[Funland] Giẫm đạp tại một sự kiện Halloween tại phố Itaewon ở thủ đô Hàn Quốc đêm 29/10

Vậy chắc cụ bị kẹt ở cổng Tô Hiệu rồi, cổng này nằm ngay trong đường cụt Tô Hiệu nên chả # j đoạn hẻm bên Hàn kia cả. Chứ cổng bên Đô Lương ra khỏi cửa cái là 2 bên đường Đô Lương thì kbg bị kẹt lại.
Hồi năm 98 Ngọc Sơn về thuê cái nhà hát ND ấy để biểu diễn (do năm 97 thuê ở nhà thi đấu HD mới khánh thành nên chi phí cao). Em nhớ lúc ra về, hội bán băng nhạc đứng ngay trc cổng Tô Hiệu. Dân tình vừa ra khỏi cửa là lại tụ tập lại mua, thế là cũng thành chen chúc nhau mãi mới ra ngoài đc.
Với trong cái rạp ấy hình như có ma thì phải, bạn em gặp 1 lần ở đấy về kể lại như vậy. Giờ cái rạp bỏ ko cũng phí cả 1 mảnh đất to ngay giữa trung tâm thành phố.
Em kẹt ở cổng 1, đường Lê Lợi, chỗ bán bún cá bây giờ. Khi bị kẹt, cồng mở có 1 bên
Lúc ấy đoàn miền Nam ra diễn vở Gió bụi Biên thùy thì phải, diễn cả chục đêm mà người xem cứ chật cứng
Nhà hát ND tỉnh còn gọi là Vọng cung - mục đích để làm lễ, cúng bái hường về phia kinh thành, ngoài ra còn là nơi xử tủ tội nhân nên dân gian truyền là có ma :)

Năm 1998 Ca sĩ Ngọc Sơn ra, buổi tối diễn và buổi sáng có vào "Gầm nhà hát của những giấc mơ" giao lưu bóng bàn với Vũ Mạnh Cường và bọn em.
Khi ấy em có cái máy ảnh chụp phim, chụp đc cho NS mấy tấm khá đạt: Sơn giật bóng và quả bóng ở vị trí gần vợt sau đó em rửa và đầu giờ chiều mang ra nhà khách TU tặng Sơn.
Giờ có máy KTS bắn liên tiếp thì chụpảnh thể thao ko khó, nhưng chụp phim phát một phải chụp đón và thêm yếu tố may mắn nữa

Tới giờ, có dịp ca sĩ NS vẫn nhắc lại kỷ niệm và tấm ảnh này.

tlgod

Xe buýt

kẹt ko kéo nổi bạn áo trắng ra :(

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Ví dụ như học cái sếp hàng, không chen lấn của bọn nó, học cách trật tự, không ổn ào nơi công cộng, học cách giữ vệ sinh chung.
Mấy cái thứ vớ vẩn như Halloween, rồi ngày nói dối 1-4 các thứ là văn hoá, lịch sử của bọn nó, mình học đòi theo làm cái quái gì không biết? liên quan đếch gì đâu mà cứ phải cố đú theo?
Rồi ngay cả cái trò hút cần, hút vape, săm trố vớ vẩn cũng là học đòi bọn tây chứ có gì hay ho, bọn trẻ con chả có chứng kiến hiểu biết đếch gì cả, hóng hớt vớ vẩn là nhanh.
Cái tử tế chả học lại đi học đòi những thói bố láo, ăn cắp.
Đúng là trào nhà MẠT :(

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận đi chùa là em thấy lạ nhất, chen lấn như điên kiểu xin ấn đền Trần mà không ai làm sao..... Bảo không có cụ đỡ hơi lạ.
Chen lấn về mới hoàn hồn gần đây em đi là chùa Ba Chúc (Hà Nam) ạ. Đi 1 lần cho biết đúng dịp đông đảo, có đi vãn cảnh ngày thường thì đi thôi.

El Jefe 2

Xì hơi lốp
Công nhận đi chùa là em thấy lạ nhất, chen lấn như điên kiểu xin ấn đền Trần mà không ai làm sao..... Bảo không có cụ đỡ hơi lạ.
Năm cuối cùng trước khi hạn chế hội đền Trần là cũng chen lấn, ấn nhau vào hàng rào ngất xỉu đấy cụ ạ. Nếu không có CS CĐ chặn thì chắc cũng có người chết rồi. Nên sau đó tỉnh mới ko cho tổ chức lễ phát ấn.

thichlexus

Xe điện
Chen lấn về mới hoàn hồn gần đây em đi là chùa Ba Chúc (Hà Nam) ạ. Đi 1 lần cho biết đúng dịp đông đảo, có đi vãn cảnh ngày thường thì đi thôi.
Không gian rộng thì em nghĩ khó thành thảm họa được vì khi có sự cố mọi người dễ dàng tản ra các hướng.
Đây là cái ngõ nhỏ dốc diện tích có gần 200 m2, 2 bên toàn là nhà nên bị ép là chết chắc.

