[Funland] Giáo dục bị biến tướng

kienvinh

Tháo bánh
Việc đa dạng hoá sách giáo khoa là chủ trương của hệ thống chính trị rồi, không loại trừ có sức ép từ bên ngoài. Mấy năm trước có dự án thí điểm do ADB tài trợ đấy. Tuy nhiên khi thực hiện thì tiêu cực. BOT cũng là tốt, WB tài trợ tư vấn cho nhà nước Việt Nam về PPP trong ngành đường bộ, tuy nhiên thực hiện thực tế ra sao thì lại khác hẳn lý thuyết.

Em thì thấy chị đại biểu này đưa ra một vấn đề rất được nhiều người quan tâm, nhưng nội dung thì vẫn chung chung, cào cào bên ngoài, kêu gọi nọ kia, chứ không đi cụ thể dù chỉ ở mức tổng quan. Hay tám ở hội làng phải thế?!

Chuyện mấy bộ sách có lẽ cốt lõi là từ chuyện độc quyền sách trước đây của BGDDT và nhà xuất bản. Sau khi ăn một mình mãi thì buộc phải nhả, và hệ quả là từ 1 ông độc quyền tạo ra 5 ông đầu nậu. Thay vì một bộ làm cải cách GD thì bây giờ có 5 ông đầu nậu cải cách nhỏ nhỏ theo kiểu riêng của mình trong 5 bộ sách theo thiết kế riêng. Nói chung là chốt lại nguyên nhân sâu sa thì vẫn là ăn chia và hệ quả là loạn cào cào. :D :D :D
E nghĩ lịch sử thì có nhiều thứ rất thú vị. Quan trọng là đưa cái gì vào sách và mục đích để HS hiểu cái gì thôi
Ngày xưa học lịch sử, khi thi, kiểm tra thường có câu hỏi dạng: phân tích nguyên nhân thắng lợi, ý nghĩa lịch sử và bài học rút ra của chiến thắng X, cuộc cách mạng Y, phong trào Z...

vihali

Xe container

Đại biểu Hiền ko biết thì ko nên nói như câu em đóng khung trên. Chị vẫn nghĩ kiểu đóng đinh như xưa thì nguy quá.

Xưa SGK là pháp lệnh, giờ cũng chỉ là 1 phiên bản tham khảo, GV phải đọc, lọc từ nhiều nguồn, còn có thể hay hơn SGK, chứ nói như chị, nhiều thầy cô giỏi hóa ra đang làm sai.

Nhiều nơi làm thế chứ ko phải ko ở nơi đâu.

mr.l0nely.184

Xe điện
Đơn giản?
Hỏi Bộ trưởng Bộ giáo dục ai biên soạn ? 01 ông?
Ai phê duyệt? 01 ông?
Nắm đầu hai ông này là xong?
Vậy thôi?
Đừng có giẩ vờ hỏi?
Quan trọng có muốn làm thật hay không?
Vote, E ủng hộ lôi mấy thèng ráo xư, thiến xĩ chủ biên, tổng chủ biên bộ SGK năm nay cho đi tù hết mịa nó lượt đi. Xong kế đến là lũ bò thẩm định, phê duyệt. Tuyên xư nhà chúng nó, đen cho đàn ngựa sinh nhầm mịa nó năm x-(. Và con E là 1 trong số đó:(

