gì có thể cứu vãn.
Và người dân tại khu chung cư này 3 ngày nay sống trong cảnh điện mất, nước phải tiết kiệm từng giọt vì không biết có thể hết lúc nào.
Một người dân sinh sống tại đây cho chúng tôi biết, ông không nhận được một thông báo nào từ phía ban quản lý khu nhà về việc nước ngập vào tầng hầm, cần di chuyển phương tiện lên hay chuyện cắt điện, mất nước.
Sở dĩ chiếc xe máy của ông được kịp thời đưa ra khỏi hầm sớm, không bị ngập chung số phận với những chiếc xe kia vì ông thấy lo lắng, bất an khi phố Thái Thịnh ngập nặng. Tối thứ sáu, khi nước tràn vào hầm, ông đã đưa xe lên tầng 2 của hầm. Đến chiều thứ bảy, ông phải dắt xe lên hẳn sân của tòa nhà, không để xe trong hầm nữa.
Câu chuyện về cái hầm của khu văn phòng và chung cư cao cấp Hà Thành Plaza, 102 Thái Thịnh có lẽ chưa kết thúc cho đến khi ban quản lý khu nhà tìm được cách hút nước ra khỏi hầm, sửa chữa điện, hệ thống máy bơm.
Nhưng việc đó có lẽ còn khá xa vời khi nước tại phố Thái Thịnh vẫn ngập cao gần đến bụng, mưa vẫn chưa ngớt, người dân tại khu chung cư vẫn đang sống trong cảnh mất điện, tiết kiệm nước, sẵn sàng tinh thần di tản khỏi “khu chung cư cao cấp”.

Okane

Xe container
Có chuyện xe ngoài để chắn xe trong không ra được á? Chẳng lẽ thiếu chỗ để đến mức đấy?
Chỗ e ở cũng như vậy đấy ạ, xe chắn đầu tùm lum, hồi đầu các chủ xe khóa cửa, kéo phanh tay, thế là các xe bên trong chết j, k ra vào được, nhưng nay mấy chú bảo vệ khôn rồi, bắt chủ nhân các xe ấy gửi chìa khóa lại, có j còn chạy kịp, hehe.

Steven

Xe tăng
Chỗ e ở cũng như vậy đấy ạ, xe chắn đầu tùm lum, hồi đầu các chủ xe khóa cửa, kéo phanh tay, thế là các xe bên trong chết j, k ra vào được, nhưng nay mấy chú bảo vệ khôn rồi, bắt chủ nhân các xe ấy gửi chìa khóa lại, có j còn chạy kịp, hehe.
Trước có bác nào kể gửi khoá lại bảo vệ, sáng sau thấy gần hết bình xăng, chắc các chủ bật điều hoà ngủ chống nóng.

wode

Đi bộ
Cũng không trách được chủ xe vì vừa mới mưa đêm đầu tiên, chưa ai nghĩ được có thể ngập như vậy.

Còn khu nhà MĐ này tại sao lại ko có loa nhỉ??? Khu Mỹ Đình nhà mình loa đài rất ngon, lắm khi còn nghe nhạc không lời du dương, hoặc đôi khi, vào buổi đêm có sự vụ gì, các bảo vệ dùng bộ đàm gọi cho nhau inh ỏi, tầng 8 nằm ngủ mà còn nghe được tiếng lao xao phía dưới. Nếu có hiện tượng nước ngập ban đêm chắc chắn sẽ gọi được mọi người xuống cứu xe.

Đến chiều hôm qua, cả khu nhà mình chỉ ướt mưa chứ không hề có tí nước ngập nào, thế mà tự dưng thấy các xe phía dưới cứ bò dần lên trên sân, hóa ra là rút kinh nghiệm các khu chung cư khác, cứ đỗ trên sân cho nó yên tâm ngủ. Bảo vệ mặc áo mưa trực xe cả đêm.