• Vodka
Reactions: SVC

nickambinhso1

Xe hơi
Hồi còn nhỏ em hay đi xem hội ở quê. Đi cũng chen bẹp ruột vì cứ hay có kiểu kiệu bay. Thanh niên khênh kiệu tự có bay sang bên này, bay sang bên kia. Đường đi rước thì 1 bên là sông, 1 bên là ruộng nên thỉnh thoảng có người rơi xuống sông còn rơi xuống ruộng lúa thì bình thường. Lúc vào chùa thì hương khói nghi ngút thở không nổi. Lâu lắm rồi em cũng ko tụ tập đám đông.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cái khó là nếu bố mẹ các bạn của con bạn có nghĩ được như bạn không. Rồi trường học của con bạn có nghĩ như vậy không. Vì nếu không, tự dưng con mình lại trở thành khác người, lại khó hòa nhập.
Ah vâng. Bé em vẫn cho đi, cũng vui mà. Kiểu như liên hoan kịch cọt. Còn lớn thì nói cho trẻ con hiểu và hạn chế thôi.

Con người khi hóa trang thành người khác, hùa theo đám đông thì dám làm nhiều việc khó tưởng lắm.

XSim

Xe container
Nói chung đến giờ nguyên nhân chính xác vụ việc có vẻ cũng chưa được sáng tỏ nên cũng khó nói rút kinh nghiệm thế nào ngoài việc tránh đám đông. Có điều đám đông kiểu này thì diễn ra ở khắp mọi nơi trên thế giới nhưng chỉ rất ít trường hợp dẫn đến thảm kịch chết người.

Như ở VN mình dịp pháo hoa đêm 30 hay các lễ hội, chẳng phải chen chật kín. Nước ngoài cũng vậy.

Chen chúc trên tàu điện, xe bus cũng rất phổ biến, đến nỗi ở Nhật còn có nhân viên chuyên đi ủn khách lên tàu. Thế mà cũng không hề có vụ nào xảy ra trên tàu cả, cũng không ai khuyến cáo rủi ro của việc này cả.

Tóm lại là vẫn hơi bị khó hiểu :D

vstock

Xe tải
Nói chung đến giờ nguyên nhân chính xác vụ việc có vẻ cũng chưa được sáng tỏ nên cũng khó nói rút kinh nghiệm thế nào ngoài việc tránh đám đông. Có điều đám đông kiểu này thì diễn ra ở khắp mọi nơi trên thế giới nhưng chỉ rất ít trường hợp dẫn đến thảm kịch chết người.

Như ở VN mình dịp pháo hoa đêm 30 hay các lễ hội, chẳng phải chen chật kín. Nước ngoài cũng vậy.

Chen chúc trên tàu điện, xe bus cũng rất phổ biến, đến nỗi ở Nhật còn có nhân viên chuyên đi ủn khách lên tàu. Thế mà cũng không hề có vụ nào xảy ra trên tàu cả, cũng không ai khuyến cáo rủi ro của việc này cả.

Tóm lại là vẫn hơi bị khó hiểu :D
có gì khó hiểu đâu, dòng người quá đông chen chúc trong các con phố nhỏ, giống như dòng nước ấy, bỗng gặp 1 con phố dốc xuống thế là người đổ ào xuống lớp sau dẫm đè lên lớp trước mà không sao hãm lại kịp.
Đến khi dừng lại thì đã có 1 đống chết bẹp rồi

niceshot

Xe container
Giỗ ông bà thì chúng nó bảo bận học, bận đi làm ko về quê thắp cho ông bà tổ tiên nén nhang. Nhưng mấy cái lễ hội đú đởn thì háo hức đợi chờ rồi tham gia nhiệt tình.
Con em hỏi ngày gì em bảo “ko phải việc của con, toàn lũ bầy đàn đú đởn với mấy trò nhố nhăng đấy, tránh xa ra”.
Cụ giải thích cho con thế cũng ko phải là hay. Sớm muộn gì cháu nó cũng biết Hallowen nó là cái gì, nên cần giải thích rõ và định hướng hành xử cho cháu thay vì lấp liếm, áp đặt chỉ càng tạo thêm tò mò và tư tưởng chống đối của con trẻ.

BMW2021

Xe tải
Em xem video mà thấy khiếp quá, kẹt cứng tới nỗi lôi ko ra nổi
Em giả sử, mà đổ dầu ăn ( rất nhiều ) vào số người đang kẹt đó, thì nó có trơn và dễ tuột ra ko ạ ?

haipvg

Xe tăng
Năm cuối cùng trước khi hạn chế hội đền Trần là cũng chen lấn, ấn nhau vào hàng rào ngất xỉu đấy cụ ạ. Nếu không có CS CĐ chặn thì chắc cũng có người chết rồi. Nên sau đó tỉnh mới ko cho tổ chức lễ phát ấn.
Bây giờ tổ chức sự kiện gì đông người thì có lẽ cũng phải tính đến phương án khi có đủ số lượng người tối đa rồi thì chặn các lối vào theo nhiều tầng để tránh nguy cơ dẫm đạp.

mitdac1819

Xe điện
Em xem video mà thấy khiếp quá, kẹt cứng tới nỗi lôi ko ra nổi
Em giả sử, mà đổ dầu ăn ( rất nhiều ) vào số người đang kẹt đó, thì nó có trơn và dễ tuột ra ko ạ ?
Đổ vào thì có mà chết ngạt 1 cơ số. Do đây là 1 con dốc, người hàng cuối bị đè, ko dậy nổi, nên cách giải quyết chắc phải giải toả người từ đoạn đầu dốc.