DaDieuchienxu

Xe container
Thì cứ xem đối chất bộ trưởng bộ giáo dục về việc biên soạn là ai?
Ai phê duyệt là rõ?
Khoan đã đổ cho bộ trưởng nhé các cụ?
Năm ngoái em nhớ không nhầm nhà nước mình cho phép nhiều nhà xuất bản được phép xuất bản cùng 01 bộ sách giáo khoa, nhưng không cần giống nhau , về hình thức và nội dung chỉ cần lượng kiến thức cơ bản như nhau Và các trường tự chọn sách. Nên mới ra nông nỗi này? Năm ngoái họp quốc hội em nghe đến đoạn đó đã thấy không ổn rồi. Sách giáo khoa từ xưa đến nay đều có một chuẩn mực nhất định, và nhà xuất bản giáo dục chịu trách nhiệm chính về biên soạn và kiểm duyệt hình như cũng chỉ có một nơi duy nhất tự dưng giờ mạnh ai nấy làm. lộn tùng phèo , loạn hết cả lên đó?
Vậy quýt làm cam chịu à?
Trước 1975, Bộ GD miền Nam cũng cho phép các trường học (cả công lẫn tư) được phép chọn bộ sách phù hợp để giảng dạy cụ ạ. Và có nhiều tổ hợp biên soạn, ví dụ như sách Toán (từ đệ thất- tương đương lớp 6 bây giờ đến đệ nhất- tương đương lớp 12) của Nguyễn Phú-Nguyễn Tá, hoặc bộ sách tiếng Anh English For Today của Lê Bá Kông - Lê Bá Khanh...nhưng có thấy lộn tùng phèo, loạn hết cả lên đâu? Chẳng thấy ai kêu ca gì, và ngành GD vẫn sản sinh ra nhiều nhân tài...
Vậy vấn đề ở đây là chất lượng của đội ngũ biên soạn & thẩm định ko ổn.

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Đại biểu Hiền ko biết thì ko nên nói như câu em đóng khung trên. Chị vẫn nghĩ kiểu đóng đinh như xưa thì nguy quá.
Xưa SGK là pháp lệnh, giờ cũng chỉ là 1 phiên bản tham khảo, GV phải đọc, lọc từ nhiều nguồn, còn có thể hay hơn SGK, chứ nói như chị, nhiều thầy cô giỏi hóa ra đang làm sai.
Nhiều nơi làm thế chứ ko phải ko ở nơi đâu.
Cụ ơi SGK là pháp lệnh , là đồ dùng không thể thiếu để người Dạy và người Học đạt mục tiêu kiến thức , kĩ năng với một đơn vị thời gian nhất định . Nó như người lái tàu giữa biển cần phương tiện la bàn để đi đúng hướng đến đích , Bây giờ phương tiện thì lởm khởm như thế lại bắt buộc , đòi hỏi người GV phải đến đích thì khác gì người đi biển không có la bàn mà lại đòi hỏi người ta phải lái về đúng bờ đúng bến ? Một khi đã áp dụng chương trình GDPT mới đòi hỏi GV có ít nhất 2 năm học ( kéo qua thành 4 năm ) mới bắt đầu hình thành được thói quen và kinh nghiệm thực tế . Quan điểm cá nhân của nhà cháu ngay cái tên Sách Giáo Khoa đã hàm chứa nội dung để học tập kiến thức cơ bản rồi . Sách Tham Khảo , bổ trợ cho kiến thức thì người ta đã nói rõ là sách Tham khảo rồi còn gì sao lại lẫn lộn thế được ạ ? Quan điểm cá nhân của nhà cháu là ai đó đang muốn " lập lờ , đánh lận con đen " đánh tráo khái niệm giữa sách giáo khoa với sách tham khảo ạ .

ca_kiem

Xe container
Nhiều khi cứ quan trọng hoá đổ lỗi cho sách giáo khoa ( lệch trọng tâm ) để che đậy đi nên gd nặng bệnh thành tích và nặng cơ chế hành chính.
Lấy ví dụ như tại Mỹ... gần 10% các trường tiểu học, THCS, THPT là các trường dòng... họ dậy theo đúng giáo lý chúa sinh ra tất cả.... nhưng có sao đâu..nước mỹ vẫn là nước có nền GD mạnh nhất thế giới, có lượng du học sinh số 1 thế giới. Tóm lại cái bà ĐB đưa ra câu hỏi cũng đệch hiểu .. tại sao đến bây giờ nền giáo dục yếu.. và cả bà ĐB ( người đáng ra phải là người đi xây dựng luật GD chứ không phải người thẩm định ) cũng yếu.
Chúng ta mất quá nhiều thời gian vào tiểu tiết câu chữ ( hàng chục năm ) mà quên đi yếu tố quyết định là quy luật đào thải. Hãy xây dựng một nền giáo dục có khả năng phận loại và đào thải mạnh====> từ đó xẽ nhìn thấy cuối đường hầm cho giáo dục.
Nếu bây giờ mất quá nhiều time cho mấy cái tiểu tiết câu chữ thì bao giờ mới khá lên
đc.