Kitty_Loppy

Xe hơi
Nhìn mà thấy xót xa quá xin chia buồn cùng các Bác Chủ xe và cả các Bác (BV, BQL, CĐT) bị "chửi" trên này nữa, nhưng nói cho cùng thì thực chất chúng ta chưa được hưởng nền "văn minh" và đặc biệt đang thiếu kiến thức nên bị ám ảnh và mua cái gọi là CCCC. Em thấy chưa thực sự có một "tiêu chuẩn" rõ ràng nào cả từ thiết kế, xây dựng, các dịch vụ, . . . Và cũng chính vì xây dựng "tiêu chuẩn" qua những sự cố như thế này thì . . . sau này hễ cứ có mưa rào đội BV sẽ rung chuông báo động kể cả giữa đêm để đảm bảo họ không bị các Bác "trách" nữa:77::77::77::77:
Còn nhà em cũng đang còn 1 con xe scooter nằm dưới hầm (của cơ quan) sâu 3 m nước 3 ngày hôm nay chưa biết bao giờ mới lên được đây. Cũng xót lắm nhưng chưa biết trách ai.

tptitoe

Xe tăng
Kịch bản của cuộc thương lượng đền bù trong vụ này là:
BQL kiện lại bên thiết kế quy hoạch (TKQH); TKQH kiện lại CTY thoát nước; CTyTN kiện lại Nha khí tượng; NKT kiện Ông trời vì máy móc dự báo thế (20mm) nhưng mưa to là do NỘI LỰC CỦA CƠN MƯA Ông trời kiện.... cho nên các chủ xe phải đợi .....

hvthu

Xe hơi
Thôi thì buồn đã buồn rồi, còn một niềm vui nho nhỏ là khi đem sửa chữa dỡ tung đồ ra, thì có thể độ xe thoải mái mà không cần phải giữ gìn "nguyên bản" như trước nữa!

xebuytmatphanh

Xe buýt
Bác ui...Chung cư này còn bảo hành 5 năm sau khi các hộ vào ở hoàn toàn mà!Chắc chắn chủ đầu tư sẽ phải đền thôi,còn đền ntn là thỏa thuận của 2 bên bác ah?Có thể có xe sẽ được đền mới tinh,cũng có xe ko được như vậy bác ah....Ko đền ko được.Báo chí và dư luận như vậy ko đền thì cty XD đó phá sản hả bác :)
Bác ở MD 1 là chỗ nào vậy?Em cũng ở MD 1 ni :D Trong khu An Lạc gần An Sinh cháy tầng hầm đó ạ
Nhìn xe mà sót hết cả ruột gan...Mie cái cọn bảo vệ,ngu gì mà ngu thế cơ chứ...nước ngập thì phải lao lên mà đập cửa tùng phòng mà báo động chứ....Có mỗi thế mà cũng ** làm được...:102:
Bảo hành chung cư là bảo hành mưa ngầm, dột, lở trần, bong vữa thôi Bác ơi, còn lâu tụi này nó mới bảo hành ôtô. Net hôm nay lại đăng tụi nó lôi xe người ta ra fi tang chứng cứ rồi đới. Em cược với bác là nó lủi, bù mỗi xe 50 đến 100 củ là quá sức tụi này rồi, em sợ còn ko được, cùn lên nó bảo đi mà đòi bảo vệ thì nhục. Ai chứ với BQL này thì nên mềm tý có khi ăn đc ít, cứng với chúng nó có khi nó bảo lên Quân Đoàn mà đòi. Bọn này chuối cả buồng em ko lạ. ( Nhà em ở ngay đối diện BQLDA MĐ1 bác ợ, rảnh bác cho em xin ly cafe Anh Bi gần chợ xanh Bác nhớ)

mec c200a

Xe buýt
bac nao nha chung cu thay co mua la phai chay truoc khong nhu may xe throng kia thi

mec c200a

Xe buýt
kieu nay chac may bac bao hiem oto cung chet:102:

mec c200a

Xe buýt
tai sao lexus cao cap cua toyota ma lai khong tu dong mo kinh khi bi chim nhi

Isu_zu

Xe container
Chẳng phải xe em mà em vẫn thấy như đứt từng khúc ruột! nhất là mấy em RX, C200, Avalon.
E thấy bình thường, những người nghèo phải đội mưa mới thực sự đáng thương !