Chỉnh sửa cuối:

tranhduong

Xe buýt
Quá chuẩn, ai cũng thấy vậy nhưng không phải ai cũng dám nói

Anhnv3

Xe buýt
Thực ra e thấy PCT QH UCL rất tỉnh táo trong việc mời người trả lời vấn đề nongs này đó là chỉ định PTT VĐ Đ. Bác Đ.., thì cccm biết rồi trong nk này đc vis như lính chữa cháy của CP, sau khi pt Bộ i tờ rất ôk và xử lý gọn ghẽ vụ em cô vi thì việc trả lời về vụ sgk lớp 1 chắc chắn là gq đc và đax cb tinh thần rồi. Đã nhânj lỗi ngay đã có tham khảo rôngj rãi và nêu được tinh thần phải cầu thị ko đôi co ko giải thích. Chứ cccm ko biết có tin ko chứ để bê tê trả lời kiểu gì sáng trả lời chiều ăn đủ gạch đá xây lâu đài của giang cư mận chứ chỗ đấy mà để xây biệt phủ sơj dư tới mấy vạn m3 gạch đá.

vihali

Xe container
Cụ ơi SGK là pháp lệnh , là đồ dùng không thể thiếu để người Dạy và người Học đạt mục tiêu kiến thức , kĩ năng với một đơn vị thời gian nhất định . Nó như người lái tàu giữa biển cần phương tiện la bàn để đi đúng hướng đến đích , Bây giờ phương tiện thì lởm khởm như thế lại bắt buộc , đòi hỏi người GV phải đến đích thì khác gì người đi biển không có la bàn mà lại đòi hỏi người ta phải lái về đúng bờ đúng bến ? Một khi đã áp dụng chương trình GDPT mới đòi hỏi GV có ít nhất 2 năm học ( kéo qua thành 4 năm ) mới bắt đầu hình thành được thói quen và kinh nghiệm thực tế . Quan điểm cá nhân của nhà cháu ngay cái tên Sách Giáo Khoa đã hàm chứa nội dung để học tập kiến thức cơ bản rồi . Sách Tham Khảo , bổ trợ cho kiến thức thì người ta đã nói rõ là sách Tham khảo rồi còn gì sao lại lẫn lộn thế được ạ ? Quan điểm cá nhân của nhà cháu là ai đó đang muốn " lập lờ , đánh lận con đen " đánh tráo khái niệm giữa sách giáo khoa với sách tham khảo ạ .
Chương trình mới là luật cụ ơi, còn SGK bây giờ thì cũng chỉ là một ví dụ về cách đi thôi. Yêu cầu là đến Đà Nẵng, thế thì từ HN, cụ có thể đi ô tô riêng, tàu, máy bay. Tương tự, cụ có thể soạn theo bất kì cách gì phù hợp với học sinh ở địa phương sao cho đạt được yêu cầu của chương trình. Ngày xưa, SGK do Nhà nước làm, giờ thì trăm hoa đua nở, không còn nghĩa SGK như ngày trước. Cụ gán cho nó cái tên SGK rồi bắt nó phải là pháp lệnh thì đó là cách suy nghĩ cũ, nên gạt hẳn cách suy nghĩ đó đi, hãy coi nó là bộ sách của một nhóm tác giả nào đó.

GV bây giờ được cởi trói, khi soạn bài thì cần tìm nhiều nguồn cho phù hợp với học sinh. Chương trình yêu cầu cứu cánh, chứ không cố định phương tiện. Trong 1 quyển sách, có bài hay bài dở, không thể có một bộ sách thỏa mãn được yêu cầu mọi đối tượng, chỗ nào không hợp thì GV đi tìm nguồn tài liệu khác cho nó hay hơn. Đó là tư duy mới của Chương trình chứ không phải như bà ĐBQH là "không được soạn khác SGK" và do đó SGK phải cực kì chuẩn, cực kì hoàn mĩ.

Dĩ nhiên, sản phẩm của anh mà kém thì anh sẽ bị đào thải thôi. Ngoài bộ sách Cánh Diều, còn 4 bộ sách khác, Bộ GD đâu có cấm GV dùng các sách khác để soạn bài. Em thấy GV giờ có ra bài tập ở text book (em ko muốn dùng từ SGK theo nghĩa cũ) nữa đâu mà cũng tìm ở các nguồn khác đó thôi.

Sweethome

Xe tăng
Bác Đam nói thẳng vào vấn đề luôn, ko lòng vòng như đại biểu phương 10 năm ngồi ghế
Sách Tiếng Việt lớp 1 thuộc nhóm Cánh Diều có lỗi, có sạn!
trách nhiệm thuộc bô giáo dục
bộ truong đã thay chủ tịt hội đồng thẩm định
Thay bộ trưởng chứ ai lại thay chủ tịch hội đồng thẩm định.
Chủ tịch mới lên thay hội đồng chuyên môn, chuyên gia mới thay nhà giáo chuyên môn, nhà giáo chuyên môn mới ... thay học sinh. Có nhẽ nào như vậy :D

Sweethome

Xe tăng
Em thì thấy chị đại biểu này đưa ra một vấn đề rất được nhiều người quan tâm, nhưng nội dung thì vẫn chung chung, cào cào bên ngoài, kêu gọi nọ kia, chứ không đi cụ thể dù chỉ ở mức tổng quan. Hay tám ở hội làng phải thế?!

Chuyện mấy bộ sách có lẽ cốt lõi là từ chuyện độc quyền sách trước đây của BGDDT và nhà xuất bản. Sau khi ăn một mình mãi thì buộc phải nhả, và hệ quả là từ 1 ông độc quyền tạo ra 5 ông đầu nậu. Thay vì một bộ làm cải cách GD thì bây giờ có 5 ông đầu nậu cải cách nhỏ nhỏ theo kiểu riêng của mình trong 5 bộ sách theo thiết kế riêng. Nói chung là chốt lại nguyên nhân sâu sa thì vẫn là ăn chia và hệ quả là loạn cào cào. :D :D :D
Sách lớp 1 trước đâu có 300k/bộ, giờ hình như là 700k phải không các cụ. Lỗi do ông XBGD làm một mình lại rẻ quá chăng:D

hairyscary

Xe điện
Sách lớp 1 trước đâu có 300k/bộ, giờ hình như là 700k phải không các cụ. Lỗi do ông XBGD làm một mình lại rẻ quá chăng:D
Thế nên em mới nói là từ 1 ông độc quyền thành 5 ông đầu nậu. Từ độc quyền đơn lẻ sang nhóm độc quyền.

Và tiếp tục của các vấn đề này là câu chuyện thương mại hoá giáo dục. Giáo dục tiểu học là bắt buộc và miễn phí, nhưng để nhận được cái miễn phú này thì phải trả phí hơi bị cao. Nhưng mà thôi, đấy lại là một câu chuyện khác nữa.

D nâu

Xe điện
Vote, E ủng hộ lôi mấy thèng ráo xư, thiến xĩ chủ biên, tổng chủ biên bộ SGK năm nay cho đi tù hết mịa nó lượt đi. Xong kế đến là lũ bò thẩm định, phê duyệt. Tuyên xư nhà chúng nó, đen cho đàn ngựa sinh nhầm mịa nó năm x-(. Và con E là 1 trong số đó:(
Khổ thương cụ và F1. Thực ra em thấy khổ thương cho toàn xã hội?
Các cụ thử nghĩ xem sách của nhà xuất bản giáo dục làm trong bao nhiêu năm qua tuy có vài ý kiến nọ kia những chưa bao giừo đem đến cho con em chúng ta sự khủng hoảng về tâm lý và cú sốc về kiến thức và giáo dục của cả một hệ thống một nền giáo dục của một đất nước, nhà nước. Em có cảm giác con em chúng ta và nền giáo dục bị đem ra làm trò tiêu khiển ?
Các cụ ạ về lý thuyết thì chúng nó bảo để cạnh tranh về giá?
Nhưng các cụ thử xem.
Giá của quyển sách mà con em đang học lớp 9 là khoảng 300 ngàn/01 bộ gồm khoảng 20 quyển của nhà xuất bản Giáo Dục đó?
Em muốn hỏi sách giáo khoa lớp 1 năm nay các cụ mua có giá bao nhiêu?
Có rẻ hơn không?

Chỉnh sửa cuối:

D nâu

Xe điện
Vậy hả cụ?
Em thấy từ mấy chục năm nay sách giáo khoa các cấp từ lớp 1-lớp 12 do nhà xuất bản giáo dục sản xuất cũng rẻ. Nếu không có đề án thay đổi sách giáo khoa thì về nội dung mà nói là nhà xuất bản giáo dục làm khá nghiêm túc và có đội ngũ biên soạn và biên tập rất giỏi, trình độ chuyên môn cao, và nhiều năm king nghiệm.
Về chuyên môn đa số thầy cô dạy chúng em đều nói vậy.
Không phải vì họ là ban biên tập của nhà nước mà nói vậy?
Thầy cô nói xét về chuyên môn.
Và đúng là mình trải qua bao nhiêu thời kỳ dù có thay đổi, có vài hạn sạn nhỏ hoặc có lúc cũng có lỗi nọ lỗi kia nhưng thấy Nhà xuất bản giáo dục là in vẫn ổn, vẫn có tâm chưa bao giừo có làm ăn cẩu thả tùm lum như các nhà in sách giao khoa lớp 1 năm nay.
Do đó em đã nhiều lần nói với các cụ rồi.
Lý thuyết một đằng thực tiễn làm một nẻo.
Bộ sách lơp 1giờ con em phụ huynh chúng ta còn phải mua giá còn cao hơn gấp đôi ?
Chả có gì mà nói nữa các cụ nhỉ?
Em có vài người bạn là giáo viên mầm non họ bảo là bây giờ không biết dạy trẻ em lớp 1 làm sao nữa?
Không biết nói với phụ huynh thế nào?
Không biết phản ánh với ai? Phản ánh với cấp trên thì cấp trên của họ cũng giống họ? Không biết?
Vậy theo các cụ lỗi tại ai nhỉ?

Chẳng lẽ lỗi tại thiên tai à các cụ ? :))

mr.l0nely.184

Xe điện
Khổ thương cụ và F1. Thực ra em thấy khổ thương cho toàn xã hội?
Các cụ thử nghĩ xem sách của nhà xuất bản giáo dục làm trong bao nhiêu năm qua tuy có vài ý kiến nọ kia những chưa bao giừo đem đến cho con em chúng ta sự khủng hoảng về tâm lý và cú sốc về kiến thức và giáo dục của cả một hệ thống một nền giáo dục của một đất nước, nhà nước. Em có cảm giác con em chúng ta và nền giáo dục bị đem ra làm trò tiêu khiển ?
Các cụ ạ về lý thuyết thì chúng nó bảo để cạnh tranh về giá?
Nhưng các cụ thử xem.
Giá của quyển sách mà con em đang học lớp 9 là khoảng 300 ngàn/01 bộ gồm khoảng 20 quyển của nhà xuất bản Giáo Dục đó?
Em muốn hỏi sách giáo khoa lớp 1 năm nay các cụ mua có giá bao nhiêu?
Có rẻ hơn không?
K phải là tiêu khiển mà là bị lôi ra làm vật thí nghiệm, thử nghiệm cho bọn ngu dốt về kiến thức, biến chất về suy nghĩ& đạo đức. Tuyên sư cái lũ sâu gặm tiền, bao lứa học sinh mà mãi loay hoay cải tiến cải lùi, chúng nó làm như bọn trẻ là tờ giấy nháp ấy, nháp hỏng thì lứa sau nháp lại. Còn bộ sgk lớp 1 năm nay thì tổng thể mà Gấu mẹ đăng ký và nộp cho nhà trg đâu đó hơn 1 tờ xanh mệnh giá cao nhất. E k đánh giá là đắt hay rẻ nếu là kiến thức chuẩn. Mà E cay là đồng tiền xương máu E vật lộn cày cuốc, bon chen chỉ đổi lại mớ giấy nháp hỏng